[Funland] Chúng ta còn có thể gặp cha mẹ bao nhiêu lần?

Yan Ming

Xe tải
Cũng đúng cái em đang nghĩ đến, tình hình dịch bệnh kéo dài có thể phải sống chung với nó trong thời gian tới. Vaccine thì cũng hiệu quả chỉ tương đối mà các cụ đều có tuổi hết rồi. Dù rằng cách nhau cũng chỉ 20km thôi nhưng cũng ngại về vì mình tiếp xúc nhiều hơn, nguy cơ nhiễm và lây cao hơn. Haizzz!

apachi

Xe tải
Đọc bài cụ em lại xót ruột.
Độ 2 năm nữa là e đi định cư, các cụ thì cũng ngoài 60 rồi mà trớ trêu thay e vừa dọn ra ngoài ở được 3 tháng.
Cụ bà e thì hiền hoà, cụ ông thì nóng tính với ác khẩu quá nên vợ chồng e ko chịu được.
Ngày dọn đi ra ngoài cụ bà cứ đứng nhìn theo xe đi 1 lúc rất lâu mà e cứ xót xa. Cụ chắt chiu từng chút cho 2ae ăn học từ bé mà chưa báo đáp được gì cả.
Càng nghĩ lại càng xót cụ ạ.

X113

Xe buýt
Các cụ các mợ nghe bài Di sản của bố.

TraiKhongSo

Xe tăng
càng cao tuổi nguy cơ ung thư càng cao
tầm 6, 70 mà mắc thì thường dưới 1 năm là các cụ đi
Vậy cụ tính hộ cháu như thế thì gặp đ bao lần nữa cc nhể
chứ cụ tính năm về thăm tía má 1 2 lần thì...căng thật

thngaylangthang

Xe ngựa
Bọn em được ở cùng một bên

pooka

Xe container
e cũng đồng quan điểm với cụ, ở cùng với ông bà, vui vẻ sum họp là tốt nhất.
Em thì quan điểm là không ở chung, chỉ ở gần thôi. Có gì chạy sang cho tiện. Ở chung sẽ ảnh hưởng con cái của mình do cách sinh hoạt và lối sốngkhác nhau. Các cụ ở riêng thì nửa đêm khó ngủ dậy xem tivi được, làm gì gân tiếng động không sao, chứ ở chung mà thế thì không ổn.
Sau này em cũng không ở chung với đứa con nào, khi nào ốm liệt giường hay việc gì cần mới mượn chúng nó về trợ giúp.

Gà đúng Gà

Xe đạp
Từ tết ông Công em mới về nhà ở quê được 3 lần, cho dù từ HN về quê có 30 km.
Dịch ơi là dịch. :(

RAVA

Xe ba gác
Em độc đinh, nên may mắn hơn những người khác là hay bị phụ huynh mắng.
-Nhà e có mỗi 2 ae trai, trc đây mỗi lần các cụ mắng thì chỉ mắt trc mắt sau té cho nhanh, giờ các cụ mà mắng thì e đứng lắng nghe, đôi khi ko phải là nghe các cụ mắng cái gì mà chỉ là muốn nghe giọng các cụ xem có còn khoẻ ko thôi?❤

doctor103

Xe điện
có những quy luật tự nhiên là không thể không chấp nhận, số ngày gặp có thể ngày càng ít dần, đừng để lãng phí khoảng thời gian đó thôi

thái tú

Xe tăng
Nhà em cách ô bà 30km,nhưng cũng 1 tháng mới về lần.mỗi lần về gọi điện trước bà vui lắm,bao giờ cũng bảo thích ăn gì để đi chợ.e thì muốn tuần nào cũng về nhưng nói thật vợ e ko thích về nhiều.

Wakeup

Xe điện
Lời bài hát "Mẹ già như chuối chín cây. Gió lay mẹ rụng, con phải mồ côi" thấy mới thấm.

phuongmit

Xe cút kít
Độ 2 năm nữa là e đi định cư, các cụ thì cũng ngoài 60 rồi mà trớ trêu thay e vừa dọn ra ngoài ở được 3 tháng.
Cụ bà e thì hiền hoà, cụ ông thì nóng tính với ác khẩu quá nên vợ chồng e ko chịu được.
Ngày dọn đi ra ngoài cụ bà cứ đứng nhìn theo xe đi 1 lúc rất lâu mà e cứ xót xa. Cụ chắt chiu từng chút cho 2ae ăn học từ bé mà chưa báo đáp được gì cả.
Đừng lăn tăn quá cụ ơi, tách ra mà gia đình mình và gia đình ông bà già sống vui, sống tốt là việc nên làm. Báo đáp thì nhiều cách, miễn là mình hiếu thảo với các cụ là dc. Sau đến đời mình cũng thế thôi, con nó khoẻ, trưởng thành là báo đáp lớn nhất rồi

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
CHÚNG TA CÒN ĐƯỢC GẶP BỐ MẸ BAO NHIÊU LẦN?

