[Funland] Chuyện lạ ở Hà Nội: Chung cư cao cấp dán biển “thang máy dành cho các căn hộ nợ phí dịch vụ”

XSim

Xe container
Chắc chắn phải nộp. Như em lấy hóa đơn gửi oto cũng có 10%VAT, kế toán cty làm BQL tòa nhà chỗ em bắt buộc phải khai báo thuế.
Thế nếu BQL hoạt động không phải công ty mà chỉ là hiệp hội (kiểu quỹ tổ dân phố, quỹ hội bóng đá, bóng bàn, ... tiêu bao nhiêu góp đúng bấy nhiêu) thì không phải chịu thuế VAT này cụ nhỉ?

TranCB

Xe tăng
Phí dịch vụ mà còn không đóng được thì đi thang máy làm gì, cho đi cầu thang bộ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thế nếu BQL hoạt động không phải công ty mà chỉ là hiệp hội (kiểu quỹ tổ dân phố, quỹ hội bóng đá, bóng bàn, ... tiêu bao nhiêu góp đúng bấy nhiêu) thì không phải chịu thuế VAT này cụ nhỉ?
Không ạ, vì kiểu gì thì các dịch vụ mua vào và thuê ngoài như: điện, nước, vật tư, dịch vụ bảo vệ, dịch vụ vệ sinh... đều phải trả có VAT nên BQL có là gì cũng phải thu. Trừ khi BQL tự lọc nước, tự phát điện, tự bảo vệ...

XSim

Xe container
CC đời cũ trước 2010 thì mới có kiểu phí dịch vụ 60k/căn hộ/tháng, nếu căn to thì chưa đến 500VNĐ/m2/tháng thật. Phí kiểu vài chục nghìn VNĐ/tháng thì thực sự ko đủ điện chạy thang máy và nước vệ sinh khu vực công cộng, không đủ tiền thuê công ty vệ sinh dọn cho tử tế và cũng không thuê nổi công ty bảo vệ tòa nhà. Với thời giá hiện nay, tối thiểu là 3k/m2 (rẻ) đến 18k/m2 (cao).
CC mức trung cấp khá, phí DV tầm 5-8k/m2 là đủ dịch vụ cơ bản.
Thế nhưng thực tế thì thang máy vẫn chạy, điện vẫn sáng, khu công cộng vẫn được vệ sinh, có bảo vệ đầy đủ, ... cả chục năm nay. Tất nhiên, chất lượng thì cũng không thể tốt được nhưng cũng không quá tệ, dân cư là những người về hưu không quá bị áp lực tài chính.

XSim

Xe container
Không ạ, vì kiểu gì thì các dịch vụ mua vào và thuê ngoài như: điện, nước, vật tư, dịch vụ bảo vệ, dịch vụ vệ sinh... đều phải trả có VAT nên BQL có là gì cũng phải thu. Trừ khi BQL tự lọc nước, tự phát điện, tự bảo vệ...
À thế thì cụ chưa hiểu thực tế chỗ em rồi, BQL chỗ em ngày xưa nó tính thế này: Các dịch vụ điện, nước, bảo vệ, vệ sinh nó phải trả thực tế trong năm là X, cái X là chính là cái mà bình thường có sẵn VAT như cụ nói rồi đó, thực tế cũng chả biết nó kê khai vậy có đúng không vì có xem được hóa đơn nó chi đâu. Cuối cùng nó lại cộng thêm 10%X vào để thành Y = 1.1X rồi mới chia đều thành phí của cư dân. Em hồi đó đã thấy điêu rồi nhưng cũng không rõ luật cụ thể quy định thế nào, chỉ tự bảo là nếu bọn tôi tự quản lý thu chi thì đương nhiên không phải nộp cái 10% ấy rồi.

longloan

Xe tăng
Ở đây có cụ longloan ở Times City, cụ có thể chia sẻ về việc này không ạ. Theo em hiểu khi chung cư bàn giao cho cư dân thì theo luật cư dân tự quyết hết từ chọn công ty quản lý cho đến mức phí. Vin có tham gia thì chỉ ở phần diện tích Vin sở hữu (khu dịch vụ).
Cư dân bầu BQT. Mức phí hình như 15k/m
Mức phí thi theo e hiểu do BQL của vin ra mức.nó cũng hợp lý mà
Nói chung ngon bổ rẻ

XSim

Xe container
Cư dân bầu BQT. Mức phí hình như 15k/m
Mức phí thi theo e hiểu do BQL của vin ra mức.nó cũng hợp lý mà
Nói chung ngon bổ rẻ
Ý em hỏi là cư dân có đượt tự quyết định mức phí không ạ? Ví dụ các cụ thấy mức đó đắt quá thì có quyền đổi quản lý khác với phí 10k được không ạ?

bongcuuhoa

Xe hơi
nhiều chủ dầu tư cũng củ chuối lắm

freethinker

Xe tăng
Câu chuyện muôn thủa. Các cụ bầu BQT thuê đơn vị quản lý mà làm.

TONGIA

Tầu Hỏa
Đoạn cuối kinh quá!
=))

Đây là lý do không nên ở chung cư thấp cấp!
Hãy ở loại trung/cao cấp để tránh những rắc rối không đáng có, ở đây họ sẵn sàng cho bên dịch vụ lãi 30% là bình thường, ví dụ 10k/m2 là có thể làm được nhưng tất cả đồng lòng trả 13k/m2 coi như mỗi hộ tháng nhịn ăn 1 con gà luộc cho khỏi bị gút, bù lại dịch vụ gặp họ thì khép nép kính chào, hễ có phàn nàn là ngay hôm sau phải khắc phục ngay
Còn ở thấp cấp có bọn dân rảnh, ngồi lê đôi mách, soi mói từng tí một, đẩy cư dân và dịch vụ vào thế hận thù đối kháng, có khi dịch vụ nó đ.ái vào bể nước cho mà ăn,,còn nó lấy nước thẳng từ vòi ăn riêng :)

longloan

Xe tăng
Ý em hỏi là cư dân có đượt tự quyết định mức phí không ạ? Ví dụ các cụ thấy mức đó đắt quá thì có quyền đổi quản lý khác với phí 10k được không ạ?
Mức đó ngon bổ rẻ cụ ơi.
Mức phí do Vin quyết thì phải
Ko ai ở time phản đối
Tiện ích nhé( đã dc tính hết trong phí dich vụ)
-bơi buốn mùa
-chơi tennis -bóng rổ- cầu lông...
-nướng BBQ
-mội trường xanh sạch đẹp
-lúc nào hành lang cũng mát
-lễ tân lễ phép,bảo vệ nhiệt tình
-lê hội hay dc tổ chức cho cư dân
Mọi khi có nhìu ca sĩ nổitieeg vè biểu diễn
Riêng cá nhân
Xe máy 45k/tháng
Oto 1250k/ tháng
-nước nóng 30k/m
Nước lạnh 5k/m
-điên theo đien lực
Môi internet bị chém phụ phí thêm 30k/ tháng
Oto
Có vấn đề gì chính đáng dc hỗ trợ ngay
Thanh khoản cực tốt.dễ cho thuê ,dễ bán
Nói chung đã vào Vin thì dân chỗ e ko mấy i để ý phí dịch vụ đâu

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Tầu Hỏa
Câu chuyện muôn thủa. Các cụ bầu BQT thuê đơn vị quản lý mà làm.
Cóc bầu được thày ạ.
Khoai lắm :))
Vãn cái QBT đi thì mới bắt đầu trơn

Em chơi với 3 ông ( ko liên quan cái toà thớt đang chém )
1 đại diện CĐT, 1 Mems BTQ, 1 cư dân
Nghe ba ông này kể chuyện CC thì đủ trò vui.

Chỉnh sửa cuối:

freethinker

Xe tăng
Mình đã ở một số chung cư khác nhau đầu bầu BQT để xử lý hết cụ ạ. Nói chung là nó ko đơn giản nhưng ko quá phức tạp. Làm cái này nó phải dựa vào pháp luật và Luật quy định như thế rồi thì cứ thế mà làm thôi. Quan trọng là cố gắng ko để chủ đầu tư cài cắm người của họ vào.

alceste

Xe điện
Em nhớ là toà này cũng có tầm hơn 200 căn là bán cho cán bộ ngành CA với giá góp vốn từ đầu rẻ hơn tương đối. Không rõ có phải trùng hợp với các căn không đồng ý phí dv không.
Cụ nhầm toà rồi, Bắc Hà cụ nói ở Tố Hữu Trung Văn còn Bắc Hà này ở Nguyễn Văn Huyên kéo dài a

alceste

Xe điện
Tất nhiên nhiều thứ lúc mua đã có sẵn VAT trong đó rồi thì cả dân lẫn BQL chả thể chọn khác được (thực tế cái X em nói kia là gồm cả cái VAT đó rồi), ý em là BQL nó thu 10% thêm kia có thực sự nó nộp cho sở thuế không? Nếu dân bảo không thích nộp đâu, tôi không chịu nộp cái VAT đấy thì sao?
Nó thu thêm mà nó không nộp thì đấy là nó làm sai, yên tâm rồi sớm hay muộn sẽ bị sờ đến, cái đấy thì lại không liên quan đến cư dân

Nguyenhongson26

Xe tăng
“Tao không ở thì tao đóng 9k “ là đúng rồi còn gì nữa,lúc nào ở đóng 12k

Chíu ù

Xe tăng
Tiện em hỏi cụ nào ở đây ở toà Vin Liễu Giai Metropolis nếu căn 4 ngủ 150m2 thì phí đóng hàng tháng khoảng bao nhiêu? Em nghe nói còn tách riêng tiền nước nóng...
Nước nóng dùng dạng tổng nên phí riêng, điều hòa cũng tổng.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
À thế thì cụ chưa hiểu thực tế chỗ em rồi, BQL chỗ em ngày xưa nó tính thế này: Các dịch vụ điện, nước, bảo vệ, vệ sinh nó phải trả thực tế trong năm là X, cái X là chính là cái mà bình thường có sẵn VAT như cụ nói rồi đó, thực tế cũng chả biết nó kê khai vậy có đúng không vì có xem được hóa đơn nó chi đâu. Cuối cùng nó lại cộng thêm 10%X vào để thành Y = 1.1X rồi mới chia đều thành phí của cư dân. Em hồi đó đã thấy điêu rồi nhưng cũng không rõ luật cụ thể quy định thế nào, chỉ tự bảo là nếu bọn tôi tự quản lý thu chi thì đương nhiên không phải nộp cái 10% ấy rồi.
Vậy thì các hộ chỗ cụ đòi nó xuất hóa đơn VAT đúng số tiền Y. Nó sẽ phải nộp phần chênh 10%Y - 10%X cho nhà nước.

leminhhn

Xe buýt
Bản chất mua chung cư là mua không gian sống đếch có gì là của mình nó thế

unfoto

Xe máy
Đóng 12k mà làm ko đáng 9k thì có cắt cu mấy thằng làm ko cụ?
Ký là ký, thực hiện phải đúng đủ bên A mới trả tiền nhá
Vầng, thì cụ chọn kg trả tiền thay cho khởi kiện thì quyền của cụ mà