[Funland] Chuyện Cấm Xe Máy!

Cuteo03

Xe tải
Cấm 2B là đúng, ko hẳn là tắc đg, đi xe máy bây h ra đg nguy hiểm lắm. Nhưng than ôi, ko đi xe máy thì đi cái gì đây ? Khi nào thành thiên đường thì đi mây về gió vậy

xegiacmo

Xe container
Cấm là đúng nhưng phải có chiến lược cụ thể , bỏ xe máy dân đi bằng gì . Khựa với bắc triều toàn lên kế hoạch làm tàu điện ngầm những năm 1950-1960 . Việt Nam có mỗi chuyển trường đại học , 1 số cơ quan công quyền ra ngoại thành , tỉnh khác cũng không làm được thì nói chuyện gì

poorcar

Xe điện
Em nghĩ là nếu cấm xe máy thì hệ thống giao thông công cộng phải đi trước 1 bước kiểu như xe bus, tàu điện, xe đạp cho thuê công cộng,.. mà làm được việc này ở các tp lớn là cực ký khó' còn lâu mới làm được!
Em lo ngại là nếu cấm xe máy thì em mưu sinh bằng nghề gì, trước nay biết mỗi nghề xe ôm và vá xe máy, cấm thì em cả nhà em treo mồm luôn!
Các lãnh đạo có chủ trương cấm xe máy cũng nên ngó qua cảnh tình của dân đen chúng em với nhá!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhưng cụ có cong nhận là 2B cho dù luồn lác cũng đỡ tắc hơn 4B cứ dàn hang ngang k ạ?
Em thi thoảng đi xe máy của vợ đúng là đi xe máy luồn lách và dễ vi phạm luật như lấn làn, đi trên vỉa hè...
Nói chung đi xe máy là mình rất dễ "hư hỏng" hehe

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cấm là đúng nhưng phải có chiến lược cụ thể , bỏ xe máy dân đi bằng gì . Khựa với bắc triều toàn lên kế hoạch làm tàu điện ngầm những năm 1950-1960 . Việt Nam có mỗi chuyển trường đại học , 1 số cơ quan công quyền ra ngoại thành , tỉnh khác cũng không làm được thì nói chuyện gì
ĐÚng vậy cụ ạ, mãi không chuyển được bệnh viện, trường học, trụ sở các cơ quan hành chính ra khỏi nội đô thì chả giải quyết được mẹ gì

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cấm 2B là đúng, ko hẳn là tắc đg, đi xe máy bây h ra đg nguy hiểm lắm. Nhưng than ôi, ko đi xe máy thì đi cái gì đây ? Khi nào thành thiên đường thì đi mây về gió vậy
Ị không nên đổ tại RẮM :))

willboy

Xe buýt
Sự điều chỉnh theo quy luật bàn tay vô hình, cứ cấm xe máy tức khắc mọi hoạt động của cuộc sống sẽ tự động điều chỉnh theo quy luật mới, sẽ có nhiều doanh nghiệp đầu tư xe Bus chất lượng cao, ô tô sẽ rẻ đi, dân cứ sẽ dịch chuyển ra ngoại ô ở với những căn hộ hay căn nhà rộng hơn với chất lượng sống cao hơn, nhà nước sẽ phải đầu tư nhanh hơn vào xe điện, phát triển hạn tầng... Nếu cứ trì hoãn thì chả bao giờ có gì cả, cứ ì ạch mãi và sẽ còn chết nhiều người đi xe máy
Cái giai đoạn tốt lên ấy kéo dài bao lâu? Và trong giai đoạn ấy dân sống thế nào? Và cụ có chắc nó tốt lên trong cái xã hội đảo điên cụ đang sống ko?

lee7782

Xe tải
Website
www.evo.com
trời kêu ai nấy dạ .... cách đây mấy tuần ngồi uống bia với ku em , xong mấy anh em đi hát .... nó bỏ về trước ai ngờ chạy xe kiểu gì mà lọt xuống ao ...hai ngày sau mới phát hiện ...:( đau lòng quá

thien_ly

Xe buýt
Cấm thêm oto nữa. Đi xe đạp cho nó văn minh.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cái giai đoạn tốt lên ấy kéo dài bao lâu? Và trong giai đoạn ấy dân sống thế nào? Và cụ có chắc nó tốt lên trong cái xã hội đảo điên cụ đang sống ko?
Việc đó cần có lộ trình, và HN vừa họp bàn về lộ trình này là cấm hoàn toàn vào 2015. Trong giai đoạn đó sẽ cấm dần từng khu phố và đầu tư dần hạ tầng giao thông cho phù hợp, người dân có thời gian để điều chỉnh về công việc, nơi sinh sống cho phù hợp với đặc thù cv của mình, các cơ quan, công sở, trường ĐH, bệnh viện cũng sẽ có điều chỉnh thích ứng...

Cụ bảo có chắc tốt hơn không thì em chịu, nhưng cảm nhận của 1 người dân là sẽ văn minh hơn, ít người chết và bị thương do tai nạn xe máy, ít nhìn thấy những hệ luỵ từ xe máy đang gặp phải như ốm đau khi mưa to nắng rát, hít mùi khói bụi ô nhiễm khi phải đi xe máy...

Nếu không làm gì thì mãi mãi vẫn tụt lùi như vậy, cần phải mạnh tay và có đột phá em nghĩ cái XH đảo điện này mới đi vào quỹ đạo, người dân mới bớt khổ sở khốn nạn hơn cụ ạ!

thuoc_lao2015

Xe buýt
Quan trọng là người lái xe máy và cơ sở hạ tầng đường xá thế nào thôi chứ e thấy xe máy tiện nhiều chứ. Mỗi nước một chế độ một hoàn cảnh, cụ ko thể lấy các nước kia ra để so sánh với vn mình dc.

willboy

Xe buýt
Việc đó cần có lộ trình, và HN vừa họp bàn về lộ trình này là cấm hoàn toàn vào 2015. Trong giai đoạn đó sẽ cấm dần từng khu phố và đầu tư dần hạ tầng giao thông cho phù hợp, người dân có thời gian để điều chỉnh về công việc, nơi sinh sống cho phù hợp với đặc thù cv của mình, các cơ quan, công sở, trường ĐH, bệnh viện cũng sẽ có điều chỉnh thích ứng...

Cụ bảo có chắc tốt hơn không thì em chịu, nhưng cảm nhận của 1 người dân là sẽ văn minh hơn, ít người chết và bị thương do tai nạn xe máy, ít nhìn thấy những hệ luỵ từ xe máy đang gặp phải như ốm đau khi mưa to nắng rát, hít mùi khói bụi ô nhiễm khi phải đi xe máy...

Nếu không làm gì thì mãi mãi vẫn tụt lùi như vậy, cần phải mạnh tay và có đột phá em nghĩ cái XH đảo điện này mới đi vào quỹ đạo, người dân mới bớt khổ sở khốn nạn hơn cụ ạ!
Giáo dục càng thay đổi càng tụt hạng so với thế giới.
Y tế càng ngày càng kém, càng ngày càng tiêu cực, chẳng thấy y đức ở đâu nữa!
Cải cách hành chính công....1 cửa, càng ngày càng làm khó doanh nghiệp. Cụ lên 1 cửa ở sở khđt sẽ hiểu ngay cải cách nó thế nào!
Giao thông BOT tham nhũng bừa bãi, ăn hết phần tăng trưởng của cả xã hội.
Cụ Ko nhìn thấy cái gốc rễ của xã hội VN là thay đổi phục vụ nhóm lợi ích à?
Nên e thấy bọn nó vẽ ra ăn là chính! Mong nó giữ nguyên là tốt rồi, tốt lên sao được cụ?

GreenK

Xe đạp
Làm dự thảo sớm một tí cũng tốt, sau này có cơ sở để làm dần dần. Sớm muộn kiểu gì chả cấm

Mr Quang Việt

Xe hơi
Cấm xe máy chắc ko làm dc đâu