Chuyến đi CuBa quốc đảo trên biển Caribe

Già làng

Xe tải
@ hamvui:cái avata của mợ phản cảm quá.Chẳng nhẽ tay chơi này là thần tượng của mợ?!

Hoang Giang91

Xe tăng
Clip một buổi biểu diễn cá heo tại 1 resort ở Habana- ngồi ăn xem biểu diễn ngay bên cạnh quả là kỳ thú
[video=youtube;3kK-OF_mVuQ]http://www.youtube.com/watch?v=3kK-OF_mVuQ&feature=mfu_in_order&list=UL[/video][video=youtube;3kK-OF_mVuQ]

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Giang91

Xe tăng
Cụ có chuyến đi thú vị quá !
Một đất nước tươi đẹp, một dân tộc anh hùng nhưng đang còn nghèo quá .
Nghèo thì mới có nhiều chuyện để nói chứ....chứ như mấy nước G7 thì khó có cái để mà comments. Cứ như VN mình ngày xưa có nhiều chuyện để bàn hơn bây giờ.
Mình khoái nhất là đi đến các vùng quê CB, những trang trại rộng lớn, những đàn bò, cừu gặm cỏ, những cánh đồng mía rộng lớn.
Nhưng do bị Mỹ cấm vận đã lâu nên các nhà máy công nghiệp mía đường đã lạc hậu(chất lượng đường cũng không trắng như ở ta. Đồng mía không được khai thác vì giá quá rẻ và nếu không xuất khẩu được thì ta không thể ăn mãi đường được dẫn đến đồng mía để già, cây mía mọc cả hoa như bãi lau vậy-ăn cứng như cán chổi. Nói chung 1 sớm 1 chiều nhất thiết phải chuyển đổi hay mở cửa kinh tế.
CB hiện nay một số lĩnh vực giống như VN những năm 1990.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
Em yêu CuBa lắm:xNhưng CuBa nên sớm đổi mới đi chứ mãi dư lày thì cũng buồn:-*

benghe

Xe điện
Cám ơn cụ chủ thớt đã cho ae đi du lịch tại Cuba... hình như cụ chủ thớt công việc cũng liên quan đến Bộ KHCN à?
Anh bạn học ĐHBK khóa/năm bao nhiêu ấy nhỉ, em nhìn quen quen... nếu từ 1992-1995 thì chắc gặp rồi

Hoang Giang91

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ thớt đã cho ae đi du lịch tại Cuba... hình như cụ chủ thớt công việc cũng liên quan đến Bộ KHCN à?
Anh bạn học ĐHBK khóa/năm bao nhiêu ấy nhỉ, em nhìn quen quen... nếu từ 1992-1995 thì chắc gặp rồi
Cậu này tên VN là Dũng thích ăn thịt chó học BK năm nào thì không rõ lắm

Hoang Giang91

Xe tăng
Cậu này tên VN là Dũng thích ăn thịt chó học BK năm nào thì không rõ lắm
Theo hiệp định giữa 2 nước là VN mình cần giúp CB một số lĩnh vực mà VN có thế mạnh và ngược lại. Mình làm ở ngành năng lượng-giúp CB phát triển(tiết kiêm, quản lý công nghệ mới... về năng lượng

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Giang91

Xe tăng
Em yêu CuBa lắm:xNhưng CuBa nên sớm đổi mới đi chứ mãi dư lày thì cũng buồn:-*
Thật tình mà nói đất nước CB còn nghèo lắm cái nghèo khó tả lắm, nhiều lúc cũng thấy thương các bạn CB lắm. Vì bạn CB dẫn đi luôn luôn ở bên cạnh nên không dám nâng máy chọn nhiều cảnh nghèo sợ bạn chạnh lòng nên chỉ chụp vài cái cho dễ hình dung thôi ví dụ như mình đến 1 gia đình nông thôn thấy ông chồng đang chữa một cái xe đạp cũ đang chọn từng viên bi ở bánh xem viên nào còn dùng được tay chân lấm lem dầu mỡ nhưng nhìn mặt ông ấy thì đặc chất 'ông Tây" đang làm giám đốc đại diện đâu đó ở VN ta, chỉ được cái tinh thần thôi.
Một máy kéo không nổ đang phải đẩy
Ảnh bếp nấu ăn tập thể 1 nông trường(bếp chả ra bếp, nồi chả ra nồi...
Rồi đống củi dự trữ ngoài cửa bếp
Vào thăm một nhà bếp của công nhân nông trường(bếp gas là nằm trong khuôn khổ dự án của chủ thớt cấp)
Các em nhỏ ở vùng nông thôn
Gia đình anh Chiến Viẹt kiều ở tỉnh Las tunas nấu cơm đãi khách---Thôi thế là hết tiêu chuẩn thịt tháng này của gia đình
Đoàn VN cũng tổ chức làm bữa cơm nem(không có bún) tại nhà anh Chiến. Anh Chiến phải dùng tiền CUC(tiền ngoại tệ của CB) để mua bia trong cửa hàng intershop và có mời em lưu học sinh VN mình từ tỉnh bên bắt xe khách"kiểu Zin khơ đóng lại" cách 200km để gặp đoàn.
Em áo đen(mặt tròn) và cô bạn người CB(tóc vàng) cùng đến dự. Đến dự còn có bác" Bin-La -Đen" hàng xóm---xin lỗi vì chủ thớt không biết tên. Ở đây tình hàng xóm rất cao==thấy hàng xóm có khách cảm thấy như là của mình ấy
Bà già áo hoa là mẹ vợ anh Chiến ở quê lên chơi.
Zoom to lên để phục vụ các cụ trẻ, chỉ sợ thấy người ta nghèo các cụ chạy mất dép
Một bài báo để tham khảo http://vietbao.vn/Giao-duc/Chuyen-cu.../70023709/202/

Chỉnh sửa cuối:

arsenal8660

Xe tăng
rất thú vị và bổ ích, vote bác. Cháu cũng mong có 1 ngày được đến đây

vutamhoan

Xe tăng
Cuba chắc không giầu, nhưng họ cũng đủ ăn, béo tốt ra phết trông không giống mấy bạn Bắc triều, lính tráng trông như dân mình năm 45 :))
Còn nghèo hay giàu thì chỉ ảnh hưởng tới dân thôi, chứ bọn cầm quyền thì ở đâu nó cũng ăn sung mặc sướng cả. Cháu nói thật CB cứ tự tay bóp ... ái, chứ giờ chỉ cần giơ tay ra thì thằng Mỹ nó cũng bắt tay lại ngay chứ có gì đâu - chẳng qua nếu mở cửa thì quyền lực chắc chắn mất rất nhanh nên chúng nó cứ khư khư vậy thôi, chỉ khổ các em CB xinh đẹp mơn mởn he he he :P

Hoang Giang91

Xe tăng
Cuba chắc không giầu, nhưng họ cũng đủ ăn, béo tốt ra phết trông không giống mấy bạn Bắc triều, lính tráng trông như dân mình năm 45 :))
Còn nghèo hay giàu thì chỉ ảnh hưởng tới dân thôi, chứ bọn cầm quyền thì ở đâu nó cũng ăn sung mặc sướng cả. Cháu nói thật CB cứ tự tay bóp ... ái, chứ giờ chỉ cần giơ tay ra thì thằng Mỹ nó cũng bắt tay lại ngay chứ có gì đâu - chẳng qua nếu mở cửa thì quyền lực chắc chắn mất rất nhanh nên chúng nó cứ khư khư vậy thôi, chỉ khổ các em CB xinh đẹp mơn mởn he he he :P
Bạn Tam Hoan(ba hột-đùa tý hi..) nói đúng đấy dân CB không đói đâu(ăn không ngon lắm thôi). Đói mà người như thế này
Cô thư ký giám đốc nông trường đang ăn kẹo"hồ lô"

Hay cô gái trẻ này:

Và đôi bạn trẻ này nữa:

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Hôm trước xem tivi thấy đến tận bây giờ người dân Cuba mới được phép sở hữu nhà và ô tô, nhưng vẫn còn 1 số hạn chế chứ chưa phải là có quyền hoàn toàn. Phải nói rằng xét trên bình diện thông thường thì chế độ tại đây là ********* số 1.

XeOnline

Xe tăng
Cuba còn nghèo quá, nhưng nhìn đâu cũng sạch sẽ gọn gàng, rõ ràng như thế là ý thức người dân tốt hơn. Em nể!

Mazspeed

Xe container
Cuba còn nghèo quá, nhưng nhìn đâu cũng sạch sẽ gọn gàng, rõ ràng như thế là ý thức người dân tốt hơn. Em nể!
Dân nó là hạng đẳng cấp cao rồi cụ, văn minh hơn mình gấp tỉ lần. Nghèo là do chọn đường đi sai thôi. Chắc một thời gian nữa nó về đúng đường thì lại phất nhanh như diều ngay ấy mà. Thằng này có gì không có đâu, tài nguyên phong phú, nhân lực trình độ cao, văn minh lịch sự, nếu có được chế độ đúng thì chả mấy chốc Mexico, Brazin còn phải sợ.

Cò mồi

Xe tăng
Cám ơn tình cảm của Phidel dành cho đất nước và con người Việt Nam, nhưng phải thay đổi thôi các bạn CuBa ơi, sống mãi với cuộc sống cả nửa thế kỷ thế này là quá lâu rồi và mình thấy có gì đó không ổn.

Hoang Giang91

Xe tăng
Đây cũng là cảnh 1 nông trường nuôi gà: Còn nghèo nhưng xanh-sạch-đẹp

letung

Xe tải
Cám ơn tình cảm của Phidel dành cho đất nước và con người Việt Nam, nhưng phải thay đổi thôi các bạn CuBa ơi, sống mãi với cuộc sống cả nửa thế kỷ thế này là quá lâu rồi và mình thấy có gì đó không ổn.
Em thấy Ngài Phidel không làm nữa thì ông Em Ngài lại lên lãnh đạo đất nước !?. Có vẻ không được ổn lắm. Mong các bạn thay đổi để phát triển vì trông thấy cực kỳ tiềm năng các Cụ nhỉ.

Car_Passion

Xe buýt
Website
www.SdtWorld.vn
Cái này thì đúng với Bắc Triều Tiên với cha, con, ông nội tay Ỉn cụ nhỉ :D, cu ba còn ngon chán ;;).

Hôm trước xem tivi thấy đến tận bây giờ người dân Cuba mới được phép sở hữu nhà và ô tô, nhưng vẫn còn 1 số hạn chế chứ chưa phải là có quyền hoàn toàn. Phải nói rằng xét trên bình diện thông thường thì chế độ tại đây là ********* số 1.