[Funland] Chuyên gia HaiK giải thích sai về ABS?

coolpix8700

Xe ngựa
2 việc rất khác nhau, nhiều trường hợp chẳng liên quan đến nhau giữa người thực hành giỏi với người thạo lý thuyết.
Ông giáo sư bách khoa chuyên nghiên cứu về hàn điện có thể đưa ra các thứ hướng dẫn để dậy công nhân kỹ thuật hàn để có mối hàn đẹp nhất, nhưng đại đa số các ông giỏi lý thuyết này chỉ có thể tạo ra các mối hàn nham nhở.
Chị công nhân lành nghề có thể tạo ra các vạch hàn cực đẹp như được hàn bằng robot, nhưng biết rất ít về lý thuyết (thực ra thì ngày xửa ngày xưa người ta cũng có giảng một chút về lý thuyết trong các trường công nhân kỹ thuật - VN mình đã có chị thợ hàn chuyên hàn ống dẫn dầu ở Trường Sơn khi đi thi đoạt giải quốc tế).
Nhiều khi người giỏi thực hành làm theo bản năng, làm rồi, gặp rồi tự nhận thấy cứ làm như thế là tốt. Nếu biết thêm lý thuyết tại sao như thế sẽ nhập nhanh hơn, nhưng không biết mà lại có năng khiếu thì vẫn nhập rất nhanh để trở thành thợ giỏi,...!
Ở VN mình nhiều khi nhập nhèm hay sử dụng việc "không có chó, bắt..." mấy ông ráo xư lĩnh vực xã hội đi thuyết giáo về các lĩnh vực công nghệ, cơ khí,... vì đang được mang mác ráo xư!!!

Chỉnh sửa cuối:

DucHoan

Xe tăng
Các chuyên gia giải thích oằn tà là vằn quá, ABS đơn giản là Anti-lock Break System dịch ra tiếng việt là Hệ thống chống bó cứng phanh, từ Anti-lock là chống bó, còn từ System là hệ thống. System thì nó thay đổi và cải tiến liên tục, nên để mà nói ra thì cả ngày, nên tóm gọn lại ABS là hệ thống chống bó cứng phanh

cauquan1001

Xe tải
Website
buraman.com
Cái ABS có gì mà cao siêu, chẳng qua các cụ khoái vật nhau....some hỉ hehe.
Em nhớ năm 2008 thì phải, em đi miền Trung tìm mộ Cậu em hy sinh năm 68. Em đi xe khách giường nằm mới tinh, đẹp như trên máy bay.
Gần như 600 cây số nó chỉ bị một xe Landcruise vượt, còn nó vượt tất, vượt cả xe đang vượt, vào cua không giảm ga, cảm giác tài không dùng phanh. Kinh quá em ra đầu xe nói chuyện "yên tâm, xe này cực hiện đại, chống lật, cân bằng tự động, bóng hơi...vv..mây mây.
Kinh nhất khi sáng lờ mờ tới gần chợ, tài chỉ nhá đèn một phát rồi không hề giảm ga xe tới gần đám đông tự tách ra....tuyền phi tốc độ hơn trăm đều đều mấy trăm cây số....vlh.
Đang bàn đến việc nói đúng hay sai về mặt kỹ thuật. Có ai nói cao siêu gì đâu.
Tự nhiên cụ kể cái chuyện không liên quan, rồi phán 1 câu tỏ ra thượng đẳng với ai ở đây vậy?
Nếu cụ có năng lực, mời cụ cho ý kiến; nếu cụ có thời gian, mời cụ phân tích thêm

hd-vt

Xe container
Đang bàn đến việc nói đúng hay sai về mặt kỹ thuật. Có ai nói cao siêu gì đâu.
Tự nhiên cụ kể cái chuyện không liên quan, rồi phán 1 câu tỏ ra thượng đẳng với ai ở đây vậy?
Nếu cụ có năng lực, mời cụ cho ý kiến; nếu cụ có thời gian, mời cụ phân tích thêm
Xin lỗi cụ, em hay đùa trong còm. Cụ nghiêm túc thì em xl lần nữa.

Từ thượng đẳng là cách nói hài hước, cụ cũng hài hước đấy ạ.

745Lii

Xe điện
Người OF
Đâm chém cá nhân nhiều hơn là nói về kỹ thuật.
Cỡ chục năm trước em bị lão sư thầy Bụp cho cái thẻ vì tội còm mỗi mặt cười, em khiếu nại là sao các còm cãi chửi nhau lại ko bị thẻ? Lão ta bẩu còm đâm chém nhau có bị phạt thẻ, vào thớt này chắc rút thẻ mỏi tay.

tab00

Xe điện
Truyên da mà diễn đạt kém vđ, nội dung ko đúng trọng tâm, trách sao người ta hiểu ko đúng.

Chỉnh sửa cuối:
Truyên da mà diễn đạt kém vđ, nội dung ko đúng trọng tâm, trách sao người ta hiểu ko đúng.
Lên google tìm hiểu còn dễ hiểu và nhanh hơn nhiều, nghe ề à mất thời gian mà chả ăn nhập gì với câu hỏi.

BiK

Xe điện
Em chưa dám đánh giá về mặt kỹ thuật và công nghệ.
Nhưng đánh giá về hiệu quả truyền tải của clip này em thấy, với người không rành kỹ thuật thì sẽ chả hiểu gì thêm, còn với người rành kỹ thuật thì thấy chuyên gia bị vặn và bóc nhiều quá :), chưa kể lại lôi cái xe lăn 2 bánh ra để minh họa cho cái xe ô tô 4 bánh là không chuẩn. Do đó, về hiệu quả truyền đạt kiến thức thì em thấy là không ổn.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
E thấy cụ này nói chuẩn, cụ chiên da nhầm cụ sang EBD rồi
cái gì đơn giản thì đừng làm nó phức tạp lên.
- Xe không ABS nếu đạp phanh gấp sẽ có nguy cơ văng xe do bị dừng đột ngột (kiểu chọc gậy bánh xe)
- Xe có ABS thì khi đạp phanh thì nó nhấp nhả, quãng đường phanh xe xa hơn nhưng an toàn hơn.
- Xe có EBD (phân bổ lực phanh điện tử) thì ắt có ABS.
- Xe có ABS có thể ko có EBD.
- Xe có VSA (cân bằng điện tử, ổn định thân xe) ắt có ABS và EBD.

Isu_zu

Xe container
Úi giời, chửi thằng không có mặt ở đây sướng nhở? Ha ha...
Vậy mà cụ vẫn còn cười được hả. Người nổi tiếng thì cũng nên nghĩ trc khi nói, nhất là lại quay clip dạy người khác :)). Cụ nên nhận sai, và tìm hiểu kỹ cho lần trình diễn sau, thì hay hơn là đôi co với những người hơn cụ cả về trình độ và cách diễn giải. Càng đôi co thì càng nhiều người biết Hải kar :)). Góp ý cho cụ thôi chứ em ko bàn về ABC...

Ngo Rung

Xe lăn
Vừa hóng được ở đâu đó

ABS là hệ thống chống bó cứng phanh, nguyên lý là khi đạp gấp thì ABS sẽ đóng mở bơm trợ lực liên tục để phanh nhấp-nhả nhiều lần.
Trong video, chuyên gia này giải thích là khi bánh bên này bị bó cứng thì nó trợ lực để bó thêm bánh bên kia

Chuyên gia xe của các diễn đàn xe VN, chuyên gia test xe của Vinfast mà kiến thức thế này thì
Cụ ấy nói đúng đấy chẳng qua sắp xếp trình bày nó lủng củng nên dễ bị hiểu sai thôi. Hệ thống ESP can thiệp bánh xe phải thông qua hệ thống ABS là đúng rồi còn gì, nó có phải là hệ thống riêng độc lập đâu :D

Thỏ móm

Xe điện
Bác lái xe giỏi thì chuyên lái thôi. Mảng khác đừng động vào.
Có tí tiếng tăm rồi thì có người thuê hót thì cứ ra mà hót thôi.
Kiếm thêm hộp sữa cho con lại chả tốt lắm ru :D

hoangduc.sbr

Xe container
Xem mấy clip thì thấy giọng ông HaiK này nghe cực khó chịu, khó vào. Giọng này hợp trà đá chém gió như nick của ông ấy thôi. Chứ đi vào trình bày, diễn thuyết thì hỏng. Chỉ 1 vấn đề nhỏ mà nói vòng vo, ề à, nghe rất dài dòng và nguy hiểm.
Cứ bảo tay H.Lâm xe nào cũng khen nhưng nó có khoa nói thì trình cái này sẽ dễ vào hơn hẳn.

QAZ

Xe container
Cháu không biết xe Toy model nào dùng phanh tang trống thế cụ? Và phanh tang trống theo cháu được biết thì không thể lắp hệ thông ABS
Xe Kia Morning 2010 thì phanh tang trống có ABS. Tôi đã tự thay moay-ơ bánh sau gắn liền cảm biến của xe này.
Hiện tôi đang đi xe Ford Ecosport cũng phanh tang trống (bánh sau), cũng có đủ ABS luôn.

Toilaai08

Xe tăng
ABS không hề có cảm biến dưới bánh xe và can thiệp từng bánh xe.
EBD mới là nền tảng của ESP, visai điện tử, traction control
Không có cảm biến thì làm sao biết nó bị bó cứng, đo bằng mồm ah cụ.

hd-vt

Xe container
Nếu nghiêm túc bàn về trường hợp khi ta phanh dúi dụi, do mặt đường nên bị văng đuôi vd sang phải. Vậy bốn bánh cái nào cần phanh phanh cái nào không cần phanh.
Úi giời, xương nhá....tra gg chưa chắc đã hiểu (với em). Mục đích của thắng là phanh phải dừng nhanh và không văng viếc gì, thế thôi.
Còn ABS hay đến.... Z thì cũng chưa phải là công nghệ cuối cùng. Cuối cùng có lẽ là nhẩy cụ nó lên không trung, hết va viếc mới ai hehe..ôi sao em không từ bỏ fun được nhể híc.

Vui nhé các cụ. Biết về thắng có khi thắng tay kẹt còn biết chui xuống gầm gõ côm cốp, hay giữa rừng kẹt đề cũng lại chui xuống gõ côm cốp hehe. Đây là kỹ thuật sửa chữa otô của CCCP.
Fun hehe.