[Funland] Chuyện kết nghĩa anh em!

Honghen2008

Xe container
Trước đây nhà cháu có kết nghĩa anh em vs 1 cô em gái. Cô này chồng bị tai nạn chết, 1 tay cô ấy tần tảo nuôi con, sống rất mực thước.
AE quen biết nhau trong 1 Forum, sau chơi rất thân vs cả 2 vc nhà cháu & xin nhận làm em kết nghĩa.
Có 1 ông trong Forum theo đuổi cô ấy & tính chuyện lâu dài. Cặp này hay đến nhà chơi, n/chuyện-ăn uống rất chi là vui vẻ.
Rồi 1 ngày...xấu trời, tự dưng ngan già kể chuyện cho tay hàng xóm sát vách nghe về mối quan hệ thân tình này. Nghe xong, lão ấy phán 1 câu xanh rờn: "Con nào nuôi chả thịt!"
Thế là ngan già quậy tung trời, buộc nhà cháu cắt đứt ngay & luôn, ko đc nuôi nấng gì sất!
Đã vậy, Ông kia cũng đâm nghi ngờ sẽ có khả năng...đổ vỏ nên out luôn!
Toshiba cái miệng đời!
Tý ngất 😜

Cuongnh5256

Xe điện
vc(vợ chồng) cụ chủ viết là vk(vợ) đọc hại não phết. Em thấy nếu thực sự quý nhau chả cần kết nghĩa cũng vẫn là anh em.

AkiraBin

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến, đây là câu chuyện 100% của vừa xảy ra mấy ngày thôi, như em nói cũng suy nghĩ nhiều vì nếu giữ ở mức quan hệ xh bình thường thì đơn gian, nhưng đã nhận anh em thì câu chuyện sau này nó lại phức tạp hơn (mặc dù không liên quan gì đến vấn đề kinh tế)..Nhưng em trân trọng cái duyên mình gặp này.

cuộc sống có nhiều điều kỳ diệu nên nghĩ thoáng 1 chút , hôm bế con nhỏ đang mở của siêu thị có bác vội vàng lao lên mở hộ 2 mẹ con , cám ơn bác đơn giản nhưng thấy ấm lòng , các cụ đùng nghĩ đen tối là dại gái hay gì gì nhé , covy lên em đi đâu cũng bịt kín mắt

chẳng có tên

Xe tăng
cuộc sống có nhiều điều kỳ diệu nên nghĩ thoáng 1 chút , hôm bế con nhỏ đang mở của siêu thị có bác vội vàng lao lên mở hộ 2 mẹ con , cám ơn bác đơn giản nhưng thấy ấm lòng , các cụ đùng nghĩ đen tối là dại gái hay gì gì nhé , covy lên em đi đâu cũng bịt kín mắt
Bịt kín mắt nhưng còn body đẹp thì không giấu được mợ ạ! E chả tin có ai tốt 1 cách tự nhiện . Hihi . E fun tí

Nắng nhạt

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến, đây là câu chuyện 100% của vừa xảy ra mấy ngày thôi, như em nói cũng suy nghĩ nhiều vì nếu giữ ở mức quan hệ xh bình thường thì đơn gian, nhưng đã nhận anh em thì câu chuyện sau này nó lại phức tạp hơn (mặc dù không liên quan gì đến vấn đề kinh tế)..Nhưng em trân trọng cái duyên mình gặp này.
Không cần nhận anh em. Cụ cứ đối xử như anh em là được. Tương lai thế nào không nói trước được, hiện tại mới đáng quý. Cụ cứ đón nhận tình cảm tự nhiên này đi. Anh em quý mến nhau giúp đỡ nhau được gì thì giúp, đừng có quá giới hạn khả năng là được. Ví dụ họ không vay mượn gì của cụ hoặc nhờ vả những điều quá đáng là ổn rồi

chẳng có tên

Xe tăng
vc(vợ chồng) cụ chủ viết là vk(vợ) đọc hại não phết. Em thấy nếu thực sự quý nhau chả cần kết nghĩa cũng vẫn là anh em.
Cụ nói đúng! Đã quý nhau thì cần gì phải kết nghĩa anh em. Quý nhau thỉnh thoảng gặp nhau ngồi với nhau hàn huyên câu truyện trải nghiệm cuộc sông thôi. Đâu càn phải kết nghĩa . Nghe đoạn kết nghĩa anh em nghe nó cải lương kiểu gì đó.

AkiraBin

Xe tăng
Lâu lâu of mố có bài dài thế này, e nghĩ là chất lượng đấy.
cảm ơn cụ, nhưng có cụ nói là câu veiw ạ. :D .
Bài cụ dài thật, em chụ khó lội mãi mới hết bài.
Ở đời gặp nhau là cái duyên, nếu quý mến thì cứ chia sẻ niềm vui, tình cảm với nhau hết mình, em rất ủng hộ.
Tuy nhiên để tình cảm lâu dài và chân thật thì tuyệt đối ko dính dáng đến kinh tế, suy nghĩ em chỉ có vậy.
Cảm ơn cụ, em viết trên máy tính, nếu đọc trên smartphone thì đúng là quá dài thât, em ghi nhận ý kiến của cụ nếu dính dáng đến kinh tế thì đến anh em ruột không cần thận còn mất nhau ấy..
Em tin là vẫn có tình cảm như vậy cụ ạ. Có lẽ thời xưa khó khăn hơn, nhất là với những người đi làm ăn xa xứ nên dễ gặp những mối tình kết nghĩa hơn (kể cả khác giới mà vẫn hoàn toàn trong sáng). Cũng như giờ các chung cư ở HN, phần nhiều dân tỉnh lẻ nên cũng dễ dàng thông cảm quý mến nhau hơn.
Em cũng tin là ở xã hội nào cũng vẫn có những điều hay điều tốt đẹp bên cạnh những cái tiêu cực, e tự cảm nhận được mối quan hệ hoàn toàn trong sáng này (em kinh tế độc lập công việc ổn định ngoài bắc thỉnh thoảng vào Nam DL vài ngày, anh em bạn bè trong SG cũng nhiều mỗi lần vào vài ngày không đủ thời gian giao lưu thăm hỏi hết, thực sự là không có nhu cầu kiếm chỗ cắm rùi nhờ vả gì...Ngược lại anh ấy cũng có kinh tế rất mạnh lại quan hệ rộng mình chẳng lại cái thá gì để mà lợi dụng nhau.)
Cụ hãy làm theo con tim mách bảo cụ ạ, đó là duyên định; khó kiếm tìm trong cuộc đời, theo em cụ cứ tiến tới đi; sống nhiệt tình cởi mở, chia sẻ, thêm tri kỷ là thêm thủ túc...chúc cụ vây
Chắc em sẽ đi theo góp ý như của cụ chia sẻ ạ, nhưng em để nó tự nhiên và làm những gì mình cho là cần và đủ thôi để giữ được mối quan hệ mà không phụ lại t.cảm của hai phía
Thằng bạn em giúp đỡ 1 người bị tai nạn dọc đường, nhẹ thôi.....và từ đó cũng kết nghĩa này nọ. Việc nọ chai của gia đình cũng chạy qua lại......Cũng tốt cụ chủ à. Nhưng em thấy cũng cần có giới hạn...thì mối quan hệ mới lâu bền và đẹp được, kinh nghiệm cá nhân em như thế:)
Đúng như cụ chia sẻ ạ, cái gì vừa đủ thì nó hay, nếu quá thành gượng gạo mà có khi thành thái quá lại khách sáo...quan trong là sống chân thành làm theo cảm nhận từ tâm thôi, cảm ơn cụ.

TânPhạm_999

Xe buýt

Cháu trong sáng nên đọc đến đây là không dám đọc tiếp nữa.:))
văn chủ thớt hơi lủng củng đã thế còn viết tắt từ ko nên viết, theo e hiểu ý ở đây là " a cũng gọ vì cũng có tình cảm với vợ chồng chú"

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Tương giao, thỉnh thoảng đến chơi nhà nhau, uống chén rượu, ăn cơm, có gì ăn nấy, đơn sơ, giản dị, hàn huyên,...thế là đủ, không nên nâng cấp lên tầm aem kết nghĩa làm gì. Cũng không cần quà cáp qua lại

cusao

Xe lăn
Chẳng cần định danh là "kết nghĩa" hay không đâu ạ. Cứ quí trọng nhau và nỗ lực vun vén tình cảm là thành gắn bõ lâu dài. Đừng vì ý nghĩa của "kết nghĩa" lại thành khiên cưỡng và gò bó

thientudolong

Xe container
có tình cảm với nhau thì cứ duy trì thôi, há gì cứ phải kết nghĩa, phải có danh xưng mới là thân, là nhân duyên, nên mấy trò a e kết nghĩa, con nuôi bố nuôi mẹ nuôi e thấy xàm

AkiraBin

Xe tăng
Em đã đọc hết và cũng mừng cho vợ chồng cụ chủ, cơ bản cụ viết tắt VK thì mọi người có thể hiểu là viết tắt của vợ nên có thể có hiểu nhầm. Cá nhân em ủng hộ những mối quan hệ mang tính nhân duyên như thế này, nhiều khi anh em trong nhà còn chả tử tế được bằng.
Cảm ơn cụ, trong hàng trăm hàng ngàn mối quan hệ trong xh không phải ai mình cũng sẵn sàng "xả thân" đấy là cái khác biệt mà em đang cảm nhận cụ ạ, về viết tắt vợ chồng em sẽ sửa lại vk thành vc cho đúng số đông hiểu để các cụ vào sau không hiểu lầm ạ . :))

hdv

[Tịch thu bằng lái]
ok,vậy kết nghĩa xong thì sao các cụ? Vài năm gặp nhau một lần à?

Tình cảm nó phải được vui đắp trong một thời gian dài thì mới bền được. Chứ mới gặp 1,2 lần mà đã kêu là anh em thì em nghĩ nó thế nào ấy. Trừ khi có ân nghĩa rất sâu nặng với nhau ( kiểu như cứu giúp nhau lúc hoạn nạn).

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt 7x rồi mà ngôn ngữ còn teen thế nhỉ? Mà teen thì nó dùng vk, ck chứ không chỉ dùng mỗi vk dễ gây hiểu lầm.

Ý cụ ấy là "vợ chồng" nhưng cụ ấy chắc không quen ngôn ngữ tuổi teen nên nhầm. Em đọc cũng nghĩ mãi mới ra.
Vk cụ thớt viết tắt của 2 chữ vợ chồng chứ không phải mỗi vợ
vk = vợ chồng :P lúc đầu đọc em cũng choáng :))
văn chủ thớt hơi lủng củng đã thế còn viết tắt từ ko nên viết, theo e hiểu ý ở đây là " a cũng gọ vì cũng có tình cảm với vợ chồng chú"

HUNGSMUN

Xe container
Theo em thì cứ chơi chân thành, tình cảm và đối xử tốt với nhau là được. Nhận anh em hay kết nghĩa gì đó sẽ không có đường lùi nếu sau này mối quan hệ đó vì một lý do gì đó mà xấu đi.