[Funland] Chuyện hàng xóm

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đành phải vậy thôi. Trước đây khi xây họ đồng ý cho em làm cửa lùa. Giờ bắt lấp lại thì mình đành vậy thôi. Giá như trước đây họ ko cho mở giờ có khi lại hay
Đọc đến đây thì em chịu cụ rồi. Đằng nào cụ cũng nói được thì cụ cũng chả có thành ý gì trong chuyện này.

number9

Xe máy
Nhân tiện vấn đề của cụ chủ, các cụ góp ý giúp em mấy tình huống này:
1. Nhà mặt đường, nhưng bên cạnh là ngõ, thì có được mở cửa sổ ra ngõ hay không?
2. Nhà trong ngách nhỏ rộng tầm 1m thì có được mở cửa sổ ra ngõ không, vì như luật của cụ nào dẫn ở trên thì hình như không được.
3. Tình huống như của cụ chủ, nhưng nếu ko phải là mở cửa sổ, mà để hẳn cái sân thượng đứng nhìn thẳng sang nhà hàng xóm, thì có sai không?
1. Nhà có 1 cạnh giáp ngõ, mở được hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố:

- Nếu là ngõ thuộc quản lý nhà nước, và lộ giới từ 4m trở lên, thì mở cửa số thoải mái, nhưng phải là cửa lùa. Ngõ dưới 4m thì không được mở, nhưng nếu có thỏa thuận với tất cả người dân trong ngõ thì được mở. Nhớ là tất cả người dân, chứ không phải chỉ là nhà đối diện.

- Nếu là ngõ thuộc đất sử dụng chung, do các hộ trong ngõ tự hiến đất làm đường đi, thì cho dù ngõ rộng bao nhiêu cũng không được mở. Tuy nhiên, nếu có thỏa thuận với tất cả các hộ đã hiến đất làm ngõ, hoặc sử dụng chung không gian đó, thì được mở.

2. Quy định mở cửa sổ ở trên là dành cho việc mở cửa sổ ở các mặt khác với mặt tiền. Tức là việc mở cửa sổ ở mặt tiền nhà là điều hiển nhiên, không cần bàn cãi. Vấn đề mở cửa sổ chỉ phát sinh khi muốn mở cửa sổ ở cạnh trái, cạnh phải, và mặt sau của nhà mà thôi. Cho nên các nhà trong ngõ dù rộng có 1m thì mặt tiền vẫn mở cửa sổ được.

3. Sân thượng không có quy định, xây bình thường.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nói chung cứ nhẹ nhàng tình cảm, thiện chí đặt lên hàng đầu. Nước chảy, đá mòn.
Em vẫn đang vấp phải một quả hàng xóm và vừa thoát ra được một quả hàng xóm khác. Thấy nhẹ lòng.

xeodau

Xe buýt
Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.
https://vnexpress.net/tin-tuc/phap-luat/tu-van/quy-dinh-phap-luat-ve-viec-tro-cua-so-giua-hai-nha-lien-le-1998981.html Đây cụ.

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
nhà em hồi xây cũng muốn mở 1 cái lỗ nhỏ nhỏ hút gió nhưng cuối cùng lại ko mở vì vị trí đấy cũng đối diện với cửa sổ nhà hàng xóm luôn. nhưng mà thôi ko mở cũng có cái hay, vì nhiều khi hàng xóm phức tạp lắm!

Trungacc

Xe hơi
Theo Luật đấy Cụ (em ko nhầm là luật dân sự) thì cụ mở cửa như vậy là sai (kể cả nhà cụ xây trước nhé).

LeTai1979

Racing Boy
Chắc tiếng ồn to quá. :))

poiuy

Xe cút kít
Nếu tiếc nguồn ánh sáng thì cụ bịt lại bằng gach kính vậy.

duoiuoicon2006

Xe buýt

- Nếu là ngõ thuộc quản lý nhà nước, và lộ giới từ 4m trở lên, thì mở cửa số thoải mái, nhưng phải là cửa lùa. Ngõ dưới 4m thì không được mở, nhưng nếu có thỏa thuận với tất cả người dân trong ngõ thì được mở. Nhớ là tất cả người dân, chứ không phải chỉ là nhà đối diện.

- Nếu là ngõ thuộc đất sử dụng chung, do các hộ trong ngõ tự hiến đất làm đường đi, thì cho dù ngõ rộng bao nhiêu cũng không được mở. Tuy nhiên, nếu có thỏa thuận với tất cả các hộ đã hiến đất làm ngõ, hoặc sử dụng chung không gian đó, thì được mở.

2. Quy định mở cửa sổ ở trên là dành cho việc mở cửa sổ ở các mặt khác với mặt tiền. Tức là việc mở cửa sổ ở mặt tiền nhà là điều hiển nhiên, không cần bàn cãi. Vấn đề mở cửa sổ chỉ phát sinh khi muốn mở cửa sổ ở cạnh trái, cạnh phải, và mặt sau của nhà mà thôi. Cho nên các nhà trong ngõ dù rộng có 1m thì mặt tiền vẫn mở cửa sổ được.

Cụ cũng nhầm ạ:
Ngõ của nhà nước: cứ 2,5m trở lên là mở được, theo đúng luật xd. Thực tế là ngõ 60cm vẫn mở bình thường, vì chả ai kiện, nếu kiện cũng phải bịt lại theo luật 2,5m kia.
Ngõ chung: muốn mở phải xin phép và đồng thuận. Tuy nhiên chính quyền thì vẫn không duyệt cái hồ sơ đó, chủ nhà tự làm thôi.
Nhà rộng <3m thì không được cấp phép Xd.

TrumpVietnam

Xe tăng
Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà
hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.
Cụ trao đổi lại thân tình và đưa giải pháp lắp thêm lớp vách bên ngoài cửa kính băng lưới inox - vừa trống muỗi, côn trùng vừa chả ném gì qua đc. Lấy gió và thoáng

Hài

Xe buýt
quy định ở văn bản nào cụ? nếu dạng cửa lùa ko mở cửa sang có được không?
Được!
Và em dựng bức tường tôn hết phần đất của em cũng Được!
Đất nhà ai nấy dùng, cớ sao phải phiền hà.
Ông xây lùi cmn 1m hoặc làm giếng trời trong nhà ông xem, đỡ mất lòng Tôi ( hàng xóm nhà ông).

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ hiểu sai ý em. Em không hiểu luật hay quy định ở đâu mới hỏi các cụ/mợ am hiểu chuyện này để có tinh thần chuẩn bị. Còn em đã xin lỗi rồi, ông ấy kiện thì em sẽ thực hiện theo quy định PL đề ra.
Thế nếu ông ấy không kiện mà chỉ yêu cầu cụ thực hiện đúng luật bằng cách bít cửa thì cụ có bít không? Hay phải đợi ông ấy kiện rồi cụ mới bít?

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi đàn ông họ dễ tính, trẻ con vứt rác gì họ ko tức gì. Nhưng có cái mồm của vợ của dâu góp vào. Thành ra họ tức :D

Lo đói, nghèo chứ cụ có nhà cửa rồi. Mấy chuyện vụn vặt ấy quan tâm làm chi. Bịt vứt nó lại. Đếch cần phiền hà thằng nào cả. :D

Em cg có hàng xóm, người thế này thế kia nhưng sống cứ bình thường vậy. Giữ đúng luật. Ko cần chào hỏi ai cũng đc, mặt hằm hằm cũng ok. Ban đầu họ thấy xa cách hoặc ghét nhưng vài năm là quí và hiểu ngay.

Cổ nhân bảo Quân tử ko cần lo lắng vì họ luôn tuân thủ luật pháp là thế.

Em hỏi trong trường hợp cụ một chút trong trường hợp nhà em sửa chữa cải tạo, nhà 2 mặt ngõ, em muốn mở thêm 1 cửa phía sau nữa, đường sau là đường công cộng, chiều rộng đường lớn hơn 4m thì có được mở thêm cửa không cụ nhỉ.

phía sau nữa