[Funland] Chuyển con từ trường công lập sang tư thục?

Mrphamvn

Xe tăng
F1 nhà em học lớp 2 trường công. Và bây giờ e muốn chuyển sang tư với mục đích:
1. Được học song ngữ, e xác định sau này cho f1 đi du học
2. Được phát triển tự nhiên chứ ko có kiểu trù dập, cổ hủ như trường công (e ko vơ đũ cả nắm đâu nhé. Có những trường công rất tốt nhưng thi vào thì quá khó). Được tham gia nhiều hoạt động văn hoá hơn, có sự tự tin khi giao tiếp và nói lên chính kiến của mình
3. Có xe ô tô đưa đón trong thời buổi không khí thì ô nhiễm, giao thông còn phức tạp

Nhưng chuyển ngang như vậy ko dễ. Thứ nhất nếu chuyển được thì liệu cháu có theo được chương trình tiếng anh của trường tư. Thứ hai tâm lý của cháu sẽ như thế nào, phù hợp thì ko sao, ko phù hợp thì thật quá nguy hiểm. Học phí em chịu được khoảng loanh quanh 10-15 củ/ tháng. Thứ ba, học trường nào để sau này để tiếp tục học lên chứ ko phải như bây giờ, từ công sang tư mà cứ đắn đo mãi

Vậy nhờ các cụ mợ tư vấn giúp. Có cụ mợ nào đã chuyển cho con như vậy cho em lời khuyên?
Lớp con gái nhà tôi có 1 bạn mới chuyển vào. Bạn ấy chuyển từ trường công sang trường tư, lớp 3 ạ

Bạn ấy có nói là : học trường tư sao sướng thế ợ ;))

T1 : tiếng anh thì chắc tuỳ trường. Nhưng mặt bằng chung tiếng anh trường tư cao hơn khá nhiều so với trường công. Chắc cụ phải cho con đi học thêm tiếng anh mới theo được các bạn. Như trường vin school thì tiếng anh họ chia làm nhiều cấp độ. Nên các cháu cùng một lớp khi đến tiết học tiếng anh sẽ được xếp vào các lớp khác nhau để học

T2 : về tâm lý thì ko lo đâu ạ :)) bạn ấy sẽ thấy thích đi học hơn

khanhtx8

Xe tăng
Tiếng Anh ko phải hệ Cam mà con em ngày nào cũng 2-4 tiết. Dã cả tuần.
Nhưng học như chơi, chả thấy giống mình ngày xưa. Về chơi dài cả tối.

Với cùng 1 đứa, tiếng Anh ngấm liên tục em cho là tốt hơn tham gia 1 khoá ngắn hạn nào đó.
Em từng học 2 loại ngoại ngữ, 1 cái ngấm hàng ngày nhưng theo kiểu để làm việc. 1 cái tống san bản địa học cấp tốc. Cuối cùng em thấy cái cấp tốc em lại sử dụng tốt hơn cái mua dầm thấm lâu. Phản xạ, phát âm là 2 cái rất khó để có được

TSTA

Xe container
Cái chuyện học này cụ chủ phải join các group hội phụ huynh .
Chứ nghe những cụ chưa từng cho con học sẽ nói ko chuẩn đâu. Kể cả nghe nói hay con đứa bạn, con hàng xóm, con bà chị...

Cụ xem cộng đồng phụ huynh trường ấy là như nào rất quan trọng.
Học trường công đi họp phụ huynh nhiều lúc chán.

• Vodka
Reactions: QAZ

TSTA

Xe container
Em từng học 2 loại ngoại ngữ, 1 cái ngấm hàng ngày nhưng theo kiểu để làm việc. 1 cái tống san bản địa học cấp tốc. Cuối cùng em thấy cái cấp tốc em lại sử dụng tốt hơn cái mua dầm thấm lâu. Phản xạ, phát âm là 2 cái rất khó để có được
Cụ đã trải qua cái mưa dầm như thế nào.
Phản xạ, phát âm của mưa dầm với cấp tốc thì cụ nghĩ cấp tốc tốt hơn à.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Theo ý cụ thì Bọn học khá ko bao giờ đc phép đi du học.
Em thấy cụ đấy đang cường điệu hóa vấn đề lên đến "cực" này "cực" kia :D nên mới bị phân lập thành 2 trường phái cũng cực nốt :D

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Công tư nói chung chung cũng khó.
Em hỏi các cụ cụ thể đây
F1 nhà em năm nay lớp 5 Kim đồng (công), nếu đúng tuyến thì lên cấp 2 công là Giảng võ. Bây giờ phân vân giữa Giảng võ hay Đoàn thị điểm. Giảng vĩ thì cũng chả quen ai để chọn lớp, mà nghe nói học nặng, Đoàn thị điểm thì con đứa em đã học, đứa em khen suốt.

skill

Xe tải
Và theo em đc biết là sang năm tại hà nội ,rất nhiều trường công sẽ mở lớp liên kết,học theo giáo trình chuẩn quốc tế với giáo viên nước ngoài.

ok.

