[Funland] Chuyện bới đồ ăn trong các bữa ăn tập thể.

freechoice

Xe tăng
Nhìn bới đồ ăn rất phản cảm. Tôi vẫn dạy con ở nhà k đc bới đồ ăn. Để ăn miếng mình thích k thiếu cách. Nhưng cụ có vẻ hơi quá khích với các cm của mọi người, và nghiệt ngã với con cháu cụ. Việc này cần nói 1,2.... hay 10 lần trẻ con sẽ nhớ, phạt gì trong bữa ăn. Trời đánh còn tránh miếng ăn, mâu thuẫn.
Mong được cụ góp ý cụ thể hơn.

ssss

Xe tải
Em lên nhà bố vợ ăn cơm mà thấy bới thức ăn là e bực mình rồi về nói vợ ngay. Như vậy ăn mất vệ sinh và mình ko muốn ăn luôn

freechoice

Xe tăng
Cái này gốc gác từ nề nếp, giáo dục trong mỗi gia đình. Cha mẹ chú ý uốn nắn, dạy dỗ con cái từ nhỏ thì sẽ giảm đi nhiều. Tuy nhiên, cha mẹ sinh con trời sinh tính, nên nếu có tính nhỏ nhen, ích kỷ, khôn ăn người thì cũng chả biết được.
Việc mỗi chúng ta tỏ rõ thái độ đối với hành vi đó là cách gián tiếp loại trừ hành động không hay. Dần dần sẽ hình thành nên tiêu chuẩn cộng đồng mới, văn minh hơn.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu ăn tập thể không nhiều lắm, có lẽ duy nhất chỉ là giai đoạn đi lính. Có câu " lính tráng có suất" lại ở thời kt rất khó khăn nên bữa ăn ko bao giờ có sự lựa chọn, hay như cụ chủ gọi là "bới" í. :))
Cũng phải trư bát giới thêm phát, chính nhà cháu là người viết khẩu hiệu trong nhà ăn doanh trại, câu thơ:
Khi ăn trở đũa hai đầu
Ăn không nói chuyện nhắc nhau hàng ngày
:D

VCHDHN

Xe container
Có cái này chắc cũng 4000 năm, nhưng cần bỏ triệt để ngay là gắp thức ăn mời nhau. Tôi cũng nói con tôi khi ăn không gắp cho ai, và cũng không để ai gắp cho mình. Việc này và bới thức ăn là 2 cái tôi dặn nhóc rất kỹ.

77665508

Xe điện
Rõ lù lù rồi đấy cụ, nghĩa là dạy con trẻ là 1 chuyện nhưng sống nó cay nghiệt vừa phải thôi. Cái cụ bắt đứng giữa nhà ăn cơm nó là tra tấn về tinh thần, gây vết trong tâm lý trẻ. K hay ho gì đâu.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Một vấn đề nhỏ nhưng thể hiện nét văn hóa hơi chán của 1 dân tộc 4000 năm văn hiến, không chỉ ở các vùng quê mà có cả ở các thành phố, đó là Chuyện bới đồ ăn trong các bữa ăn tập thể.
Điều đáng buồn là nó còn thấy ở cả các bạn trẻ, nông thôn có, thành thị có.
Các cụ nghĩ sao về việc này?
Bạn đưa ra 1 vấn đề nhỏ (bạn cho là nhỏ) và tự bạn quàng luôn vào văn hóa của 1 dân tộc, cá nhân tôi thấy không ổn. Thêm nữa, bạn đưa ra 1 "vấn đề" mà không tìm hiểu nguyên nhân của vấn đề, cách giải quyết "vấn đề" theo cách chung và riêng của cá nhân bạn nên cái thread này không có giá trị gì.

123bonbanh.com.

