[Funland] Chúng ta quá xem nhẹ giao kèo, hợp đồng với người khác?

chenyouxing

Xe tải
Sao căng thế cụ, không tạo điều kiện cho họ làm ăn thì thôi, cầm cả 3 tháng tiền cọc rồi. Không cho họ làm ăn thì họ cũng chuyển đi thôi, chứ cố ngồi đấy cũng chết đói. Chứ tạo thế đối đầu, 1 mất 1 còn thì cụ cũng khó đấy.

MECG

Xe hơi
Cụ kinh qua rồi à? Cho e thêm chút chia sẻ kinh nghiệm cụ nhé
Nếu cụ đã chán khách, thì trả cọc và nhỏ nhẹ thỏa thuận để họ rút cho nhanh.
Còn hợp đồng thuê của cụ mà có công chứng thì còn phải nịnh họ đi ký thanh lý nữa.

lamhaha191

Xe tăng
Em hơn chục năm cho thuê nhà công nhận quá dễ dãi, cả năm chẳng thèm xuống kiểm tra, tiền nhà chẳng bao giờ đúng hẹn kiểu gì cũng chậm 1 tuần

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E có căn nhà cho thuê, trong hợp đồng ghi rõ điều khoản để ở sinh hoạt, không kinh doanh. Tối đa 5 người ( hộ gia đình )
Nhưng hôm qua đi kiểm tra định kỳ thì có thấy người thuê chất đầy hàng hoá quần áo trong nhà để live stream bán hàng online và có cả 3 người lạ ( nghi nhân viên đóng hàng ). Việc buôn bán này người thuê đã từng đề nghị cách đây 1 tháng nhưng e đã từ chối và bảo thực hiện đúng theo hợp đồng là chỉ sử dụng để gia đình ở .
E yêu cầu người lạ và hàng phải ra ngoài trong hôm nay, còn gia đình kia tạo điều kiện cho ở đến trước Tết rồi trả nhà lại cho em.
Nhà e cầm cọc 3 tháng, có nên phạt cho nhớ không CCCM?
Cụ chia sẻ là xã hội bây giờ xem nhẹ hợp đồng hay giao kèo thì mình công nhận nhưng mình lại cho rằng xã hội bây giờ thiếu sự thấu hiểu, thiếu sự đánh giá đúng bản chất sự việc để hành xử với nhau cho đúng mực.
Chuyện của Cụ thì cũng dễ giải quyết. Cụ có thể thông báo chấm dứt ( hoặc phạt hợp đồng) tùy theo thoả thuận.
Tiền phạt vào cọc của Cụ tùy theo "lòng tham" của Cụ cũng như "thái độ" của bên thuê.
Xử lý thế nào thì Cụ vẫn đúng vì bên thuê đang vì phạm theo hợp đồng.
Tuy nhiên có một cách xử lý khác dựa vào sự thấu hiểu đó là Cụ phải đánh giá được bên thuê là người như thế nào. Nếu gia đình họ là người tử tế kinh doanh đúng mực. Năm nay cũng là năm khó khăn họ ôm hàng thuê nhân viên Livetreams để kiếm cái Tết. Nếu không vì phạm pháp luật hoặc ko quá ảnh hưởng đến cơ sở vật chất ( nhà của Cụ) thì cũng nên tạo điều kiện cho họ Cụ ạ.
Còn thấy họ là người ko đứng đắn hay kinh doanh có vấn đề có thể ảnh hưởng đến người
cho thuê thì Cụ nên chấm dứt sớm.
Chúc Cụ sớm chọn được quyết định hợp lý nhất!

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
Là em thì em tạo điều kiện cho người thuê hết khả năng miễn là không ảnh hưởng đến mình và hàng xóm. Chắc nhà cụ có đặc thù gì mà không cho để hàng trong nhà, không cho quá 5 người đến nhà.
Tùy hàng gì.. nói chung là không nên cho tập kết kho hàng tại nơi ở.. cháy một phát thì chủ nhà ốm đòn

frankQ

Xe hơi
Đuổi thì đơn giản, với trường hợp này, gọi công an phường, gọi thuế, quản lý thị trường nảo thì nhà thuê giải tán sớm
Chắc gì chủ nhà đã đúng hoàn toàn. Kiểm tra thêm phòng cháy chữa cháy, với tạm trú tạm vắng cho các thành viên nữa đi. Không làm quá là được chứ giờ bác đuổi người ta đi cũng là mất kế sinh nhai của họ, tết nhất đến rồi....

demen2003

Xe tăng
Đuổi thì đơn giản, với trường hợp này, gọi công an phường, gọi thuế, quản lý thị trường nảo thì nhà thuê giải tán sớm
Lòi luôn ra phần nộp thuế thu nhập cá nhân của chủ nhà với khoản tiền thuê này...

cusao

Xe lăn
Ở ta vẫn có tâm lý dùng uy tín và danh dự để đảm bảo sự tuân thủ các thoả thuận. Chắc do văn hoá ứng xử hoặc sự hỗ trợ yếu kém từ các công cụ pháp lý. Ví dụ
- Hợp đồng thường mang tính hình thức, và khi thực hiện nghĩa vụ hay có tình trạng bắt nạt hoặc chỉ trích, xúc phạm, hạ thấp, nhục mạ... về nhân cách, tính cách khi bên vi phạm bị bắt lỗi, có hành vi vi phạm.
- Khi tranh chấp xảy ra thường bên tuân thủ không được hỗ trợ pháp lý hoặc nếu có thì chi phí cao 1 cách phi lý nếu bên vi phạm có thể bắt nạt được bên tuân thủ.
Nếu pháp luật nghiêm minh và cải thiện được tính công bằng thì khi đó hợp đông, thoả thuận mới đc tôn trọng và tuân thủ.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chắc gì chủ nhà đã đúng hoàn toàn. Kiểm tra thêm phòng cháy chữa cháy, với tạm trú tạm vắng cho các thành viên nữa đi. Không làm quá là được chứ giờ bác đuổi người ta đi cũng là mất kế sinh nhai của họ, tết nhất đến rồi....
Đúng rồi, em đang nói trường hợp người thuê nha chây ì thôi, còn lại xử lý theo tình người chứ, trừ khi họ mất dạy quá l, chừa họ con đường làm ăn nếu k cho họ thuê thì cho họ cái lịch trình để họ chuyển đi chứ ai lại đuổi họ đi triệt đường sống của họ

vitamint

Xe tăng
Em hơn chục năm cho thuê nhà công nhận quá dễ dãi, cả năm chẳng thèm xuống kiểm tra, tiền nhà chẳng bao giờ đúng hẹn kiểu gì cũng chậm 1 tuần
em giống cụ cho thuê quá dễ dãi ký hợp động mỗi lần đầu tiên
sau hết hợp đồng thì cứ thế chuyển khoản đóng tiền nhà ở tiếp thôi
chẳng qua kiểm tra nhà bao giờ
em còn bị lừa là cái đứa thuê nhà mình nó lại lừa bán nhà mình cho đứa ở
thế mới kinh
ko hiểu nó lừa kiểu j mà cái đứa ở nó cũng tin trong khi ko có giấy tờ sổ đỏ j mà nó vẫn chuyển tiền cho cái đứa đứng ra thuê nhà e
mà cái đứa thuê nhà em nó thuê đc 3 căn chung cư trong cùng 1 khu lừa 3 người quen nhau cùng 1 bài giả hợp đồng của chủ đầu tư để bán 3 căn chung cư ý
giỏi thật

demen2003

Xe tăng
Vâng mình gọi CAP vào là giải tán ngay cụ ạ. K nhây được
Tùy từng t/h cụ, ko đơn giản như vậy đâu, mình có ô bạn cũng cho thuê vậy, nhà thuê họ ở kinh doanh nên chăm sóc bác CAHT kỹ còn thân thiết như AE, khi xảy ra chuyện chủ nhà ở chỗ khác đến còn bị bác CAHT kia lôi đủ thứ ra hành...đến mệt, lại phải nhờ vả các kiểu bên trên mãi mới giải tán đc...

Đừng sợ

Xe hơi
E đã từng dính trường hợp ntn: khách thuê nhà phá ngang hợp đồng, chấm dứt hợp đồng ko báo trước, rồi quay lại đòi tiền cọc, e ko trả, thế là nó quay lại mở cửa chôm luôn cái điều hòa (loại rẻ thôi), do em chưa kịp thay ổ khóa. E cũng ra báo bảo vệ + lên xxx trình bày các kiểu, cuối cùng cũng phải chịu mất, chả thấy các cụ có động tĩnh gì :D
Ko phải dân mình ko xem nhẹ giao kèo, HĐong, mà do việc thực thi PL của xxx ko nghiêm, nên dân họ nhờn, thằng nào lầy hơn thằng đó thắng, thế thôi.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Cho thuê nhà mà mệt ra phết nhỉ, thôi các cụ xây hẳn building rồi cho bọn Ngân hàng thuê là sạch sẽ yên tâm

• Vodka
Reactions: Z90

ITI

Xe máy
Hô hố, cụ lạc quan tin tưởng chính quyền quá...
Timeline nhé:
2013 bố mẹ thằng A bán nhà cho bà B, sang tên sổ đỏ xong. Khoảng 2015 bố mẹ thằng A treo cổ vì nợ cờ bạc...
2017 bà B bán lại cho em, sang tên chính chủ cho em, cũng xong.
Nhà để không, một ngày đẹp trời thằng A cắt khóa vào ở, tuyên bố là những giao dịch hợp đồng trước là vô hiệu, nó kiện phòng công chứng, phòng tài môi quận là làm giả, vi phạm...
Nó lên báo nói em làm giả giấy tờ chiếm nhà khiến bố mẹ nó uất đến treo cổ. (báo này về sau bị phạt 23 củ vì tội đăng láo)
Báo phường, phường gọi các bên lên... hòa giải, báo CA, ko thấy ngọ nguậy, đơn lên sở cẩm, sở cẩm phê chuyển về quận thụ lý... Mất 3,5 năm 2 phiên tòa sơ phúc, tiền trà nước cho cụ thẩm, tiền vất vả cho CA mới hót được nó ra khỏi nhà đấy...
KHÔNG còn tý tị tỳ ti niềm tin nào vào chế độ nữa các cụ ạ.

nhaque_tb

Xe buýt
Như em sẽ xử nhẹ nhàng. Ko thống nhất được nữa thì dừng hợp đồng cho họ 1-2 tháng tìm nhà rồi thu lại và trả cọc. Tiền ko phải của mình tiêu cũng ko thích

HangB2

Xe điện
nếu bác chủ đã kê khai nộp thuế thu nhập và VAT cho khoản thu này thì cụ đúng. nếu không thì gọi các bên chức năng kia còn phát sinh thêm đống việc đấy ạ

White Dragon

Xe tăng
nếu bác chủ đã kê khai nộp thuế thu nhập và VAT cho khoản thu này thì cụ đúng. nếu không thì gọi các bên chức năng kia còn phát sinh thêm đống việc đấy ạ
Nếu bác chủ không kê khai nộp thuế mà hợp đồng thuê nhà ghi rõ là tất cả các loại thuế, phí như thuế thu nhập cá nhân, VAT, nhà đất.... liên quan đến việc thuê nhà này và trong thời gian thuê nhà sẽ do bên thuê khai báo và chịu trách nhiệm chi trả thì có được không cụ?
Hay là chính quyền vẫn túm ông chủ nhà thôi.

HangB2

Xe điện
Nếu bác chủ không kê khai nộp thuế mà hợp đồng thuê nhà ghi rõ là tất cả các loại thuế, phí như thuế thu nhập cá nhân, VAT, nhà đất.... liên quan đến việc thuê nhà này và trong thời gian thuê nhà sẽ do bên thuê khai báo và chịu trách nhiệm chi trả thì có được không cụ?
Hay là chính quyền vẫn túm ông chủ nhà thôi.
em chưa nghe trường hợp này bao giờ nên không dám bàn cụ ạ

j23

Xe container
E có căn nhà cho thuê, trong hợp đồng ghi rõ điều khoản để ở sinh hoạt, không kinh doanh. Tối đa 5 người ( hộ gia đình )
Nhưng hôm qua đi kiểm tra định kỳ thì có thấy người thuê chất đầy hàng hoá quần áo trong nhà để live stream bán hàng online và có cả 3 người lạ ( nghi nhân viên đóng hàng ). Việc buôn bán này người thuê đã từng đề nghị cách đây 1 tháng nhưng e đã từ chối và bảo thực hiện đúng theo hợp đồng là chỉ sử dụng để gia đình ở .
E yêu cầu người lạ và hàng phải ra ngoài trong hôm nay, còn gia đình kia tạo điều kiện cho ở đến trước Tết rồi trả nhà lại cho em.
Nhà e cầm cọc 3 tháng, có nên phạt cho nhớ không CCCM?
Em nghĩ cụ làm rất đúng, vụ tiền cọc thì cứ để thêm 1 vài ngày tùy vào thái độ của họ rồi quyết

• Vodka
Reactions: Z90

Z90

Xe tăng
Nếu cụ đã chán khách, thì trả cọc và nhỏ nhẹ thỏa thuận để họ rút cho nhanh.
Còn hợp đồng thuê của cụ mà có công chứng thì còn phải nịnh họ đi ký thanh lý nữa.
Nếu có công chứng thì còn lạy e đấy cụ! Nhà cho thuê ở không phải để kinh doanh! Bản chất ở chỗ đó có điều khoản quy định rõ ràng