Chứng khoán, cổ phần (phần 3)

Trạng thái
Thớt đang đóng
sigma nói:
Thì bản chất việc chia thưởng CP là làm loãng cổ phiếu mà :D . Em vẫn chả hiểu tại sao các bác lại cứ phải tranh mua để được thưởng nhỉ :|
Hình như cái này là bài bác ạ, thí dụ như cp X đang ở mức 500k, muốn nó lên 1M nghe chừng hơi oải, thế là ta Trần Văn Chia nó ra làm 5, mỗi vé 100K, nghe chừng nó "dễ" lên 200k hơn à nhe ;) Một ký sắt với 1 ký bông cái nào nặng? :P :P :P

@Ruabo: em làm thép cũng lâu, mà sao nghe cái tên nhà máy phôi bác bảo cứ là lạ ! ;)

bizviet

Xe điện
Dự đoán tý cho vui nhé.

Ngày mai VNindex sẽ lên ít nhất là phiên 3. Chắc chắn một số chú vững chắc sẽ bật lại. Lên tý đi cho nó có khí thế, xuống mãi anh em chán đếch them chơi nữa thì các Tổ chức chới với ai. Mà có vẻ bọn nó cũng ngán thị trường xuống lâu hay sao ấy, đợt này toàn giật sàn BCs cho nó xuống thật nhanh để chóng bật quay lai.

Mà không hiểu sao cùng làm cáp điện mà anh TYA thì báo lỗ, còn anh SAM thì vẫn ngon? Chắc chắn phải có 1 anh là báo cáo láo các bác nhi? Tui sợ nhất là những cái bí mật đến một lúc nào đó lòi hết ra là chết đấy

Chỉnh sửa cuối:

Hyoree

Xe máy
em nói thiệt chứ thần kinh em mấy hnay cũng chịu hết nổi khi thấy nó xuống hoài. Riêng PPC thì em quyết tâm giữ lâu dài, but ko biết mấy bác có cao kiến gì không. Tại vì em còn dư chút tiền nên đã lỡ gom đại em ps là VFC rồi, giờ mấy bác góp ý em nên giữ hay bán. Còn phiên đầu tiên sau lễ là 2/5 mấy bác góp ý em nên múc thêm em BCs nào đây. Thanks mấy bác

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Bắt đầu loa phường để cố kéo lên 1000 lại đây:))

Em nghĩ vô ích thôi, cứ phải nghỉ ngơi xong mới tính được

'Sức hút đầu tư tài chính vào VN đang rất lớn'

"Chưa bao giờ giới đầu tư nước ngoài quan tâm nhiều đến một thị trường mới mở như với Việt Nam hiện nay, tình cờ lại đúng lúc Việt Nam có nhu cầu lớn về vốn cho nền kinh tế", Giám đốc điều hành phụ trách về vốn của CitiGroup khu vực Châu Á Thái Bình Dương, Jeremy Amias, phát biểu.

Theo ông Jeremy Amias, VN có thể vay vốn nước ngoài với giá rẻ hơn hiện nay do có nhiều mối quan tâm từ các nhà đầu tư quốc tế.

Quan điểm của ông Jeremy nhận được sự đồng tình của nhiều quan chức, chuyên gia quốc tế tham dự Diễn đàn Kinh tế Việt Nam, khai mạc sáng nay tại TP HCM.

Giám đốc khu vực Ngân hàng phát triển Châu Á Ayumi Konishi cũng cho rằng Việt Nam đang nổi lên trong bản đồ kinh tế khu vực Châu Á và cần thu hút những nguồn tài chính nước ngoài mạnh mẽ. Điều đáng mừng là nhu cầu của Việt Nam đang được các nhà đầu tư nước ngoài đáp ứng nhiệt tình. Giới đầu tư nước ngoài đánh giá sức hút của đồng Việt Nam đang tăng cao trên thị trường tài chính quốc tế, thông qua nhu cầu mua trái phiếu Chính phủ từ nước ngoài.

Thảo luận bên lề phiên khai mạc Diễn đàn Kinh tế Việt Nam. Ảnh: P.A.
Định hướng thu hút đầu tư nước ngoài của Việt Nam tập trung vào các lĩnh vực quan trọng như sản xuất vật liệu mới, năng lượng mới; sản xuất công nghệ cao, công nghệ sinh học, công nghệ thông tin, cơ khí chế tạo. Các ngành xây dựng và phát triển giao thông, cảng biển, điện nước, xây dựng kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, khu đô thị, phát triển nguồn nhân lực liên quan đến giáo dục đào tạo, y tế, thể thao… cũng là những ngành chú trọng thu hút đầu tư nước ngoài.

Theo Bộ Kế hoạch đầu tư, Việt Nam đang có quan hệ kinh tế thương mại với hơn 200 nền kinh tế. Tính đến nay, đã có hàng nghìn tập đoàn kinh tế thuộc 77 quốc gia, vùng lãnh thổ đầu tư vào thị trường Việt Nam. Tổng số vốn đầu tư 70 tỷ USD, trong đó chỉ riêng năm 2006 thu hút hơn 10 tỷ USD. Tổng kim ngạch xuất nhập khẩu năm ngoái hơn 85 tỷ USD.

4 chính sách lớn mà Việt Nam vẫn tiếp tục theo đuổi trong tương lai là đổi mới và cải cách mạnh mẽ, tạo cơ hội phát triển cho các thành phần kinh tế theo cơ chế thị trường, hoàn thiện hệ thống pháp luật phù hợp với thông lệ và tập quán quốc tế.Việt Nam cũng đã và sẽ chủ động, tích cực hội nhập sâu rộng hơn, thực hiện đầy đủ các cam kết quốc tế về tự do hóa, thuận lợi hóa đầu tư, Phó Thủ tướng Nguyễn Sinh Hùng khẳng định.

Đánh giá về thị trường chứng khoán và sức hấp dẫn trái phiếu chính phủ Việt Nam, Tổng giám đốc Citigroup Việt Nam Charly Madan cho rằng chỉ số PE của chứng khoán Việt Nam hiện là rất cao do cung vượt cầu. "Chính phủ đang đi đúng hướng khi không áp đặt những biện pháp cứng rắn để can thiệp mà cho thị trường tự định đoạt", Charly Madan nói.

Tham dự diễn đàn sáng nay, Phó thủ tướng Nguyễn Sinh Hùng cho biết Việt Nam đang tìm mọi cách để huy động vốn đầu tư trực tiếp từ nước ngoài. Trước mắt, sẽ phát hành 1 tỷ USD trái phiếu chính phủ để đầu tư cơ sở hạ tầng, dầu khí, mua sắm đội tàu vận tải…

Theo Phó Thủ tướng, đợt trái phiếu chính phủ sắp tới không thấm tháp gì so với nhu cầu vốn phát triển của nền kinh tế Việt Nam. "Song, Việt Nam đang muốn huy động sự góp sức và vốn từ các nhà đầu tư nước ngoài, nhằm tạo ra một chuẩn mực tín nhiệm quốc tế đối với tài chính Việt Nam", Phó Thủ tướng khẳng định.

So với dự kiến ban đầu khoảng 500 khách, diễn đàn kinh tế Việt Nam có đến hơn 650 quan khách tham gia, trong đó có 450 chuyên gia, tổng giám đốc các tập đoàn kinh tế lớn trên thế giới. Nhiều CEO đến diễn đàn kinh tế lần này với kỳ vọng sẽ tìm được cơ hội đầu tư vào Việt Nam.

Liu Yonghao, một trong 100 người được xem là giàu nhất Trung Quốc - Chủ tịch tập đoàn NewHope - tiết lộ: "Chúng tôi dự tính sẽ đầu tư vào bất động sản Việt Nam, theo đánh giá của New Hope là đang và sẽ phát triển mạnh tại Việt Nam theo xu hướng hội nhập kinh tế". New Hope đã làm ăn tại Việt Nam từ nhiều năm nay bởi 6 công ty con, chủ yếu trong lĩnh vực phân bón.

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Cá nhân em thì nghĩ là muốn mua thêm thì lại phải ngồi phân tích thật sự.Còn nếu muốn lướt sóng thì ko nên vào thị trường bây giờ.

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
sungak nói:
chưa quyết đâu, tình hình nhà nhà chơi chứng khoán thì mới nâng, bàn lâu quá, giờ có ai chơi nữa đâu, nâng làm quái j. May mà mấy ông ctck chưa nâng cấp hệ thống, ko thì lại mốc meo ra :))
Em về hỏi lại thì vụ này quyết rồi bác Súng AK ơi, nó sẽ bắt đầu áp dụng ngày 7/5 cùng với giao dịch khớp lịnh liên tục, bác Vũ bằng bảo: "chúng tôi rất tiếc không thể cùng lúc làm hài lòng tất cả mọi người" (cho nên mấy ông nhỏ nhỏ đi chỗ khác chơi) :D
em thấy bác Hyoree đang ôm PPC lưu ý 1 thông tin tham khảo, cp này hình như là vũ khí cân bằng thị trường của NN, nó không đi theo qui luật nào, lúc nào cần thì xuất hiện chớp nhoáng phơ vài nhát, xong rồi yên lặng :D :))

Ruabo

Xe buýt
mltr6 nói:
Hình như cái này là bài bác ạ, thí dụ như cp X đang ở mức 500k, muốn nó lên 1M nghe chừng hơi oải, thế là ta Trần Văn Chia nó ra làm 5, mỗi vé 100K, nghe chừng nó "dễ" lên 200k hơn à nhe ;) Một ký sắt với 1 ký bông cái nào nặng? :P :P :P

@Ruabo: em làm thép cũng lâu, mà sao nghe cái tên nhà máy phôi bác bảo cứ là lạ ! ;)
Nhà máy này ở Bắc Giang bác ạ. Đầu 2006 bắt đầu hoạt động. Dự kiến doanh thu 1000 tỷ:D . Thông tin ít quá nên em chả dám quất, chỉ bỏ tí ti cho vui.

bes

Xe lăn
Phiên 1 em bắt REE giá sàn, tượt mất rồi !!! Hy vọng phiên 3, còn cung, hết cầu.

bes

Xe lăn
Cho những ai còn REE.

Trung tâm giao dịch chứng khoán Tp.HCM thông báo về ngày đăng ký cuối cùng phân phối cổ tức bổ sung bằng cổ phiếu như sau:

Tổ chức niêm yết: Công ty Cổ phần Cơ Điện Lạnh

Mã chứng khoán: REE

Loại chứng khoán: Cổ phiếu phổ thông

Mệnh giá: 10.000 đ (Mười ngàn đồng)

Ngày giao dịch không hưởng quyền: 08/05/2007.

Ngày đăng ký cuối cùng: 10/05/2007

Mục đích phát hành: Phân phối cổ tức bổ sung bằng cổ phiếu với tỷ lệ 2:1, nghĩa là cổ đông có tên trong danh sách chốt sở hữu 02 cổ phiếu sẽ được nhận thêm 01 cổ phiếu mới. Số lượng cổ phiếu phân phối được làm tròn xuống hàng đơn vị (VD: tại ngày đăng ký cuối cùng chốt danh sách phân bổ quyền, cổ đông Nguyễn văn A có số lượng cổ phiếu REE là 623 cổ phiếu thì số cổ phiếu mới được phân phối là 623 cổ phiếu x 50% = 311,5 cổ phiếu, Vậy cổ đông Nguyễn Văn A sẽ được nhận thêm 311 cổ phiếu)

Người sở hữu quyền nhận cổ tức không được chuyển nhượng quyền.

Thời gian và thủ tục phân phối cổ tức:

+ Đối với cổ đông đã lưu ký chứng khoán: Thành viên lưu ký (Công ty chứng khoán) sẽ hạch toán số cổ phiếu phát hành thêm vào tài khoản lưu ký chứng khoán chưa niêm yết, khi cổ phiếu được thông báo chính thức niêm yết, các thành viên lưu ký sẽ tự động chuyển số chứng khoán trên sang tài khoản chứng khoán niêm yết của cổ đông.

+ Đối với các cổ đông chưa lưu ký chứng khoán: Nhận “Giấy chứng nhận sở hữu chứng khoán” tại Công ty CP Cơ Điện Lạnh. Địa chỉ: 364 Cộng Hòa, P13, QTB, Tp.HCM. Cổ đông đến nhận cổ tức phải mang theo CMND, trường hợp nhận thay phải có Giấy uỷ quyền hợp pháp.

+ Ngày dự kiến phát hành: 31/05/2007

Trung tâm Lưu ký Chứng khoán CN Tp.HCM tạm ngừng nhận lưu ký chứng khoán REE vào những ngày 09,10,11/05/2007.

Mazspeed

Xe container
Thị trường lại một màu đỏ rực, mức hỗ trợ hôm qua đã bị chọc thủng rất sâu dù STB kiên cường tăng chút đỉnh với KLGD khá lớn. Tình hình là cực kỳ nguy hiểm. Em về nhà chui xuống hầm đây.

profi

Xe máy
Hôm nay em lên tàu Ree cùng các bác, phiên cưối
Không biết giá còn xưống nữa ko? Nếu giá xưống, làm thêm ít nữa. Giờ chẳng biết lên xưống thế nào. cứ như là đánh bạc vậy

bes

Xe lăn
VNIndex sẽ xuống múc 850 điểm. Gần đến đích rồi các bác ơi !!!

PhongNhanhkoVuotAu nói:
hee, em giống bác, cứ hôm nào em đặt giá sàn thì nó lại lên,:'(
Em bắt nó giá sàn nhưng đặt ở tham chiếu bác ạ , hôm nay vợt được 1 ít ở phiên 3 rồi ạ - ngày mai cố gắng vợt nốt tí trước khi nghỉ, chốt sổ cho nó chẵn chia. Hôm nay em tham lam đặt rải đinh nên bị phong toả hết tài khoản, không gặm được GMD sàn, mai có khi sàn tiếp thì...Cô thương !!!

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
chỉ còn ngày mai và 7/5 để bắt Gà ri thôi
bác nào còn thì giữ chặt
bác nào chưa có thì mua ngay nhé

hôm nay em và đồng đội vừa vụt được ít hàng ngon giá rẻ
PVD @199

tuanhaiha

Xe điện
bes nói:
Phiên 1 em bắt REE giá sàn, tượt mất rồi !!! Hy vọng phiên 3, còn cung, hết cầu.
bác bes muốn ăn gà mà không chịu dùng nước sôi à
gà ri không ưa nước ấm đâu nhé

mấy hôm nay em nhập hàng BCs toàn giá sàn +1 cho nó lịch sự

tuanhaiha

Xe điện
Mazspeed nói:
Thị trường lại một màu đỏ rực, mức hỗ trợ hôm qua đã bị chọc thủng rất sâu dù STB kiên cường tăng chút đỉnh với KLGD khá lớn. Tình hình là cực kỳ nguy hiểm. Em về nhà chui xuống hầm đây.

Alan Greenspan năm nay 80 tuổi và mới vừa về hưu năm ngoái. Ông thống lĩnh tài chính Hoa Kỳ, một nước có GDP chiếm hơn 30% của toàn thế giới, trong 18 năm liền.
Trả lời câu hỏi về thị trường chứng khoán Việt Nam, Alan thản nhiên. “Tôi theo dõi và nắm rất rõ diễn biến thị trường chứng khoán ở Việt Nam. Theo tôi, chẳng phải can thiệp gì cả, vì hiện nó vẫn quá nhỏ để ảnh hưởng đến toàn bộ nền kinh tế. Rồi nó sẽ tự điều chỉnh thôi!”.

Maz6666

Xe buýt
Mazspeed nói:
thế có chết em ko cơ chứ, em vưỡn còn 2k FPT thôi để chốt cái rồi tính

STB 12x múc được chưa các bác ời...................

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Cực kỳ khâm phục các bác đầu tầu buôn trứng lão luyện của OF hôm nay vẫn còn kiên cường bám trụ và góp 1 phần nhỏ nhưng đáng kể vào việc khuynh đảo thị trường CK VN. Xin vote mỗi bác 1 phác chúc các bác vượt qua chỗ sóng yên biển lặng
Bác Bornfree hôm nay là 2 tuần rồi, bác mở hầu bao mua REE vào đi thôi (b)

chariot

Xe hơi
Maz6666 nói:
thế có chết em ko cơ chứ, em vưỡn còn 2k FPT thôi để chốt cái rồi tính

STB 12x múc được chưa các bác ời...................
Bác nên bán sàn khẩn trương FPT

sapnavan

Xe hơi
chariot nói:
Bác nên bán sàn khẩn trương FPT
Em nghe đồn FPT chào 3x....hic. Nếu thế thì chia chác làm jì cho khổ cái đời hihi

Có bác nào đi họp DHCĐ của FPT fờ không? Hôm đấy em có việc nhà nên không tham gia, nghe nói dân tình hỏi vui lắm :^) :^) :^) :^)

Giàng ơi! Mua 672 giờ còn 434 thì mèng ơi!

Trạng thái
Thớt đang đóng