[Funland] Chuyện ma sưu tầm trên mạng

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]

theanh212

Xe điện
Góc nhìn cá nhân của em thôi, Cụ trao đổi cùng em nhá:

1. Biết quá sâu về cơ cấu tổ chức nhân sự của trại
Đã lên đến tầm quản lý điều hành như Ông H, thì 1 thằng lạ mặt xuất hiện đi cùng thằng thầy cúng lần đầu tiên đến Trại, cho dù có là em 1 thằng đệ trong trại, thì không bao giờ có chuyện được ngồi chung mâm với Leaders như thế
Lại càng không thể nắm bắt tường tận chức năng nhiệm vụ, vị trí việc làm của từng Leader

Công tác an ninh nội bộ mà như này thì đã không có cái trại hùng mạnh vữngvàng như kia, không bị trại khác thôn tính thì cũng bị Đỏ nhổ lâu rồi

2. Yếu tố ma quái khá là ... duy vật
Nếu đây là 1 truyện về ma đúng nghĩa, tức là trong truyện, sợi dây logic, luật chơi được setup là: MA LÀ CÓ THẬT, thì những gì đang thể hiện lại theo hướng ngược lại, tức là truyện sẽ là 1 truyện MA GIẢ, các tình tiết được xâu chuỗi đến cuối cùng sẽ lật mở ra là KHÔNG CÓ MA, TẤT CẢ LÀ ÂM MƯU CỦA NGƯỜI

Như vậy, về cách hành văn là bị lộ ý tưởng, sẽ làm giảm phần bất ngờ
Ví dụ: tầm những năm 9x, có câu chuyện về ma cắn cổ hút máu công nhân ở công trường trong núi. Motip khá giống truyện này. Nhưng về sau lật ra đó là âm mưu của thế lực ********* sát hại công nhân gây hoang mang, chúng đánh thuốc mê, rồi kéo nạn nhân ra cắt cổ ban đêm, để nạn nhân cạnh con suối, khe có dòng chảy, máu từ động mạch cổ sẽ chảy kiệt, it dấu vết ... tạo ra cái xác vàng ệch, co quắp như bị rút cạn máu

Ở truyện này, cũng là khu vực nhà mồ, khi đi vào kỳ bí cẩn thận bao nhiêu, thì lúc từ trại quay lại thì lại sơ sài cẩu thả bấy nhiêu

Sơ bộ em tả như vậy, còn nhiều yếu tố khác nữa nhưng rải vụn trong truyện
Cụ phân tích chuẩn, nhưng ko sao, tất cả những câu chuyện em đều đọc giải trí mà. Nhưng em thích cách hành văn của chuyện này.

theanh212

Xe điện
Theo em biết thì thầy pháp xứ Mường ko dùng xương hay đầu lâu người để làm bùa hộ pháp mà cái này hay có trong tà đạo Thiên Linh Cái (cụ có thể search vụ Thiên Linh Cái thầy Hai Tửng trong Đồng Tháp để tìm hiểu vụ này). Tiếp nữa là cái vụ bãi vàng sâu trong rừng, em thấy nó miêu tả giông giống trong bộ phim: Lới sám hối muộn màng (nhân vật chính là tướng cướp Phạm Bạch Đàn), cũng bảo kê súng đạn, nuôi gái...
Em cảm giác là tác giả nhặt mỗi nơi 1 ý cộng thêm trí tưởng tượng nữa để nhào nặn lên câu truyện này nhưng giờ đang hết ý tưởng nên truyện nó mới tắc tị ở đây
Quả thật em ko biết. Nhưng ko sao, em thích cách hành văn này.

theanh212

Xe điện
Hư cấu ở đoạn đag sex three some với mông to và vếu bự, nhân vật tôi sợ dính chưởng lại đen hơn 2 nghệ sĩ đi Tây Ban Nha và rồi 2 năm sau quay lại đi tìm sự thật.
Em chưa đọc đến đoạn đó, nhưng mấy cụ trên đã bóc ra vài chi tiết hư cấu rồi ạ.

DurexXL

Tháo bánh
Cụ phân tích chuẩn, nhưng ko sao, tất cả những câu chuyện em đều đọc giải trí mà. Nhưng em thích cách hành văn của chuyện này.
Vâng
Em là thằng rất lọ mọ tìm đọc chuyện ma với tâm linh
Nên em phân tách rất rõ giữa Truyện (sáng tác, phóng tác) với Chuyện (ghi chép, kể, chia sẻ ...) và cả những tác phẩm pha trộn giữa Truyện và Chuyện ...

