Chứng khoán 2009 - Phần 34: Đãi cát tìm Vàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

doremonmattich

Xe tăng
hôm nay buồn đời nhìn lại VCG vãi lúa, đấy em mua theo phím đấy , kinh hãi luôn, may mà em té từ 72, cút lỗ nốt giá 58. thế mà bây giờ 37, thảm quá :'(

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Con VCG này tháng trước em mua 48.x cũng nghe theo phím, bán ra ăn được 50% đới.
Hôm nay xem lại biểu đồ thấy em nó về thế là nhiều rồi, lại vòng thêm vòng nưã, chả dám chờ theo bác KTS Kiên rồi. Không biết 2 cụ Getz0300 và M&M cũng tranh mua hôm nay đã khớp chưa đới. Chưa về Fl nên chắc cụ socola đợi ngày mai ăn thêm được 6% nưã biết đâu, nhể (b)
Đọc kỹ laị thì hoá ra là nhà MM xả hàng VCG ah, hôm nay mà định xả VCG trần là tham đấy nhé, định mượn gió bẻ măng à!

Chỉnh sửa cuối:

JamesB

Xe buýt
Con VCG này tháng trước em mua 48.x cũng nghe theo phím, bán ra ăn được 50% đới.
Hôm nay xem lại biểu đồ thấy em nó về thế là nhiều rồi, lại vòng thêm vòng nưã, chả dám chờ theo bác KTS Kiên rồi. Không biết 2 cụ Getz0300 và M&M cũng tranh mua hôm nay đã khớp chưa đới. Chưa về Fl nên chắc cụ socola đợi ngày mai ăn thêm được 6% nưã biết đâu, nhể (b)
Đọc kỹ laị thì hoá ra là nhà MM xả hàng VCG ah, hôm nay mà định xả VCG trần là tham đấy nhé, định mượn gió bẻ măng à!
Cám ơn cụ, em khớp được tí chút (vẫn không khớp hết) không biết tại sao nữa :102::102::102:.
Nhà M&M chắc khớp nhanh hơn vì em đoán nhà M& vào lệnh sớm lắm. Em phải chờ nhà M&M khớp hết em mới dám khớp ạ! :)

moitoelaixe

Xe buýt
Cầu ko xung phong có nghĩa là cầu chỉ phòng thủ và rút lui thôi các cụ nhỉ. Cẩn trọng vẫn phải đặt lên đầu thôi, lại 1 hôm nữa iêm chả làm ăn được gì dù nỗ lực học hỏi :102:

N-DESIGN

Xe tăng
Hôm nay em mua được ít SHB giá tham chiếu và trên tham chiếu 1 lai. Không biết mai bán có lãi không, hay lại kẹp chim thì ....:redface:

moitoelaixe

Xe buýt
Iêm cũng có chung cái linh cảm với thày Biz vì lần này đại quân bắt đáy sau 1 kỳ weekend có vẻ sốt ruột nên T+ không thọ được dài. Nói chung là vội quá cũng chả hay lắm dù giá về mức hấp dẫn cho dài hạn.

Khi cần nhanh tay thì thật nhanh, khi cần ra tay từ từ cũng phải từ từ các cụ nhở :69:

bizviet

Xe điện
Này, nhà em chỉ chọc nhà lờ thôi chứ không có linh cảm linh củ gì nhé :21:

Chia buồn với cụ Mất tích:
Xăng giảm 350 đồng/lit, dầu diesel tăng 300 đồng/lit
http://cafef.vn/20091215031538994CA39/xang-giam-350-donglit-dau-diesel-tang-300-donglit.chn

Có bán xe máy dầu không? :))

Các cụ nhớ là giờ mỗi công ty xăng dầu đều có thể có giá khác nhau nhé, tạm thời tối nay và ngày mai, mua xăng thì mua petrolimex, còn mua diesel thì mua của quân đội :21:
Iêm cũng có chung cái linh cảm với thày Biz vì lần này đại quân bắt đáy sau 1 kỳ weekend có vẻ sốt ruột nên T+ không thọ được dài. Nói chung là vội quá cũng chả hay lắm dù giá về mức hấp dẫn cho dài hạn.