Xe tăng
Theo ý cụ thì Bọn học khá ko bao giờ đc phép đi du học.
Xây dựng một thế hệ nó là cả một câu chuyện dài cần thay đổi nhiều thứ, Mỹ nó dạy bất kỳ đứa trẻ nào cũng có tố chất gì đó và có thể trở thành bất cứ ai mình muốn.

Cháu nhà bác nó dốt có thể thành khá, khá có thể thành giỏi ....trong cái năng khướu của nó & chả ai cấm nó cái gì.

Nhiệm vụ cụ thể của bác là đưa nó từ khá lên giỏi mà đi....Vì sao vậy? Vì bản chất của việc đi du học là đưa con trẻ tới học hỏi một nền văn minh thực sự....mà muốn tiếp thu văn minh phải có nền tảng.

Còn mấy cái tư..tư..tèo...tèo ấy mà bác thừa biết các cụ đã dạy "Mùa nào, thức ấy", thức ăn và tác phong nấu ăn phụ thuộc vào thời tiết, bác nhìn ví dụ cái Cinh Coong.....xem thực sự thời tiết đã đổi mùa chưa mà nấu nướng thôi. :))

Thời tiết này á, em cứ nói thực là còn mút chỉ bác mới nấu được món khác cho nó hợp khẩu vị của cháu nó theo mong muốn của bác. =))

vietran

Xe ba gác
Chuyển như cụ là chuyển xuôi, hiểu nôm na là lên đời. Cháu chỉ hẫng 1 đoạn về chương trình học và tiếng anh như cụ đề cập. Chú ý 1 chút sẽ bắt nhịp dc. Sợ nhất là quả chuyển ngược, trường tư qua công, khó khăn từ giáo án, giáo viên, bạn bè, phong cách sống, thói quen, tư duy và hoàn cảnh gia đình. Tất cả đều ảnh hương trực tiếp đến con trẻ và đa phần là khó thích nghi. Chọn trường nào thì cụ phải nghiên cứu chuyên sâu thêm và phụ thuộc nhiều vào chiến lược của bố mẹ chứ tư vấn ngay thì rất khó
Tưởng lên đời mà k phải nhé, lên tiền thôi
Từ công sang tư thì dễ, chỉ cần đủ xèng
Nhưng từ tư muốn về công phải học thêm ốm mới theo dc nếu k thuộc loại top ten ở lớp

khanhtx8

Xe tăng
Cụ đã trải qua cái mưa dầm như thế nào.
Phản xạ, phát âm của mưa dầm với cấp tốc thì cụ nghĩ cấp tốc tốt hơn à.
Em có khoảng 14 năm học tiếng anh, và chưa bao giờ em yêu thích nó, trong đó có 2 năm cày cật lực để sử dụng trong công việc và lấy chứng chỉ. So với thời gian em sang Trung học 6 tháng, em chỉ tiếp thu được phát âm cũng như phản xạ, vốn từ hạn hẹp chỉ đủ giao tiếp vớ vẩn, nhưng sau khi về với cái vốn em thu được em tự học được rất nhanh.

Cái đó cũng lặp lại với thằng cháu khi đi trại hè ở phil, nó có hứng thú học hơn rất nhiều sau khi đi trại hè, và đến lần thứ 2 thì nó hoàn toàn thích học cũng như có phản xạ rất tốt. Phản xạ nếu cụ học ở VN thì gần như bằng không, nhưng nếu cụ học trong môi trường bản địa thì hơn nhiều lắm. 4h học mỗi ngày không tạo nên phản xạ được đâu cụ. Như thời em học ở Trung, dù bắt đầu từ con số 0 nhưng giáo viên chưa bao giờ nói thứ tiếng khác ngoài tiếng trung, em bắt buộc phải sử dụng tiếng trung trong cuộc sống suốt 6 thang học. Việc đó đem lại phản xạ giao tiếp mà học ở VN không bao giờ có.

Em không nói là không nên học, mà chưa nên đầu tư quá sớm, khi đã châm được ngòi nổ thì việc học sẽ chuẩn hơn

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Thớt gạch đầu dòng toàn thiên kiến, góp ý cái đíu gì. Chắc để chửi chứ hỏi han chi.

Cá nhân em thấy trường công tốt gấp mấy lần trường tư, về mọi mặt. Em chẳng muốn cãi nhau nên chẳng chứng minh làm gì mất công.
Tiếng Anh quả là quan trọng với nghề nghiệp của em. Em sống bằng lương, mua nhà - mua xe tất cả bằng lương, lương của em bây giờ rất tốt, nhưng nếu tiếng Anh em tốt từ xưa thì lương em giờ phải gấp rưỡi và thời gian tích luỹ từ lương của em phải rất dài rồi. Nhưng em xác định đi học thêm ở trung tâm tiếng Anh là quá được rồi, sau này khi con nó lớn cần luyện tốt tiếng Anh thì em đăng ký làm nước ngoài rồi mang theo con một năm là quá đủ.

tienaka

Xe điện
Con học tư cụ có 2 cái này chú ý, tiếng anh hệ cam các con sẽ phải học nhiều và tác dụng thì thực sự em thấy cũng chả hơn nhiều so với việc cho con đi trại hè bản địa rồi lên cấp 2 bắt đầu học nghiêm túc. Cấp 1 quan điểm riêng của em là nhẹ nhàng và chơi là chủ yếu.

Ô tô đưa đón thì đúng, nhưng các con sẽ mất rất nhiều thời gian trên đường, cấp 1 hi sinh như thế là quá nhiều vì các con cần nhiều thời gian hơn để chơi, để nô đùa bạn bè.

Còn cấp 1 chuyển từ công sang tư em thấy nhiều rồi, các con đều thích nghi tốt, quan trọng phụ huynh phải xác định đc nguồn thu nhập lâu dài ( đủ đóng tiền học và các chi phí đi kèm trong 12 năm ) chứ ko sau chuyển ngược lại các con sẽ rất khổ.

Cụ xác định cho con đi du học thì cụ đã có tiền cho nó đi chưa hay chỉ xác định, vì du học nó tốn lắm chưa kể việc đi để làm gì. Cái này chỉ là quan điểm riêng của em, nuôi con dạy con em chỉ cần nó là người tốt, còn học đến đâu được thì em kệ mẹ nó, em chỉ cấp cho nó 1 môi trường tốt còn bơi là do nó
E mời cụ một ly. Đúng là chúng ta chỉ nên cho con cái một môi trường tốt. Còn sau này nó ntn là do nó cụ nhẩy

baogiomuaduocxe

Xe điện
Thớt này hay quá. E đang định cho con vào lớp 1 đang cần tham khảo thêm

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Xin thưa với bác là du học nó chỉ có 3 dạng:
+ Cực giỏi.
+ Cực dốt.
+ Cực phá.

Xin thưa với bác là con em các bác "DU HỌC" đến 90% là đi học cái quản trị kinh doanh, ngân hàng....bán hàng....và...mấy cái tin học còi....mà tiếng Anh các bác luyện cho chúng nó cũng chỉ đủ để học mấy cái thưa này.

Và xin thưa với bác nếu bác gọi cái mớ đi du học ấy về mà phỏng vấn....vào làm việc bác sẽ hiểu là em chém gió hay không thôi.

Mà em nói thật với bác, bọn học trường tư lèo tèo đi du học về võ ăn cắp lộ bcm ra.

Bước chân ra thế giới, nếu chỉ xét đến chuyện kiếm tiền bố mẹ ở nhà không lo đủ xèng thì cũng đến mở cái quán giải khát mà bán ở bên kia....vài ba năm đếu có tiền mà bay về chứ hay ho gì. :))

Trên này các bác ở Đức....Pháp thất bại quay về (do lười lao động & đang tiêu mạnh tay quen cmnr), hoặc cũng đang bám buôn bán nhì nhằng đôi bên...có mà bác đếm không xuể. :P
Ba cái gạch đầu dòng kia cụ bỏ chữ cực đi :D em thấy cụ đang phân cấp mức độ hơi gắt, bây giờ bọn trẻ con có nền tảng và có độ hòa nhập tốt hơn sáp của cụ ngày xưa đấy. Nền tảng em nói ở đây là kiến thức, ngôn ngữ, kinh tế và môi trường chứ cũng không gà đâu ạ.

Xây dựng một thế hệ nó là cả một câu chuyện dài cần thay đổi nhiều thứ, Mỹ nó dạy bất kỳ đứa trẻ nào cũng có tố chất gì đó và có thể trở thành bất cứ ai mình muốn.

Cháu nhà bác nó dốt có thể thành khá, khá có thể thành giỏi ....trong cái năng khướu của nó & chả ai cấm nó cái gì.

Nhiệm vụ cụ thể của bác là đưa nó từ khá lên giỏi mà đi....Vì sao vậy? Vì bản chất của việc đi du học là đưa con trẻ tới học hỏi một nền văn minh thực sự....mà muốn tiếp thu văn minh phải có nền tảng.

Còn mấy cái tư..tư..tèo...tèo ấy mà bác thừa biết các cụ đã dạy "Mùa nào, thức ấy", thức ăn và tác phong nấu ăn phụ thuộc vào thời tiết, bác nhìn ví dụ cái Cinh Coong.....xem thực sự thời tiết đã đổi mùa chưa mà nấu nướng thôi. :))

Thời tiết này á, em cứ nói thực là còn mút chỉ bác mới nấu được món khác cho nó hợp khẩu vị của cháu nó theo mong muốn của bác. =))
Không hiểu cụ còm gì nữa. Cụ hơi thần thánh Mẽo thì phải.
Vui một chút: năng khiếu chứ không phải năng khướu cụ nhé, khướu là con chim khướu hót véo von ý, nghĩa bóng thì lại là để chỉ người hót như khướu ;))

caisua

Xe lăn
Ra tư vẫn nhiều bố mẹ cho con học thêm nhiều lắm, gọi là đú, ko đú ko được
Em vẫn chưa đú dù nhóc học lớp 7 rồi, chỉ đi học thêm tiếng Anh và các lớp kỹ năng thôi ạ

enhat4ever

Xe tăng
Ra tư vẫn nhiều bố mẹ cho con học thêm nhiều lắm, gọi là đú, ko đú ko được
Đa số là ko, số đú đấy là số ít, ép con học theo nhu cầu, mong muốn của bố mẹ. Số lượng mà em biết, quen có con học tư rất nhiều nhưng đi học thêm cực kỳ ít ;))

tung1311 .

Xe điện
Tiếng Anh con cụ kha khá chưa? Vì e thấy mấy bọn tư hàng top 1 bọn nó học TA khiếp lắm vì toàn theo chuẩn giáo trình đông tây y kết hợp.

quangkhunglong

Xe tăng
Đi du học xong thì làm gì tiếp?.
Đi làm cho nước ngoài mới thấy dốt nó khổ và nhục như nào, suốt ngày lẹt đẹt. ;))

Còn 15t/tháng thì đếu đủ cho con nó học thêm ở trường công nữa là ra tư.

Ra tư vẫn có phong trào đú học thêm cho con giỏi dư thường. :))
Cụ không biết đọc hay bị ngáo? Cụ chủ thớt bảo chịu được 15 tr học phí, số tiền này mà cụ bảo là không đủ cho một đứa lớp 2 học thêm ở trường công à? Lại còn bảo đi làm nước ngoài mới thấy dốt nó khổ nhục. Nếu đã dốt thì đâu cũng nhục. Chỉ có thằng dốt mà hay ra vẻ hiểu đời thì mới không nhục.

quangkhunglong

Xe tăng
F1 nhà em học lớp 2 trường công. Và bây giờ e muốn chuyển sang tư với mục đích:
1. Được học song ngữ, e xác định sau này cho f1 đi du học
2. Được phát triển tự nhiên chứ ko có kiểu trù dập, cổ hủ như trường công (e ko vơ đũ cả nắm đâu nhé. Có những trường công rất tốt nhưng thi vào thì quá khó). Được tham gia nhiều hoạt động văn hoá hơn, có sự tự tin khi giao tiếp và nói lên chính kiến của mình
3. Có xe ô tô đưa đón trong thời buổi không khí thì ô nhiễm, giao thông còn phức tạp

Nhưng chuyển ngang như vậy ko dễ. Thứ nhất nếu chuyển được thì liệu cháu có theo được chương trình tiếng anh của trường tư. Thứ hai tâm lý của cháu sẽ như thế nào, phù hợp thì ko sao, ko phù hợp thì thật quá nguy hiểm. Học phí em chịu được khoảng loanh quanh 10-15 củ/ tháng. Thứ ba, học trường nào để sau này để tiếp tục học lên chứ ko phải như bây giờ, từ công sang tư mà cứ đắn đo mãi

Vậy nhờ các cụ mợ tư vấn giúp. Có cụ mợ nào đã chuyển cho con như vậy cho em lời khuyên?
Nói chẵn một câu là cụ chuyển cho F1 càng sớm càng tốt. Lưu ý chọn trường phù hợp và càng gần càng tốt.

114hangbong

Xe lăn
Công tư nói chung chung cũng khó.
Em hỏi các cụ cụ thể đây
F1 nhà em năm nay lớp 5 Kim đồng (công), nếu đúng tuyến thì lên cấp 2 công là Giảng võ. Bây giờ phân vân giữa Giảng võ hay Đoàn thị điểm. Giảng vĩ thì cũng chả quen ai để chọn lớp, mà nghe nói học nặng, Đoàn thị điểm thì con đứa em đã học, đứa em khen suốt.
Con nhà em cả hai đứa đều tốt nghiệp Giảng võ cụ ạ. Xin được vào hay thi vào lớp tốt thì học chứ lớp đại trà thì chả khác gì các trường khác.
Nhưng quan điểm của em thứ nhất là gần nhà vì học chính và học thêm các lớp hay bố trí cùng hoặc gần nhau nên con ở xa nó phải ăn trưa tại trường không ai quản thì không an tâm ạ.