[Funland] Chuyện con đánh mẹ, giết cha nhiều quá! Đứa con nghĩ gì hả các Cụ?

wave-tau

Xe container
Với nội dung của thớt, còm ấy mà ông đồng ý thì ...óc chó là có thật ;))
Mọi người đang đọc và dần đưa ra ý kiến của riêng mình, mày nhảy vào chặn mồm người khác mà ko đưa ra lý lẽ của mình.
Mày là bố đời à ? hay cũng là 1 dạng sp dị dạng của cái xã hội này ???

Mọi người đang đọc và dần đưa ra ý kiến của riêng mình, mày nhảy vào chặn mồm người khác mà ko đưa ra lý lẽ của mình.
Mày là bố đời à ? hay cũng là 1 dạng sp dị dạng của cái xã hội này ???
À ! T bình thường. Không dị tật về não bộ như mài và con trâu kia. ;))

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi đạo đức XH nó chung chung quá, Bộ giờ cả XH xấu hơn xưa sao? xấu bp nào? Quan tham thời nào cũng có, kể cả phong kiến, Pháp thuộc, VNCH,... có quan tham là có bất hiếu, đạo đức suy đồi trong GĐ sao? Liên quan ntn?

Có lỗi Cha mẹ nuôi nấng dạy con không? Sao hồi xưa cha mẹ thất học, làm bần cố nông thì con hư hết sao?
Có lỗi giáo dục của thầy cô không? Sao hồi xưa thầy đồ, hay thầy giáo nghèo bao cấp vẫn dạy thế, chỉ khác có đánh roi, thì sao học lúc đó trò ít hư hỏng?
Có lỗi của bản thân không kìm chế hay tính côn đồ không? Sao nhiều tay anh chị đâm thuê chém mướn vẫn hiếu thảo với mẹ già, vượt ngục vẫn về thăm mẹ để bị bắt lại?
Hay lỗi pháp luật giờ nhẹ tay quá nên bị lờn?

Tìm ra bản chất thật không đơn giản đâu các Cụ?
tổng hợp lại là do dân trí thấp phải không cụ ?

tamlinh

Xe tăng
"Lòng Mẹ bao la như biển Thái Bình dạt dào,
Tình Mẹ tha thiết như dòng suối biển ngọt ngào,
Lời Mẹ êm ái như đồng lúa chiều rì rào.
Tiếng ru bên thềm trăng tà soi bóng Mẹ yêu".
--------------------
"Cuối thập niên 1950, anh Y Vân là nhạc công chơi cho các nhà hàng ở Sài Gòn. Hằng đêm, mẹ ở nhà giặt quần áo ở máy nước công cộng, có lần giặt đến 2 giờ sáng thì bị cảnh sát chế độ cũ bắt vì tội phá lệnh giới nghiêm. Đến sáng, anh tôi về nhà, biết chuyện đã khóc và viết ra Lòng mẹ", em trai của nhạc sĩ Y Vân kể lại.

Đến năm 1992, khi nhạc sĩ Y Vân mất, đứng trước quan tài của Y Vân đang được quàn tại Hội Âm nhạc TP HCM, mẹ nhạc sĩ không hề khóc một tiếng. Có lẽ tất cả nước mắt để khóc thương con, bà cụ đã âm thầm nuốt ngược vào trong. Bà cụ nói: "Người đời thường bảo: Con "đi" trước mẹ là bất hiếu, nhưng mẹ chẳng trách con đâu bởi con đã làm tròn chữ hiếu ngay từ lúc viết xong bài Lòng mẹ”...

Hương Lan:
- Video: http://youtu.be/GFiyCHyN4Ok
- Mp3: http://chiasenhac.com/…/v-pop/long-me~huong-lan~1046999.html

Do nhận thức cụ ạ.

tamlinh

Xe tăng
Chuyện xưa, chuyện nay

Theo “Lĩnh Nam Chích Quái” của Vũ Quỳnh - Kiều Phú, Chử Đồng Tử sống cùng cha là Chử Vi Vân tại Chử Xá, huyện Văn Giang, tỉnh Hưng Yên (nay là xã Văn Đức, huyện Gia Lâm). Chẳng may nhà cháy, mất hết của cải, hai cha con chỉ còn lại một chiếc khố che thân phải thay nhau mà mặc.
Lúc già ốm, ông gọi con lại bảo rằng hãy giữ chiếc khố lại cho bản thân. Thương cha nên Chử Đồng Tử liệm khố theo cha, mình thì chịu cảnh trần truồng khổ sở, kiếm sống bằng cách ban đêm câu cá, ban ngày dầm nửa người dưới nước, đến gần thuyền bán cá hoặc xin ăn.

Tự Đức có lẽ là ông vua duy nhất bị mẹ đánh đòn trong lịch sử. Năm đó, vua đi săn, chẳng may gặp lụt bất ngờ, không kịp về lo liệu ngày kỵ của tiên hoàng Thiệu Trị. Nhà vua hiếu thuận vội vàng đội mưa đến quỳ tạ tội với mẹ là Thái hậu Từ Dũ. Ông còn chủ động dâng roi mây, nằm xuống chịu đòn.

Chị Bùi Kim Cúc sinh năm 1961, ngụ tại phường Thanh Xuân (quận 12, TP Hồ Chí Minh) Mẹ già đau yếu, chị không lập gia đình mà ở vậy chăm mẹ.

Nữ thương binh Nguyễn Thị Sâm bị liệt cả hai chân không di chuyển được. Thương mẹ, người con trai bà là anh Tôn Hòa Thuận (57 tuổi, quận 5, TP Hồ Chí Minh đã đảm nhận tất cả những phần việc chỉ dành cho phụ nữ.
Từ việc tắm rửa, vệ sinh, đút ăn, chải đầu... cho mẹ, tất cả đều do anh Thuận đảm đương.

Gương anh Liêu Vũ Linh (SN 1989, xã Tài Văn, huyện Trần Đề, Sóc Trăng) khuyết tật do ảnh hưởng chất độc đi-ô-xin, mù 2 mắt, Anh học đánh đàn và thành người đánh nhạc thuê cho đám tiệc. Anh còn phụng dưỡng mẹ già hơn 70 tuổi. Hiện tại, anh Linh đã có gia đình với 2 con nhỏ

Thiếu may mắn, chị Lê Thị Phước Tâm lấy phải người chồng không có trách nhiệm. khi con gái được hơn 1 tuổi chị Tâm ôm con về nhà mẹ đẻ ở ấp 4, xã Vĩnh Tân (huyện Vĩnh Cửu) sinh sống.

Chị Lê Thị Phước Tâm (ấp 4, xã Vĩnh Tân, huyện Vĩnh Cửu) xoa bóp chân cho mẹ mỗi khi trái gió, trở trời.
Bản thân chị Tâm là nạn nhân chất độc da cam, đầu bị móp, mắt bên phải không nhìn rõ, sức khỏe yếu .. gần 10 năm nay sức khỏe mẹ chị suy yếu, bệnh gan, phổi, thiếu máu não, thần kinh “đua nhau trỗi dậy”. từ ngày mẹ đổ bệnh, chị Tâm nghỉ làm ở nhà chăm mẹ, rảnh thì đi làm thuê kiếm thêm thu nhập. Đáng buồn hơn, cô con gái 13 tuổi bị động kinh phải điều trị tại Bệnh viện Tâm thần trung ương 2.

Từ ngày người chồng bỏ nhà đi làm ăn xa, chị Phùng Thị Ngọc (quận Tân Bình. TP Hồ Chí Minh) một mình “gánh” cả hai gia đình nghèo khó. Là điều dưỡng viên, chị Ngọc vừa phải chăm sóc 3 người ốm, gồm mẹ chồng (90 tuổi, bị bại liệt nằm một chỗ), mẹ ruột (gần 90 tuổi, thường xuyên đau ốm) và người chị chồng hơn 60 tuổi bị thiểu năng trí tuệ còn lo 4 đứa con thơ dại, trong đó có một đứa bị bệnh tự kỷ.
..................

Tại sao vẫn có người hiếu, người không? Trong cùng thời XH, cùng dân trí.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao giờ nhiều chuyện Con bất hiếu đánh mẹ, giết cha như kẻ thù thế này! đau lòng cho công ơn sinh thành, dưỡng dục quá. Tại Mẹ, tại Con hay tại giáo dục? Thời xưa hay các nước cũng có nhiều thế đâu?

Các cụ có lý giải được nguyên nhân hay cách khắc phục không?
Có ai, mà nhà bị lâm cảnh này? Em không hiểu tâm lý, tình cảm người con khi làm vậy, như thế nào, có tâm thần không?

View attachment 4581099

Đắng!
Có thể do nhiều yếu tố tổng hợp lại cụ ạ.
Thôi đành cố gắng nhìn đó mà làm gương.

tamlinh

Xe tăng
Các Cụ, giờ dân trí cao hay dân trí Cụ ông này cao?
  • 10:23 10/08/2014
Ở Bến Tre có ông cụ 85 tuổi hàng ngày chăm sóc mẹ già 113 tuổi từng miếng ăn giấc ngủ.
Cụ Trần Thị Nguy ở xã An Thạnh, huyện Thạnh Phú, tỉnh Bến Tre năm nay đã 113 tuổi. Người chăm sóc cho cụ Nguy từng miếng ăn, giấc ngủ mấy chục năm nay là con út Nguyễn Văn Đức 85 tuổi và con dâu Phạm Thị Trừ cũng đã bước sang tuổi 75.
Mọi công việc trong gia đình từ canh tác hơn 1ha ruộng và chăm sóc mẹ già đều dồn lên đôi vai ông Đức.

tamlinh

Xe tăng
Vậy những người cha mẹ bất hạnh có con hành hung mình ở trên, họ phải làm thế nào để phòng tránh? Để nuôi dạy những đứa con tốt ? Hay phải cho con nhiều tiền, nuôi con đầy đủ, cho con học trường tốt... còn nếu bố mẹ nghèo thì làm gì để con ngoan, hiếu thảo, Các Cụ nghĩ sao?

Chỉnh sửa cuối:
Vậy những người cha mẹ bất hạnh có con hành hung mình ở trên, họ phải làm thế nào để phòng tránh? Để nuôi dạy những đứa con tốt ? Hay phải cho con nhiều tiền, nuôi con đầy đủ, cho con học trường tốt... con nếu bố mẹ nghèo thì làm gì để con ngoan?
Sorry cụ ! Chém thứ chả liên quan gì đến thớt này. Hình như cụ Tâm linh có chút gì đó mất niềm tin vào tâm linh à ??? Trước thấy cụ hay viết bài bên thớt của lão Durex. Giờ ít thấy cụ vào đó.

Mongthilunglinh

Xe máy
Em tự nhận thức em là đứa bất hiếu. Em vẫn thương mẹ. Mẹ cũng thương em. Nhưng những vết thương lòng do cách hành xử của mẹ từ ngày bé gây cho em những vết thương lòng mà em muốn xoá nhưng k thể xoá được. Rất đau đớn ạ. Đến bây giờ, khi em nói 1 câu, thì mẹ em có thể tuôn ra 1 tràng những lời mạt sát (vd: em hỏi mẹ ơi giày con để đây mẹ cất đâu rồi? - tao ném vào chỗ abc rồi, mày suốt ngày bảo tao vứt đồ linh tinh còn cái loại mày bạ đâu ỉa đấy bla bla... - con chỉ hỏi giày con mẹ để đâu thôi mà? - tiếp tục chửi - em k biết nói j, ngồi thần ra- lại tiếp tục chửi rủa tao nói thế thì làm sao, chạm nọc mày à?!!!...- em bùng nổ chịu k nổi, ném đôi giày và bỏ đi)
Kiểu vậy.
Ngày chưa đến 18, xem Natra em cũng đã từng nghĩ đến việc tự tử để trả lại thịt da mẹ cho em, k muốn phải làm con của mẹ, k bắt mẹ làm mẹ của đứa mất dạy, quái đản như mẹ vẫn hay nói về em.

happyhn

Xe lăn
Em chả đọc còm nào sất, em chỉ dả nhời tiêu đề. Do cách giáo dục của cha mẹ + đói nghèo

vieta

Xe tải
ơn Đ, ơn CP chưa bao giờ người dân được như ngày hôm nay! cám ơn nhiệt liệt ạ!

lekimcuong

Xe tăng
Sao giờ nhiều chuyện Con bất hiếu đánh mẹ, giết cha như kẻ thù thế này! đau lòng cho công ơn sinh thành, dưỡng dục quá. Tại Mẹ, tại Con hay tại giáo dục? Thời xưa hay các nước cũng có nhiều thế đâu?

Các cụ có lý giải được nguyên nhân hay cách khắc phục không?
Có ai, mà nhà bị lâm cảnh này? Em không hiểu tâm lý, tình cảm người con khi làm vậy, như thế nào, có tâm thần không?

View attachment 4581099

Tại vì lúc đó đứa con nó không nghĩ người mà nó muốn đánh là cha mẹ nó.
Còn tại sao lúc đó nó không nghĩ đó là cha mẹ nó mà nó lại nghĩ là gì đó thì em không biết.

Chỉnh sửa cuối: