Chứng khoán, cổ phần (phần 3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
3. Loại lệnh:
3.1. Lệnh giao dịch tại mức giá khớp lệnh xác định giá mở cửa (ATO): ưu tiên trước lệnh giới hạn khi so khớp lệnh. Tự động hủy bỏ khi khớp lệnh nếu lệnh không được thực hiện hoặc không thực hiện hết
3.2. Lệnh giới hạn: ghi giá, hiệu lực 3 phiên
3.3. Lệnh giao dịch tại mức giá khớp lệnh xác định giá đóng cửa (ATC): như 3.1
3.1+3.3 không ghi giá

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Loại lệnh giao dịch:

Lệnh giao dịch theo phương thức khớp lệnh bao gồm Lệnh giới hạn và lệnh giao dịch tại mức khớp lệnh (ATO) do đại diện giao dịch của thành viên nhập vào hệ thống giao dịch tại Trung tâm Giao dịch Chứng khoán.

Lệnh giới hạn: là lệnh mua hoặc bán chứng khoán do người đầu tư đưa ra cho người môi giới thực hiện theo mức giá chỉ định hoặc tốt hơn.

Lệnh giao dịch tại mức giá khớp lệnh (ATO): là lệnh mua hoặc bán chứng khoán nhưng không ghi trước giá do người đầu tư đưa ra cho người môi giới để thực hiện theo mức giá khớp lệnh.

Ngày thanh toán lệnh:

Theo quy định hiện hành, ngày thanh toán là T+3 (03 ngày làm việc sau ngày giao dịch). Cụ thể là: đến 15h30 ngày T+3, tiền của người bán và chứng khoán của người mua sẽ được ghi có vào tài khoản của Khách hàng tại Công ty Chứng khoán.

Porsche 911

Xe container
ATO chỉ được ưu tiên khi so khớp lệnh nhưng không được khớp lênh trước so với lệnh giới hạn. Mua hay bán ATO (hay ATC) chỉ là mua vét phần khối lượng dư bán hay bán vét phần khối lượng dư mua tại giá khớp lệnh mở cửa (hay đóng cửa) mà thôi.
Có nghĩa là nếu quyết tâm mua thì vẫn nên đặt trần (như trước đây) và quyết tâm bán thì bán sàn như trước đây là ổn hơn cả.

Sáng nay, mở màn em thấy người phi bán ATO rất nhiều với REE, TRC và một số cp khác nữa. Phải chăng đây là lúc ghìm giá?

Gần trưa, đóng màn em lại thấy người bán ATC rất nhiều đối với PVD và vẫn có hiện tượng ép giá cp này. Nhưng PVD vẫn ngoi lên 2 điểm. Trên sàn HOSE, có lẽ PVD chống bão tốt nhất !

Chưa nghiên cứu kỹ, nhưng em thấy có thể TT (đại gia) dùng lệnh mua ATO, ATC để kéo giá lên, hay ghìm giá xuống bằng lệnh bán ATO, ATC (có thể dùng một phần file excel để tính toán cũng được).

bes

Xe lăn
ô hô , ai tai !!! Tháng 7/2007 giá quay trở về tháng 11/2006 khi đó thị trường mới hơn 700 điểm. Điên rồi, điên thật rồi. Em nhớ ngày đầu mới chơi mua REE giá 190 và GMD giá 126. Hôm nay GMD còn 116, REE tính theo giá cũ suýt soát 190. STB cũng coi như trở về giá 7x thuở nào. Mỗi VNM là giữ giá thậm chí được coi là lên vì trước đây khoảng 180, bây giờ sau khi chia 10:1 cũng 180. Rẻ quá, rẻ quá, TSB nó - hôm nay mua xong thấy ngày mai còn rẻ hơn hic..hic....Em còn mớ tiền còm, rút dần ra đổ xăng, đêk mua chứng khoán nữa.

HKM

Xe tải
Em cũng nghi hôm nay là ngày cuối cùng giá đẹp để mua vào... chào bác HKM, bác đang đầu tư con nào thế?
Em mua lại SJS em vẫn còn một ít chú này vụ quyền mua 6/8 mới được nhận,mua BMC lần đầu tiên nên chỉ dám phang có 100 ngay từ đầu giờ,còn lại một nửa tài khoản em bắn hết HTV liên tục các loại giá hôm nay luôn,nhìn chung khớp giá sàn,nhưng có một ít vẫn bị giá 48 lúc khớp lệnh liên tục.

Mấy hôm rồi cũng đi hỏi han Lacer hay Lac rồi nhưng em quyết định chờ đến cuối năm vậy.Vợ em thì nó cứ đòi mua xe còn đi off,kiểu này em đành dấu tịt.

Mag 2.0 đi ngon không bác Bes ới ời!

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Giá mà biết trước tương lai các bác nhể?
Bên box Lịch sử Văn hoá của ttvnol, có bạn đề ra câu hỏi là nếu có máy thời gian du hành vào quá khứ thì chọn quay về địa điểm và thời đại nào, có bạn trả lời là muốn dùng máy thời gian quay về Sài gòn giữa năm 2006 để mua cổ phiếu cho rẻ(y) :D .
Bác tuanhaiha và bác porche, bác nào đúng về lệnh ATO, ATC đây?

Chỉnh sửa cuối:

Longvh

Xe điện
Tình hình mà không khá lên thì em chuyển về LẠI ĐI BỘ sớm mất (mặc dù chưa được 2000 bài), để chuẩn bị cho đợt đánh chốt nhằm mục tiêu cuối năm :D

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Theo em, bây giờ là thời điểm cho các bác xả sì trét do án binh bất động khi giao dich liên tục vẫn còn bỡ ngỡ, nhiều trục trặc. Mời các bác tham gia dự thi hãy chọn đáy VNI đúng.

a. 915
b. 900
c. 880

Em đoán bừa là không dưới 900 nhá, mời các bác :D :D
Nếu dưới 900 sẽ về 840-850 (cái đồ thị vẽ thế quái nào nó lại nói thế :D:D). Nhưng sẽ ít khả năng xảy ra tình trạng này lắm (cái gì quá cũng không tốt), cách đây vài ngày em đã post là có 1 nhận định sẽ hồi phục đầu tháng, hy vọng thế, chả biết có đúng không...

Cool-max

Xe tải

Mazspeed

Xe container
Nếu dưới 900 sẽ về 840-850 (cái đồ thị vẽ thế quái nào nó lại nói thế :D:D). Nhưng sẽ ít khả năng xảy ra tình trạng này lắm (cái gì quá cũng không tốt), cách đây vài ngày em đã post là có 1 nhận định sẽ hồi phục đầu tháng, hy vọng thế, chả biết có đúng không...
Em cũng hơi nghi nghi giống bác, nhưng mà nếu có bulltrap thì em sẽ chạy thẳng cẳng hết luôn, rút tiền ra làm việc khác hế hế.

Mà khỉ thật, bây giờ chả biết đặt lệnh thế nào. Cả tuần qua em lu bu không ngó ngàng gì đến thị trường, quên béng mất cái vụ khớp lệnh dở ông dở thằng, cũng không đi dự buổi giới thiệu của CTCK. Có bác nào rành rẽ rồi làm hộ em một bài phân tích lúc nào thì ATO, ATC, lúc nào thì LO với.

Porsche 911

Xe container
Lệnh ATO và ATC chỉ được ưu tiên so khớp lệnh trước lệnh giới hạn thôi, còn khi nào lệnh giới hạn được khớp hết rồi mới đến lệnh ATO, ATC. Em đã bảo là LỆNH MUA ATO, ATC là mua vét phần dư bán (nếu có) tại giá mở cửa, đóng cửa. LỆNH BÁN ATO, ATC là bán vét phần dư mua (nếu có) tại giá khớp mở cửa hay đóng cửa.

Porsche 911

Xe container
Hôm nay có vẻ TT đã lên rồi các bác àh. REE của em đã lên một tý rồi.
Khong biết lên được mấy hơi nhưng cứ lên là vui đã - và dự đoán hôm kia đã đúng.

TungRau

Xe tăng
@porsche 911 : Nếu mà hôm nay xanh một tý thì đúng là em nhận định dùng dằng 900-950 là cũng tương đối hỷ :)

Nhưng tai hại là em dự báo xanh từ hôm qua cơ :) , hôm nay mới xanh thì em sai mất 1 phiên rùi :):)

Longvh

Xe điện
Chúc mừng bác HKM đã dự báo tốt và quyết đoán, các bác bình luận cái tình hình hiện tại để em hóng hớt tí?

Porsche 911

Xe container
Bác Râu: Thế là cứ lên 950 là bán đi hả bác - thế thì em lỗ chết(u) (u). Khi đó, REE làm sao mà lên nổi 156 được.
Em cứ tưởng là PVD đã đứng vững trong gió bão thì sẽ tươi tốt rất nhanh sau bão - nhưng mà VNI lên những 15 điểm mà PVD thì vẫn nằm im |-) |-) chán quá nhỉ !!!

TungRau

Xe tăng
Em cứ tưởng là PVD đã đứng vững trong gió bão thì sẽ tươi tốt rất nhanh sau bão - nhưng mà VNI lên những 15 điểm mà PVD thì vẫn nằm im |-) |-) chán quá nhỉ !!!
Về lý thuyết là thế mà bác , và điều này không bao giờ sai (y) (y)

Tại bác cho rằng VNI hồi phục chứ em thì không. Đây là gia đoạn kháng cự ở mốc 900 mà :). Bây giờ mà nó đâm thủng 900 thì... bỏ miẹ , em chả dám nghĩ nữa :'( :'(

Khi nào thị trường thật sự hồi phục thì bác mới hái lộc được.

sigma

Xe buýt
Ngày mai sẽ thế nào đây các bác:

1. Bull trap: Cơ hội cuối cùng cho các bác cut lost?
2. Phục hồi hẳn: Thời cơ hái lộc đang về?

Em cho rằng chỉ là bull trap thôi, nhanh thì cuối tuần, chậm thì đầu tuần sau lại thăm cứ điểm 905 1 vài lần nữa. Chẳng biết lần sau cứ điểm này có vỡ không? Em hy vọng là không :D :D :D

Porsche 911

Xe container
Để xem tình hình ngày mai thế nào đã mới biết được giai đoạn phục hồi hay kháng cự. Nếu TT không thể phục hồi thì các đợt IPO lớn sắp tới sẽ ra sao? Đấy là bài toán cho các nhà quản lý. Do đó, bằng cách này hay cách khác, các bác làm quản lý phải cho TT lên thì mới hợp lẽ. Điều này cũng giống như hồi tháng 5 vừa rồi, để "chú phỉnh" IPO Bảo Việt đấy! Chứ hồi tháng 5 rồi có tin tốt gì đâu?
Hôm nay, VNM, FPT và PVD chưa nhúc nhích gì cả. FPT vẫn cứ rớt như mọi hôm, VNM và PVD đứng im thì vẫn đứng im (tương đối).

TTCK lên và Kimi Raikkonen giành nhất chặng Budapest Chủ Nhật tuần này thì nhất (y) (y) (y).

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng