[Funland] Chuyện hàng xóm

number9

Xe máy
Ngõ nhà nó rộng khoảng 1m5 đi dọc tường nhà em và vào sâu thêm khoảng 40-50m nữa mới đến nhà nó. Cụ hiểu chửa?

Cái kiểu rất nhiều nhà hay bán đất mặt đường đi và để ngõ cho nhà mình ở trong cùng ấy cụ.
Luật ghi rõ là cách ranh giới đất 2m thì mới được mở cửa sổ. Ranh giới đất tức là nếu nhà cụ có chiều ngang 6m, thì cụ chỉ được xây 4m, chừa lại 2m, lúc đó mới được mở cửa sổ. Còn chuyện nhà người ta tự chừa lại 2m hay 4m thì đó là chuyện của nhà người ta, người ta được mở cửa sổ, còn cụ thì không. Trường hợp của cụ là cụ xây hết đất, có chừa ra 2m đâu mà cụ la lên là người ta bố láo?

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Luật ghi rõ là cách ranh giới đất 2m thì mới được mở cửa sổ. Ranh giới đất tức là nếu nhà cụ có chiều ngang 6m, thì cụ chỉ được xây 4m, chừa lại 2m, lúc đó mới được mở cửa sổ. Còn chuyện nhà người ta tự chừa lại 2m hay 4m thì đó là chuyện của nhà người ta, người ta được mở cửa sổ, còn cụ thì không. Trường hợp của cụ là cụ xây hết đất, có chừa ra 2m đâu mà cụ la lên là người ta bố láo?
Tay cụ nhanh hơn não hả?

- Thứ nhất em đã nói là mình phải chấp nhận rồi.
- Thứ 2 nó chỉ là cái ngõ, ko phải nhà thằng hàng xóm, nhà nó cách đó mấy chục mét.
- Ngõ đó rộng 1m5 dài mấy chục m, đi // tường nhà em và nhà nó nằm cuối ngõ.
- Bên này ngõ là tường nhà em, bên kia ngõ là tường rào, qua tưởng rào và cách tiếp 20m mới đến nhà khác.
- Cửa sổ mở ra (mở bên trong) nhìn thẳng vào tường rào nhà khác.

Thủng chưa, vận dụng luật như bòi ấy.

SoDepCatTuong

Xe điện
Chuẩn luôn! Nếu là ngõ, hoặc khoảng cách tự nhiên chung giữa 2 nhà thì 2 nhà mở cửa sổ nhìn về nhau thoải mái, tất nhiên là luật bảo là cách 2m, nhưng nếu cái ngõ rộng 1m giữa 2 nhà, thì nhà ai nấy mở, tốt nhất thì mở của sổ so le nhau thì tốt cả 2 bên. Còn đất 2 nhà sát nhau thì để mở cửa sổ nhìn về nhà kia thì ông xây lùi lại 2m, kiểu như mốc giữa 2 nhà là biên giới vô hình, ko được phép mở cửa nhìn về nhau kia!
Trường hợp cụ chủ thì chỉ có cách là dùng Gạch thuỷ tinh đúc (hình như khổ 25cmx25cm), dùng keo gắn mạch, bịt kín cả cái cửa sổ lại, nhìn thì qua nhưng không thấy được j, và ánh sáng vẫn xuyên qua được!

Civic TN

Xe lăn
Nhà e vừa xây xong, có 1 phòng trên tầng 2 hơi bí 1 chút, ông anh hàng xóm tạo điều kiện bảo cứ mở cửa sổ sang bên nhà ông ý (hiện đang 1 tầng) nhưng e nhất định ko mở cửa sổ.
Cái gì mình không thích thì đừng làm với người khác!
Hoá ra là tại ông hàng xóm đồng ý cho cụ mở cửa, nên giờ ông ấy bắt bịt lại thì người có lỗi là ông ý :))
E thì xác định ngay từ đầu như trên cho nó lành, a hàng xóm cũng nể e luôn ạ
Đành phải vậy thôi. Trước đây khi xây họ đồng ý cho em làm cửa lùa. Giờ bắt lấp lại thì mình đành vậy thôi. Giá như trước đây họ ko cho mở giờ có khi lại hay

junkim12

Xe buýt
Cụ muốn lấy sáng thì tự chừa 1m đất của mình mà lấy sáng. Đất của người ta, thì liên quan gì đến cụ mà lấy sáng ở đây? Còn chuyện
mua 1m đất, cụ có muốn bán cho người khác 1m đất nhà cụ không mà thắc mắc việc người ta không muốn bán. Còn chuyện lúc trước người ta cho phép, bây giờ người ta thay đổi, thì cũng bình thường. Cụ nên nhớ là cụ đang "xin phép", vui thì họ cho, bây giờ không vui thì họ không cho. Chưa kể là có khi bây giờ họ mới hối hận vì bây giờ họ muốn cụ lấp lại mà cụ có lấp ngay đâu, lại phải kiện cáo rách việc.
Em ko thắc mắc là người ta ko muốn bán cụ à. Mà ở đây em kể câu chuyện ngay từ đầu em mua đất thì em đề nghị bán luôn cho em nốt chỗ 1m đó. Nhưng ông ấy bảo muốn để thoáng giữa 2 nhà để sau này 2 bên lắp điều hoà cho thoải mái. Trước khi xây em cũng sang xin phép ông âý. Em kể ra đây vì xin lời khuyên của các cụ/mợ chứ nhà đang ở mà phải dở ra lấp cả 2 cái cửa sổ của tầng 2 và 3 nó mất công mất việc. Chứ người ta bắt mình lấp, mình đuối lý thì cũng đành chịu thôi.

thanh040506

Xe trâu
Kể các cụ chuyện hàng xóm nữa: e có ô a ở chung cư, lão đó hay tập thể dục cầu thang bộ. Một hôm ra thang bộ tụt xuống đi nhậu thì thấy 1 đồng chí nằm úp mặt cầu thang, lão gọi ko được và tưởng thợ thuyền nhà ai mới xuống báo bảo vệ lên check và báo lên group nội bộ của chung cư để tìm, sau đó ung dung đi nhậu. Ai nhè người nằm cầu thang kia là say rượu và cũng ko phải thợ thuyền làm công gì mà chính là hàng xóm. Tay đó cho việc kia là sỉ nhục nên sang chửi vợ con ông a thậm tệ, gọi điện kêu ông a về ngay ko thì giết vợ con ông ấy. Lão kệ, dek về, kêu vợ con báo bảo vệ lên giải quyết. Tay hàng xóm vẫn gọi lại chửi bới lão nhưng lão kiên quyết ko về. 24h sau, lão sang nhà tay hàng xóm hỏi hắn tỉnh chưa? nếu tỉnh rồi thì sang xin lỗi vợ con lão đi. Tay hàng xóm cãi láo, ko sang, thế là bị ông a kia cho mấy đấm sưng mặt, tay hàng xóm xin lỗi rối rít. Hết chuyện ah
Thích cách ứng xử của ô này.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em ko thắc mắc là người ta ko muốn bán cụ à. Mà ở đây em kể câu chuyện ngay từ đầu em mua đất thì em đề nghị bán luôn cho em nốt chỗ 1m đó. Nhưng ông ấy bảo muốn để thoáng giữa 2 nhà để sau này 2 bên lắp điều hoà cho thoải mái. Trước khi xây em cũng sang xin phép ông âý. Em kể ra đây vì xin lời khuyên của các cụ/mợ chứ nhà đang ở mà phải dở ra lấp cả 2 cái cửa sổ của tầng 2 và 3 nó mất công mất việc. Chứ người ta bắt mình lấp, mình đuối lý thì cũng đành chịu thôi.
Em thấy vấn đề của cụ rất đơn giản. Cụ hàng xóm cũng dễ chịu chứ không phải người quá đáng nên có thể trao đổi được. Cụ làm ngay cái lưới chống muỗi để làm giảm nguy cơ có những vật giống rác ném sang nhà hàng xóm. Tạm đóng cửa vài hôm cho cụ bên bớt bực mình. Êm em ta lại mở ;)).

Em thích phương án 2 bên đều có lợi ;)). Lợi cụ hưởng mà thiệt họ chịu thì đời nào họ chấp nhận

Jin 131

Xe tải
Nhà em còn dính vụ này mới cay mà vẫn phải chịu. Nhà thằng hàng xóm cách nhà em khoảng 40-50m về phía mà nhà em mở cửa sổ ra ko thể nhìn thấy được. Cái cửa sổ mở ra (cửa mở bên trong, tầng 2) chỉ nhìn thấy cái ngõ // với tường và đi sâu vào trong mới là nhà nó. Thế mà nó cũng bắt mình phải bịt đi. Chó hết chỗ nói.
Chắc thèng ý nó hayloxa cụ nhể;))

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn lấy sáng thì tự chừa 1m đất của mình mà lấy sáng. Đất của người ta, thì liên quan gì đến cụ mà lấy sáng ở đây? Còn chuyện mua 1m đất, cụ có muốn bán cho người khác 1m đất nhà cụ không mà thắc mắc việc người ta không muốn bán. Còn chuyện lúc trước người ta cho phép, bây giờ người ta thay đổi, thì cũng bình thường. Cụ nên nhớ là cụ đang "xin phép", vui thì họ cho, bây giờ không vui thì họ không cho. Chưa kể là có khi bây giờ họ mới hối hận vì bây giờ họ muốn cụ lấp lại mà cụ có lấp ngay đâu, lại phải kiện cáo rách việc.
Hoá ra là tại ông hàng xóm đồng ý cho cụ mở cửa, nên giờ ông ấy bắt bịt lại thì người có lỗi là ông ý :))
E thì xác định ngay từ đầu như trên cho nó lành, a hàng xóm cũng nể e luôn ạ
Em thấy vấn đề của cụ rất đơn giản. Cụ hàng xóm cũng dễ chịu chứ không phải người quá đáng nên có thể trao đổi được. Cụ làm ngay cái lưới chống muỗi để làm giảm nguy cơ có những vật giống rác ném sang nhà hàng xóm. Tạm đóng cửa vài hôm cho cụ bên bớt bực mình. Êm em ta lại mở ;)).

Em thích phương án 2 bên đều có lợi ;)). Lợi cụ hưởng mà thiệt họ chịu thì đời nào họ chấp nhận
Hớ hớ...
Qua rất nhiều phân tích, mà vẫn còn giữ nguyên suy nghĩ về LÝ (Chứ người ta bắt mình lấp, mình đuối lý thì cũng đành chịu thôi.)

Bẩu sao hàng xóm đổi ý !

Ở đây, cái câu "làm phúc phải tội" gần đúng rồi nhỉ. Tốt bụng cho mở ra, đã tốt bụng muốn giúp đỡ người khác, chịu một số sự phiền toái, ít nhất là mất công dọn giấy kẹo (ngoài giấy kẹo ra còn gì nữa thì chưa biết). Là những điều đó chỉ vì cái TÌNH

Lúc chịu hậu quả thì phải mang LÝ ra giải quyết !

Kiểu sống này ở đời cũng không cô đơn đâu; nhiều "đồng minh" lắm.

Điển hình như kiểu ngày xưa Hà Nội còn hay ngậm lụt ngoài đê; mỗi lần ngập lụt, bà con trong đê giúp đỡ bà con ngoài đê ở nhờ khi nước ngập. Dưng mờ đến khi nước cạn thì phải kiện tụng nhau; nhiều nhà còn mất công sức, tiền bạc tìm chỗ ở cho gia đình kia thì mới lấy lại được nhà của mình/
Âu đấy cũng là cái "ưu việt" của xã hội
Giờ

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
khả năng thầy phong thủy phán phải bít cửa sổ cụ ạ :D

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.
Chân lý thuộc về hàng xóm rồi

ina

Xe điện
Chắc cụ hay nhòm sang nhà người ta chứ gì? :))

omerta77

Xe điện
Tất cả các loại cửa cụ mở như vậy là sai nhé. Không cần biết cửa lùa hay mở...
Biết là sai thì cụ nên tìm phương án phù hợp để nói chuyện với hàng xóm. Còn kết quả như thế nào thì phụ thuộc vào thái độ của cụ

dexom

Xe ba gác
Nó nhắc thế là nhẹ rồi đấy, thôi bịt lại đi cụ đừng để nó xây tường lên lại chẳng ra gì.

dongphuong031

Xe tăng
Đúng

Hơn nhau ở cái thái độ.
Mình mở ra nhà người ta; người ta nhắc nhở rồi chứ không phải một phát đồi bịt ngay; ấy là người ta đã rất chân tình, không cạn tàu ráo máng. Đến mức chả muốn nhắc nữa, đã yêu cầu xây bịt; mà mình còn không nhận ra cái sai, cái thiếu sót của mình.
Thái độ thì theo cái kiểu "họ kiện thì mình thế nào"; Ấy cũng là một cách cư xử.
Ngay cả việc không được mở mà cũng ko biết lên đây hỏi thì ông hàng xóm kia yêu cầu đóng là chuẩn.

A_Teo

Xe hơi
Lão hàng xóm đồng bóng, nay nói này mai nói khác còn ông chủ thớt dai như đỉa (trích lời lão hàng xóm )

Đã biết hàng xóm đồng bóng dở hơi thì cạch mặt nó ra, nó có cho mở cửa sổ cũng méo thèm í chứ. Sao cụ chủ cứ sán vào nó để kiếm mấy cái lợi ích cỏn con, đến khi va chạm thiệt hại tinh thần không đo đếm được (cãi nhau, tìm cách đối phó, stress...). Giờ cụ đã biết kiện hàng xóm thắng thì cụ tự lấp mie nó lại cho đỡ lằng nhằng, để đầu óc, thời gian đi kiếm xèng, sao cứ nhất định chờ nó kiện thắng mới lấp?

Chuyện nhà em thì ngược lại, hàng xóm nó tự mở lén cửa sổ lầu 1 sang sân nhà em. Nhà em cũng kệ chả kiện cáo gì, sau đó thì nhà nó bắt đầu ném rác sang (khăn giấy, vỏ bánh kẹo, hộp sữa...), em cũng chửi loạn mấy lần rồi, sắp tới em sẽ xây tường cao lấp mie cửa sổ nhà nó lại. Lúc đấy nó léo nhéo thì em sẽ gọi tổ/phường, CA và Quản lý đô thị xuống làm om sòm cho nhục mặt luôn thể.

Em dời nhà mấy lần, kinh nghiệm cho thấy ở cạnh loại hàng xóm tham lam bẩn bựa cực kỳ phiền phức, lúc nào cũng muốn lấn lướt, giành giật của thiên hạ. Thằng thì cơi nới nhà tiện thể xây đè luôn lên bờ tường nhà hàng xóm, thằng thì mở lén cửa sổ, thằng thì “mượn tạm” tí đất làm lỗ thông hơi xong thì âm thầm làm nhà tắm, thằng thì xẻ đất bán cho mình xong mà vẫn còn cố giữ xài ké một thẻo... Khi bị phát hiện bắt tháo dỡ trả hiện trạng thì nào là xin xỏ, năn nỉ, thề thốt... các kiểu. Nhà em cũng du di không bắt tháo ngay, moẹ đến lúc cần nó ếu trả mà còn ngang ngược thách thức mình đi kiện... tộ xư bọn bẩn tính.

X_man005

Xe buýt
Theo em về lâu dài nên xây lại cụ ạ.