Chuyến đi CuBa quốc đảo trên biển Caribe

dochanhvn

Xe máy
Nửa vòng trái đất, rẽ tầng mây.
Tôi đến Cu-ba một sáng ngày.
Nắng rực trời tơ và biển ngọc.
Đào tươi một dải lụa đào bay”.
Đất nước CB là Quốc đảo nằm trên biển Caribe, nằm sát nước mỸ( cách bang Florida 45km)-Bản đồ đất nước trải dài từ Tây sang Đông khoảng 1200km chiều rộng khoảng 60-80km. Gồm 15 tỉnh và 2 thành phố lớn là Habana và Santiago de Cuba.Trong lịch sử hòn đảo này của thực dân Tây Ban Nha-nên con người nơi đây đều thuộc gốc Tây Ban Nha-mang dòng họ TBN.Sau cách mạng 1/1/1959 nhà nước XHCN đầu tiên ở châu Mỹ ra đời. Từ đó đến nay CB luôn là cái gai trước mắt nước Mỹ. Sau 52 năm bị Mỹ cấm vận nhưng nd CB vẫn kiên cường đấu tranh không mệt mỏi-luôn luôn lạc quan tin tưởng vào tương lai.
Trong quá khứ được sự tài trợ giúp đỡ của Liên xô toàn diện. Sau 1990 sau sự kiện Khối Đông âu sụp đổ lúc lày CB phải tự lực hoàn toàn, đời sống muôn vàn khó khăn....sau thời kỳ khủng hoảng đến nay CB lại đứng vững khảng định được chính mình và hợp tác nhiều với các nước Mỹ La Ting khác từng bước cải tổ kinh tế.
Quan hệ với VN-Trong quá khứ với câu nói bất hủ của PHI-DEN-CAST-RO vì VN CB sẵn sàng hiến máu của mình, vì câu nói này mình đi đâu cũng được người dân CB nhắc lại(kể công tí).
Năm 1973 chính chủ tịch PHI-DEN-CAST-RO vào thăm chiến trường VN(hình như băng nhẩy dù). Trong quá khứ CB viện trợ cho mình nhiều như: đường, bò, ks Thắng Lợi HN, làm đường mang tên CB(cuối đường Láng-Hòa Lạc), trại gà Đông mỹ. Cuba muốn giúp cả quân đội vào đánh Mỹ nhưng chính phủ mình không đồng ý(sợ phải nợ bằng máu khó trả).
Lương thực gạo chủ yếu dc nhập 100% từ TQ, VN...
http://baiviet.phanvien.com/2008/5/10/tham-dat-nuoc-cuba-xinh-dep.html
Cảm ơn bác chủ thớt!
Anh hùng huyền thoại Phi-đen-catx-tơ-rô đã từng đi bộ đến căn cứ chính phủ Lâm thời miền Nam Việt nam tai Tây Quảng trị năm 1973.
Chính phủ Cu ba có nhã ý đưa quân đội trực tiếp chiến đấu tại chiến trường Việt nam nhưng ta tránh.
Tinh thần quốc tế Cộng sản của người Cu ba rất cao. Trong thời kỳ chiến tranh lạnh, Cu ba đã để Liên xô đặt tiên lửa hạt nhân trên đất mình khiến toàn thế giới khâm phục và người Mỹ nể sợ.
Ngoài cây công nghiệp và hải sản người ta thấy một đất nước nghèo tài nguyên,thổ nhưỡng bạc màu, bão tố thường xuyên. Lại bị Mỹ và các thế lực thù địch cấm vận quá nửa thế kỷ qua. Vậy mà Cu ba có nền giáo dục ưu việt hơn cả những nước giàu có. Những thành tựu y tế vào bậc nhất thế giới. Thật đáng kính nể.
Mơ có ngày được đặt chân lên Hòn đảo Tự do.
Mời bác chủ thớt xơi rượu rồi tiếp bài đi bác !

minh_minh

Xe đạp
E công nhận cô áo xanh xinh 1 cách hút hồn, trông mập mạp, nõn nà, đáng yêu quá :)

Hoang Giang91

Xe tăng
Một số hình ảnh của chủ tịch Phiden Castro vào thăm chiến trường miền Nam Việt Nam vào ngày 15 tháng 9 năm 1973-Nội dung chi tiết có thể tham khảo tại đây:
http://www.sggp.org.vn/chinhtri/2008/9/165302/

Hoang Giang91

Xe tăng
E công nhận cô áo xanh xinh 1 cách hút hồn, trông mập mạp, nõn nà, đáng yêu quá :)

Em này ấy à-Các bác có nhìn thấy ông bố đang cầm cái gì đứng đằng sau không-ông ấy tuyên bố" Anh nào mà léng phéng thì ông sẽ C.