Khi cần nhanh tay thì thật nhanh, khi cần ra tay từ từ cũng phải từ từ các cụ nhở :69:

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
4 kỳ giảm có 1 kỳ tăng để anh em chốt lời T+4 thôi chứ linh ứng gì. Chốt lời rồi thì ta lại làm thêm vòng mới, laị mua, laị lanh quanh 1 tuần mới, chỉ cần hớ hênh 1 phát là rút chốt ngay.
Dạo này không thấy bác Dongnat vào sàn nhể - ko biết có ổn ko... hay là bị nhà Tùng râu cảm hoá, rủ đi thanh tịnh tránh xa hồng trần rồi (k)

M&M

Xe điện
Cám ơn cụ, em khớp được tí chút (vẫn không khớp hết) không biết tại sao nữa :102::102::102:.
Nhà M&M chắc khớp nhanh hơn vì em đoán nhà M& vào lệnh sớm lắm. Em phải chờ nhà M&M khớp hết em mới dám khớp ạ! :)
Hic.
Em ghét VCG, em không mua VCG.
Các cụ mua thoải mái đi ạh.
Em là nhà đầu tư còi toàn mua những thằng còi.
VCG là tổng lớn, em kô giám chơi đâu hi hi hi :P
Em là em chơi PGC mờ :41:

Chỉnh sửa cuối:

moitoelaixe

Xe buýt
Này, nhà em chỉ chọc nhà lờ thôi chứ không có linh cảm linh củ gì nhé :21:
Vưng, thế thì iêm mạn phép tích phân ngu 1 tí cái linh cảm của iêm nôm na như thế này.

Mấy chú Tây "đầu tư" ấy mờ, các chú ấy rót vài trăm triệu USD đợt vừa rồi ôm cổ thì mình phải sale-off đám cổ của các chú ấy 1 số lượng % nhơn nhớn tí nữa để cho các chú ấy khỏi ấn giấy vào bụng mình lúc TT nó hồi phục chớ. Dại gì lại hồi ngay để chúng nó phang giấy ra cướp xiền của mình, đơn giản là iêm đợi chúng nó cutloss phần nào đi ợ :))

T.thieusac

Xe máy
Ý em là quan tâm ** gì mấy thằng quĩ, theo chúng nó thì có mà đứt bóng :21:

Em chỉ muốn nhắc là đừng bi quan quá. Thị trường China sau khi có việc thắt chặt tiền tệ, cũng giảm như ta bây giờ, rồi sau đó tăng liên tục đến tận hôm nay (gần về với đỉnh trước) có nghĩa là trong trường hợp Việt Nam thì có thể lại về đỉnh ~600.

Còn anh Rầu thì các bác đừng nghe, lão ấy nói thì lão ấy nghe. Đây là nội dung họp giữa Ngân hàng nhà nước và đại diện các ngân hàng thương mại:

"Về huy động vốn, NH Nhà nước sẵn sàng can thiệp để ổn định thanh khoản của các NH tạm thời thiếu hụt vốn. Đổi lại, các NH không được huy động VND vượt 10,5%/năm. Cũng tại cuộc họp sáng 14-12, Thống đốc Nguyễn Văn Giàu cho biết không có NH nào thiếu hụt thanh khoản và các NH đã chuẩn bị đủ vốn để đáp ứng nhu cầu chi trả lương, thưởng của doanh nghiệp trong dịp tết.

Theo số liệu của NH Nhà nước, đến nay huy động vốn toàn nền kinh tế tăng 28%, mức khá cao vì trong năm 2008 dù lãi suất cao hơn nhưng huy động vốn chỉ tăng 23%."

Động tác này của anh Rầu là một cách không chính thức hộ trợ Ngân Hàng Thương mại tạm thời trong lúc ngắn hạn khi chờ dòng tiền quay trở lại ngân hàng (nó còn đang tung tăng bao giờ cũng có độ trễ, chứ không phải hô một cái là nó về ngay được)
Thông tin đến các báo, luôn có độ trễ nhất định, thực tế thì tuần vừa qua, cho vay lãi suất ưu đãi còn tăng 750 tỷ, chứng tỏ ngân hàng ko hề khó khăn khi cho vay, ai cũng biết vài ngày nữa là có chỉ tiêu tăng trưởng tín dụng mới, thì giờ nhiều người có quan hệ đã đi trước một bước rồi, có điều tiền vào chứng hay không lại là một nhẽ, nhiều khi thiên thời, địa lợi đủ cả, nhưng mấy anh lớn chưa ra nghị quyết chơi chứng thì bà con nhỏ lẻ đành chờ vậy thôi.:redface:

