Chút tâm linh khi lái xe đêm đường dài.

namthieunam

Xe tăng
Em tin vào những điều cụ chia sẻ? e cũng rất tín tâm trong chuyện đời thường chứ đừng nói đến chuyện tham gia giao thông ạ!

dreamwater

Xe điện
Thực ra là duy tâm 1 chút cũng chẳng vấn đề gì phải ko các cụ.
Cũng coi như là một tip để mọi người tham khảo. Nhỡ có chẳng may lúc nào đó vô tình gặp thì chợt nhớ lại mình đã từng đọc 1 bài như thế, sẽ bình tĩnh hơn chăng
Riêng với em, trên kinh lái em có treo tượng phật bà quan âm. Cũng như là 1 hình lực vô hình để mình thấy cần phải cầu mong cho sự bình an của chính cả mình lẫn người đi đường phải ko các cụ.

TungNhanh

Xe buýt
E từng gặp 2 lần, nói chung khó tả lắm. Khi đi qua thì mình mới giật mình vì cái bóng dáng đó không giống người thường. Cảm giác hơi lạnh lẽo. Mỗi chúng ta đều có phúc có phận rồi.

Tribute

Xe container
....
- Bình tĩnh rà nhẹ phanh khi thấy tình huống, móng tay cái bấm chặt vào đầu ngón trỏ tay trỏ trái và đọc "nam mô a di đà phật" 3 lần, cố gắng phát ra tiếng lầm rầm.
Chẳng may ko phải ma mà là người thật nhưng trong đầu lại nghĩ là ma và xử lý như vậy em e là không ổn. Vấn đề là cần phải làm gì đó trước/trong khi chạy xe đêm để đảm bảo tinh thần, thể chất người lái được khỏe mạnh, minh mẫn, tránh sảy ra ảo giác như thế.

coolpix8700

Xe ngựa
Chẳng may ko phải ma mà là người thật nhưng trong đầu lại nghĩ là ma và xử lý như vậy em e là không ổn...
Em 2 lần gặp, nhưng là người thật:
- Một lần đi từ trên Tú Lệ về trời tối mù mịt, chắc quãng ấy đã qua Phú Thọ khá xa em không nhớ lắm, nhưng hồi ấy đường đang làm lại. Đến đoạn đường mới đang xống dốc, đúng chỗ khúc cua thấy 1 người nằm vắt ngang đường. Em phanh xe lại, thì thằng bạn ngồi bên hô: "Chạy nhanh đi anh!". Chưa kịp hiểu gì em cũng vào lại số lách nhanh qua đầu người kia rú ga phóng. Chỉ một chút sau liếc qua gương em thấy bóng đèn pin lia loang loáng. Mà đi tiếp cũng đến nửa tiếng sau không có cái xe nào chạy phía sau. Cũng hú vía vì chưa tắt máy. Lúc đỗ lại cũng dốt, nhưng nhanh quá không kịp nghĩ là chỗ ấy làm gì lại có người ra nằm được!

- Lần sau là đi dự lễ tổ chức thành lập đơn vị ở Bắc Quang xong, chiều tối mấy đứa vào nhà ông thủ trưởng cũ ở trong Yên Bình. Anh chị ấy làm 1 con lợn Mán xịn, có cả mấy người địa phương. Ăn uống no say thì đã rất muộn tụi em quay trở lại thị trấn Bắc Quang. Đường rừng hẹp, trời lại hơi mưa. Em cũng đang lái bỗng phía trước thấy một cái bóng trắng (mờ mờ trong mưa phùn), đi đến gần thấy 1 cô gái váy áo trắng toát dang cả tay cả chân đứng chắn giữa đường. Tuy trong xe có tới 6 ông nhưng em cũng sởn hết da gà. Né xe sang 1 bên em hé cửa thì là một cô gái thật. Cô ấy cầu cứu vì anh trai (họ) lái xe đi dự 1 đám cưới mà xỉn mất, không lái được nữa. Lúc đó để ý em mới thấy 1 cái xe 4 chỗ phía trước. Cả hội nhẩy xuống, may trên xe có 1 ông suốt dọc đường toàn kể chuyện trước đây lái xe buôn gỗ trên đường này. Tụi em đến chỗ cái xe thì đúng là ông lái xe coi như đã "chết" gục bên vô lăng. Mấy người phải vào khênh ông ấy ra nhét xuống ghế sau để ông bạn tụi em lái cái xe ấy ra đến thị trấn.

Chỉnh sửa cuối:

LamKhanh

Xe tải
- Một lần đi từ trên Tú Lệ về trời tối mù mịt, chắc quãng ấy đã qua Phú Thọ em không nhớ lắm, nhưng hồi ấy đường đang làm lại. Đến đoạn đường mới đang xống dốc, đúng chỗ khúc cua thấy 1 người nằm vắt ngang đường. Em phanh xe lại, thì thằng bạn ngồi bên hô: "Chạy nhanh đi anh!". Chưa kịp hiểu gì em cũng vào lại số lách nhanh qua đầu người kia rú ga phóng. Chỉ một chút sau liếc qua gương em thấy bóng đèn pin lia loang loáng. Mà đi tiếp cũng đến nưa tiếng sau khôn co cái xe nào chạy phía sau. Cũng hú vía vì chưa tắt máy.
Cụ kể nghe mà hú hồn!

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Em thì cũng có phần tin tâm linh, nhưng e chỉ tin vào nhân quả thôi ạ. Thờ cúng nhiều mà làm toàn điều ác thì có ý nghĩa gì???
Còn chùa phật, e thấy Thiếu Lâm Tự giờ cũng thành tập đoàn rồi, cổ phiếu hot lắm. Tôn giáo hiện đại là công cụ đắc lực của chính trị hoặc quyền lực cá nhân. Từ Hồi giáo, Thiên chúa, Phật giáo đều thế ạ.
E chỉ tin vào bản thân mình thôi ạ.

TVPL

Xe container
- Một lần đi từ trên Tú Lệ về trời tối mù mịt, chắc quãng ấy đã qua Phú Thọ khá xa em không nhớ lắm, nhưng hồi ấy đường đang làm lại. Đến đoạn đường mới đang xống dốc, đúng chỗ khúc cua thấy 1 người nằm vắt ngang đường. Em phanh xe lại, thì thằng bạn ngồi bên hô: "Chạy nhanh đi anh!". Chưa kịp hiểu gì em cũng vào lại số lách nhanh qua đầu người kia rú ga phóng. Chỉ một chút sau liếc qua gương em thấy bóng đèn pin lia loang loáng. Mà đi tiếp cũng đến nửa tiếng sau không có cái xe nào chạy phía sau. Cũng hú vía vì chưa tắt máy. Lúc đỗ lại cũng dốt, nhưng nhanh quá không kịp nghĩ là chỗ ấy làm gì lại có người ra nằm được!
Em cũng không hiểu, gặp bọn định chặn đường cướp hả cụ ?

Tribute

Xe container
Cướp em cũng đã gặp, bọn say, nghiện, dặt dẹo trong đêm trên đường chả thiếu. Nếu ko tỉnh táo, u mê cho rằng đó là bóng ma, chưa niệm Phật xong thì đã xong đời mình rồi. Em ko phản đối hay phỉ báng chuyện tâm linh, thực tế em cũng đã trải qua, nhưng u mê thì nên tránh.

ngaynha

Xe tăng
Cướp em cũng đã gặp, bọn say, nghiện, dặt dẹo trong đêm trên đường chả thiếu. Nếu ko tỉnh táo, u mê cho rằng đó là bóng ma, chưa niệm Phật xong thì đã xong đời mình rồi. Em ko phản đối hay phỉ báng chuyện tâm linh, thực tế em cũng đã trải qua, nhưng u mê thì nên tránh.
Cụ nói câu này quá chuẩn.
Phải tình huống gặp ng thật mà vẫn còn u u mê mê thì xảy ra tai nạn chắc luôn.

coolpix8700

Xe ngựa
Hội chấn lột đấy bác ạh!
Quãng ấy cả hơn chục cây số không làng xóm, nhà cửa mà khuya như thế ai ra đấy làm gì.
May lúc đó em cũng hiểu nhanh, phóng thẳng luôn. Đi mãi sau đó mà cũng chẳng có xe phía sau hay phía ngược lại gì cả (Có xe đang ở dốc thì thấy luôn ánh đèn phía trên hay phía dưới ngay!).

VNM

Xe điện
Em chi kieng ngay 5, 14, 23. Con chuyen di tren duong thi cung co tam linh 1 chut nhung khong nang ne lam. Chi can trong nguoi khong co hoi men la tInh tao het ay ma.

xacu69

Xe hơi
Em hay đi tuyến đường mòn HCM, thú thật đi đêm mát mẻ vắng vẻ rất thích. Chuyện gặp ma thì cũng đôi ba lần thấy, đôi ba lần cảm giác gai người và đôi ba lần bị trạng thái mở mắt nhưng lái trong vô thức. Lần gần nhất cách đây độ 1 tháng, bọn em đi lên cửa khẩu Cầu Treo để sang Lào, từ HN xuất phát lúc 9pm, dự sáng sớm làm thủ tục xuất cảnh là đẹp, 2 ông lái đêm trò chuyện, 2 ông ngủ để mai lái ngày trên đất Lào. Đến Hương Sơn, tầm 3-4am, trời mưa nhỏ, hơi đất từ đường nhựa bay lên nghi ngút, lẫn trong hơi khói là bóng các chiến sỹ hành quân hai bên đường, hai thằng lúc đầu sợ cứng người nhưng một lúc sau thì lẩm bẩm xin các anh cho đi an toàn đến nơi về đến chốn. Qua đoạn mưa, trời tạnh nhưng đường vẫn ướt, chọn đoạn có ngôi nhà nhỏ xa xa hai anh em xuống đi *** (mẹo các cụ bảo thấy ma thì đi ***, bỏ củ tỏi vào người), hai thằng kia cũng lồm cồm bò dậy chửi đổng mấy câu lấy số rồi cũng xuống xả phía bên vệ đường có căn nhà nhỏ. Thú thật có đông người nên em cũng chẳng biết sợ, mở cốp sau mò lấy củ tỏi cô đơn Lý Sơn vợ nhét sẵn trong hành lý cho vào túi quần, đi vòng quanh xe kiểm tra lốp, xong xuôi 4 anh em vào xe đi tiếp (máy xe vẫn nổ), trước khi đi em quay sang nhắc thằng bạn đeo dây an toàn thì cóc thấy căn nhà đâu nữa, thằng đó cũng hoảng vì chính nó cũng thấy trước khi xe đỗ, hai thằng ngủ ở ghế sau thì khẳng định không thấy từ lúc đi *** và chửi hai thằng em thần hồn nát thần tính, quáng gà bla bla. Đến tận bây giờ hai thằng em vẫn có cảm giác khó hiểu, nghe cứ như chuyện bịa mà đúng là như thế thật, có nhà cửa thì mới dám dừng chân, tuy cái nhà nhỏ đấy xa nhưng rõ ràng chỉ khoảng 3-500m từ đường vào, ngay trên sườn đồi.

Diboj

Xe hơi
Các cụ nào không tin chủ thớt thì cứ cầm máy ảnh ra chỗ nhiều tai nạn chết người chụp ảnh tầm 12h đến 4h sáng kể cả dưới ánh đèn cao áp sẽ nhận được những kết quả thú vị đấy ợ
Cụ có cái ảnh nào không post lên cho ae xem tý, em nói nghiêm túc không phải chế riễu