[Funland] Chuyện con đánh mẹ, giết cha nhiều quá! Đứa con nghĩ gì hả các Cụ?

tamlinh

Xe tăng
Em tự nhận thức em là đứa bất hiếu. Em vẫn thương mẹ. Mẹ cũng thương em. Nhưng những vết thương lòng do cách hành xử của mẹ từ ngày bé gây cho em những vết thương lòng mà em muốn xoá nhưng k thể xoá được. Rất đau đớn ạ. Đến bây giờ, khi em nói 1 câu, thì mẹ em có thể tuôn ra 1 tràng những lời mạt sát (vd: em hỏi mẹ ơi giày con để đây mẹ cất đâu rồi? - tao ném vào chỗ abc rồi, mày suốt ngày bảo tao vứt đồ linh tinh còn cái loại mày bạ đâu ỉa đấy bla bla... - con chỉ hỏi giày con mẹ để đâu thôi mà? - tiếp tục chửi - em k biết nói j, ngồi thần ra- lại tiếp tục chửi rủa tao nói thế thì làm sao, chạm nọc mày à?!!!...- em bùng nổ chịu k nổi, ném đôi giày và bỏ đi)
Kiểu vậy.
Ngày chưa đến 18, xem Natra em cũng đã từng nghĩ đến việc tự tử để trả lại thịt da mẹ cho em, k muốn phải làm con của mẹ, k bắt mẹ làm mẹ của đứa mất dạy, quái đản như mẹ vẫn hay nói về em.
Chính những cái nhỏ nhặt như này, đôi khi gây ra những việc không lường trước được.
Hồi xưa hay nói: Ơn Mẹ chín tháng cưu mang, ba năm bú mớm... nhiều khi mẹ giận hay nói dạng xóc họng, nhưng trong lòng chưa hẳn vậy. Nhịn mẹ là hơn Mợ ạ.
Rồi ai cũng có con, rồi sẽ lên chức Mẹ.

Chỉnh sửa cuối:

KoBietTenGi

Xe hơi
Em tự nhận thức em là đứa bất hiếu. Em vẫn thương mẹ. Mẹ cũng thương em. Nhưng những vết thương lòng do cách hành xử của mẹ từ ngày bé gây cho em những vết thương lòng mà em muốn xoá nhưng k thể xoá được. Rất đau đớn ạ. Đến bây giờ, khi em nói 1 câu, thì mẹ em có thể tuôn ra 1 tràng những lời mạt sát (vd: em hỏi mẹ ơi giày con để đây mẹ cất đâu rồi? - tao ném vào chỗ abc rồi, mày suốt ngày bảo tao vứt đồ linh tinh còn cái loại mày bạ đâu ỉa đấy bla bla... - con chỉ hỏi giày con mẹ để đâu thôi mà? - tiếp tục chửi - em k biết nói j, ngồi thần ra- lại tiếp tục chửi rủa tao nói thế thì làm sao, chạm nọc mày à?!!!...- em bùng nổ chịu k nổi, ném đôi giày và bỏ đi)
Kiểu vậy.
Ngày chưa đến 18, xem Natra em cũng đã từng nghĩ đến việc tự tử để trả lại thịt da mẹ cho em, k muốn phải làm con của mẹ, k bắt mẹ làm mẹ của đứa mất dạy, quái đản như mẹ vẫn hay nói về em.
Nhiều người làm cha mẹ cứ coi việc mắng chửi con cái là đương nhiên, ko hề nghĩ con mình sẽ bị tổn thương nặng nề thế nào. Em biết tính mẹ vậy rồi thì nên hạn chế nói chuyện, mẹ hỏi thì trả lời nhẹ nhàng, vậy thôi. Cứ coi như mẹ bị tâm thần nên mình phải biết thông cảm, thông cảm và thông cảm.

tamlinh

Xe tăng
Vậy thực lòng, các Cụ tự xét, bản thân mình đã có hiếu chưa? Có bao giờ mình có hành động không phải với Cha mẹ và thấy hối hận!

tamlinh

Xe tăng
Người cha di chúc cho lòng hiếu thảo của con

Gần đây, một người đàn ông ở Thượng Hải trước khi qua đời đã lập bản di chúc trong bệnh viện với lời nhắn con: "Thời gian qua bố đã ngẫm ra được nhiều điều. Dù sao cũng cảm ơn con đã thuê cho bố được người bảo mẫu tốt. Tiền thuê nhà ở Thượng Hải quá đắt, bố quyết định để lại nhà cho cô Trần tốt bụng, tiền tiết kiệm của bố không nhiều nhưng đủ cho con lấy chồng và sinh con, giờ chỉ còn hơn 800.000 tệ lương hưu, để cho cô nốt vậy. Con à, lòng hiếu thảo của con chỉ đáng giá một tệ".

Câu chuyện này sau đó trở thành chủ đề được bàn tán rất nhiều tại TQ, nơi tỷ lệ người già sống cô đơn ngày càng nhiều./.
............................

TH này cũng đáng để mọi người suy nghĩ ứng xử của bố, của con. Hay xã hội thực dụng nó vậy?

Chỉnh sửa cuối:
Vậy thực lòng, các Cụ tự xét, bản thân mình đã có hiếu chưa? Có bao giờ mình có hành động không phải với Cha mẹ và thấy hối hận!
Chưa đạt được kỳ vọng của đấng sinh thành có được tính là bất hiếu không cụ ?

tamlinh

Xe tăng
Em nghĩ là không, kỳ vọng là một chuyện còn thực tế là một chuyện. Có điều cố gắng chiều theo (nếu hợp lý) là được

L.C.D

Xe container
Các cụ xem, chỉ vài còm trái ý nhau trên mạng ảo mà đầy cụ còn chửi bới miệt thị nhau hung hăng thế, nhẽ cãi nhau mặt đối mặt thì cũng choảng nhau tơi bời rồi- thì ngoài đời thực sẽ có nhiều kẻ hung hãn ko kiềm chế đc cảm xúc mà động tay động chân với người khác.
Con người có ng ôn hoà ng nóng nảy, mà với ng nóng nảy thì ko thể lường trước đc hành động của ng ta khi máu nóng đã bốc lên đầu.

tamlinh

Xe tăng
Chưa đạt được kỳ vọng của đấng sinh thành có được tính là bất hiếu không cụ ?
Em nghĩ là không. Kỳ vọng là một chuyện còn thực tế đạt được là một chuyện. Có điều cố gắng chiều theo ý Cha mẹ (nếu hợp lý) là tốt rồi.

tamlinh

Xe tăng
Em thấy TH Anh Vũ Hoàng Hợp này thì đâu phải vì nghèo.

Nhiều lần xin tiền mua ô tô để hành nghề taxi không được, nghĩ rằng bố không thương mình nên người con trai bực tức, giết hại bố.
Phòng Cảnh sát Hình sự Công an tỉnh Thanh Hóa phối hợp với Công an TP Thanh Hóa đã bắt giữ đối tượng Vũ Hoàng Hợp (SN 1983), ở số 46 đường Hải Thượng Lãn Ông, phường Đông Vệ, TP Thanh Hóa để điều tra về hành vi Giết người.

Tại cơ quan điều tra, nghi phạm khai nhận, do mâu thuẫn với bố đẻ từ trước vì nhiều lần xin tiền mua xe ô tô hành nghề taxi, nhưng người bố không cho. Nghĩ rằng bố không thương mình, Hợp thường xuyên gây sự khiến 2 bố con xích mích, cãi vã.
Trưa 16/5, trong khi ông Ân đang nấu cơm thì giữa 2 bố con xảy ra cãi vã. Hợp đã dùng dao, búa ra tay sát hại bố. Sau khi gây án, Hợp bỏ trốn khỏi hiện trường.

tamlinh

Xe tăng
Đây là một vụ án cụ thể và nỗi lòng người trong cuộc:

........................
VỤ ÁN CON GIẾT CHA VÀ NỖI LÒNG CỦA TRỢ GIÚP VIÊN PHÁP LÝ...

Đầu tháng 01/2019 vừa qua, TAND tỉnh Lai Châu đã đưa ra xét xử vụ án hình sự về tội danh giết người đối với bị cáo V.A.T (sinh năm 1978). Điều đáng buồn là trong vụ án này, cả bị cáo và bị hại đều là người chung một gia đình (là cha của bị cáo).
Và để đảm bảo quyền lợi cho bị cáo V.A.T, Trợ giúp viên pháp lý Lê Văn Hùng thuộc Trung tâm trợ giúp pháp lý Lai Châu đã tham gia bào chữa cho bị cáo T

Nỗi lòng của Trợ giúp viên....
Ngồi dự phiên tòa V.A.T, tôi chợt nhớ đến một đạo lý mở đầu trong quyển Tam Tự Kinh của Trung Quốc đó là: “Nhân chi sơ, tính bản thiện”. Câu này có ý nghĩa rằng: Con người ta sinh ra bản tính ban đầu vốn thiện lương.

Vậy, điều gì đã che đậy đi bản tính lương thiện vốn có của họ? Điều gì đã khiến những con người hiền lành, chân chất lại trở thành một người phạm tội?...

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
....
Phiên tòa ngày hôm đó, bỗng nhiên trầm lặng hơn khi Trợ giúp viên trình bày rằng: “....Cũng thật khó biện minh cho mình khi gây ra một vụ phạm tội giết người, mà lại đúng vào người là đấng sinh thành, nhưng có lẽ trong suốt cả một đời mỗi con người không ai tránh khỏi một lần sơ suất, một sự lầm sỡ không kìm chế được mà bị cáo đã phải ân hận cả cuộc đời, nó áy náy cắn rứt lương tâm của bị cáo. Bản thân tôi người bào chữa khi tiếp xúc với bị cáo, bị cáo đã khóc, đã rất buồn, ân hận cho lỗi lầm của mình...hãy tha thứ cho V.A.T, đánh kẻ chạy đi chứ đừng đánh kẻ chạy lại...”. Bằng cả tâm tư của mình, khi bào chữa cho bị cáo đã khiến tôi có đôi phần xúc động ...

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Nguyên nhân dẫn đến hành vi của bị cáo....

về quá khứ của V.A.T, rằng: “...Ông V.G.S (là cha của T) thường xuyên uống rượu, chửi mắng và đánh bị cáo...Từ nhỏ, cứ mỗi lần bị cha đánh là bị cáo thường chạy đi để tránh những trận đòn roi của cha...”. Liệu rằng, chính những trận đòn roi mà T đã trải qua trong quá khứ đã tác động sâu sắc lên nhận thức của T lúc bấy giờ để rồi dẫn đến hành vi tiêu cực của T đối với người cha của mình hay không?
Hành vi đánh cha của T nhằm đáp lại cảm giác của sự bất lực và bế tắc lúc bấy giờ trong chính con người T. Trạng thái tâm lý dẫn đến hành vi của T là do T đã không thể chịu đựng được hoàn cảnh trong chính gia đình mình.
khi được hỏi về nguyên nhân tại sao lúc đó, T lại dùng chân đạp vào bụng ông S (bố của T), T đều trả lời rằng, T bị bố đập ghế vào vai, bị bố đạp và ngã xuống đất chảy máu. Vì đau quá, T mới hành động như vậy với bố của mình. Ngay cả trong tiềm thức hay suy nghĩ của T, chưa bao giờ T có ý định rằng sẽ giết bố.

Mặc dù, V.A.T không nói T nhiều lần bị bố đánh nhưng chính chị gái của Tỷ (V. T.L) đã nhận định tại phiên tòa rằng: “Bố hay uống rượu và hay đánh Tỷ từ nhỏ cho đến bây giờ”. Có lẽ, ngay từ nhỏ bản thân V.A.T đã phải chịu đựng sự ngược đãi về mặt thể xác, sự tổn thương bằng lời nói từ người cha của mình hay nói cách khác đó là sự hành hạ về mặt tâm lý. Khi không còn đủ sức chịu đựng thì dường như T đã không còn kiểm soát được những hành động của bản thân; trong suy nghĩ lúc này của T thì đó là cách duy nhất để thoát khỏi tình cảnh gia đình mà T không thể chịu đựng thêm được nữa.

Bản thân T đã tự thừa nhận hành động của mình là sai trái, ân hận, day dứt về việc làm của mình.

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Cụ tamlinh có phải đệ của tuệ minh trên of ko ? thấy style giống giống khác mỗi mảng 1 bên là hiếu đạo, 1 bên là phật pháp, còn cũng 1 kiểu cóp pết tóe tòe loe. :))

tamlinh

Xe tăng
Trợ giúp viên pháp lý chia sẻ rằng: “Qua những lần gặp gỡ, tiếp xúc với bị cáo T từ giai đoạn điều tra, nhiều lần bị cáo đã rơi nước mắt, ngay cả T cũng không hiểu nổi tại sao mình lại có hành vi như vậy, để giờ đây chỉ biết ăn năn hối cải, lương tâm cắn xé, dày vò thì cũng đã muộn màng…”. Có lẽ, sau khi bị bắt sự thiện tâm đã trở về trong con người của bị cáo. Chính sự thiện tâm đó mà bị cáo đã luôn thành khẩn khai báo, không quanh co chối tội

Trợ giúp viên pháp lý đã đề nghị dụng khung hình phạt dưới mức thấp nhất đối với bị cáo. Hội đồng xét xử đã chấp nhận đề phạt bị cáo 11 năm tù.

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Cụ tamlinh có phải đệ của tuệ minh trên of ko ? thấy style giống giống khác mỗi mảng 1 bên là hiếu đạo, 1 bên là phật pháp, còn cũng 1 kiểu cóp pết tóe tòe loe. :))
Đương nhiên là khác Cụ Tue.

Em copy có chọn lọc, có biên tập, cắt xén. Đó là dữ liệu, là cơ sở để tranh luận cho các Cụ đỡ mất thì giờ sàng lọc. Chứ Trích link Wiki, thông tin rác thì tranh luận gì? Cụ thử bỏ thời gian Copy - paste vài cái cho Em và các Cụ khác học hỏi đi, xem có tòe loe ko? hehe

Không làm gì, ngồi xem rồi chỉ trích, chê bai người khác là dễ nhất! Đó là những kẻ được nhiều người "ca tụng" nhất.

Chỉnh sửa cuối:

April_

Xe điện
Đương nhiên là khác Cụ Tue.

Em copy có chọn lọc, có biên tập, cắt xén. Đó là dữ liệu, là cơ sở để tranh luận cho các Cụ đỡ mất thì giờ sàng lọc. Chứ Trích link Wiki, thông tin rác thì tranh luận gì? Cụ thử bỏ thời gian Copy - paste vài cái cho Em và các Cụ khác học hỏi đi, xem có tòe loe ko? hehe

Không làm gì, ngồi xem rồi chỉ trích, chê bai người khác là dễ nhất! Đó là những kẻ được nhiều người "ca tụng" nhất.
Cụ copy quá dài và quá nhiều.

Nếu cụ muốn tranh luận 1 vấn đề gì đấy, cụ tóm tắt bài báo mà cụ đưa làm dẫn chứng cho ý của cụ và trích dẫn nguồn bài báo đó.
Chứ ko phải quăng cả các bài báo dài như cái chiếu lên đây, người đọc cuộn còn mỏi tay chứ chưa nói là còn đọc.

tamlinh

Xe tăng
Cụ copy quá dài và quá nhiều.

Nếu cụ muốn tranh luận 1 vấn đề gì đấy, cụ tóm tắt bài báo mà cụ đưa làm dẫn chứng cho ý của cụ và trích dẫn nguồn bài báo đó.
Chứ ko phải quăng cả các bài báo dài như cái chiếu lên đây, người đọc cuộn còn mỏi tay chứ chưa nói là còn đọc.
Thanks Cụ Em sẽ rút KN.

chachipheo

Xe buýt
E nghĩ là do giáo dục thôi, ngày xưa "Tiên học lễ, hậu học văn" còn giờ thì "Tiên học bạc, hậu học vàng"
E giờ già rồi mà gặp các thầy cô dạy hồi xưa thì cứ 1 tiếng thưa, 1 tiếng dạ...., bố mẹ trợn mắt một cái, sợ gần chết đố dám cãi.

April_

Xe điện
Đứa con nghĩ gì hả các Cụ?
Theo em là ko có câu trả lời cho câu hỏi này. Ko ai có câu trả lời cho câu hỏi 1 người nghĩ gì trong đầu. Bộ não con người rất phức tạp và đc chi phối ngoài lý tính còn cảm xúc, ngoại cảnh tác động, nguồn gốc gia đình và giáo dục. Nên mỗi trường hợp thì ai nghĩ gì ko ai giống ai. Có chăng người ta rút ra 1 vài đặc điểm dễ nhận thấy từ các đứa Con đấy mà thôi.

Trong trường hợp cụ thể như các bài báo cụ nêu, vớii em thì lỗi đầu tiên thuộc về Bố, Mẹ, và Gia đình trc đã.

Sinh ra 1 đứa con như bắt đầu nuôi 1 cái mầm cây. Nó lớn như nào là công của người vun trồng, chăm sóc. Ko phải cái mầm cây nào cũng mạnh khỏe (ở đây là cả về thể chất lẫn tinh thần), nhưng nó có lớn đc lên mạnh khỏe ko là do người nuôi nó. Bố mẹ sinh ra con cái, ngoài nuôi dưỡng thì còn phải dạy dỗ. Giống như cái mầm cây, tưới nước cho nó lớn, nhưng nó lớn rồi muốn đẹp phải uốn nắn, chăm bẵm để nó lớn theo ý của mình, hoặc ít nhất biết vươn lên về hướng mặt trời. Ko dạy đc để đến mức con cái đánh đập mình thì còn trách ai?

Bẩm sinh các con vật sinh ra là đã mang nỗi sợ với các con to lớn hơn, một đứa bé luôn mang nỗi sợ (khi còn bé) với bố mẹ nó. Dần lớn lên thì nỗi sợ đó đổi thành sự kính trọng.
Nếu lớn lên ko còn sự kính trọng với bố mẹ nữa thì lỗi này của ai nếu ko phải là từ Gia đình đầu tiên?