[Funland] Chuyện Cấm Xe Máy!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đọc Status của bác Tran Nhat Binh mà không khỏi chạnh lòng suy nghĩ, mong các cụ chia sẻ ý kiến chứ đừng chửi bậy mà bay mất thớt, hy vọng cộng đồng sẽ nhìn nhận ra vấn đề lợi nhưng vô cùng nguy hại của xe máy.

Ngày nào cũng có người văng khỏi xe máy chết mà vẫn khoái xe máy.
Ai lên tiếng cấm xe máy sẽ bị ném đá nát bấy. Kiểu căm thù ô tô, khuyến khích xe máy là trò lạc hậu nhất thế giới.
Cấm xe máy, lấy tiền đâu mua ô tô? Nghèo mà, sao cấm? Bao giờ bạn có người nhà văng khỏi xe máy chết bạn mới thấy cấm xe máy là cần như thế nào? Xin lỗi, cấm xe máy thì giá ô tô đương nhiên phải rẻ hơn. Còn không thì đi xe bus (khi cấm xe máy đương nhiên xe bus sẽ tốt hơn), đi dưới 1 km thì đi bộ. Làm gì cũng làm gần nhà thôi. Chứ xe máy là khoái chạy vòng vòng khắp nơi. Mình cũng chưa thấy nước nào (trong tổng số gần 20 nước mình đã đến) người đi bộ ít như VN, hơi tí leo lên xe máy, đi 100m cũng leo lên xe máy, chật kín đường. Cứ ra đường là tai nạn, là văng khỏi xe. Quá thương tâm. Xe máy đôi khi cũng quá nghênh ngang, cứ đầu ô tô mà phóng, mà tạt ngang, khạc nhổ... nếu không nhanh chóng cấm xe máy ở các TP lớn thì người chết, người bị thương vì tai nạn giao thông càng nhiều. Tin thế đi.

Đêm qua đứa em họ (con chú em) mới ngoài 20 tuổi làm nghề lái xe, trên đường đi làm về bằng xe máy do va chạm với ô-tô đã tử nạn ngay tại chỗ. Nhà có 1 trai 1 gái. Thằng cu cao ráo khỏe mạnh, mới đi làm được hơn năm... Hàng ngày hàng giờ bao nhiêu mạng người trên xe máy đã bỏ mạng oan uống thế. Không bao giờ nói trước được ngày mai tai nạn rơi vào đầu ai. Tối nay về có gặp người thân không. Quá, quá đau lòng.
Nếu vì dân nên hạn chế và cấm xe máy, phát triển xe ô tô và phương tiện công cộng.
Thằng em ngay cạnh nhà em hôm qua đi xe máy thì bị 1 thằng đi xe máy khác say rượu đâm vào khâu 25 mũi trên mặt, mọi ngày đi ô tô, hôm qua đi ngay trong khu đô thị lại đi xe máy của vợ. Khổ lắm, đi xe máy quá nguy hiểm đến tính mạng, may mà ko chết thì vợ và 2 con để cho ai???

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Em vừa bán cái xe máy 3 triệu rưỡi. Không biết nếu cấm xe máy thì oto có xuống tới mức đó không nhỉ?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em vừa bán cái xe máy 3 triệu rưỡi. Không biết nếu cấm xe máy thì oto có xuống tới mức đó không nhỉ?
Có thêm 2 lựa chọn là đi bộ hoặc Xe bus mà cụ, hihi

pooka

Xe container
Nhiều nơi đường nhỏ , đi ô tô không xong , đi bộ thì xa
Xe máy mới luồn lách vào đến nơi được các cụ ợ

phungngocthinh

Xe máy
lỗi do phóng nhanh vượt ẩu mới gây ra tai nạn theo em nghĩ là vây????

vanvuong

Xe điện
Nhà em cách trạm bus gần nhất 3km .
Muốn đến chỗ làm phải chuyển 2 trạm và đi bộ thêm 500m nữa.
Từ nhà đến chỗ làm là 5,5km, đi bộ + thời gian chờ bus là 1h, đi bộ cũng hết 1h (nhưng đến cty thì đầm đìa mồ hôi, chả nhẽ lại quay về ............tắm).
Muốn ủng hộ cái cấm xe của cụ quá mà sao cứ vướng vướng cái gì ấy ? :(

orderchung.com

Xe buýt
đời muôn vạn nẻo, em bê 1 thùng hàng 25kg đi giao cho từng nhà, giờ bảo đi cái gì, xe máy còn vắt giò lên cổ lại bảo đi xe ô tô, bus và bộ, nực cười

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Sự điều chỉnh theo quy luật bàn tay vô hình, cứ cấm xe máy tức khắc mọi hoạt động của cuộc sống sẽ tự động điều chỉnh theo quy luật mới, sẽ có nhiều doanh nghiệp đầu tư xe Bus chất lượng cao, ô tô sẽ rẻ đi, dân cứ sẽ dịch chuyển ra ngoại ô ở với những căn hộ hay căn nhà rộng hơn với chất lượng sống cao hơn, nhà nước sẽ phải đầu tư nhanh hơn vào xe điện, phát triển hạn tầng... Nếu cứ trì hoãn thì chả bao giờ có gì cả, cứ ì ạch mãi và sẽ còn chết nhiều người đi xe máy

hihuccadem

Xe tải
Em hoàn toàn nhất trí với ý kiến chủ thớt. Hầu như cả thế giới, người ta không còn dùng xe máy như VN nữa rồi.
Nhưng để loại bỏ xe máy, NN cần có lộ trình. Cái đặc biệt quan trọng hơn là phải lo cho dân những phương tiện công cộng và chính sách hợp lý với ô tô để thay thế xe máy.
Có vậy, ta mới giảm được số người tai nạn được ạh.

MCuong234

Xe tăng
Có những thành phố ko cấm nhưng mà cũng chả ai thèm dùng xe máy, em mơ ước bao giờ HN mới được như vậy :(

Đường bộ

Xe điện

cbkhanh

[Tịch thu bằng lái]
Sự điều chỉnh theo quy luật bàn tay vô hình, cứ cấm xe máy tức khắc mọi hoạt động của cuộc sống sẽ tự động điều chỉnh theo quy luật mới, sẽ có nhiều doanh nghiệp đầu tư xe Bus chất lượng cao, ô tô sẽ rẻ đi, dân cứ sẽ dịch chuyển ra ngoại ô ở với những căn hộ hay căn nhà rộng hơn với chất lượng sống cao hơn, nhà nước sẽ phải đầu tư nhanh hơn vào xe điện, phát triển hạn tầng... Nếu cứ trì hoãn thì chả bao giờ có gì cả, cứ ì ạch mãi và sẽ còn chết nhiều người đi xe máy
Em đồng ý với ý kiến cụ chủ. Binh đến thì tướng ngăn, mọi chuyện đâu sẽ có đó hết. Dạo này trời lạnh em chỉ tiệt đi bus, chả có vấn đề gì.
Đi xe máy ra ngoài đường gặp cụ/mợ nào chạy ẩu, nhẹ thì mua thêm cái bực mình vào người, nặng thì chết oan lại khốn nạn cuộc đời. Đấy còn chưa kể đến bùi bặm, bẩn thỉu. Thỉnh thoảng gặp mấy chú xe rác lại phải bịt mũi. Hôm thì lại gặp mấy ông VSMT cứ phun nước ra đường rồi để đấy, không để ý là lại dính tí nước bẩn từ cái đuôi xe đằng trước nó bắn lên mặt thôi (Em là em éo hiểu mấy ông này nghĩ gì hay có móc nối với mấy quán rửa xe hay không mà cứ nhè buổi sáng lúc đường đông nhất là các bác ấy mới phun. Đêm đến không có ai, tha hồ kì cọ thì không ra mà phun)

Matizcoi

Xe cút kít
Các bác đồng í cấm xe mái ở thành phố nhớn thường ít hơn số ko đồng tình ...

tuanzs

Xe container
Ở TP lớn nếu cấm được XM thì mới có bộ mặt khá lên được chứ với cái 2b tiện đủ đường thì chỉ có nhôm nhoam mãi thôi.
Tuy nhiên làm thế nào để dân có thể đi lại thuận tiện thì em chịu.

kt3x

Xe buýt
Nhà em có bến mà xe bus chưa tới ạ :(
Em không bênh xe nào nhưng cứ nghĩ cảnh thay vì chiếc xe máy đỗ ở lề đường mua điếu thuốc hay đón trả người là 1 chiếc 4b thì đường tắc cứng ngay ạ còn cái 2b thì ko ảnh hưởng mấy, đấy là chưa kể đôi khi 4b đỗ chình ình lên hè phố nhìn chướng mắt hơn 2b nhiều (mà cái này đi bất kì ngõ phố nào ở HN cũng dễ dàng bắt gặp), còn chuyện khạc nhổ em xin hỏi các cụ đi 4b là khi cần các cụ khạc nhổ trong xe hay là quay kính xuống rồi khạc ra ngoài ạ?

cbkhanh

[Tịch thu bằng lái]
Xe máy cũng chỉ là một phượng tiện hay công cụ do con người điều khiển, giống như cái cày cái cuốc, thuyền bè, v.v... Cho nên không thể đổ lỗi tai nạn là do nó được ạ.

Nhà cháu xin góp thêm vào đây còm của nhiều cụ mợ ở thớt khác: http://www.otofun.net/threads/598503-xe-may-to-be-or-not-to-be?p=15698178#post15698178
Ơ thế cụ nghĩ tại sao lại có mấy từ "tác phong nông nghiệp" hay "tác phong công nghiệp" ạ? Chính cái cách sinh hoạt hàng ngày nó sẽ ảnh hưởng đến tính cách của cả xã hội đấy ạ.
Đương nhiên không thể nói là tai nạn hoàn toàn là do xe máy, nhưng có thể khẳng định rằng cái "văn hóa xe máy" ở VN cũng là phần gây nên tình trạng tai nạn kinh hoàng hiện nay. Và em đảm bảo, nếu cấm xe máy thì chắc chắn tai nạn và số người chết vì tai nạn cũng giảm bớt đi đáng kể đấy ạ.

zoro6789

Xe buýt
Tai nạn là do người tham gia giao thông, muốn bỏ xe máy thì đường nào cũng đủ cho oto đi, bao giờ mới đến được ngày đó?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em không bàn đến chuyện cấm nhưng em cũng thấy mấy thứ văn hóa đi 2b ở VN:
- Cực ít người đi bộ, một phần lỗi lớn ở cơ quan quản lý là đường không có hoặc không còn vỉa hè dành cho người đi bộ. Kêu gọi: "Trả lại vỉa hè cho người đi bộ ngay!".
- Tí đường cũng leo lên xe máy, dân lười đi bộ.
- Tạt đầu và đánh võng. Quá nhiều xe vi phạm tốc độ tối đa cho phép!
.....

Đường bộ

Xe điện
Ơ thế cụ nghĩ tại sao lại có mấy từ "tác phong nông nghiệp" hay "tác phong công nghiệp" ạ? Chính cái cách sinh hoạt hàng ngày nó sẽ ảnh hưởng đến tính cách của cả xã hội đấy ạ.
Đương nhiên không thể nói là tai nạn hoàn toàn là do xe máy, nhưng có thể khẳng định rằng cái "văn hóa xe máy" ở VN cũng là phần gây nên tình trạng tai nạn kinh hoàng hiện nay. Và em đảm bảo, nếu cấm xe máy thì chắc chắn tai nạn và số người chết vì tai nạn cũng giảm bớt đi đáng kể đấy ạ.
Bẩm cụ, nhà cháu tuyền người công nghiệp, nhưng thấy khó mà có thể bỏ xe máy ạ. Tuy nhiên cách đi của nhà cháu cũng khác đại bộ phận người đi xem máy trên đường, ấy là khi có tín hiệu đèn đỏ trong đêm khuya thanh vắng trên đường không người, nhà cháu cũng dừng lại chờ đén xanh mới đi ạ, và không bao giờ tạt mũi người khác ạ.