[Funland] Chúng ta còn có thể gặp cha mẹ bao nhiêu lần?

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
CHÚNG TA CÒN ĐƯỢC GẶP BỐ MẸ BAO NHIÊU LẦN?

Ngồi nghỉ ngơi lướt Facebook, tôi đọc được câu chuyện khiến không chỉ bản thân mình mà nhiều người cũng sẽ tự hỏi: “Đời này ta sẽ còn gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa?”

Có người mỗi năm về nhà được 2 lần, 1 lần hoặc thậm chí là vài năm mới về 1 lần. Vậy nếu bố mẹ còn sống khoảng 20 năm nữa thì chúng ta sẽ được gặp bao nhiêu lần?

Còn với nhiều người, bố mẹ chỉ có thể sống trên đời khoảng 10 năm hoặc ngắn hơn nữa thì sao? Chắc có người chúng ta không dám nghĩ tiếp

Câu chuyện mà tôi đọc được xoay quanh hoàn cảnh chàng trai từ miền quê tới thành phố xa xôi lập nghiệp. Sau khi học xong, anh ở lại thành phố và bắt đầu đi làm. Thời gian trôi đi, 5 năm liền anh không về nhà thăm bố mẹ được 1 lần.
5 năm vất vả nơi xa quê, anh cũng có được cho mình chút thu nhập đủ nuôi bản thân và có thể lo được cho bố mẹ.

Anh quyết định về nhà đón bố mẹ lên thành phố để chăm sóc.
Nhưng không lâu sau, mẹ anh được phát hiện mắc ung thư giai đoạn cuối. Theo lời bác sĩ, thời gian mẹ anh có thể sống trên cõi đời này chỉ khoảng 1 năm, và nó đang ngắn dần theo từng giờ từng phút trôi qua…

Giờ đây, ngoài lúc đi làm, anh dành tất cả thời gian còn lại ở bên mẹ. Nhớ về quá khứ tuổi thơ, nhớ về những sự hy sinh của bố mẹ dành cho mình…

Anh bật khóc, khóc như 1 đứa trẻ, khóc vì cảm thấy mình đã quá mải mê chạy theo dòng xoáy xã hội mà quên mất rằng ở quê hương xa xôi đang có những con người chờ đợi anh về từng ngày từng phút.

Khi đã gần mất đi, chúng ta mới thấy được sự quý giá của những khoảnh khắc được ở bên gia đình và bố mẹ. Đời này ta sẽ còn được gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần? Chàng trai kia cũng sẽ giống như đa số chúng ta.

Nếu như mẹ anh không lâm bệnh nặng, cuộc sống cứ đều đều trôi qua thì anh cũng chẳng thể nhận ra được những gì quý giá đang dần rời bỏ mình. Xã hội càng phát triển, con người càng đua chen. Mỗi người đều mải mê lo sự nghiệp: tìm kiếm cơ hội, tạo mối quan hệ, gặp gỡ khách hàng, bàn chuyện làm ăn, học hỏi thêm những kỹ năng mới…

Những người ở xa mỗi năm về quê được 1 vài lần, nhưng nhiều người sống gần bố mẹ trong cùng thành phố mà cũng chẳng có thời gian thăm bố mẹ được vài lần. Chúng ta có thực sự là bận đến mức không còn thời gian để dành cho bố mẹ mình không?

Có phải như thế thật không nhỉ? Hay chúng ta nghĩ chỉ cần chu cấp tiền cho bố mẹ dưỡng già là đủ?

Có một vài người bạn cũng hỏi tôi:

“Mỗi năm về nhà được mấy lần?”
Lúc đó tôi không để tâm và trả lời 2, 3 lần gì đó rồi không nghĩ thêm gì nữa.
Ngày trước cứ mỗi dịp về là mẹ lại hỏi tôi khá nhiều câu hỏi như:
“Con về mấy hôm? Công việc ra sao? Dạo này ăn uống thế nào?…”

Những câu hỏi này trước đây khiến tôi cảm thấy phiền phức, nhưng giờ đây tôi lại nghĩ:

“Mình sẽ được nghe thêm bao nhiêu lần nữa đây?”
Dắt chiếc xe máy ra khỏi cổng, nhìn bóng dáng gầy gò của mẹ, lòng tôi trĩu nặng không muốn rời khỏi nhà.

Trong đầu lại hiện lên câu hỏi:
“Đời này mình còn được gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa đây?”.