Một tác phẩm hoà quyện khéo léo chuyện và truyện sẽ luôn hay và lôi cuốn

Truyện này đang cuốn, mong Lão Không về nhì đều tay ợ

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Vâng
Nên em phân tách rất rõ giữa Truyện (sáng tác, phóng tác) với Chuyện (ghi chép, kể, chia sẻ ...) và cả những tác phẩm pha trộn giữa Truyện và Chuyện ...

Lão không về nhì chỉ copy paste thôi cụ ạ =))

Không về nhì

Xe tăng
Vâng

hàng về em sẽ post ngay :)

Dũng Ốc Vít

Xe tải
Mới sáng đầu tuần các cụ tụ đông thế ạ :)

Hổ báo vẫn còn những chỗ mà con người chưa đặt chân được do địa hình quá hiểm trở. Vào đến nơi đó cũng chết khát. Cái này em k bịa đâu là em dò hỏi được 1 ông phó giám đốc vqg lớn ở VN. Còn những loài khác rất nguy hiểm vd như gấu ngựa nếu như ai đụng chúng. Hồi cuối năm 2020 ở rừng Ngọc Linh có người dân vào gần chỗ gấu ngựa đang nuôi con nó tát gần chết. Cái này bác có thể check trên báo. Hoặc rừng Pù Luông cách đây 2 năm có con bạo hoa mai rất lớn hay bắt bò người dân.
Đợt ý e đem cả gấu và gấu mẹ (mẹ gấu) đi để đọ mà chả thấy con báo ý đâu, chán kinh :))
Chắc nó hãi nên nó té ;))

Em đi ban ngày, cách đơn vị vài trăm m. Trong tay một khẩu AK và một băng đạn đầy, gặp hổ còn không dám bắn, chỉ kịp lùi lại nép vào tảng đá bên suối chờ nó chạy qua một lúc mới dám bắn lên trời vài phát chủ yếu gây tiếng nổ cho nó chạy thôi. Bắn lung tung nó dính đạn bị thương thì mình cũng tàn đời luôn. ( theo anh em dân tộc trong đơn vị nói thì với hổ, báo, gấu thì phải một phát chết luôn, còn không thì đừng bắn nó bị thương )
Cụ dành đạn bắn gấy Khmer rồi ;))

Letienthuong

Xe hơi
Chắc con hổ cụ gặp bị ngạt mũi nữa
Bác phải đọc hồi ký bác đó đi sẽ rất hay đó. Tóm tắt đoạn con hổ vố mất con lợn của đơn vị thì phải. Mà thời chiến đấy bộ đội đầy rừng có súng ống đạn nổ hổ nó cũng sợ mà. Bản năng nó biết rủi ro mới tha chứ nếu là con nai bị dồn thì chỉ có chết thôi.

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Gặp hổ thì không đùa đc. Chắc ít ai được giáp mặt một con hổ thực sự giữa rừng núi hoang vu với khoảng cách hơn 10m.
Số ng đã giáp mặt e ko biết nhưng số về đc an toàn thì như cụ nói :D

Letienthuong

Xe hơi
Bác phải đọc hồi ký bác đó đi sẽ rất hay đó. Tóm tắt đoạn con hổ vố mất con lợn của đơn vị thì phải. Mà thời chiến đấy bộ đội đầy rừng có súng ống đạn nổ hổ nó cũng sợ mà. Bản năng nó biết rủi ro mới tha chứ nếu là con nai bị dồn thì chỉ có chết thôi.
Mà hổ nó đơn độc trừ khi đói quá mới làm liều tấn công con người có vũ khí. Vì nó.là loài ăn thịt chỉ cần bị thương tật thôi nó sẽ mất mạng vì đòi do k săn được mồi.

moonlight

Xe tăng
Hồi bé đọc quyển Thú rừng Tây Nguyên hay phết, có chuyện anh lính Lê Đình Đơ đánh nhau với hổ do đạn bị kẹt, quần nhau mấy tiếng đâm nó 57 nhát lê nó mới chết

Nhat_Dung

Xe đạp
em hóng, hi vọng truyện không bị drop

comiki

Xe lăn
Hồi bé đọc quyển Thú rừng Tây Nguyên hay phết, có chuyện anh lính Lê Đình Đơ đánh nhau với hổ do đạn bị kẹt, quần nhau mấy tiếng đâm nó 57 nhát lê nó mới chết
Thế thì hỏng cả bộ da rồi còn đâu, hổ chết để da :P