[Funland] Chuyện không chỉ riêng ở Hà Nội : Chậm đặt tên đường vì hết quỹ tên Danh nhân

langtoilangtoi

Xe điện

Hôm trc e có nghe Radio : Ở Thủ đô em thấy có những con đường 10 năm chưa được đặt tên, lý do là hết quỹ tên Danh nhân để đặt tên. Vậy là các bác cứ suy nghĩ để kệ người dân với nhà ko số, phố ko tên 1 thời gian dài sao ?

Ôi thế thì HN còn phát triển nhiều đường nữa thì đặt tên sao, có ý kiến cho rằng thêm số đằng sau, VD : Trần Hưng Đạo 1, 2... Em nghe ko ổn.
Thay vì thế, ta chuyển luôn tên số theo hướng Đông Tây như Niu Ooc cho tiện nhỉ

Các phố đánh số nhà bát nháo mà bao năm mà người ta vẫn thấy bình thường. Chán!

hitle888

Xe điện
Hôm trước đặt tên đường cho chị tiểu tam và anh nhà thơ, nhà soạn kịch bị loại ngũ là em không ưng tí nào. Em thật

.Xukthal

Xe container
Em có hơn 90 cái nick OF xin hiến cho NN đặt tên đường L-)L-)

Mời cqcn vào lựa ạ:

.Xukthal

Xe container
Hôm trước đặt tên đường cho chị tiểu tam và anh nhà thơ, nhà soạn kịch bị loại ngũ là em không ưng tí nào. Em thật
Cụ phải nói rõ ko nhiều người lại ...nhận vơ nhá 😁 😁

Chelski

Xe điện

Hôm trc e có nghe Radio : Ở Thủ đô em thấy có những con đường 10 năm chưa được đặt tên, lý do là hết quỹ tên Danh nhân để đặt tên. Vậy là các bác cứ suy nghĩ để kệ người dân với nhà ko số, phố ko tên 1 thời gian dài sao ?

Ôi thế thì HN còn phát triển nhiều đường nữa thì đặt tên sao, có ý kiến cho rằng thêm số đằng sau, VD : Trần Hưng Đạo 1, 2... Em nghe ko ổn.
Thay vì thế, ta chuyển luôn tên số theo hướng Đông Tây như Niu Ooc cho tiện nhỉ
Em nghĩ đến lúc phải thay đổi vụ đặt tên thôi ! Cứ theo số như một số nước là quy luật và dễ tìm nhất vì nó thứ tự và liên quan trên dưới với nhau ...Đến khổ khi tìm một cái phố nghe tên danh nhân lạ hoắc chưa bao giờ biết tới .

edc

Xe lăn
Cho phép đăt tên đường các quận giống nhau thì sẽ nhiều ngay.
VD; Nguyễn Tri Phương quận BĐ và Nguyễn Tri Phương quận Cầu Giấy.

DaDieuchienxu

Xe container
Chuyện này thực tế ở SG đã thực hiện lâu rồi cụ ạ, cũng chả phát sinh vấn đề gì.
Như đường Trần Hưng Đạo, có ít nhất 3 con đường tên vậy ở Q1, Q5 & Q.Tân Phú. Ngta chỉ nhầm lẫn khi ko chú ý đến địa danh "Quận" phía sau thôi.

Đặt kiểu This street, That street, The other street như Canada cho lạ :D

quanvnu

Xe tải
Chuyện này thực tế ở SG đã thực hiện lâu rồi cụ ạ, cũng chả phát sinh vấn đề gì.
Như đường Trần Hưng Đạo, có ít nhất 3 con đường tên vậy ở Q1, Q5 & Q.Tân Phú. Ngta chỉ nhầm lẫn khi ko chú ý đến địa danh "Quận" phía sau thôi.
Thực tế HN đã có đường Lê Trọng Tấn 1 ở Hà Đông 1 ở Thanh Xuân rồi mà. Đó là đường to, còn đường nhỏ có thể đánh tên theo phường, như Mỹ Đình 1, Mỹ Đình 2. Giải pháp thì ko thiếu nhưng chắc các bác lãnh đạo lười động não thôi. hihi

edc

Xe lăn
SG rộng, họ đặt tên vậy chuẩn rồi cụ. Phải nhớ tên đường/phường/ quận.
Bằng Lăng, Hoa Phượng, Hoa Ban, Hoa Hồng... Sao cứ phải dùng tên các cụ làm gì.
Cái cần nhớ là Số mấy? Chư Đào, Cúc...mà không số thì cũng móm cụ :D

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thực tế HN đã có đường Lê Trọng Tấn 1 ở Hà Đông 1 ở Thanh Xuân rồi mà. Đó là đường to, còn đường nhỏ có thể đánh tên theo phường, như Mỹ Đình 1, Mỹ Đình 2. Giải pháp thì ko thiếu nhưng chắc các bác lãnh đạo lười động não thôi. hihi
HN là do hệ lụy của nhập tỉnh và mở rộng cụ ạ. chứ HN dzin thì gần như ko có tên trùng đâu.
Em ủng hộ lấy tên địa danh hay hoa lá vào mà đặt. Sao cứ phải tên người.

Toietmoi

Xe điện
Bằng Lăng, Hoa Phượng, Hoa Ban, Hoa Hồng... Sao cứ phải dùng tên các cụ làm gì.
Đúng rồi ạ, không nhất thiết phải lấy tên danh nhân.
Ở Thủ Đức có 1 số tên đường khá hay như Bác Ái, Đoàn Kết, Thống Nhất hoặc ở Bình Dương có đường Độc Lập, Tự Do, Dân Chủ,..

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
SG rộng, họ đặt tên vậy chuẩn rồi cụ. Phải nhớ tên đường/phường/ quận.

Cái cần nhớ là Số mấy? Chư Đào, Cúc...mà không số thì cũng móm cụ :D

View attachment 6983977
Chính vì vậy, khi cho địa chỉ cần đến, nhất thiết phải theo combo: Số nhà -tên đường- phường - Quận -TPHCM - số ĐT (chi tiết này buộc phải có để nhỡ tìm mãi ko ra thì alo cho chủ nhà ra đón). :))
Phú nhuận là Quận tiên phong trong việc đặt tên đường là các loài hoa, nếu sau này các Quận khác làm theo thì chắc chắn sẽ phải theo combo trên, còn cùng quận có lẽ ko cần đánh số vì tên loài hoa thì bao la (ko tin thì cụ hỏi các mợ sẽ rõ) :D