Thế mấy cô văn phòng này mà không được à

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Giang91

Xe tăng
Làm tý cây cỏ hoa lá CUBA tý cho nó có tý rau thơm để không khí bớt căng thẳng:
Dù sống trong điều kiện khắc nhiệt nhưng quả cau cảnh vẫn chín
Hoa vẫn nở trên mảnh đất khô cằn
Và chồi non vẫn mọc thẳng
Cuộc sống vẫn ung dung tồn tại

Và lứa đôi vẫn hẹn hò...

Chỉnh sửa cuối:

Ga que

Xe buýt
Đi xe tải ra nông trường thăm quan cùng các cán bộ khoa học CB(trong đó có 1 vài giáo sư trường DH)

Ôi, nhìn cái xe em nhớ thời đầu tiên mới lái xe quá, đây là xe MAZ, quen gọi là bò ma, khoảng đầu những năm 90, em mới học lái xe xong, chạy IFA, xong lên chạy bò ma, số má ra vào khó khủng khiếp.

Ga que

Xe buýt
Góp vui với cụ chủ thớt về Cu Ba cho đỡ loãng topic, đây là ảnh của Gấu nhà em chụp (xấu tệ).

Cảnh sát Cu Ba:

Xe ô tô (cụ nào mà mê chơi xe cổ là nhất đấy):

Tượng đài (em chả biết là tượng đài gì vì em có chụp đâu):

galager.ls

Xe hơi
ngồi máy bay gãy mông mới tơi nơi à bác =))

x2bx2

Xe buýt
Vào thăm một nhà bếp của công nhân nông trường(bếp gas là nằm trong khuôn khổ dự án của chủ thớt cấp)
Em nghĩ là bên đó chưa phổ biến dùng gas công nghiệp, vậy cái bếp gas mà dự án của bác chủ thớt cấp là dạng khí gas sinh học dùng gas điều chế từ chất thải gia súc như ở các vùng nông thôn VN cũng đang dùng đúng ko ạ? bên ấy nông trang rộng bạt ngàn, gia cầm gia súc nhiều thì có lẽ phù hợp dùng cái đó trên quy mô lớn rồi

Hoang Giang91

Xe tăng
Em nghĩ là bên đó chưa phổ biến dùng gas công nghiệp, vậy cái bếp gas mà dự án của bác chủ thớt cấp là dạng khí gas sinh học dùng gas điều chế từ chất thải gia súc như ở các vùng nông thôn VN cũng đang dùng đúng ko ạ? bên ấy nông trang rộng bạt ngàn, gia cầm gia súc nhiều thì có lẽ phù hợp dùng cái đó trên quy mô lớn rồi
Đúng rồi VN giúp CB chuyển giao công nghệ biogas để xử lý chất thải chăn nuôi qui mô trang trại và thu hồi năng lượng

Coltplus2008

Xe điện
Thớt hay quá, góc nhìn rất chân thực về đất nước, con người CUBA.

tamthan

Xe hơi
Thật tình mà nói đất nước CB còn nghèo lắm cái nghèo khó tả lắm, nhiều lúc cũng thấy thương các bạn CB lắm. Vì bạn CB dẫn đi luôn luôn ở bên cạnh nên không dám nâng máy chọn nhiều cảnh nghèo sợ bạn chạnh lòng nên chỉ chụp vài cái cho dễ hình dung thôi ví dụ như mình đến 1 gia đình nông thôn thấy ông chồng đang chữa một cái xe đạp cũ đang chọn từng viên bi ở bánh xem viên nào còn dùng được tay chân lấm lem dầu mỡ nhưng nhìn mặt ông ấy thì đặc chất 'ông Tây" đang làm giám đốc đại diện đâu đó ở VN ta, chỉ được cái tinh thần thôi.
Một máy kéo không nổ đang phải đẩy
Ảnh bếp nấu ăn tập thể 1 nông trường(bếp chả ra bếp, nồi chả ra nồi...
Rồi đống củi dự trữ ngoài cửa bếp
Vào thăm một nhà bếp của công nhân nông trường(bếp gas là nằm trong khuôn khổ dự án của chủ thớt cấp)
Gia đình anh Chiến Viẹt kiều ở tỉnh Las tunas nấu cơm đãi khách---Thôi thế là hết tiêu chuẩn thịt tháng này của gia đình
Đoàn VN cũng tổ chức làm bữa cơm nem(không có bún) tại nhà anh Chiến. Anh Chiến phải dùng tiền CUC(tiền ngoại tệ của CB) để mua bia trong cửa hàng intershop và có mời em lưu học sinh VN mình từ tỉnh bên bắt xe khách"kiểu Zin khơ đóng lại" cách 200km để gặp đoàn.
Em áo đen(mặt tròn) và cô bạn người CB(tóc vàng) cùng đến dự. Đến dự còn có bác" Bin-La -Đen" hàng xóm---xin lỗi vì chủ thớt không biết tên. Ở đây tình hàng xóm rất cao==thấy hàng xóm có khách cảm thấy như là của mình ấy
Bà già áo hoa là mẹ vợ anh Chiến ở quê lên chơi.
Zoom to lên để phục vụ các cụ trẻ, chỉ sợ thấy người ta nghèo các cụ chạy mất dép
Một bài báo để tham khảo http://vietbao.vn/Giao-duc/Chuyen-cu.../70023709/202/
Đọc đoạn này của cụ chủ mà em thấy thương người CUBA quá, nhất là mấy em áo đen, áo hồng =))

x2bx2

Xe buýt
Nhìn những hình ảnh đó thấy thương người dân bên đó quá, nhưng không phải thứ tình cảm thương hại và xót xa giống như với người dân Bắc TT ở thớt của bác Benghe.
So với BTT thì Cuba còn khá hơn nhiều về quan hệ đối ngoại, mặc dù bị USA cấm vận nhưng Cuba vẫn nhận được nhiều sự ủng hộ của các nước Nam Mỹ và TBN, vẫn có giao thương kinh tế ở mức tương đối cao giữa các nước này với Cuba.
Nhìn ảnh thấy dân Cuba nghèo nhưng rất có sức sống, tinh thần thoải mái chứ không tù túng và thu mình như dân BTT. Có thể nói dân Cuba nghèo nhưng họ hạnh phúc theo cách của họ.
Em hóng của mấy bác chuyên gia, được biết là có những mặt Cuba rất mạnh, đặc biệt là y tế và dược phẩm. Rất nhiều nước kể cả TBN, Ý... cũng gửi bác sĩ sang tu nghiệp tại các bệnh viện lớn của Cuba, các trường đại học về y tế của Cuba có rất nhiều sinh viên nước ngoài theo học . Còn về dược phẩm thì Cuba thuộc hàng đỉnh của thế giới, công nghệ dược của Cuba vượt xa các nước nhà giàu mới nổi kiểu Đài Loan, Hàn Quốc và đạt trình độ tương đương Isaraen, tức là không thua Pháp, Đức, Thụy Sĩ, Mỹ.. bao nhiêu. Chỉ tiếc là do cấm vận và chính sách kinh tế kém nên họ chỉ dừng ở mức thành công về công nghệ chứ chưa áp dụng công nghệ vào sản phẩm thương mại đại trà xuất khẩu ra thế giới. Một nguồn thu ngoại tệ khá lớn của Cuba là bán nhứng công nghệ này cho nước khác, nước mua nhiều nhất là TBN.
Tổng thể mà nói, từ mọi yếu tố như tính cách dân tộc, văn hóa xã hội, nền tảng giáo dục, quy hoạch cơ bản... đất nước này khi đã học bài đổi mới của VN thì họ sẽ làm tốt hơn nhiều và sẽ bay vút thật sự chứ không phải bay kiểu "ngan bay, gà bay" như VN ta.
Trước mắt em thấy nếu họ mở cửa, với lợi thế về quan hệ đã qua thử thách từ hàng chục năm qua, có mấy lĩnh vưc mà chúng ta sang đó làm ăn dễ được ưu ái hơn:
- Xe máy: sản xuất & sửa chữa, tầm xe Sufat chắc là sẽ bán tốt bên đó
- Điện tử (TV, đầu máy...) tầm công nghệ lạc hậu của Hanel, VTB là cũng kiếm bộn tiền rồi
- Viễn thông: Viettel chắc sẽ nhảy vào làm vài chục phần trăm thị phần
- Dịch vụ du lịch, đầu tư các khu du lịch hốt tiền của dân USA sang.

Hoang Giang91

Xe tăng
Cáo lỗi cả nhà-đang thèm vodka qu ...á

Chỉnh sửa cuối:

Bên Cuba người dân dùng khí ga (LPG) để đun nấu từ lâu rồi bác ạ, từ khi bên VN mình chỉ mới biết đến bếp dầu và than tổ ong thôi kìa. LPG thì dân VN mới chỉ được dùng khoảng từ đầu năm 90' trở lại còn bên Cuba đã có trước hàng chục năm theo kiểu đại trà.
Mấy cái ảnh bác chủ topic chụp là ở vùng nông thôn, ở các đô thị, hoặc thị trấn nhỏ dân Cuba dùng bếp ga để nầu nướng chứ không có củi hoặc than.

Hummer_C83

Xe tăng
kính bác chủ thớt 1 ly Sk (b)
mà sao bác dìm hàng lâu thế ạ ^^
chắc áo hồng,đứng cạnh áo đen bây giờ nhớn lắm rồi bác chủ thớt nhỉ ?

abc_cad

Xe tăng
Giá như Cuba chơi thân được với anh Mẽo thì Việt Nam được nhờ ối việc đấy nhỉ. Biết đâu anh bạn ta xác và khốn nạn kề bên không dám bắt nạt như lày nữa:-|