M&M

Xe điện
Thông tin đến các báo, luôn có độ trễ nhất định, thực tế thì tuần vừa qua, cho vay lãi suất ưu đãi còn tăng 750 tỷ, chứng tỏ ngân hàng ko hề khó khăn khi cho vay, ai cũng biết vài ngày nữa là có chỉ tiêu tăng trưởng tín dụng mới, thì giờ nhiều người có quan hệ đã đi trước một bước rồi, có điều tiền vào chứng hay không lại là một nhẽ, nhiều khi thiên thời, địa lợi đủ cả, nhưng mấy anh lớn chưa ra nghị quyết chơi chứng thì bà con nhỏ lẻ đành chờ vậy thôi.:redface:
Em nói thật.
Không hiểu bác là âm binh nhà ai hay dương binh.
Nhưng bác chả biết đếch gì mà phát ngôn cả.
Mà bác cũng chả biết đếch gì về cho vay, chả đi vay mà phát ngôn như đúng rồi theo mấy cái thống kê.
Tăng cái khỉ trong tuần vừa rồi, năm sau dừng cho vay lãi suất ngắn hạn. Giờ hết mựa năm rồi. Cho vay nữa để ăn cháo àh, trong khi 31/12 là hết hạn vay hỗ trợ lãi xuất.
Trong room mỗi người 1 ý, phân tích là thoải mái, nhưng em nghĩ bác nói có cơ sở 1 chút, suy nghĩ 1 chút. Chứ nói kiểu dựa hơi nồi chõ phán bừa thì nó buồn cười ra.
Em phản ứng với những bài post của bác vì nó liên quan đến rất nhiều người khác trong box, ở đây là chơi Fair, có gì nói đấy chứ không chơi kiểu cóp nhặt rồi phán bừa. Em nghĩ thế
Có gì nói nặng lời thì bác suy nghĩ và điều chỉnh bài post ạh.
Cám ơn

T.thieusac

Xe máy
@ M&M: tôi sẽ dừng post bài ở đây.
việc dư nợ cho vay hỗ trợ lãi suất sau 2 tuần giảm đã tăng 750 tỷ trong tuần qua đã đăng công khai trên web của NHNN. Cho vay lãi suất ngắn hạn 4% sẽ dừng từ 31/12 năm nay, nhưng cho vay trung và dài hạn hỗ trợ 2% thì đã chính thức có qđịnh của Thủ tướng là sẽ vẫn tiếp tục. Thông tin đều đã công khai rồi, quan trọng là mọi người nhìn nhận thông tin như nào thôi, còn nếu đăng công khai trên trang web của NHNN và qđịnh của TTg ko được coi là cơ sở, thì tôi cũng ko biết coi thông tin ở đâu là cơ sở nữa.

bizviet

Xe điện
Thực ra thì cái ngại nhất bây giờ không phải là giá mà sợ nhất là cổ của mình mua hôm nay nó lại không lao lên ngay khi thị trường quay đầu mà lại chỉ up vào cuối sóng thì chán lắm :21:

@Còn cảm nhận giao dịch 2 ngày nay thì em thấy rằng người lái index giống như mấy bác chạy xe tiết kiệm xăng. Cứ đạp ga phát cho xe nó phọt lên rồi lại nhả chân ga, rồi lại đạp tiếp (tiết kiệm xiền mà kết quả thì lại ngon) =>khả năng là sẽ điều chỉnh thị trường tạo double bottom cho các cụ hay vẽ chart thích :21:

Chỉnh sửa cuối:

bizviet

Xe điện
Chứng có hơn 1 tháng đã mất 30% thì xe của cụ 4 năm thì bay 100% rồi còn gì. 20k gọi là bắt dao quăng rơi đới :21:

Nhưng mà công nhận xe đới giờ đi đường Hà lội hợp. Đường Hà lội giờ bọn nó đào tung lên, ổ trâu, ổ bò & Sống Trâu, sống bò đầy còn tởm hơn là đường đi Hòa Bình
Cụ Bích tởm nó vừa thôi :)):)):)), cụ mua dép của em để em đi đất à? xe pho` của em đặt giá gốc bên hàn xẻng hồi 12/2006 là 16k đới nhá :21::21:.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Kết quả Giao dịch nhóm Ngân hàng ngày 15/12/2009
Mã CK - Số lệnh mua - KL mua - Số lệnh bán - KL bán - KL khớp
1/. STB - 1,160 - 5,933,380 - 2,181 - 5,564,640 - 2,601,110
2/. EIB - 1,501 - 5,856,770 - 1,761 - 6,981,370 - 2,988,620
3/. SHB - 438 - 880,100 - 652 - 872,200 - 997,000
4/. CTG - 244 - 1,211,000 - 447 - 565,480 - 526,060
5/. ACB - 419 - 1,384,800 - 1,023 - 2,274,200 -1,388,700
VCB -338 - 1,611,070 - 621 - 1,171,370 - 976,610
TB lệnh mua> TB lệnh bán:41::41::41:

move

Xe tăng
Em đọc đc bài này. phọt lên cho các bác, các bác đừng chởi em nhớ.

Khi có quan điểm VNI sẽ về tầm 350 điểm ở cuối tháng 12/09, một số anh chị em phải biện rằng đó chỉ là giấc mơ bởi khủng hoảng đã qua.

Riêng tôi cho rằng, đối với nền KT Việt Nam, khủng hoảng chưa hề qua mà còn ở dạng tiềm ẩn.

Điểm nhấn quan trọng nhất của chính sách thời kỳ suy thoái ở Việt nam là gói kích cầu, vậy đã ai thống kê được gói đó mang lại những gì cho nền kinh tế, mà cụ thể hơn là nền sản xuất hàng hoá.

Một tỉnh Quảng Bình bé tẹo khi thanh tra đã lòi ra mấy chục tỷ đồng cho vay không đúng đối tượng, đấy là số liệu công bố, vậy còn số liệu nằm trong sổ tay thanh tra viên trước khi "lên biên bản" nó là bao nhiêu đây ?

Trước khi triển khai gói kích cầu, nhiều chuyên gia kinh tế đã cảnh báo rằng '''''''' không khéo thì mang tiền đi kích cầu cho hàng TQ" - Anh chị em thử xem lại xem kích cho ai nào ? Việt nam có công nghệ chế tao hay không ? Một sản phẩm điển hình như máy kéo BSxx bán về nông thôn, để đuợc hưởng vốn vay kích cầu thì phải mua máy nội, nhưng hỡi ôi, được mấy % trong đó gọi là nội, chắc chỉ được cái lốp và mấy chi tiết nhựa - còn lại nhập từ đâu ai cũng biết. Đấy, nền sản xuất trong nước đấy.

Ngoảnh lại mà xem, nội địa hoá ô tô đã được bao nhiêu %, cái gì cũng nhập, từ cái bánh snack cũng không cạnh tranh lại được với hàng Thái lan chứ đừng nói là TQ. Nền sản xuất què quặt, dựa trên một giá vốn ngoại tệ tầm 20.000 đồng nhưng nếu đem xuất chỉ thu về 18.000 đồng/usd - Vậy thử hỏi xuât khẩu cái gì đây?

Câu trả lời là : Đào tài nguyên lên thôi, nông sản được mấy ! Nực cười có thời anh Tổng than chỉ mỗi mỗi đào lên đem bán mà cũng lỗ, rồi thì thất thoát, tham nhũng ở nghành Dầu khí (cái này hình như án treo cả nhể...)

Trở lại câu chuyên vốn kích cầu, đầu tiên thì kích ngắn hạn 4%, sau kích thêm cả trung và dài hạn, kích ngắn hạn thì chỉ cần phương án kinh doanh và mấy cái hợp đồng + hóa đơn là giải ngân, tự nhiên có 4% quá dễ bèn hè nhau vay chuyển từ nơi này sang nơi kia rồi thì đổ vào sàn, sàn nào : Sàn chứng, sàn vàng, cả sàn nhảy nữa ..anh nào vay được mà nhát gan không dám lên sàn thì đem gửi Tiết kiệm - Cũng được 2%/năm chứ chẳng chơi. Làm gì ra ?

Còn vốn vay trung và dài hạn : để có một dự án người ta phải nghiên cứu khả thi, khảo sát....những việc này tiến hành hàng năm trời, rồi sau mới bắt tay vào xây dựng, lãi vay trong thời gian xây thì được tính vào giá trị tài sản cố định....

Thử hỏi có ai vì 8 tháng được kích cầu, lợi ra 4% lãi vay cho 8 tháng khởi đầu mà hăm hở đi đầu tư thêm 1 nhà máy sản xuất hay không ? 8 tháng đó đã nghiên cứu khả thi xong chưa ? chứ đừng nói đến mở thầu xây lắp hay vay vốn.

Thành ra chỉ có những dự án nào đang làm thì được hưởng ưu đãi vay vốn chứ làm gì có thêm dự án mới nào vì cái 4% trong 8 tháng.

Túm lại, mấy chục ngàn tỷ hỗ trợ lãi vay nằm hết ở ngắn hạn, thứ thì kích cầu cho nước lạ, thứ thì đem buôn vàng buôn chứng, trúng mánh lắm thành ra xe hơi bay về như bướm lượn vườn hồng.

Cũng may phần nào đó cũng vào chỗ vay mua nông thuỷ sản, đỡ được phần nào vụ tỷ giá neo, thêm nữa là anh Bất động sản được dựng dậy bằng vô số dự án chung cư biệt thự, kéo dài từ Hưng yên, vòng sang Tứ Hiệp Thanh Trì cho đến đường Lê Văn Lương rồi vượt sông Hồng sang Mê Linh Vĩnh Phúc

ôi chao ! Cơ man nào là dự án, san lấp đóng cọc rầm trời.

Dự án mới khởi công, tranh nhau mua, xếp hàng từ 2 giờ sáng để đăng ký chỗ Nam Cường mà không mua được vì các đầu nậu 9 giờ mới thủng thẳng đến nhưng chẳng hiểu sao mà lại mua được hết. Hic !

Đất Mê Linh đang 5 triệu không ai mua tự nhiên vọt lên 13 triệu một mét, hỏi sao bác quyết nhanh thế thì người mua cười hề hề :

- Mới ăn chứng, mua miếng đất cho nó chắc !

Thế rồi tiền đi đâu ? Sao mà lại khan tiền đến nỗi các ngân hàng loạn cào cào hết cả lên vì Lãi suất cơ bản.
Quay lại câu chuyện dự án mới, 4 -5 tháng trước khi san lấp mặt bằng thì mời quý khách góp 20% - Mừng như cha chết sống lại vì mua được một chỗ cắm dùi giá gốc, đại gia buôn BĐS thì ôm hàng trăm căn, cũng đều 20% nộp ra hết cho các Bác chủ đầu tư.

Những mong góp xong đợt 1 thì ngâm dăm tháng nó tăng vọt lên, lúc này mới đem bán ra thu vài trăm tỷ chênh lệch. . .

Hỡi ôi ! đến cái tháng 12 khôn nạn, bổng đâu giá nhà đất xuống dốc không phanh, mấy bác trúng chứng khoán thì tặc lưỡi TIỀN CỜ BẠC
Còn mấy đại gia buôn đất thì như ngồi trên lửa.

Đúng lúc này có trát của chủ đầu tư : đã xong móng, đã phân lo xong.... MỜI QUÝ VỊ ĐÓNG THÊM 40% như hợp đồng.

Nào. Lúc này bỏ cọc 20% hay đóng thêm đây ? Đóng thêm thì tự dưng tiền lại chảy vào BĐS à ? BĐS đang chết cơ mà, tại sao đang chết mà lại hút tiền của anh em chơi chứng ?????

Đấy. Dòng tiền của nền kinh tế nó cứ tít mù vòng quanh thế. Lúc lên thì cầm hàng, lúc xuống thì cầm tiền đi uống rượu cho say...

Mazspeed

Xe container
Hội chứng hiện thực hóa lợi nhuận chứng tỏ lòng tin vào thị trường bị suy giảm mạnh. Mà Mốc đi Vientiane lúc nào nhỉ? Sáng nay còn liếc thấy Mắc nợ đỗ láo trái đường Quang Trung cơ mà!!!

bizviet

Xe điện
Loài người là loài ngu nhất trên trái đất này, ngu hơn cả con vật.

Cái ao nó có cá sẵn thì cứ thế hàng ngày ra câu mà chén, lại còn phải bỏ công sức diệt hết con này đến con kia, rồi lại đi mua cá giống về nuôi, muốn nuôi lớn lại phải có mồi, đến lúc thu hoạch trừ tất cả đi rồi vẫn lost. Đang sướng thì lại tự làm khổ mình, biến cái đơn giản thành cái quá phức tạp.

Ngày xưa ở nông thôn, cứ mưa thì ra đường cũng vồ được cá, giờ thì cấm thấy ở đâu. Đúng là ngu hơn con vật
Vầng bác ah, Simple is the Best (b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng