Chuyện Merc già

Hungha Vinaphone

Xe tải
Vậy là đã được hơn 1 năm từ ngày e quyết tâm cưới Merc già về làm vợ 2 để thi thoảng lân la box Merc này. 1 năm ở bên e C240 Avantgarde 2005 này cũng đủ để e có nhiều trải nghiệm, về cách chăm sóc, bảo dưỡng xe, hay mua đồ gì cho xe, hay sửa chữa, bảo dưỡng ở đâu tốt và giá cả hợp lý. Những trải nghiệm - kinh nghiệm này có lẽ nếu những người mua xe mới thì 1-2 năm chưa thể biết được. Những chuyện e kể là những chuyện người thật, việc thật, được kể lại dưới góc nhìn của một người yêu xe. E kể chuyện không theo trình tự thời gian ạ, vì các chuyện này cũng chả liên quan đến nhau mấy, và nhớ đến đâu e kể đến đấy. Rất hoan nghênh các cụ khác vào chia sẻ chuyện tình yêu của mình.

Mục lục:
1. Chuyện chiếc chìa khóa
2. Chuyện nghe nhạc bằng USB
3. Chuyện mua xe
4. Chuyện thay dầu động cơ
5. Chuyện lốp xe, la zang, bu lông và chiếc bóng đèn bị đội giá 10 lần
6. Chuyện nước làm mát
7. Chuyện đăng kiểm
8. Chuyện thay cái gạt nước
....

Có nhiều cụ PM cho e xin số điện thoại hay hỏi về bệnh nọ bệnh kia của xe, e xin nói là e cũng là người dùng bình thường, chẳng qua là dân kỹ thuật, đọc hiểu TA tốt nên e hay tìm tòi, nghiên cứu các vấn đề liên quan đến xe mình thôi ạ. Nói vậy nhưng e cũng sẽ tư vấn những gì nằm trong hiểu biết của e ạ, cũng hoan nghênh a e hội Merc giao lưu với nhau. E tên Hùng, sinh năm 83, 0919269663 ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hungha Vinaphone

Xe tải
Chuyện chiếc chìa khóa

Đúng là mua xe cũ không thể lường hết được mọi chuyện đâu ạ. Mua được xe ngon thì phải do "duyên" của mình đến đâu. Số là lúc e mua xe, chủ cũ chém gió là vẫn còn đủ cả 2 chìa ngon lành, mỗi tội là chìa sơ cua kia cất đâu kỹ quá nên tạm thời chưa tìm được. Lúc e mua xe rồi, dùng được khoảng chục ngày thì chìa đã thấy hết mẹ pin. Mua pin 2 quả CR2025 ở 1 cửa hàng sửa chữa đồng hồ bị chém 50 hay 60k một quả, lâu rồi nên chả nhớ rõ. Dùng được 20 ngày thì lại hết pin, đkm. Gọi cho tay chủ cũ hỏi, nó bảo a quên không bảo e, chả hiểu sao chìa này hao pin nhanh lắm. WTF, thế là mình phải chịu sống chung với lũ rồi. Để tiết kiệm e đành phải mua hàng chục quả pin một lúc, trong cốp xe lúc nào cũng có 2 vỉ pin CR2025 mới chơi chứ. Cũng may tìm trên mạng được cửa hàng Pin Tuấn Dung ở Hàm Long là bán pin lâu năm có tiếng, mua chục quả một như em thì được giá 20k một quả ạ.

Mấy lần thay pin như thế e mới nhớ ra là tay kia còn thiếu mình 1 chìa khóa dự phòng nữa. Gọi giục mấy lần nó mới đưa cho mình, à đâu, mình phải đến cơ quan nó lấy chứ. Phải nói là hơn cả chó gặm các cụ ợ, *** ai lại phá như thế chứ, hẳn nào cứ giả vờ là chưa tìm ra. Lại còn "chìa nát, vỡ thế thôi chứ cắm vào vẫn nổ được máy đấy, chỉ có không điều khiển từ xa được thôi" nữa chứ. Tiếc là e không có cái ảnh nào về cái chìa chó gặm này để các cụ thưởng lãm.

E cũng tính đến chuyện làm thêm chìa mới để dùng cho nó đỡ khổ. Cơ mà tiện hỏi bác Little Dog ở HĐ, thì thấy bác bảo thay vỏ chìa nhựa đã 1.7 củ, độ lên chìa Chrome cho xịn thì k 7 củ. Lúc này e đã biết tiếng và miếng chặt chém của bác Lil Dog này rồi nên thôi, chả buồn hỏi đánh chìa mới hết bao nhiêu nữa. Tìm trên OF mình thấy mấy cụ bảo hãng đánh chìa mới (chìa Chrome) cũng hết khoảng 7-8 củ. Ừ, nếu mà giá cả thế thì tội đ** gì không vào hãng mà làm cơ chứ. Lại thấy có cụ bảo vỏ chìa nhựa bên Tuấn 32 Đại Từ bán có 700k thôi. Ôi, B. Dog với chả Lil Dog...

Trước khi đánh chìa mới thì e quyết phải xem có sửa được không đã. Thế là đi đâu e cũng hỏi. Có cụ mách thử tháo main ra xì khô xem thế nào, ờ thì thử xem. Lên mạng search cách tháo main chìa khóa, rồi tháo ra lau chùi sạch sẽ, xì khô. Lắp lại dùng thì vẫn theo chu kỳ 20 ngày thay pin 1 lần, đều như vắt chanh.

Một hôm e đi mua gương chiếu hâu, xe e bị gãy gương bên lái - chuyện này kể sau, e cũng hỏi a có biết đâu sửa được chìa khóa không. Thế là được giới thiệu cho một bác chuyên làm khóa ô tô ở TKC. Mò đến kể lể sự tích bệnh tật thì bác ý bảo để e tháo ra vệ sinh xem có được không. Ừ thì vệ sinh, có khi thợ chuyên nghiệp vệ sinh chuẩn hơn mình. Lắp vào dùng thử thì vẫn đến hẹn lại lên. Vậy là có kết luận là hỏng hẳn mạch bên trong main, không sửa được nhé. E còn vác chả cái chìa chó gặm kia để xem có vớt vát được gì không thì còn được kết luận là hỏng hẳn main chứ không chỉ bị ăn nguồn như chìa kia cơ ạ.

Đúng là số mình đen vãi. Giờ thì đành 20 ngày thay pin 1 lần với chi phí 40k hoặc là đầu tư làm quả chìa mới thôi ạ. Hỏi ra thấy giá hợp lý hơn chỗ BD, thôi thì nhịn ăn, nhịn chơi, à không, bớt ăn, bớt chơi chứ nhịn sao được, để mà làm quả chìa Chrome mới cho nó hoành. Còn may 1 tí là cả 2 con chip trên 2 chìa của e đều vẫn dùng được nên không cần phải tháo ổ khóa điện trên xe ra mà vẫn làm chìa mới được ạ. Thế là tháo con chip trên chìa hao pin, đem hàn vào main của chìa Chrome mới. Và tháo con chip trên chìa chó gặm, đem hàn vào main chìa hao pin. Kết quả cuối cùng là e được 1 chìa Chrome mới, sáng loáng, đeo vào bên hông hách như các bác chạy xe đời mới, và 1 chìa dự phòng là cái chìa hao pin cũ ạ.

Có tí ảnh chìa Chrome mới đây ạ:

Chìa cơ cũng là phôi xịn như chìa hãng nhé:

Chỉnh sửa cuối:

new bee

Xe tải
Chuyện cụ hay quá. Tiếp đi cụ ơi

vietha_mazda

Xe hơi
Tuy dài nhưng em vưỡn đọc hết đấy, văn cụ cũng cuốn hút ra phết, zưng mờ em muốn biết nhanh kết quả, liệu tiền không nhiều như em có mạnh dạn chơi Mec không ợ?

darkmanhvn

Xe tải
Người thật việc thật thế này mới quí

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Tuy dài nhưng em vưỡn đọc hết đấy, văn cụ cũng cuốn hút ra phết, zưng mờ em muốn biết nhanh kết quả, liệu tiền không nhiều như em có mạnh dạn chơi Mec không ợ?
Tiền không nhiều mới chơi Mercedes và BMW cụ ạ. Em chỉ chơi 2 dòng này, không chơi dòng khác. Giá xe cũ rẻ hơn Nhật, Hàn rất nhiều, đi thì sướng vô cùng, ít hỏng vặt, sửa chữa thì phải biết cách. Tiền chênh mua xe cũ giữa Đức và Nhật, Hàn để sang 1 bên để sửa chữa, bảo dưỡng tý tã cũng chưa bao giờ hết. Em đã chạy nhiều dòng xe Mẹc. Thật sự rất hài lòng, rất thoải mái, rất nhân văn vì đó là 1 chiếc xe phục vụ con người, vì sự an toàn của con người chứ không phải là dòng xe mình phải phục vụ nó!

Mẹc ghẻ

Xe hơi
Túm lại là cụ thiệt hại hết bao nhiêu khi làm quả chìa mới?

campha

Xe buýt
Cụ có thể lên giá mua xe và chi phí sử dụng của xe Nhật accord,camry đời 93 với xe mec,bmw 3 cùng đời hộ e ko?chi phí sử dụng e chắc chắn là mec,bmw hơn nhiều.giá xe mua cũng đắt hơn.hay ngang bằng.e dự là bác viết dưới là ko đúng hay chỉ đúng như cách bác dùng xe.e nghĩ bác dùng xe quá ít nên mới thế

Tiền không nhiều mới chơi Mercedes và BMW cụ ạ. Em chỉ chơi 2 dòng này, không chơi dòng khác. Giá xe cũ rẻ hơn Nhật, Hàn rất nhiều, đi thì sướng vô cùng, ít hỏng vặt, sửa chữa thì phải biết cách. Tiền chênh mua xe cũ giữa Đức và Nhật, Hàn để sang 1 bên để sửa chữa, bảo dưỡng tý tã cũng chưa bao giờ hết. Em đã chạy nhiều dòng xe Mẹc. Thật sự rất hài lòng, rất thoải mái, rất nhân văn vì đó là 1 chiếc xe phục vụ con người, vì sự an toàn của con người chứ không phải là dòng xe mình phải phục vụ nó!

n0b1ta

Xe hơi
Hay, e hóng tiếp

Sontqpk

Xe hơi
Vẫn chờ câu chuyện của cụ chủ để học hỏi kinh nghiệm

Trung_anh

Xe buýt
Truyện cụ hay quá...;))

zippo111983

Xe buýt
Theo em đc biết chìa khóa đánh lại 5tr loại chrome, còn nếu thay vỏ mà loại của cụ vỏ đen thì 400k một vỏ, nếu tự ship ở ebay về còn rẻ nữa giá tầm 7$ vỏ chìa!

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Cụ có thể lên giá mua xe và chi phí sử dụng của xe Nhật accord,camry đời 93 với xe mec,bmw 3 cùng đời hộ e ko?chi phí sử dụng e chắc chắn là mec,bmw hơn nhiều.giá xe mua cũng đắt hơn.hay ngang bằng.e dự là bác viết dưới là ko đúng hay chỉ đúng như cách bác dùng xe.e nghĩ bác dùng xe quá ít nên mới thế
Thưa cụ: Đời sâu như vậy thì không hợp gu của em. Em chỉ chạy đời sâu tầm 10 năm trở lại. Khoản chênh lệch về giá mua giữa xe Đức và Nhật, Hàn cùng đời là trên 100tr đồng. Ngoài khoản đầu tư 30tr đồng ngay sau khi mua để thay gầm bệ mà em đặt mua chính hãng từ Đức gửi về (nếu gặp xe phần gầm quá tã), thì mỗi năm em tiêu không đến 10tr cho chi phí bảo trì, bảo dưỡng. Điều quan trọng là phải biết chơi xe, am hiểu về xe, đặt được nguồn phụ tùng chính hãng xịn, còn sau đó cứ việc rung đùi mà hưởng sung sướng. Em có thể tư vấn, hỗ trợ cho các bác để các bác có được sự sung sướng đó :-c.

lenguyen210

Xe tải
Chi phí sử dụng của meRC ko hề mắc đâu cụ ạ. Quan trọng là mình phải biết tiêu đồng tiền đúng cách.mang vào hãng thì có nhiều món chênh với ngoài đến gần chục lần. Ví dụ như cái bình acquy.
Kia morning vỡ đền hậu, em mang vào hãng yêu cầu thay hết 5 củ. Em mang ra ngoài hàn lại như mới hết 300k.
Em mua cặp đèn pha E280 đã độ angle eyes chỉ 200$.
Quá rẻ chứ chẳng phải là rẻ nữa.
Ở vn mình bị 1 quan niệm là đi merc là tốn xăng và phí vận hành cao. Còn hãng thì quan niệm rằng ông nào đi merc thì cứ mặc sức mà chặt chém.
Ps: cam 2008 mua mới gần 1 tỏi, e280 là 2 tỏi 7. Hiện nay cam bán vẫn tầm trên 700, e280 thì quanh 850. Chênh rất ít so với giá trị ban đầu. Ko có lý do gì mà lại chọn cam thay e cả.

Chỉnh sửa cuối:

Hungha Vinaphone

Xe tải
Chuyện nghe nhạc bằng USB

Nghe nhạc đĩa CD thì chất lượng âm thanh tất nhiên là tốt hơn nhiều so với nhạc mp3 rồi ạ, nhất là với những xe có hệ thống âm thanh xịn như Merc. Tuy nhiên, dùng đĩa CD nhạc có mấy nhược điểm sau:
1. Phải dùng đĩa xịn thì chất lượng âm thanh mới là lossless. Nghe đĩa lậu hay tự ghi đĩa bằng nguồn nhạc mp3 down trên mạng thì chả bằng nghe từ file mp3 luôn.
2. Đầu đọc hay kén đĩa. Đĩa lậu hay đĩa tự ghi hay không nhận được.
3. Mỗi đĩa chỉ có 1 vài bài mình thích. Đang nghe Mỹ Linh mà muốn nghe Mỹ Tâm là phải đổi đĩa rồi. Xe nào có đầu CDC 6 đĩa thì đỡ phải chuyển đĩa nhiều, nhưng tổng cộng vào thì cũng chỉ được tất cả khoảng 100 bài hát mà thôi.

Nghe nhạc mp3 từ USB thì tiện hơn rất nhiều vì nó khắc phục được cả 3 nhược điểm trên. Khi mình down nhạc từ những nguồn uy tín thì chất lượng cũng không kém hơn đĩa CD là mấy, nếu là nguồn nhạc lossless đuôi WAV chẳng hạn thì chất lượng tương đương. Với trình độ thẩm âm của e thì nhạc mp3 320kbps down từ chiasenhac.com cũng là ngon lắm rồi ạ.

