CHỨNG KHOÁN 2008 - Phần 6.

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Sáng nay em vừa nhâp hàng
PAN
STB

xả hết các loại đang lỗ
chết thì cho chết luôn

TungRau

Xe tăng
Em chả xem bảng nữa :D:D
Vẫn là chữ ký của em :21:
Hôm nay em có việc ra khỏi công ty , thế nên không xả hàng được. Thôi thì ngày mai em bán mấy chú sàn HN vậy , còn sàn Ho si nô thì em cứ để đấy.

Của để dành ấy mà. :'( :'(

Các cụ đọc bài này xem có ích trong việc chơi trứng không?

Giới chuyên gia lên tiếng về nguy cơ bất ổn

Nhóm giáo sư, chuyên gia kinh tế của Đại học Harvard chuyên tư vấn chính sách cho chính phủ Việt Nam vừa mới công bố bản thảo luận chính sách: “Tình trạng bất ổn vĩ mô - Nguyên nhân và phản ứng chính sách”.

Bản báo cáo này dựa trên nền tảng của nghiên cứu “Lựa chọn thành công” mà nhóm tác giả đã tận tay đệ trình lên thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng.

Theo báo chí Việt Nam, phát biểu tại buổi tiếp giáo sư Thomas Vellery và các thành viên trong Chương trình Việt Nam của Đại học Harvard (Hoa Kỳ) hôm 15.01 vừa qua ở Hà Nội ông Dũng mong đại học Harvard tiếp tục góp ý về chiến lược phát triển kinh tế - xã hội của Việt Nam.

Tuy nhiên, theo báo Diễn Đàn ra ở Paris, báo cáo quan trọng này đã không được báo chí trong nước đăng tải.

Báo cáo lần này xuất hiện trong bối cảnh kinh tế vĩ mô của Việt Nam có nhiều dấu hiệu bất ổn: lạm phát tăng-chỉ số giá tiêu dùng tháng Hai đã tăng đến 3,65%, chính sách siết chặt tiền tệ được ban hành khiến nhiều ngân hàng rơi vào tình trạng thiếu thanh khoản buộc phải “lao đầu” vào cuộc đua tăng lãi suất, thị trường chứng khoán giảm giá kỷ lục…

Báo Tuổi Trẻ cho hay, Giáo sư David Dapice - chuyên gia kinh tế trưởng chương trình Việt Nam tại Harvard đã thẳng thắn nhận định sau buổi làm việc với Thủ tướng Việt Nam về các thách thức như thâm thủng mậu dịch, thị trường bất động sản nóng, giá đất quá cao, lạm phát cao khiến tăng trưởng chậm lại và thất nghiệp nhiều lên.

Kinh tế đang nóng

Chính sách tiền tệ còn phải gánh một loạt áp lực khác chứ không đơn thuần chỉ có Ngân hàng Nhà nước quyết là xong

Riêng về bản báo cáo vừa nói, văn bản này nhận định: “Nền kinh tế Việt Nam đang nóng. Bằng chứng là lạm phát vẫn tiếp tục gia tăng, thâm hụt ngân sách và thương mại ngày càng lớn, và bong bóng giá bất động sản ngày càng phình to”.

Đánh giá cách điều hành nền kinh tế của chính phủ VN, các tác giả nhận định thẳng thắn: “Hệ thống quản lý kinh tế của Việt Nam chưa tương thích với một nền kinh tế hội nhập toàn cầu. Hiện nay, ba bộ và cơ quan ngang bộ có trách nhiệm hoạch định chính sách vĩ mô là Bộ Tài chính, Bộ Kế hoạch- Đầu tư (Bộ KHĐT), và Ngân hàng Nhà nước (NHNN) chưa phối hợp với nhau một cách hiệu quả”.

Nhấn mạnh đến vai trò của Ngân hàng Nhà nước trong vấn đề giải quyết bài toán chống lạm phát các tác giả cho rằng:

“Ngân hàng Nhà nước không được phép quyết định lượng cung tiền và cung tín dụng như “thiên chức” vốn có của các ngân hàng trung ương trên thế giới mà chỉ có thể sử dụng một số ít các công cụ (như tỷ lệ dự trữ bắt buộc và các quyết định và chỉ thị có tính hành chính) không thực sự hữu hiệu khi phải đối diện với nguy cơ lạm phát”.

Các tác giả cũng chỉ ra điểm yếu của Bộ Tài chính là: “Thiếu chiến lược hữu hiệu về nguồn thu ngân sách; Không kiểm soát được chi tiêu ngân sách; kiểm soát chi thường xuyên kém; chi ngoài ngân sách quá nhiều”.

Còn điểm yếu của Bộ Kế hoạch Đầu tư là: “Phân bổ vốn và nguồn lực theo các tiêu thức chính trị thay vì kinh tế”.

Chi tiêu tại Việt Nam lên cao trong dịp Giáng Sinh nhưng bị chậm lại từ sau Tết Nguyên Đán vì lạm phát

Báo cáo đề xuất năm khuyến nghị chính sách cho chính phủ VN: (1) Tăng cường sự phối hợp giữa chính sách tiền tệ và ngân sách, (2)Xây dựng một cơ quan hoạch định chính sách kinh tế cao cấp, (3) Tăng cường năng lực và tính độc lập cho Ngân hàng Nhà nước, (4) Kiểm soát đầu tư công, (5) Giảm bong bóng bất động sản.

Tư bản thân hữu

Một vấn đề khác được nêu ra là quan hệ 'tư bản thân hữu' giữa các tập đoàn kinh tế lớn ở Việt Nam, và hệ thống chính trị.

Theo tiến sĩ Vũ Thành Tự Anh, phó tổng giám đốc Chương trình giảng dạy kinh tế Fulbright, một trong những người tham dự cuộc đối thoại vừa qua với Thủ tướng hồi giữa tháng Giêng thì "mối quan hệ này “sâu sắc” đến mức chi phối đến các quyết sách của Nhà nước."

Trả lời báo Tuổi Trẻ, ông nói:

"Các tập đoàn của chúng ta làm việc theo một cơ chế đặc biệt, báo cáo trực tiếp với Thủ tướng, “bỏ qua” các bộ quản lý chuyên ngành...Điều nguy hiểm hơn là họ đang liên tục lập ra những công ty cổ phần con, phân tán tài sản nhà nước về những công ty con, trong đó các vị lãnh đạo của tập đoàn nắm giữ một lượng cổ phiếu đáng kể ở những công ty con mới này."

Bên cạnh nhiều ý kiến về cải cách, khuyến nghị đáng chú ý nhất trong báo cáo là đề xuất thành lập một cơ quan thuộc dạng siêu bộ, được quyền hạn lớn để các thể quyết định các chính sách kinh tế vĩ mô.

Các tác giả đánh giá rằng “tại thời điểm hiện nay, thẩm quyền ra quyết định chính sách quá phân tán, và điều này một mặt cản trở sự phối hợp hiệu quả giữa các cơ quan hoạch định chính sách, mặt khác gây khó khăn cho các nhà lãnh đạo cao nhất khi họ phải phản ứng một cách quyết đoán nếu khủng hoảng xảy ra”.

Từ đó, các tác giả khuyến nghị Việt Nam cần tập trung thẩm quyền hoạch định chính sách trong tay một cơ quan hoạch định chính sách cao cấp duy nhất, một cơ quan có thẩm quyền cao hơn các bộ ban ngành, chính quyền địa phương và cả các tập đoàn kinh tế nhà nước.

Cơ quan này sẽ là nơi thu hút các chuyên gia kinh tế hàng đầu của Việt Nam với cơ chế tuyển dụng, bổ nhiệm, và cất nhắc tuyệt đối
dựa vào năng lực.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Rõ khổ, nhà bes cho em cuốn sách, lấy ra đọc, lên đây hóng hớt,... định học cách chơi chứng...
Nhung than ôi, so cái lý thuyết, phán đoán với cái thực tế chả thấy nó giống nhau tý nào. Thế là sao nhỉ?

EM thấy chỉ còn có 1 chiêu nữa các bác chưa làm thôi: MỞ THỚT MỚI! sao các bác vẫn chưa làm????

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Đề nghị mở thớt mới, đồng thời mời bác Đẻ.... ra đứng ngoài, huhu, em sợ bác lắm rồi. Đời em sợ nhất là xuống, mà lần nào bác vào cũng hô xuống, huhu

bes

Xe lăn
Để đêm nay em tẩy trần, thanh tịnh ngày mai lập đàn mở thớt nhé. Đợt này gửi cái xe quên không lấy vé, thằng nào nó lấy cụ nó mất.
Quyết cướp lại những gì mình đã có.

