Chút tâm linh khi lái xe đêm đường dài.

CuChuoi12g

Xe điện
em cũng ko mê tín lắm, như câu chuyện cụ nói là em tin là có thật, vì đã có lần em đi xe khách bắc nam,được các tài xế nói chuyện và có một tài trẻ quyết tâm sau chuyến cuối này là giải nghệ cũng vì chuyện này.

boin

Xe hơi
Dạo 2003 em đèo gấu nhà em đi chùa Hương bằng xe mái, khi về trời cũng tối và lạnh (hơi mưa phùn) nên em cứ đi đều 50km. Gấu thì thiu thiu ngủ có mỗi em cầm lái căng mắt ra nhìn. Đột nhiên có bóng áo trắng đạp xe băng ngang đường, lúc đó đường mưa nên em xác định ngay đi thẳng ko đánh lái, có gì cũng ngã đỡ hơn (em đi xe máy nhé). Xe em lao xuyên qua bóng trắng đấy mà em lạnh toát cả sống lưng, lưỡi cũng đơ vì sợ. Sau phải gọi gấu dậy nói chuyện cho bớt run. :(
đọc mà cũng thấy gai người cụ ợ

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
Em thì tin chuyện này và em cũng mới gặp cách đây 1 tuần ở Lệ Mật (giờ nói lại vẫn nổi da gà). Hôm vừa rồi em có chở giúp ông bạn ít đồ sang nhà mới, do trời tối và đường đang làm nên em lùi xe 1 bánh sau hơi trượt ra ngoài cát 1 chút, lúc đi về lên xe thì không thể nào đi nổi, bánh cứ quay tròn và xe đứng im, nhờ mấy anh em gần đó lấy xẻng cào cát ra nhét gạch vào gầm bánh cho phẳng và cao bằng bánh bên kia nhưng xe vẫn ko thể nào nhúc nhíc, em nghĩ chạm cầu nhưng kiểm tra thì không phải, lúc đó em thấy rất khó hiểu nhưng vẫn ko nghĩ đến chuyện tâm linh, loay hoay đến cả tiếng đồng hồ vẫn không đi được (lúc đấy là gần 12h đêm rồi) về sau nhờ thêm mấy người nữa vừa đẩy vừa bảy lốp thì đi được. 4 ngày sau em cũng qua đó, vẫn đỗ xe chỗ đấy nhưng lần này em lùi cẩn thận hơn và xe đỗ trọn trên đường nhưng lúc về khi lên xe thì đề không thể nào nổ được, lúc đó cũng gần 12h đêm rồi, gần 2 tiếng đồng hồ đề-nghỉ-để mà xe vẫn ở đây, gọi ông bạn ra nằm xe nói chuyện và xác định ngủ trên xe trông xe rồi, hai anh em tâm sự hết chuyện này chuyện khác rồi quay ra nói chuyện xe thì tự nhiên em nghĩ đến chuyện xe đứng im hôm trước và chuyện hôm nay và giật mình bảo ông bạn: Hay ở đây có ma nhỉ, nói xong em mở cửa đi xuống vòng ra đằng sau xe và nói: Thôi con người trần mắt thịt, có cụ nào nằm đây mà con mạo phạm thì các cụ bỏ quá cho con để con về với vợ con con vì cũng khuya rồi, con lạy các cụ. Nói xong câu đó em lên xe đề phát nổ luôn, ông bạn thấy xe nổ được hỏi em và em kể lại mắt trợn ngược luôn
Ơ.. thế hóa ra cụ í cũng vô OF, chắc có đọc còm này của cụ keke
em cũng fun hehe

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
Em hay đi tuyến đường mòn HCM, thú thật đi đêm mát mẻ vắng vẻ rất thích. Chuyện gặp ma thì cũng đôi ba lần thấy, đôi ba lần cảm giác gai người và đôi ba lần bị trạng thái mở mắt nhưng lái trong vô thức. Lần gần nhất cách đây độ 1 tháng, bọn em đi lên cửa khẩu Cầu Treo để sang Lào, từ HN xuất phát lúc 9pm, dự sáng sớm làm thủ tục xuất cảnh là đẹp, 2 ông lái đêm trò chuyện, 2 ông ngủ để mai lái ngày trên đất Lào. Đến Hương Sơn, tầm 3-4am, trời mưa nhỏ, hơi đất từ đường nhựa bay lên nghi ngút, lẫn trong hơi khói là bóng các chiến sỹ hành quân hai bên đường, hai thằng lúc đầu sợ cứng người nhưng một lúc sau thì lẩm bẩm xin các anh cho đi an toàn đến nơi về đến chốn. Qua đoạn mưa, trời tạnh nhưng đường vẫn ướt, chọn đoạn có ngôi nhà nhỏ xa xa hai anh em xuống đi *** (mẹo các cụ bảo thấy ma thì đi ***, bỏ củ tỏi vào người), hai thằng kia cũng lồm cồm bò dậy chửi đổng mấy câu lấy số rồi cũng xuống xả phía bên vệ đường có căn nhà nhỏ. Thú thật có đông người nên em cũng chẳng biết sợ, mở cốp sau mò lấy củ tỏi cô đơn Lý Sơn vợ nhét sẵn trong hành lý cho vào túi quần, đi vòng quanh xe kiểm tra lốp, xong xuôi 4 anh em vào xe đi tiếp (máy xe vẫn nổ), trước khi đi em quay sang nhắc thằng bạn đeo dây an toàn thì cóc thấy căn nhà đâu nữa, thằng đó cũng hoảng vì chính nó cũng thấy trước khi xe đỗ, hai thằng ngủ ở ghế sau thì khẳng định không thấy từ lúc đi *** và chửi hai thằng em thần hồn nát thần tính, quáng gà bla bla. Đến tận bây giờ hai thằng em vẫn có cảm giác khó hiểu, nghe cứ như chuyện bịa mà đúng là như thế thật, có nhà cửa thì mới dám dừng chân, tuy cái nhà nhỏ đấy xa nhưng rõ ràng chỉ khoảng 3-500m từ đường vào, ngay trên sườn đồi.
Cái này em cũng thấy rồi :)
Rõ là 1 gia đình sinh hoạt bình thường, người đi làm, kẻ dọn cơm, khách khứa đến chơi...vv...như xem 1 đoạn phim :), ngay ngôi nhà bên đường ...
Nhưng ngôi nhà đó là ngôi nhà hoang, ngay đầu làng em em lại chả biết. Em sợ cứng lưỡi không dám đi qua, đứng 1 lúc tính quay lại đi vòng đường khác thì có người đi qua em bám càng theo cùng :)
Đi qua liếc ngang thì lại chả thấy gì nữa, chỉ thấy nhà hoang như cũ. Chính xác là cái sân hợp tác xã cũ giờ cải tạo làm cái nhà trẻ bỏ hoang đã lâu
Trời nhập nhoạng tối, em tỉnh táo, hoàn toàn ý thức :)

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Em theo đạo thiên chúa thì làm thế nào hả cụ :)
Nhân danh Cha, và Con, và Thánh Thần, Amen
, nếu chưa biến thì Giuse, Maria, Giesu. Em thấy mấy bà già làm thế, đi trong rừng xuyên đêm bị ma đưa, quỷ dẫn nhưng vẫn rất tự tin.

Trong Kinh Thánh đã có ghi chép khi Chúa Giesu bị Quỷ cám dỗ thì Chúa nói "Ngươi chớ thử thách Chúa là Chúa của ngươi và ngươi phải phụng thờ người" L-)

thaohoang

Xe đạp
Không biêtd các cụ thế nào chứ em là em tin có ma thật các cụ à!!!!

Hapro_kiha

Xe buýt
Èo, èo nghe mà lạnh hết cả người!

Dạo 2003 em đèo gấu nhà em đi chùa Hương bằng xe mái, khi về trời cũng tối và lạnh (hơi mưa phùn) nên em cứ đi đều 50km. Gấu thì thiu thiu ngủ có mỗi em cầm lái căng mắt ra nhìn. Đột nhiên có bóng áo trắng đạp xe băng ngang đường, lúc đó đường mưa nên em xác định ngay đi thẳng ko đánh lái, có gì cũng ngã đỡ hơn (em đi xe máy nhé). Xe em lao xuyên qua bóng trắng đấy mà em lạnh toát cả sống lưng, lưỡi cũng đơ vì sợ. Sau phải gọi gấu dậy nói chuyện cho bớt run. :(

89c6120

Đi bộ

Thỉnh thoảng em thấy có xe cắm vài chân hương ở cản trước là sao ? Có cụ nào biết nguyên do không. Hum đi Đà Nẵng, đi taxi mà gặp 2 xe đều có chân hương !
cầu bình an thôi bác à
gọi là tiếp thêm sức mạnh ấy

89c6120

Đi bộ
Chu
Em chỉ phân vân là nếu tài xế theo đạo, không theo Phật, hoặc tài xế vô thần không theo tôn giáo nào, thì sao lại cứ phải "Nam mô A di đà phật"?

Lái xe đường dài, thường là các cụ can trường cứng bóng vía. Lái đêm mệt mỏi, buồn ngủ đâm hoa mắt nhìn gà hóa cuốc. Thế thôi chứ cứ ma quỷ thần thánh hóa mọi việc lên làm gì?!
chuẩn luôn bác à vd là e lái xe bắc nsm cung vô thần vô thánh nhưng cũng ko dám báng bổ
đại loại việc ai người đó làm

Hapro_kiha

Xe buýt
Nhưng cứ thấy căm hương trên xe là Em thấy thế nào ấy!

Có tin có lành, lưu lại dùng khi hữu sự

Thanh hào

Xe đạp
Hix,mem mới lái,đọc các cụ viết ghê quá kiểu này sao em dám đi đêm,làm em nhớ lại lúc trẻ trâu,trước em đi 2b đi đường quốc lộ cách chợ huyện chỉ 1km thôi,em hoàn toàn tỉnh táo nhé đang chạy ngang qua 2 bụi chuối ngang đường tự nhiên có 2 bàn tay bay qua mặt em vỗ tay cái bốp...e xác định cắm đầu sống chết chạy về,vừa chạy vừa run vừa lạnh sống lưng về tới nhà ko dám ngủ cứ ám ảnh khúc đó tới tận bây giờ.à lúc đó chính sát là 7pm hơn thôi

biển xanh06

Xe điện
Kinh nghiệm của em là ngày đầu tiên nhận xe, chạy một vòng rồi về cho xe vào gara, coi như ngày đầu tiên mọi việc suân sẻ, còn nếu như ngày đầu tiên chạy con xe đấy mà gặp xxx hay va quẹt thì thường kết cục ko có hậu.

Còn chạy đêm em ko gặp gì ngoài xương mù, có hôm khoảng 11 giờ đêm chạy qua Tĩnh Gia Thanh Hoá, đang chạy thấy tối xầm mặt vào ko nhìn thấy gì, phải mất mấy giây mới định hình được, sau đấy vẫn phải cố đi qua chỗ đấy mới tìm cây xăng vào nghỉ.

ThoiNhauDi

Xe tải
Em bổ xung thêm, nên đóng thêm bỉm trước khi đi vào những cung đường đấy về đêm :))

Lái xe ban đêm có lẽ chỉ dành cho các anh Tài chuyên nghiệp, còn anh em chúng ta thì hiếm khi, đôi khi và ít khi mới chạy..., Nhưng nếu ai đã chạy ban đêm nhiều, nhất là các cung đường có nhiều "điểm đen" thì chút kinh nghiệm nhỏ này cũng giúp ích đôi lúc khi chúng ta cần:
1. Những câu chuyện mà lái xe đường dài chạy ban đêm hay "thì thầm" cho nhau ở các địa điểm thường xuyên có tai nạn chết người là:
- đang lái xe bỗng có người chạy qua đầu xe.
- Có hai người mặc áo trắng đi qua ánh đèn pha.
- Có bóng đen vụt qua kính lái,
- Có vật gì, như người nằm trước đầu xe... và vv., khi đó lái xe hoặc là phanh đột ngột, hoặc là đánh lái để tránh... và vv và tất cả các xử lý tình huống đó đều mang lại một kết quả là Tai Nạn sẽ xảy ra ngay sau đó với cái xe đó...
2. Kinh nghiệm có chút tâm linh mà tôi từng truyền lại cho đội ngũ xe đầu kéo đường dài của tôi 4 năm nay là:
- Mang theo bật lửa bên mình
- Thuộc câu "nam mô a di đà phật" 3 lần mỗi khi đọc.
- Mang theo giấy tiền (tiền mã, hặc tiền lẻ) mỗi khi đi qua các điểm đen và rắc xuống một vài đồng.
- Bình tĩnh rà nhẹ phanh khi thấy tình huống, móng tay cái bấm chặt vào đầu ngón trỏ tay trỏ trái và đọc "nam mô a di đà phật" 3 lần, cố gắng phát ra tiếng lầm rầm.
- Khi đi qua đoạn đó không nên bấm còi, làm kinh động các linh hồn chưa được siêu thoát.
3. Với kinh nghiệm này, 4 năm nay, đoàn xe của chúng tôi hoàn toàn vô sự, cho dù anh em lái xe vẫn nói nhiều lần qua đoạn đường Quảng ngãi hặc Hà Tĩnh, Nghệ an vào tầm 12 đêm - 4h sáng vẫn bắt gặp hình ảnh người mặc áo trắng đi qua đầu xe..., sau khi làm như vậy thì họ liền biến mất, khi mình khấn xong....

WHITE TIGER

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

omerta77

Xe điện
Trước có lần e cũng lái xe buổi đêm. Đang đi thì gặp 1 cô gái trẻ đi nhờ xe. Trông cũng khá xinh xắn và ăn mặc như sinh viên. E dừng lại và cho cô gái ngồi ghế sau. E cũng cẩn thận chỉnh kính chiếu hậu để nhìn thấy cô bé. E và cô bé cũng chỉ hỏi han vài câu rồi không thấy cô bé nói gì nữa.
E lúc đấy cũng tập trung lái xe vì đường nhiều đoạn cua. Đến đoạn đường thẳng e liếc kính chiếu hậu thì ... không thấy cô bé đâu. Giật hết cả mình e vội phanh xe lại. Sau khi quay người lại thì lại thấy cô bé vẫn ngồi nguyên chỗ cũ nhưng đầu tóc rũ rượi, mặt hơi tím tái. Cô bé nói e ko sao nên e lại quay lên và lái xe tiếp. Thỉnh thoảng lại liếc kính hậu thì ko thấy chuyện gì xảy ra.
Một lúc sau liếc kính đột nhiên lại thấy cô bé biến mất. E lúc này giật thót mình và phanh gấp. Quay lại thì hồn vía e lên mây. Mặt cô gái dí sát vào mặt e. Một khuôn mặt kinh khủng với mái tóc rũ rượi và .... be bét máu. Lúc này thì e chỉ lắp bắp mà ko nói nên lời. Đang định mở cửa xe chạy thì thấy cô bé lầm bầm:
....
....
E chỉ cúi xuống buộc dây giày thôi mà. A phanh gấp đập dập mũi e rồi...

WHITE TIGER

Xe container
Ngoài ra nếu trên đường tự dưng thấy khó khăn trong đi lại,ví dụ như đường sạt lở mà phải đi qua,đường trơn trượt khó đi,hay cảm thấy đi mà có nguy hiểm thì nên bật chú đại bi đến khi qua hẳn và hết bài kinh hãy tắt