[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

sellacc

Đi bộ
Vâng, sáng mai qua làm phiền cụ, em cám ơn cụ trước ạ !:D

Winstorm07

Xe container
Riêng về chụp ảnh thì em tập huấn cho các chú ấy kỹ lắm rồi, thiết kế hệ thống đèn chiếu sáng, góc chiếu sáng, hiệu chỉnh các chế máy ảnh cẩn thận .... Chỉ viẹc bám thôi, thế mà vẫn vậy. Ở Tây Hồ thì em trực tiếp chụp ảnh nên chất lượng khác hẳn. Nước ảnh ở Tây Hồ nó thật hơn sơ với NDu, ở NDu nó cứ bợt bợt như ảnh Scan. Ở Hoàng MAi thì còn tệ hơn, ảnh chụp bị sáng lóa ở 2 bên thái dương, phần mũi thì đen nhẻm .... Góp ý mấy lần chả ăn thua nên thôi.
Ảnh em chụp ở ND hơi bị ngẩng mặt lên nên nom ko được đẹp lắm cụ Quang ạ :(

beconus

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi quận Đống Đa được đổi CMND loại mới chưa ạ? và đổi ở đâu. Cảm ơn các cụ.

beconus

Xe buýt
Nếu CM cũ của cụ không ép dẻo, ép lụa, không bị mờ ảnh, mờ số hoặc bị bong rách thì cụ chỉ việc phto cái CM cũ rồi cầm HK + CM cũ + bản photo đến 90 NDu làm luôn. Khi làm xong họ sẽ trả cho cụcasi CM cũ. Nếu có gì vướng mắc cụ cứ alo cho em theo số ở chữ ký nhé
Cụ hướng dẫn tận tình ghê cơ. Cụ cho em hỏi, em còn CMND cũ nay muốn đổi thành 2 loại được không ạ: 1 như CMND cũ cấp lại; 2 loại CMND mới phát hành.
Em hiện ở quận Đống Đa, nếu được em phải làm những bước nào, em cảm ơn cụ nhiều.

quangtayho

Xe container
Ảnh em chụp ở ND hơi bị ngẩng mặt lên nên nom ko được đẹp lắm cụ Quang ạ :(
Hôm nào rảnh làm cái đơn xin xác nhận CAP rồi đến làm cái khác, 70K thôi mà :))

Các cụ cho em hỏi quận Đống Đa được đổi CMND loại mới chưa ạ? và đổi ở đâu. Cảm ơn các cụ.
Cụ dó thể đến 90 NDu để đổi cái 12 số, ngay khi nhận hồ sơ họ sẽ trả lại cụ cái CM 9 số cũ. Thủ tục em hướng dẫn ở mấy trang trước rồi, cụ chịu khó đọc lại 1 tẹo nhá

quangtayho

Xe container
Cụ ở Đống Đa thì nên làm theo cách sau:
1- Cụ đến 90 Nguyễn Du (mang theo HK + CMND cũ + bản photo CM cũ) làm 1 cái 12 số cho nó bằng anh bằng em :))
2- Sau đó cụ đến CAQ Đống Đa mang theo HK + CMND cũ đổi lấy cái 9 số cho nó yên tâm.

Vậy là cụ sẽ có 1 cái 12 số và 1 cái 9 số mới (với thời hạn 15 năm). Lúc này thì cụ không lo gì nữa, cụ có thể dùng 2 cái CM (9 số và 12 số) đính chính các loại giấy tờ ....
lưu ý: Không được làm ngược (tức là đến CAQ Đống Đa trước) vì sẽ không cấp được cái 12 số đâu.
Cụ hướng dẫn tận tình ghê cơ. Cụ cho em hỏi, em còn CMND cũ nay muốn đổi thành 2 loại được không ạ: 1 như CMND cũ cấp lại; 2 loại CMND mới phát hành.
Em hiện ở quận Đống Đa, nếu được em phải làm những bước nào, em cảm ơn cụ nhiều.
Trường hợp của cụ thì làm theo như trên nhé. Hi hi em lười type quá nên quote lại cho tiện :))