Xe máy
Website
123bonbanh.com
không những bới mà em còn thấy người việt mình ăn uống rất hoang phí nữa. khi em còn ở một vài nước đã quen với cách ăn uống sạch sẽ, nếu ko ngon mà lỡ lấy rồi thì cũng phải cố ăn cho hết. vậy mà cách đây 2 năm khi mới về vn ra HN làm việc e thường xuyên ăn cơm quán thấy rằng 9/10 người ăn xong đều để thừa thức ăn trên đĩa người nhiều người ít. đi chung với thằng em thấy lần nào nó cũng bỏ 1/3 đĩa cơm em nhắc khéo "ăn bao nhiêu lấy bấy nhiêu, em ăn ko hết thừa ra đổ đi phí lắm" vậy là cậu ta sổ toẹt một câu "tiền em bỏ ra mua rồi mà..mặc dù cậu ấy chỉ là học nghề không lương" => câm nín luôn!

freechoice

Xe tăng
Rõ lù lù rồi đấy cụ, nghĩa là dạy con trẻ là 1 chuyện nhưng sống nó cay nghiệt vừa phải thôi. Cái cụ bắt đứng giữa nhà ăn cơm nó là tra tấn về tinh thần, gây vết trong tâm lý trẻ. K hay ho gì đâu.
Đó là góc nhìn của cá nhân cụ. Đúng sai em chưa bàn. Dù sao cũng cám ơn cụ đã quan tâm.
Bản thân em và bố mẹ chúng nó qua mấy năm thấy có hiệu quả và các cháu về mặt ăn uống khá văn minh ạ.

Chỉnh sửa cuối:

NDDY

Xe tải
Ý cụ chủ là muốn ăn miếng nào trong đĩa thì nhìn từ xa rồi gắp, cơ mà ko được lật bới để trọn trong đĩa, phải gắp từ trên, từ phía mình. Phải giữ ý tứ. Có phỏng cụ chủ?
Nhỡ nhìn nhầm gắp xong mới phát hiện thì phải cho luôn vào bát đứa bên cạnh chứ ko được thả ra gắp lại cụ nhỉ?

freechoice

Xe tăng
Bạn đưa ra 1 vấn đề nhỏ (bạn cho là nhỏ) và tự bạn quàng luôn vào văn hóa của 1 dân tộc, cá nhân tôi thấy không ổn. Thêm nữa, bạn đưa ra 1 "vấn đề" mà không tìm hiểu nguyên nhân của vấn đề, cách giải quyết "vấn đề" theo cách chung và riêng của cá nhân bạn nên cái thread này không có giá trị gì.
Sự có mặt của cụ nó mâu thuẫn với cái in đậm ạ.

ocean1

Xe tăng
Phép lịch sự trong việc ăn uống, em đã được cha mẹ, ông bà dạy dỗ từ lúc em còn rất bé khi ăn cơm cùng nhau . Có lẻ bây giờ không còn nhiều gia đình xem trọng nữa điều đó nữa .

Dangminhquan

Xe điện
Từ rất lâu rồi em được bố mẹ em dạy,đại loại"Ăn trông nồi,ngồi trông hướng"
Câu này hàm nghĩ cũng rộng nói về việc ăn uống.
Lớn hơn tí nữa thì thấm thêm câu : Miếng ăn là miếng nhục,câu này thấm lắm.Câu này dành cho những người ăn uống vô tội vạ, không để ý ai,chỗ nào cũng sục mõ m vào.
Cá nhân em thấy nên học cách ăn cách uống, vì qua việc ăn uống ta cũng đánh giá được phần nào con người rồi.

Bemagauvn

Xe điện
Em xin có một chút ý kiến về vấn đề này,

Cụ chủ thớt dùng từ chán với một dân tộc 4000 năm mà có thói quen như vậy là không được. Từ một gia đình đến một xã hội, dân tộc sẽ có nhiều thói quen cả tốt cả xấu do nhiều lý do. Nhưng có lẽ cái bới thức ăn lại là một trong những cái bản thân cụ ghét nhất nên cụ gay gắt như vây.

Về vấn đề trên mâm cơm gia đình nói riêng cũng như tập thể nói chung cũng đã có rất nhiều thớt nói về văn hóa cơm tập thể, và các cụ cũng liệt kê ra hết những thói quen không nên dẫn đến ảnh hưởng đến người ăn cùng, phản cảm etc.

Có cụ nêu quan điểm là thói quen tiểu nông, nói thẳng ra là " nhà quê " mới có những thói quen không " văn hóa" trên mâm cơm như vậy. Em thấy có lý, vì hoàn cảnh ngày xưa ăn còn không đủ...etc. Nhưng, không có quê làm sao có tỉnh phải không cụ, cuộc sống tốt hơn những gia đình có may mắn no đủ, được học hành hơn mới bắt đầu để ý đến lễ nghĩa, trong đó có cả văn hóa trên mâm cơm. Phú quý sinh lễ nghĩa thì lại bắt đầu từ những vùng quê ở những gia đình Nho giáo, Địa chủ , Có học, etc...
Em thấy có lý với điều trên không có nghĩa nó là đúng, và em thiên về giáo dục của những người đi trước cho người đi sau cụ thể là thói quen ăn cơm tập thể thế nào cho văn hóa, cụ thể là một gia đình, bố mẹ không dạy con cái sẽ ăn theo bản năng hoặc học giống bố mẹ. Quê hay phố như nhau.

Ví dụ cho vấn đề trên, con em gái em, từ bé ăn cơm ngồi xổm trên ghế, ông bà chiều không nói, em nói thì bị mắng, y như rằng đến bây giờ, chồng con rồi vẫn ngồi xổm với co chân. Em bảo tao nói ko có sai, nó cãi nhưng đi ra ngoài em không thế, em bảo thế cái loại mày giả dối nhỉ, mày chỉ diễn với người ngoài à, nó cưòi, bố mẹ em im.
Có cụ nói ăn cơm là phải fair, người nào ăn trước cũng được. Em lại thiên về bố mẹ ông bà ngồi vào mâm, mình mời xong mới được cầm đũa ăn, em cá biệt còn bố mẹ chưa ăn, em cũng không gắp gì hết. Bởi vì sao, bởi vì em thấy thoải mái, và đó là thói quen được dạy cũng chẳng nghĩ nó là gì ghê gớm đâu. Nhưng phải thế, kính trên, ở đây là bố mẹ, ông bà, mình đi biền biệt rồi, chưa đỡ đần được nhiều có mỗi mấy cái sinh hoạt chung thì phải phép tắc. Còn đi nhiều nơi, ăn gắp thẳng vào mồm, dùng tay chỉ chỉ chấm chấm lên thức ăn, bới bới gắp động tác nhanh cho tọt vào mồm nhai chóp chép...etc em gặp hết, có rùng mình, nhưng ăn nhanh rồi thôi không ý kiến. Mình không quản được, cũng không phải con mình.

Xã hội xưa hoặc thời phong kiến có người cho là khắc nghiệt, nhưng em lại thấy rất nhiều cái văn minh trong đó.
Chốt, cụ thớt nêu vấn đề bới thức ăn, mọi người ở đây đều đồng ý thói quen đó không tốt, nhưng cụ nên để ý câu chữ 4000 cả dân tộc bla bla, không liên quan cụ nhé, với cả các cụ góp ý cụ giáo dục con trẻ, cụ cũng nên tiếp thu. Không thiếu cách nhé cụ !.

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ chỉ rình rình bôi đen ý nhằm bắt bẻ câu chữ muốn thể hiện mình, bắt bẻ người khác. :)) Người khác nói rõ ra 1 chút là cụ quay ra "tớp" lại ngay. Như thế là văn hoá bần nông nhưng cũng học đòi chơi chữ (vặn vẹo kiểu ta đây) :))

chuot08

Xe lăn
Một vấn đề nhỏ nhưng thể hiện nét văn hóa hơi chán của 1 dân tộc 4000 năm văn hiến, không chỉ ở các vùng quê mà có cả ở các thành phố, đó là Chuyện bới đồ ăn trong các bữa ăn tập thể.
Điều đáng buồn là nó còn thấy ở cả các bạn trẻ, nông thôn có, thành thị có.
Các cụ nghĩ sao về việc này?
Mày bị ngáo chữ hay sao mà gán cả 4000 năm văn hiến vào chuyện này?!

F_175.46

Xe tăng
Em thì nghĩ do bản tính khôn vặt thôi, chứ không phải Nông thôn hay Thành thị gì ở đây ạ