Xe e mới mua về thì có đầu CDC rồi ạ. Nhưng với sở thích nghe nhạc đa dạng, từ đồng quê cho đến dance, rock, từ Quang Linh cho đến Trung Quân idol, từ nhạc Việt cho đến nhạc US - không nghe nhạc Hàn, trừ Nobody ra, thì việc nghe nhạc bằng USB là cực kỳ cần thiết. Tìm kiếm + tìm hiểu một thời gian thì được cụ tranquoctoan trên box mình mách cho là dùng đồ của Dension là ngon. Vào trang chủ của bọn này, chọn hãng xe, dòng xe, đời xe là ra 1 vài sản phẩm hỗ trợ ngay ạ. Cân đo đong đếm các tính năng, giá cả và những gì mình cần cuối cùng e chọn được con Gateway 500 Lite với các tính năng cơ bản như sau:
1. Nghe nhạc mp3, wav lossless từ USB hoặc nhạc từ iPod (iPhone) - cáp cho iPod thêm đâu 40$ nữa
2. Tích hợp luôn vào hệ thống âm thanh của xe, điều khiển chọn bài, tua bài như trên hệ thống CD cũ
3. Có thể thay thế hoặc đấu nối tiếp với đầu CDC của xe. Kết nối với hệ thống âm thanh bằng cổng quang
4. Lắp đặt rất dễ, tháo ổ CDC cũ ra, lấy đầu kết nối quang của đầu này cắm vào đầu Dension, đấu nguồn là chạy luôn

Em nhờ thằng bạn đang học bên Mỹ mua hộ chuyển về. Kết quả đây ạ:

Hệ thống nhận được tối đa 6 thư mục, tương đương với 6 ổ CD của ổ CDC cũ ạ. Nếu nghe nhạc lossless đuôi WAV thì chất lượng tuyệt vời ông mặt giời ạ.

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Rất hay và quan trọng hơn là có thêm một bài học bổ ích! Cám ơn bác nhé!
Chờ đọc bài tiếp theo!

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Rất hay và quan trọng hơn là có thêm một bài học bổ ích! Cám ơn bác nhé!
Chờ đọc bài tiếp theo!

BM&W

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ: Đời sâu như vậy thì không hợp gu của em. Em chỉ chạy đời sâu tầm 10 năm trở lại. Khoản chênh lệch về giá mua giữa xe Đức và Nhật, Hàn cùng đời là trên 100tr đồng. Ngoài khoản đầu tư 30tr đồng ngay sau khi mua để thay gầm bệ mà em đặt mua chính hãng từ Đức gửi về (nếu gặp xe phần gầm quá tã), thì mỗi năm em tiêu không đến 10tr cho chi phí bảo trì, bảo dưỡng. Điều quan trọng là phải biết chơi xe, am hiểu về xe, đặt được nguồn phụ tùng chính hãng xịn, còn sau đó cứ việc rung đùi mà hưởng sung sướng. Em có thể tư vấn, hỗ trợ cho các bác để các bác có được sự sung sướng đó :-c.
Chi phí sử dụng của meRC ko hề mắc đâu cụ ạ. Quan trọng là mình phải biết tiêu đồng tiền đúng cách.mang vào hãng thì có nhiều món chênh với ngoài đến gần chục lần. Ví dụ như cái bình acquy.
Kia morning vỡ đền hậu, em mang vào hãng yêu cầu thay hết 5 củ. Em mang ra ngoài hàn lại như mới hết 300k.
Em mua cặp đèn pha E280 đã độ angle eyes chỉ 200$.
Quá rẻ chứ chẳng phải là rẻ nữa.
Ở vn mình bị 1 quan niệm là đi merc là tốn xăng và phí vận hành cao. Còn hãng thì quan niệm rằng ông nào đi merc thì cứ mặc sức mà chặt chém.
Ps: cam 2008 mua mới gần 1 tỏi, e280 là 2 tỏi 7. Hiện nay cam bán vẫn tầm trên 700, e280 thì quanh 850. Chênh rất ít so với giá trị ban đầu. Ko có lý do gì mà lại chọn cam thay e cả.
Hai cụ này chuẩn không cần chỉnh đâu ạ. He he :))

SimsSam

Xe điện
Em xin phép đánh dấu đọc ạh.