Ngồi nghỉ ngơi lướt Facebook, tôi đọc được câu chuyện khiến không chỉ bản thân mình mà nhiều người cũng sẽ tự hỏi: “Đời này ta sẽ còn gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa?”

Có người mỗi năm về nhà được 2 lần, 1 lần hoặc thậm chí là vài năm mới về 1 lần. Vậy nếu bố mẹ còn sống khoảng 20 năm nữa thì chúng ta sẽ được gặp bao nhiêu lần?

Còn với nhiều người, bố mẹ chỉ có thể sống trên đời khoảng 10 năm hoặc ngắn hơn nữa thì sao? Chắc có người chúng ta không dám nghĩ tiếp

Câu chuyện mà tôi đọc được xoay quanh hoàn cảnh chàng trai từ miền quê tới thành phố xa xôi lập nghiệp. Sau khi học xong, anh ở lại thành phố và bắt đầu đi làm. Thời gian trôi đi, 5 năm liền anh không về nhà thăm bố mẹ được 1 lần.
5 năm vất vả nơi xa quê, anh cũng có được cho mình chút thu nhập đủ nuôi bản thân và có thể lo được cho bố mẹ.

Anh quyết định về nhà đón bố mẹ lên thành phố để chăm sóc.
Nhưng không lâu sau, mẹ anh được phát hiện mắc ung thư giai đoạn cuối. Theo lời bác sĩ, thời gian mẹ anh có thể sống trên cõi đời này chỉ khoảng 1 năm, và nó đang ngắn dần theo từng giờ từng phút trôi qua…

Giờ đây, ngoài lúc đi làm, anh dành tất cả thời gian còn lại ở bên mẹ. Nhớ về quá khứ tuổi thơ, nhớ về những sự hy sinh của bố mẹ dành cho mình…

Anh bật khóc, khóc như 1 đứa trẻ, khóc vì cảm thấy mình đã quá mải mê chạy theo dòng xoáy xã hội mà quên mất rằng ở quê hương xa xôi đang có những con người chờ đợi anh về từng ngày từng phút.

Khi đã gần mất đi, chúng ta mới thấy được sự quý giá của những khoảnh khắc được ở bên gia đình và bố mẹ. Đời này ta sẽ còn được gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần? Chàng trai kia cũng sẽ giống như đa số chúng ta.

Nếu như mẹ anh không lâm bệnh nặng, cuộc sống cứ đều đều trôi qua thì anh cũng chẳng thể nhận ra được những gì quý giá đang dần rời bỏ mình. Xã hội càng phát triển, con người càng đua chen. Mỗi người đều mải mê lo sự nghiệp: tìm kiếm cơ hội, tạo mối quan hệ, gặp gỡ khách hàng, bàn chuyện làm ăn, học hỏi thêm những kỹ năng mới…

Những người ở xa mỗi năm về quê được 1 vài lần, nhưng nhiều người sống gần bố mẹ trong cùng thành phố mà cũng chẳng có thời gian thăm bố mẹ được vài lần. Chúng ta có thực sự là bận đến mức không còn thời gian để dành cho bố mẹ mình không?

Có phải như thế thật không nhỉ? Hay chúng ta nghĩ chỉ cần chu cấp tiền cho bố mẹ dưỡng già là đủ?

Có một vài người bạn cũng hỏi tôi:

“Mỗi năm về nhà được mấy lần?”
Lúc đó tôi không để tâm và trả lời 2, 3 lần gì đó rồi không nghĩ thêm gì nữa.
Ngày trước cứ mỗi dịp về là mẹ lại hỏi tôi khá nhiều câu hỏi như:
“Con về mấy hôm? Công việc ra sao? Dạo này ăn uống thế nào?…”

Những câu hỏi này trước đây khiến tôi cảm thấy phiền phức, nhưng giờ đây tôi lại nghĩ:

“Mình sẽ được nghe thêm bao nhiêu lần nữa đây?”
Dắt chiếc xe máy ra khỏi cổng, nhìn bóng dáng gầy gò của mẹ, lòng tôi trĩu nặng không muốn rời khỏi nhà.

Trong đầu lại hiện lên câu hỏi:
“Đời này mình còn được gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa đây?”.

Tỉnh Thức
(Bên thềm Vu Lan)

__(())__
Những câu chuyện như thế này phổ biến ở khựa, với chính sách 1 con và bùng nổ đô thị hoá. Xã hội mình khác, đẻ 4-5 con là bình thường, thằng làm nông, thằng công nhân, loanh quanh lúc nào quanh ông bà chả con đàn cháu đống đầy nhà đuổi đi không hết.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
-Nhà e có mỗi 2 ae trai, trc đây mỗi lần các cụ mắng thì chỉ mắt trc mắt sau té cho nhanh, giờ các cụ mà mắng thì e đứng lắng nghe, đôi khi ko phải là nghe các cụ mắng cái gì mà chỉ là muốn nghe giọng các cụ xem có còn khoẻ ko thôi?❤
Vâng Cụ, chiều qua đi trực Covid về, ông cụ còn vòng lại hỏi 1 câu xem em tiêm phòng về có bị sốt không. :)

vephiadong

Xe điện
Em cũng ngoài 60 rồi, và việc quan trọng nhất đã làm thành công là đuổi trẻ con ra khỏi nhà càng xa càng tốt, xa đến định cư luôn. Các con cần gì mà trong khả năng đáp ứng thì hỗ trợ tối đa, không hỗ trợ được thì từ chối, cuối tuần lên zoom nói chuyện xem trải nghiệm cuộc sống thế nào...
Em cứ đùa các con, biết nghe lời bố mẹ thì ấm vào thân, không nghe cũng chẳng sao, các con sẽ có kinh nghiệm. Cũng nói luôn không đòi hỏi các con chăm sóc bố mẹ, khi còn khỏe bố mẹ tự chăm nhau, khi không còn kiểm soát thì đi nhà dưỡng lão hay thuê điều dưỡng...
Hy vọng là từ nay đến 75 vẫn còn sức, hết dịch hai vk ck có tiếp tục đi xuyên Việt theo kế hoạch 2 năm/ lần rồi về cày tiếp, vì vẫn lo càng về sau càng phải tiêu nhiều cho sức khỏe
Sau 75 thì già thật rồi, cố gắng giữ sức khỏe xem có ai mời thì đi chơi

Ps- Các cụ cứ lo cho bản thân và gia đình nhỏ của các cụ tốt là bố mẹ mừng lắm rồi, em thật :))

caphedahp

Xe tải
Em cũng suy nghĩ lắm, tiếc cho 1 giai đoạn ham chơi để rồi mất đà vs tích lũy phụng dưỡng cha mẹ. Mong rằng còn cơ hội làm lại.

Từ đáy lòng, con kính yêu bố mẹ.

Civic TN

Xe lăn
Nhà e ở cùng với bố mẹ (cũng cao tuổi rồi) nhưng nói thật là e có cảm giác như ở cùng chung cư, làm hàng xóm của nhau. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, e cũng buồn nhưng ko khắc phục đc.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em thì quan điểm là không ở chung, chỉ ở gần thôi. Có gì chạy sang cho tiện. Ở chung sẽ ảnh hưởng con cái của mình do cách sinh hoạt và lối sốngkhác nhau. Các cụ ở riêng thì nửa đêm khó ngủ dậy xem tivi được, làm gì gân tiếng động không sao, chứ ở chung mà thế thì không ổn.
Sau này em cũng không ở chung với đứa con nào, khi nào ốm liệt giường hay việc gì cần mới mượn chúng nó về trợ giúp.
Sợ lúc đó chúng quen nếp riêng rồi chả về giúp đc đâu. Lại thuê giúp việc thôi. Bạn e đầy ca như vậy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng ngoài 60 rồi, và việc quan trọng nhất đã làm thành công là đuổi trẻ con ra khỏi nhà càng xa càng tốt, xa đến định cư luôn. Các con cần gì mà trong khả năng đáp ứng thì hỗ trợ tối đa, không hỗ trợ được thì từ chối, cuối tuần lên zoom nói chuyện xem trải nghiệm cuộc sống thế nào...
Em cứ đùa các con, biết nghe lời bố mẹ thì ấm vào thân, không nghe cũng chẳng sao, các con sẽ có kinh nghiệm. Cũng nói luôn không đòi hỏi các con chăm sóc bố mẹ, khi còn khỏe bố mẹ tự chăm nhau, khi không còn kiểm soát thì đi nhà dưỡng lão hay thuê điều dưỡng...
Hy vọng là từ nay đến 75 vẫn còn sức, hết dịch hai vk ck có tiếp tục đi xuyên Việt theo kế hoạch 2 năm/ lần rồi về cày tiếp, vì vẫn lo càng về sau càng phải tiêu nhiều cho sức khỏe
Sau 75 thì già thật rồi, cố gắng giữ sức khỏe xem có ai mời thì đi chơi

Ps- Các cụ cứ lo cho bản thân và gia đình nhỏ của các cụ tốt là bố mẹ mừng lắm rồi, em thật :))
E sẽ giống cụ :)).

E đuổi đc 1 đứa khỏi VN rồi. Mà chưa đuổi nó chuồn mất rồi ấy :))