Chỉnh sửa cuối:

beconus

Xe buýt
Trường hợp của cụ thì làm theo như trên nhé. Hi hi em lười type quá nên quote lại cho tiện :))
Vậy là tốt rồi em có thể có 2 cái hiihihihi, cảm ơn cụ nhiều, ra tết thì bao giờ trên Nguyễn Du và ở quận Đống Đa làm việc ạ? vì 29 tết em mới có mặt ở Hà nội.
Và cụ cho em hỏi thêm đúng thủ tục xong thì bao nhiêu lâu thì nhận được ạ? và có thể ủy quyền cho người khác nhận được không ạ?

quangtayho

Xe container
Vậy là tốt rồi em có thể có 2 cái hiihihihi, cảm ơn cụ nhiều, ra tết thì bao giờ trên Nguyễn Du và ở quận Đống Đa làm việc ạ? vì 29 tết em mới có mặt ở Hà nội.
Và cụ cho em hỏi thêm đúng thủ tục xong thì bao nhiêu lâu thì nhận được ạ? và có thể ủy quyền cho người khác nhận được không ạ?
Thủ tục ở NDu thì khoảng 10 - 14 ngày, ở quận tì koảng 14 - 21 ngày. Cụ có thể nhờ người lấy hộ thoải mái (miễ́n là có giấy hẹn và hộ khẩu). Thời gian làm việc thì theo lịch làm việc của cơ quan hành chính cụ ạ.

B747

Xe tải
Cụ Quang ơi, em có hộ khẩu Hai bà Trưng, CMT 9 số cấp năm 2010 (không ép dẻo, không bong tróc và vẫn trong tình trạng tốt). Em băn khoăn 2 việc:
+ CMT 9 số còn tốt, liệu 90 ND có cấp cho em 12 số không ? Khi viết đơn tại 90 ND thì ghi lý do xin cấp là gì? (cấp mới, cấp đổi hay cấp lại)
+ Em không muốn bị gạch số CMT 9 số trong hộ khẩu thì làm như thế nào ?

Kính cụ

quangtayho

Xe container
Cụ Quang ơi, em có hộ khẩu Hai bà Trưng, CMT 9 số cấp năm 2010 (không ép dẻo, không bong tróc và vẫn trong tình trạng tốt). Em băn khoăn 2 việc:
+ CMT 9 số còn tốt, liệu 90 ND có cấp cho em 12 số không ? Khi viết đơn tại 90 ND thì ghi lý do xin cấp là gì? (cấp mới, cấp đổi hay cấp lại)
+ Em không muốn bị gạch số CMT 9 số trong hộ khẩu thì làm như thế nào ?

Kính cụ
Ở 90 NDu họ chấp nhận ngay, trừ trường hợp bác mới làm được vài tháng thì họ không nhận. Bác cứ viết trong đơn là: đã cũ, dề nghị cấp đổi.
- Khi lấy CMND bác không đưa sổ hộ khẩu thì họ không gạch đâu, nếu họ hỏi thì bác cứ bảo: Vì còn phải làm thủ tục đính chính số CM trong sổ đỏ nên đề nghị để nguyên số CM cũ trong sổ HK. Nếu có vấn đề gì bác cứ Alo cho em. Hầu như dầu giờ buổi chiều nào em cũng phải về ND để nhận CM về trả cho dân.

dang_tim_xe

Xe điện
Ở 90 NDu họ chấp nhận ngay, trừ trường hợp bác mới làm được vài tháng thì họ không nhận. Bác cứ viết trong đơn là: đã cũ, dề nghị cấp đổi.
- Khi lấy CMND bác không đưa sổ hộ khẩu thì họ không gạch đâu, nếu họ hỏi thì bác cứ bảo: Vì còn phải làm thủ tục đính chính số CM trong sổ đỏ nên đề nghị để nguyên số CM cũ trong sổ HK. Nếu có vấn đề gì bác cứ Alo cho em. Hầu như dầu giờ buổi chiều nào em cũng phải về ND để nhận CM về trả cho dân.
Cụ không nói sớm. Em bị gạch rồi thì làm sao đây???? :(( :(( :((
Mà không đưa sổ hộ khẩu thì họ có cho lấy đâu?! :((

quangtayho

Xe container
Cụ không nói sớm. Em bị gạch rồi thì làm sao đây???? :(( :(( :((
Mà không đưa sổ hộ khẩu thì họ có cho lấy đâu?! :((
Cụ còn cái CMND cũ (loại 9 số) không ? Nếu không còn thì hơi rách việc đấy.

Chính vì những lý do tế nhị ấy mà em phải để số Hotline của em để các cụ "gọi điện cho người thân" bất cứ lúc nào mà.

Chỉnh sửa cuối:

dang_tim_xe

Xe điện
Cụ còn cái CMND cũ (loại 9 số) không ? Nếu không còn thì hơi rách việc đấy.

Chính vì những lý do tế nhị ấy mà em phải để số Hotline của em để các cụ "gọi điện cho người thân" bất cứ lúc nào mà.
Em còn cái cũ chứ ạ. Em làm từ loạt đầu tiên đấy cụ! Vì hôm trước hôm đi lấy không thấy cụ nhắc nhở gì về vụ này nên khi bị hỏi hộ khẩu là em chìa ra liền.
Giờ phải làm thế nào hở cụ?? Cụ giúp em với!!

quangtayho

Xe container
Em còn cái cũ chứ ạ. Em làm từ loạt đầu tiên đấy cụ! Vì hôm trước hôm đi lấy không thấy cụ nhắc nhở gì về vụ này nên khi bị hỏi hộ khẩu là em chìa ra liền.
Giờ phải làm thế nào hở cụ?? Cụ giúp em với!!
Nếu đi giải quyết các thủ tục có liên quan đến số CMND (tài koản NH, sổ đỏ ...) mà họ không hỏi đến số HK thì tốt, còn không thì ....... cụ cho em 1 lọ mực vào quyển sổ HK nhé, rồi mang đến CAQ làm thủ tục đổi số HK (lệ phí 15K, hẹn trả 6 ngày). Ở CA quận có hỏi thì cụ bảo F1 nó nghịch làm đổ mực :)) Khi làm thủ tục đổi số HK cụ khai số CMND cũ (loại 9 số) thế là ổn. Đây là mánh cực kỳ hiệu quả, không nên phổ biết rộng kẻo "mất thiêng".

dang_tim_xe

Xe điện
Nếu đi giải quyết các thủ tục có liên quan đến số CMND (tài koản NH, sổ đỏ ...) mà họ không hỏi đến số HK thì tốt, còn không thì ....... cụ cho em 1 lọ mực vào quyển sổ HK nhé, rồi mang đến CAQ làm thủ tục đổi số HK (lệ phí 15K, hẹn trả 6 ngày). Ở CA quận có hỏi thì cụ bảo F1 nó nghịch làm đổ mực :)) Khi làm thủ tục đổi số HK cụ khai số CMND cũ (loại 9 số) thế là ổn. Đây là mánh cực kỳ hiệu quả, không nên phổ biết rộng kẻo "mất thiêng".
Đa tạ cụ.
:-s Nhưng sổ hk không phải em là chủ hộ, mà là bà nội em, mà bà nội em thì giờ đã 91, và....chỉ nằm giường thôi. :((
Hy vọng là họ không hỏi gì liên quan đến hk. :(
Hy vọng là em không phải dùng đến "mánh". :D

quangtayho

Xe container
Đa tạ cụ.
:-s Nhưng sổ hk không phải em là chủ hộ, mà là bà nội em, mà bà nội em thì giờ đã 91, và....chỉ nằm giường thôi. :((
Hy vọng là họ không hỏi gì liên quan đến hk. :(
Hy vọng là em không phải dùng đến "mánh". :D
Chả sao đâu cụ ơi. Miễ́n là cụ có tên trong sổ HK thì họ không bắt bẻ gì đâu.

dang_tim_xe

Xe điện
Chả sao đâu cụ ơi. Miễ́n là cụ có tên trong sổ HK thì họ không bắt bẻ gì đâu.
Vâng. Em cảm ơn cụ. À mà sắp tới cụ thân sinh ra em cũng muốn đổi CMND vì đã đến hạn, em có hướng dẫn cho cụ rồi, và em sẽ đưa số đt của cụ Quang cho cụ thân sinh em nhé?! Có vướng mắc gì sẽ gọi cụ Quang được chứ ạ??

B747

Xe tải
Cảm ơn cụ Quang rất nhiều. Em nghĩ những cảnh báo quan trọng như việc gạch số CMT trong hộ khẩu cụ nên bôi đỏ và cho vào trang nhất để mọi người cùng biết, tránh những phiền hà không cần thiết.

Em sẽ làm phiền cụ bằng :!!được không ạ :D