Tỉnh Thức
(Bên thềm Vu Lan)

__(())__
Em vĩnh viễn không gặp mẹ nữa rồi

caisua

Xe lăn
Em ở riêng, ông bà già cách 10km nhưng đợt vừa rồi mới quy hoạch ở cách em 500m rồi nên yên tâm hẳn.
em ở cách 300m nhưng vừa quy hoạch lại năm ngoái mua thêm căn sát vách nên tụ về 1 nơi rồi, may quá đợt dịch ở ngay cạnh nên chốc nhát lại chạy sang chơi với cháu chứ giãn cách như này phải tự nhốt trong nhà 1 mình vài tháng thì buồn chết mất

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em với nhà các cụ cách nhau 1 đoạn :)

ubisapro

Xe trâu
Thời gian trôi nhanh thật. Bố e năm nay 81 rồi, cũng chẳng biết được bao năm nữa. Cứ sống tốt với bố mẹ thời điểm hiện tại thôi.

Dungha

Xe điện
Nhà em cách nhà mẹ em 2km từ đợt dịch cũng ít sang. Mà từ đợt giãn cách là ko sang hẳn được cũng sốt ruột. May có bà chị ở cùng bà.

Khánh Ngọc

Xe container
Em may mắn vì em ở gần ôb trong chung cư. ôb tầng trên, em tầng dưới. Toàn leo thang bộ lên. Gặp nhau 1 lần/ ngày là ít nhất.

pooka

Xe container
Em cũng ngoài 60 rồi, và việc quan trọng nhất đã làm thành công là đuổi trẻ con ra khỏi nhà càng xa càng tốt, xa đến định cư luôn. Các con cần gì mà trong khả năng đáp ứng thì hỗ trợ tối đa, không hỗ trợ được thì từ chối, cuối tuần lên zoom nói chuyện xem trải nghiệm cuộc sống thế nào...
Em cứ đùa các con, biết nghe lời bố mẹ thì ấm vào thân, không nghe cũng chẳng sao, các con sẽ có kinh nghiệm. Cũng nói luôn không đòi hỏi các con chăm sóc bố mẹ, khi còn khỏe bố mẹ tự chăm nhau, khi không còn kiểm soát thì đi nhà dưỡng lão hay thuê điều dưỡng...
Hy vọng là từ nay đến 75 vẫn còn sức, hết dịch hai vk ck có tiếp tục đi xuyên Việt theo kế hoạch 2 năm/ lần rồi về cày tiếp, vì vẫn lo càng về sau càng phải tiêu nhiều cho sức khỏe
Sau 75 thì già thật rồi, cố gắng giữ sức khỏe xem có ai mời thì đi chơi

Ps- Các cụ cứ lo cho bản thân và gia đình nhỏ của các cụ tốt là bố mẹ mừng lắm rồi, em thật :))
Em cũng quan điểm giống cụ. Tụi F1 cứ tự lo được cho gia đình nó yên ấm, đừng để xảy ra chuyện gì là có hiếu rồi. Không nên bắt tụi nó phụng dưỡng mình để thành gánh nặng cho chúng nó. Mình già thì phải hưởng thụ cuộc sống của mình chứ ở chung gây phiền lớp sau làm gì. Hai thế hệ bao giờ cũng khác nhau.

pooka

Xe container
Sợ lúc đó chúng quen nếp riêng rồi chả về giúp đc đâu. Lại thuê giúp việc thôi. Bạn e đầy ca như vậy.
Chẳng sao cả cụ ợ. Bây giờ phải khác đi. Giữ sức khỏe tận hưởng tuổi già thôi. Không nên trút gánh nặng lên đầu tụi nó.

thanh040506

Xe trâu
Những câu chuyện như thế này phổ biến ở khựa, với chính sách 1 con và bùng nổ đô thị hoá. Xã hội mình khác, đẻ 4-5 con là bình thường, thằng làm nông, thằng công nhân, loanh quanh lúc nào quanh ông bà chả con đàn cháu đống đầy nhà đuổi đi không hết.
Giờ làm gì còn đẻ 4-5 con đâu cụ ơi.

thanh040506

Xe trâu
Em cũng ngoài 60 rồi, và việc quan trọng nhất đã làm thành công là đuổi trẻ con ra khỏi nhà càng xa càng tốt, xa đến định cư luôn. Các con cần gì mà trong khả năng đáp ứng thì hỗ trợ tối đa, không hỗ trợ được thì từ chối, cuối tuần lên zoom nói chuyện xem trải nghiệm cuộc sống thế nào...
Em cứ đùa các con, biết nghe lời bố mẹ thì ấm vào thân, không nghe cũng chẳng sao, các con sẽ có kinh nghiệm. Cũng nói luôn không đòi hỏi các con chăm sóc bố mẹ, khi còn khỏe bố mẹ tự chăm nhau, khi không còn kiểm soát thì đi nhà dưỡng lão hay thuê điều dưỡng...
Hy vọng là từ nay đến 75 vẫn còn sức, hết dịch hai vk ck có tiếp tục đi xuyên Việt theo kế hoạch 2 năm/ lần rồi về cày tiếp, vì vẫn lo càng về sau càng phải tiêu nhiều cho sức khỏe
Sau 75 thì già thật rồi, cố gắng giữ sức khỏe xem có ai mời thì đi chơi

Ps- Các cụ cứ lo cho bản thân và gia đình nhỏ của các cụ tốt là bố mẹ mừng lắm rồi, em thật :))
Cụ giống Tây hơn dồi☺

thanh040506

Xe trâu
Đọc bài cụ em lại xót ruột.
Độ 2 năm nữa là e đi định cư, các cụ thì cũng ngoài 60 rồi mà trớ trêu thay e vừa dọn ra ngoài ở được 3 tháng.
Cụ bà e thì hiền hoà, cụ ông thì nóng tính với ác khẩu quá nên vợ chồng e ko chịu được.
Ngày dọn đi ra ngoài cụ bà cứ đứng nhìn theo xe đi 1 lúc rất lâu mà e cứ xót xa. Cụ chắt chiu từng chút cho 2ae ăn học từ bé mà chưa báo đáp được gì cả.
Càng nghĩ lại càng xót cụ ạ.
E thì làm xa nhà cuối tuần về nhưng vợ con ở cùng ô bà. Ô bô e từ xưa đã bẩu, tao đi theo mày, mày (vợ con) cứ ở đâu tao ở đấy.

Thèm khát

Xe điện
Nhớ lại ngày trẻ của em.
Ngang tàng, nổi loạn và luôn muốn tự lập nên ít khi nào nghe lời khuyên của các Cụ.

Sau này có tí thành tựu, có tí tuổi mới nhận ra bản thân quá vô tâm.
Iem lấy vợ xong 3 tháng sau là vay ngân hàng mua nhà riêng, nhõn phát đã gần 8 năm rồi.

Giờ thì công việc, con cái bận rộn kinh khủng. Chỉ có thể cố gắng mỗi cuối tuần, mua những món 2 Cụ thích để chở về. Đặc biệt là trong Đại dịch, đi lại khó khăn nhưng em luôn tìm cách để về thăm các Cụ ít nhất mỗi lần 1 tuần để mang nhu yếu phẩm, thịt cá, rau củ...

Cuộc đời còn mấy lần gặp nhau :(
Phải trân trọng từng giây phút còn gặp nhau.

The Silent

Xe buýt
Cụ ông em năm nay gần 80. Mắt mờ, tai điếc và khá chậm mấy tháng nay. Em nghe bà cụ nhà em nói vậy. Em cũng xa nhà mấy tháng chưa về. Nghe bà cụ kể, chỉ muốn chạy ngay về, mà chưa được.

MacArthur1

Xe máy
Vấn đề là ở chỗ
Ta tặng, khá thường xuyên,
Những món quà sinh nhật,
Đôi khi không ít tiền.

Thế mà rồi thật tiếc,
Mỗi lần về thăm nhà,
Ta ít, hay không tặng,
Bố mẹ một chút quà.

Vì ta biết các cụ
Mắng: “Bày vẽ làm gì!”
Nhưng ta lại không biết
Rằng sau khi ta đi,

Các cụ đem quà ấy
Sang khoe với nhà bên,
Tức là khoe con cháu
Biết điều và thảo hiền.

Nhiều khi, vì công chuyện,
Không phải do vô tình,
Ta chưa quan tâm lắm
Tới bố mẹ của mình.

Đừng để đến giây phút
Ta về quê, và rồi
Nhìn chiếc ghế trống vắng
Nơi các cụ vẫn ngồi.

(Thơ Thái Bá Tân)

ColorsLegacy

Xe máy
vu lan nhớ bố mẹ vì dãn cách quá các cụ ạ

namson229

Xe điện
Là các cụ xa quê, e ở với bố mẹ từ bé, giờ các cụ hơn 80 vẫn ở cùng.