[Funland] Chuyện Cấm Xe Máy!

pkhcsht

Xe điện
Sự điều chỉnh theo quy luật bàn tay vô hình, cứ cấm xe máy tức khắc mọi hoạt động của cuộc sống sẽ tự động điều chỉnh theo quy luật mới, sẽ có nhiều doanh nghiệp đầu tư xe Bus chất lượng cao, ô tô sẽ rẻ đi, dân cứ sẽ dịch chuyển ra ngoại ô ở với những căn hộ hay căn nhà rộng hơn với chất lượng sống cao hơn, nhà nước sẽ phải đầu tư nhanh hơn vào xe điện, phát triển hạn tầng... Nếu cứ trì hoãn thì chả bao giờ có gì cả, cứ ì ạch mãi và sẽ còn chết nhiều người đi xe máy
Em đồng ý vơi cụ. NN có lộ trình cụ thể, tập trung vào đầu tư giao thông công cộng, quy hoạch phủ đầy các điểm sao cho người đi bộ không quá 1 Km. Khẩn trương đầu tư làm giao thông ngầm trong mười năm tới cấm xe máy ở HN và SG.

benq

Xe điện
Chính ra đổi ngược về trước năm 75, dân tình đi bộ hoặc xe đạp --->khỏe ra và không khí bớt ô nhiễm, đỡ sợ tăng giá xăng dầu. Nhưng để VN hoàn thiện được hệ thống GTCC thì...còn khuya

Galaxy_tours

Xe tải
Sớm muộn j chẳng cấm vấn đề là thời gian thôi ah. 5 năm hay 50 năm còn tùy thuộc vào các bác :D

cutit9999

Xe tăng
Em cũng tán thành việc không đi xe máy nữa, nhưng cần làm từ từ. Hạ tầng kiểu bây giờ cấm thì dân khổ. Khoai tây nó không ở ngõ ngách nhiều như ta, nên nhà chúng nó gần các pt công cộng, đi bộ nhiều cũng chỉ 1km. Mình nhiều nhà ngõ ngách đi mãi không ra đến đường.

nhatnghe

Xe đạp
Em từ lúc chuyển sang đi oto bus đến cơ quan thấy đầu óc nhẹ nhàng hẳn ra, đến cơ quan quần áo sạch sẽ, mua đông thì ấm, mùa hè thì mát...

Chỉ có mỗi bất tiện là sáng dậy sớm hơn bình thường 20 phút và thình thoảng phải đi bộ. Khi nào đi đâu xa thì phải tìm hiểu trước lộ trình.

Em ủng hộ cấm xe máy!

speed266

Xe điện
Em từ lúc chuyển sang đi oto bus đến cơ quan thấy đầu óc nhẹ nhàng hẳn ra, đến cơ quan quần áo sạch sẽ, mua đông thì ấm, mùa hè thì mát...

Chỉ có mỗi bất tiện là sáng dậy sớm hơn bình thường 20 phút và thình thoảng phải đi bộ. Khi nào đi đâu xa thì phải tìm hiểu trước lộ trình.

Em ủng hộ cấm xe máy!
Là cá nhân cụ thoai, cấm hết có mà loạn ngay

babeo

Xe điện
Cấm xe máy tại các thành phố lớn là đúng quá rồi, bàn bạc làm gì cho mất thì giờ. Bên Tầu cộng nó đã cấm từ 2008 lâu rồi, bên ta thấy hay thì phải học tập thôi chứ còn bàn bạc cái gì
Chuẩn cụ. Cái việc đương nhiên nên làm mà cứ giở ra đậy vào mãi. Xe máy để ken chật vỉa hè chả còn lối cho người đi bộ. Hàng quán thì mở lung tung tiện đâu bán đó. chả biết còn bàn đến bao giờ.

tuannaff

Xe tăng
Còn không thì đi xe bus (khi cấm xe máy đương nhiên xe bus sẽ tốt hơn), đi dưới 1 km thì đi bộ.
Em thì vô cùng nghi ngờ cái đoạn này của cụ. Ở mình ko nghĩ thế được đâu. Đến nhà nó phá đi giải tỏa mà vẫn có thể ngâm chục năm chưa làm đường thì cụ biết rồi đấy. giờ ở VN có ai chịu trách nhiệm đâu. nếu nó hứa với cụ là chất lượng sẽ tốt lên thì cũng chỉ là lời hứa thôi, ko làm thì cụ làm gì được nó. ngay cả xử lý nợ nó cũng bảo VN mình đặc thù nên làm kiểu VN, ko cần theo thế giới.

chừng nào chất lượng giao thông còn như hiện này, chừng nào có ko quy được trách nhiệm cá nhân như hiện nay, chừng nào thi hành án còn là 1 việc chả liên quan gì đến xét xử án như hiện nay, chừng nào ý kiến của dân cũng chỉ là để tham khảo như hiện nay, chừng nào.... thì cụ đừng nghĩ đến việc đó làm gì.
Tóm lại ở VN giờ ko sống bằng niềm tin được đâu vì có bao nhiêu bị mất hết rồi, mà phải là "tiền trao cháo múc": anh làm gt công cộng ngon đi, tự khắc tôi sẽ đi, lúc đó anh ko phải cấm.

Meczin

Xe tăng
Xu thế phát triển chung của xã hội là loại trừ bớt xe máy, tuy nhiên, để làm được việc này cần có sự phát triển đồng bộ cơ sở hạ tầng giao thông, ngay bây giờ cấm sẽ không có tác dụng thậm chí sẽ gây ảnh hưởng xấu tới các tầng lớp xã hội. Nhìn bài học mũ bảo hiểm để thực hiện thôi, theo em là thế :)

Đường bộ

Xe điện
Để đại đa số người dân bỏ xe máy đi xe buýt, thì khoảng cách tối đâ phải đi để đến được bến xe buýt chỉ chừng 0,5 km với điều kiện có vỉa hè để đi bộ được ạ.

hihuccadem

Xe tải
Em nghĩ ở mình, cái xe máy còn cõng trên lưng bao nhiêu gia đình.
Nên việc cấm xe máy không chỉ phụ thuộc vào việc tổ chức giao thông công cộng đâu ạh. Bao giờ N N tạo thêm nhiều công ăn việc làm để dân không phải mài mặt ra đường thì mới ổn được. Không thì còn dài dài đấy ợ.

Matizcoi

Xe cút kít
Ko bắt em đội mua bảo hiểm thì còn khuya em mới đội, lói nhanh cho ló vuông nuôn.

Vipmouse

Xe tải
iem theo ý kiến chủ thớt đã bán xe mày, dưng mờ cơ quan cách nhà 6km, điểm chờ xe buýt cách nhà 300m, chuyển 3 lần xe buýt mới đến chỗ làm, lại còn đưa đón con nữa. giừo iem phải làm thao :P

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
iem theo ý kiến chủ thớt đã bán xe mày, dưng mờ cơ quan cách nhà 6km, điểm chờ xe buýt cách nhà 300m, chuyển 3 lần xe buýt mới đến chỗ làm, lại còn đưa đón con nữa. giừo iem phải làm thao :P
Tự cụ thấy ko thuận tiện thì sẽ chuyển chỗ ở cho phù hợp thôi

Xe ngư

Xe điện
Có thêm 2 lựa chọn là đi bộ hoặc Xe bus mà cụ, hihi
đi bộ thì xa mà đi xe bus thì thôi rồi. e hỏi khí ko phải cụ đã đi xe bus của mình chưa ạ? cụ cho cảm nhận đi

XPQ

Xe lăn
Sự điều chỉnh theo quy luật bàn tay vô hình, cứ cấm xe máy tức khắc mọi hoạt động của cuộc sống sẽ tự động điều chỉnh theo quy luật mới, sẽ có nhiều doanh nghiệp đầu tư xe Bus chất lượng cao, ô tô sẽ rẻ đi, dân cứ sẽ dịch chuyển ra ngoại ô ở với những căn hộ hay căn nhà rộng hơn với chất lượng sống cao hơn, nhà nước sẽ phải đầu tư nhanh hơn vào xe điện, phát triển hạn tầng... Nếu cứ trì hoãn thì chả bao giờ có gì cả, cứ ì ạch mãi và sẽ còn chết nhiều người đi xe máy
Chuẩn!Rất chuẩn.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

Em ủng hộ cấm xe máy!
Là cá nhân cụ thoai, cấm hết có mà loạn ngay
Em ủng hộ cấm xe máy theo lộ trình sau
- Đầu tiên cấm công chức viên chức đi xe máy đến công sở cho nó giảm tải dần và có thể thực hiện được ngay (cóc cho đỗ xe máy ở công sở nữa là chịu phỏng ợ)
- Tăng cường hệ thống GTCC để phục vụ những "thượng đế" này cho tốt.
Khi đám người này làm quen với phương tiện mới sẽ tiến hành cấm nốt các ông bà bán rau, bán gạo rong bằng xe máy
Vậy là xong, có điều nó sẽ khoảng là năm 2030.

À quên,với những người say xe như em vẫn được đặc cách đi xe máy nhá, lúc đó đường thoáng nhiều, có ít xe máy cũng chả sao :))

Chỉnh sửa cuối:

caydayleo

Xe hơi
cấm - OK, nhưng có lường hết hậu quả nó ra sao?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Lời khuyên của cụ thật ác chiến!
Xã hội sẽ tự vận hành để thích nghi với hoàn cảnh mới mà cụ, nhà em cũng sẽ vậy, hoặc là vợ chuyển cơ quan, 2 là chuyển nhà nếu thấy ko thuận tiện thôi, hihi