Đề nghị mở thớt mới, đồng thời mời bác Đẻ.... ra đứng ngoài, huhu, em sợ bác lắm rồi. Đời em sợ nhất là xuống, mà lần nào bác vào cũng hô xuống, huhu
Ấy, em post bài để giúp các bác không lạc quan tếu, bình tĩnh tự tin không cu cáy, tỉnh táo đặng kiếm tiền nuôi các cháu chứ có mong TTCK nó xuống đâu.:)

@bsc : em chả độc mồm tí nào đâu, mà là do ông nhà nước chứ, chuyến này nó về 450 đấy, vị chi là nó tụt 180 điểm chứ hổng phải 100 đâu nhé, các cụ nên đi đứng cẩn thận. :D

Chỉnh sửa cuối:

BIC.Vietnam

Xe tải
Website
www.bicvietnam.com
Chào các bác em ngược. Em tự nhiên trở thành nhà đầu tư dài hạn.
Đời chẳng biết thế nào mà lần đâu bác T72 ạ, có khi lại là cái may đấy , tự nhiên học được chữ NHẪN bác ợ

bsc

Xe máy
@bsc : em chả độc mồm tí nào đâu, mà là do ông nhà nước chứ, chuyến này nó về 450 đấy, vị chi là nó tụt 180 điểm chứ hổng phải 100 đâu nhé, các cụ nên đi đứng cẩn thận. :D
:'( :'( :'( chết roài, chết roài từ trước đến giờ nó chưa nhầm phát nào. Thỉnh thoảng lại nhỡ miệng ra một câu, chết cả đám, trăm tám cơ đấy:21: :21: :21:

Sao bác không nhỡ miệng nói giá xăng tụt đi cái:^)

quyt

Xe tăng
Em lạy bác đẻ ạ !! hichic

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Em chả biết món này nhưng thấy bọn bạn em mấy hôm nay nó điểm danh theo phiên xem có thiếu ai không :D, đâm ra lo.
Tình hình giá cả cái gì cũng tăng tuốt, lương không tăng, chứng tụt :( các bác bình tĩnh hít thở sâu nhé :)

sapnavan

Xe hơi
Cũng không định viết tiếp vào đây, đợi mai các bác làm con topic mới rồi buôn dưa lê với các bác. Nhưng không nhịn được đành phọt 1 cái vậy hehe

Thằng bạn em hôm nay chính thức ù té quyền sạch sành sanh. Có thể nó nhầm, em nhầm, nhưng trí óc con người có hạn, sức chịu đựng có hạn, thôi đành.....Tầm T6 năm ngoài (2007) nó là triệu phú tiền đô, giờ vẫn ngần ấy cái danh mục, hôm nay giải quyết xong được hơn 3 tỵ. Bố khỉ, ko nhanh cuối tháng có khi còn....đống giấy.

Bạn bè em, những thần dân của FPT yêu quý, hôm nay cũng té, dẫm lên chân nhau mà chạy. Ngửng mặt hỏi trời đâu là đáy??? 300 hay 350???? hehe

Thương thay, ai cũng biết chưa bao giờ hàng hóa (chứng) tốt như thế này, vậy mà chả ai thèm

BOEING787

Xe hơi
Đúng là có giời mới cứu được các Bác nhể, Mấy đồng chí ở Cơ quan Em đợt này mặt cứ ngơ ngơ như bò đội nón roài, thương lém cơ

vili

Xe tải
Chuyện có thật, tụi anh em bạn bè của em sáng nào đi uống cafe cũng hỏi tên từng người một - kiểu điểm danh thiếu đủ ai hôm nay :( :(

Tuần trước em dại miệng nói đang tìm các mối quan hệ để khởi động gấp vụ hợp tác liên danh giữa Wincom và 1xx Phùng Hưng, thế là tới nay bị chúng nó cấm cửa không cho ra uống cafe nữa, nhưng cứ sáng chúng nó vẫn điểm danh em :D :D

Porsche 911

Xe container
(1) Tăng cường sự phối hợp giữa chính sách tiền tệ và ngân sách,
2 cơ quan này như mặt trăng với mặt trời, như bộ đội với công an, làm sao là phối hợp tốt đươc.

Maybach Tàu

Xe container
Thực sự là xiên của mình thì cứ quên nó đi mà vui sống, qua cơn bĩ cực tới hồi thái lai, em tin là sẽ có ngày chứng lên vù vù vì một sự kiện gì đấy (không biết bao lâu thôi)

Primera

Xe tăng
Em sắp thành Chủ tịch Hội đồng Quản trị rồi các bác ạ. (Bằng giờ này năm trước em mới nắm 1% thôi).

Mua cả 1 công ty mà rẻ quá !!! Cứ đà này thì chỉ cuối tuần là em mua cả Tổng công ty luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng