Chuyên đề về Pajero Sport G 2WD 3.0 Mivec

pdkhoajp

Xe điện
Kính bác Khoa, bác cho e hỏi cản trước và sau của bác là chất liệu j ạ? Bao nhiêu xiền hả bác? Cản trước còn kiểu nào khác ko ạ
Cản trước và sau xe mình là thép ống, được uốn và sơn tĩnh điện. Giá cũng rẻ, mua lâu rồi nên không nhớ chính xác, khoảng 2-3 triệu. Cản trước có thể uốn nhiều kiểu tùy theo yêu cầu. Bác có thể liên lạc trực tiếp bác Tuấn cản chuyên cái này, có xưởng bên Gia Lâm, đt số: 04.3824.4816 hoặc 098.338.1526. Địa chỉ giao dịch ở 118 Trần Nhật Duật.

viethoang207

Đi bộ
Dạ, em cảm ơn bác. Hôm trước em đọc chuyên đề này 1 phát hết 39 trang mà thấy hay quá, sau này xin bác chỉ giáo thêm ạ :)

viethoang207

Đi bộ
Báo cáo bác Khoa, sau khi có chỉ dẫn của bác, em đã xong vụ cản trước và sau của vợ 2. Mới lắp có 2 ngày mà đã có chú trẻ trâu chạy vội húc vào mông, ko có cái cản thì chắc vỡ nhựa :). Nhiều người bảo lắp vào trông quê nhưng em vẫn cứ lắp, y như rằng có hiệu quả. Mà bác Tuấn bên đó tay nghề cao kinh người, 20p uốn xong cản trước theo ý em, phải nói là rất hài lòng. Rất cảm ơn bác đã chỉ giáo. E định báo cáo bằng ảnh nhưng tìm mãi mà ko tải đc ảnh, xem lại quyền thì ko được quyền đính kèm file, hic. Đúng là ko đọc kỹ hướng dẫn sd.:-o
Ps: còn 1 việc nữa là xin gia nhập hội PS ạ

pdkhoajp

Xe điện
Báo cáo bác Khoa, sau khi có chỉ dẫn của bác, em đã xong vụ cản trước và sau của vợ 2. Mới lắp có 2 ngày mà đã có chú trẻ trâu chạy vội húc vào mông, ko có cái cản thì chắc vỡ nhựa :). Nhiều người bảo lắp vào trông quê nhưng em vẫn cứ lắp, y như rằng có hiệu quả. Mà bác Tuấn bên đó tay nghề cao kinh người, 20p uốn xong cản trước theo ý em, phải nói là rất hài lòng. Rất cảm ơn bác đã chỉ giáo. E định báo cáo bằng ảnh nhưng tìm mãi mà ko tải đc ảnh, xem lại quyền thì ko được quyền đính kèm file, hic. Đúng là ko đọc kỹ hướng dẫn sd.:-o
Ps: còn 1 việc nữa là xin gia nhập hội PS ạ
Đúng là có cái cản nó đỡ hẳn. Mình cũng bị mấy lầm xe khác húc mít khi đang đỗ xe, một lần lùi phải cột thép, đều ko bị ảnh hưởng gì tới body xe. May mắn là mấy lần bị húc mít thì mình ko về P mà chỉ kéo phanh tay nên hộp số ko v.đề gì. Bác cũng nên lưu ý.

Bác đăng ký thành viên PSC thì vào đây: http://psc.vn/forum/showthread.php?t=28

viethoang207

Đi bộ
Đúng là có cái cản nó đỡ hẳn. Mình cũng bị mấy lầm xe khác húc mít khi đang đỗ mxe, một lần lùi phải cột thép, đều ko bị ảnh hưởng gì tới body xe. May mắn là mấy lần bị húc mít thì mình ko về P mà chỉ kéo phanh tay nên hộp số ko v.đề gì. Bác cũng nên lưu ý.

Bác đăng ký thành viên PSC thì vào đây: http://psc.vn/forum/showthread.php?t=28
Ầy ầy, em đăng ký trong này ko link sang đó đc ạ, thế để e đăng ký lại vậy. Mà e hỏi thêm bác lắp cản vào đi kiểm định bắt tháo ạ? E sáng nay vừa nghe dọa thế:-o! Bác cho e đăng ký lun hội viên nhá, mà em hỏi bác còn logo psc ko ạ, em đăng ký lun 1 cái:))
Em vừa sang trang psc để đăng ký mà hổng đc, yêu cầu đăng nhập user, pass?????? E chả hỉu

Chỉnh sửa cuối:

pham bao loc

Đi bộ
Sau khi lắp đồng hồ Đa thông tin, em rút ra là: muốn đỡ hao xăng khi chạy trong thành phố thì phải chịu khó nương chân ga.

Ví dụ:

Khi chạy bình thường thì mức tiêu hao nhiên liệu tức thời là 11lít /100 km. Các bác nhìn vào con số trên cùng, bên trái.

Khi ta nương chân ga, mức tiêu hao nhiên liệu tức thời chỉ còn là khaong 3 đến 4 lít /100 km.

Còn khi đi chậm, mức tiêu hao nhiên liệu tức thời rất lớn, từ 20 đến 40 lít / 100 km.

Còn khi đỗ tại chỗ nổ máy, máy đưa con số max (không có giá trị tham khảo).

Em thấy đồng hồ tính toán khá chính xác giữa đo đạc và thực tế đổ xăng, nên kết quả là tin tưởng được.

Mức tiêu hao nhiên liệu trung bình trong phố là 13.1 lít / 100 km (số bên phải trên cùng), 2 con số dòng dưới cùng cũng chỉ thị như vậy.
Kính bác Khoa.
Em đang sử dụng PS D 2cầu số sàn đời 2012.Có người bạn cho em một cái đồng hồ đa thông tin UltraGause như trong hình cuối của bác (hình chụp ngày 06/01/2014.) Em đã gắn và sử dụng nhưng nó chỉ đúng ở hàng thứ 2 ( KPH và RPM ) còn hai hàng 1 và 3 thì không đúng .
Hàng thứ nhất khi đi trong thành phố nó cho thông số khoảng 20l tức thời (khi depart hơi ép ga có khi lên tới hơn 150) còn Ave L/K thì đóng khung khoảng 30l .
Hàng thứ ba cũng vậy số báo hoàn toàn không chính xác
Em kiểm tra lại bằng cách đong đếm khi đổ xăng thì trung bình chỉ khoảng 9 tới 10l mà thôi.
Em nghĩ rằng em đang set up sai.
Nếu có thể được xin bác vui lòng hướng dẫn em set up lại.
Em là bạn của Trường 195 ben otosaigon.com. Xin chân thành cảm ơn bác.

pdkhoajp

Xe điện
Kính bác Khoa.
Em đang sử dụng PS D 2cầu số sàn đời 2012.Có người bạn cho em một cái đồng hồ đa thông tin UltraGause như trong hình cuối của bác (hình chụp ngày 06/01/2014.) Em đã gắn và sử dụng nhưng nó chỉ đúng ở hàng thứ 2 ( KPH và RPM ) còn hai hàng 1 và 3 thì không đúng .
Hàng thứ nhất khi đi trong thành phố nó cho thông số khoảng 20l tức thời (khi depart hơi ép ga có khi lên tới hơn 150) còn Ave L/K thì đóng khung khoảng 30l .
Hàng thứ ba cũng vậy số báo hoàn toàn không chính xác
Em kiểm tra lại bằng cách đong đếm khi đổ xăng thì trung bình chỉ khoảng 9 tới 10l mà thôi.
Em nghĩ rằng em đang set up sai.
Nếu có thể được xin bác vui lòng hướng dẫn em set up lại.
Em là bạn của Trường 195 ben otosaigon.com. Xin chân thành cảm ơn bác.
Bác đưa mình email để mình gửi file hướng dẫn bằng tiếng Việt.

pdkhoajp

Xe điện

xyz

Xe tải
Website
www.xyz.com.vn
Bác Khoa và các bác chỉ giúp em địa chỉ kiếm mấy cái ốp cản trước, sau, cánh lướt gió....của Pajero sport với ạ. Em xin cảm ơn

pham bao loc

Đi bộ
Bác có thể dùng 2 đồng hồ đa thông tin để hiện thêm nhiều thông tin một lúc, cũng khá tiện.

Kính bác Khoa
Cảm ơn bác đã hướng dẫn.Em đã chỉnh và sử dụng tốt.Tuy nhiên hai thông số Inst L/100km và Ave L/100km em cảm thấy máy báo sai vì xe em chỉ tiêu thụ bình quân 7l tới 9l diesel trong khi nó luôn báo 40 - 50 l. Hình như máy nhầm lẫn xe máy xăng và xe máy dầu.Muốn chỉnh hai thông số này đúng phải làm sao ?bác làm ơn hướng dẫn giúp em .Xin chân thành cám ơn bác.

pdkhoajp

Xe điện
Kính bác Khoa
Cảm ơn bác đã hướng dẫn.Em đã chỉnh và sử dụng tốt.Tuy nhiên hai thông số Inst L/100km và Ave L/100km em cảm thấy máy báo sai vì xe em chỉ tiêu thụ bình quân 7l tới 9l diesel trong khi nó luôn báo 40 - 50 l. Hình như máy nhầm lẫn xe máy xăng và xe máy dầu.Muốn chỉnh hai thông số này đúng phải làm sao ?bác làm ơn hướng dẫn giúp em .Xin chân thành cám ơn bác.
Để thông số chỉ đưọc chính xác, mỗi lần đổ thêm dầu thì bác phải chỉnh máy là đã đổ thêm bao nhiêu lít. Thiết bị này không cộng tự động bác ah. Giờ bác reset tất cả các thông số về 0 hết, rồi đổ đầy và chỉnh fill up (70 lít) là xong. Máy không phân biệt xăng hay dầu vì động cơ phun bao nhiêu lít thì nó tính bấy nhiêu.

pdkhoajp

Xe điện
Bác nào chuẩn bị bảo dưỡng PS G theo định kỳ 4 vạn km thì tham khảo các mục ở đây. Thời điểm này là quan trọng vì phải thay khá nhiều thứ quan trọng, đặc biệt là các lọai dầu, nước làm mát.

Chi phí của lần này là khỏang 11 triệu. Theo báo giá thì nặng nhất là lọc xăng (3 triệu), rồi đến 10 lít dầu hộp số (1.26 triệu), dầu máy (720K). Do đó, để tiết kiệm chi phí, các bác có thể mua lọc xăng bên Thái, có lẽ sẽ rẻ bằng 1/2 ở Việt Nam, đồng thời nhân dịp khuyến mại của hãng thì nên mua trước tích trữ.

Ttvietba

Xe đạp
Bác nào chuẩn bị bảo dưỡng PS G theo định kỳ 4 vạn km thì tham khảo các mục ở đây. Thời điểm này là quan trọng vì phải thay khá nhiều thứ quan trọng, đặc biệt là các lọai dầu, nước làm mát.

Chi phí của lần này là khỏang 11 triệu. Theo báo giá thì nặng nhất là lọc xăng (3 triệu), rồi đến 10 lít dầu hộp số (1.26 triệu), dầu máy (720K). Do đó, để tiết kiệm chi phí, các bác có thể mua lọc xăng bên Thái, có lẽ sẽ rẻ bằng 1/2 ở Việt Nam, đồng thời nhân dịp khuyến mại của hãng thì nên mua trước tích trữ.

Đi xe này ok k vậy, mình đang nghiên cứu

Các bác nhà ta hay chỉnh sửa, chau chuốt vợ 2 ở đâu ạ? em muốn xin cái địa chỉ để em chau chuốt xe của em.
bác có thể mang tới An Dân 583 nguyễn văn cừ, e Hưng 0944.888.595

pdkhoajp

Xe điện
Báo cáo các bác, sau một thời gian thử nghiệm, em đã cắt được 90% tiếng pô bùm bùm của PS G. Hiện tại ngồi trong xe em khá tĩnh, chỉ nghe thấy tiêng ồn ở ngoài vọng vào nhỏ và tiếng khung gầm 1 chút khi đi vào đường xấu. Còn lại là xe như lướt đi, rất êm ái đi đường trong thành phố cũng như khi đi đường trường. Ko ai trên xe kêu ồn do pô nữa. Nhạc em mở mức 5 là nghe hay rồi, bass tép phập phùng, ko cần mở lớn. Em chưa được ngồi Lexus nhưng đoán chắc cũng tĩnh hơn xe em ko đáng kể.

Quá trình chế cháo em tóm tắt như sau:

Lúc đầu thì em cho rằng khi thay ống pô bằng loại đường kính to hơn thì tiếng sẽ bé đi, nhưng em đã nhầm.

Em đã thay loại ống inox đường kính 80 mm so với 50 mm của xe. Lúc thi công thì phải bổ sung bản mã.

Sau khi gắn vào thì pô to thế này

Sau khi nổ thử thì tiếng pô vẫn bùm bùm như cũ, không nhỏ đi tí nào. Em chả biết làm sao, có lẽ phải gắn thêm 1 bầu cách âm. Lúc về đi qua Chợ Giời thấy có hàng bán bầu cách âm pô, em mua 1 cái về lắp. Kết quả đúng như dự đoán, tiếng bùm bùm mất luôn. Tuy nhiên khi vòng tua lên tới khoảng 2000 rpm thì vẫn có tiếng ri rì, nhưng ko đáng kể so với tiếng ồn bên ngoài xe.

Có mấy tấm hình lúc lắp xong các bác xem.

Em thấy PS cách âm chấp nhận đc, vẫn bị tiếng ồn bên ngoại vẫn lọt vào cabin. Tuy nhiên như vậy là đc. Nếu tính quá cũng nguy hiểm, nhất là khi qua đường tàu sẽ ko nghe rõ tiếng còi tàu, tránh bị như 1 Lesux 470GX bị tàu tông hôm nọ.

Sau khi lắp thì em thấy ko ảnh hưởng gì tới độ vọt của xe hay tốc độ chạy trên cao tốc, em vẫn chạy 120 km/h bình thường, lúc này chỉ nghe có tiếng gió.

Tổng thiệt hại của em là bầu pô 800K và công lắp 500K. Cái quan trọng là mọi người trong xe em nói hết ồn khi chạy đường trường do tiếng pô là em yên tâm rồi. Tuy nhiên ta sẽ mất đi tiếng pô thể thao khi chạy trong phố.

Vài thông tin để các bác tham khảo.