Thảo luận Chuyện "một số" xe Lux bị lỗi phanh tay, BH 10 năm và ... Toàn dấu hỏi

khactuyen

Xe tăng
Xem hình của cụ xiwang ở trên (đã thay thế món này) thì em thấy là sản phẩm vẫn đang mang tên của TRW chứ có thấy chữ ZF hay ZF group nào đâu nhỉ :D
P/S: Con cháu (kể cả là con đẻ hay con nuôi, con nhận) thì em cho rằng vẫn không phải là ZF nhé, pháp nhân độc lập rồi :D
thấy cụ nói thế e vào check web TRW, nó đúng là cty con của ZF và chuyên đồ aftermarket

duythaimh

Xe tải
Mặc dù nhà mình cũng có 1 e lux nhưng từ khi vin dừng sản xuất thì cũng phải xác định r, chứ đặt mình vào là chủ, làm méo gì có thằng nào dự trù đủ đồ cho cả đống xe đã dừng sx mới cho cái gọi là bn 10 năm đc :))). Sau này có may mắn hỏng hóc thì hi vọng đc thay thế thời gian ngắn nhất chứ k thể như mấy anh toy, kia, honda,...cứ phi ra gara là có đồ mà chiến đc.

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Mặc dù nhà mình cũng có 1 e lux nhưng từ khi vin dừng sản xuất thì cũng phải xác định r, chứ đặt mình vào là chủ, làm méo gì có thằng nào dự trù đủ đồ cho cả đống xe đã dừng sx mới cho cái gọi là bn 10 năm đc :))). Sau này có may mắn hỏng hóc thì hi vọng đc thay thế thời gian ngắn nhất chứ k thể như mấy anh toy, kia, honda,...cứ phi ra gara là có đồ mà chiến đc.
Đoạn sau không chắc đâu cụ, các hãng khác hẹn ầm ầm

joienguyenvn

Xe hơi
Cái kết có hậu 1 tí

Em chủ xe Lux, chưa bị lỗi nhưng vẫn muốn đưa thông tin khách quan để mọi người nhìn nhận.
Thông tin lỗi:
- Màn hình trung tâm báo: Lỗi phanh tay
- Xe sẽ ở 1 trong 2 tình trạng. Phanh tay chưa nhả hoặc đã nhà. Nếu chưa nhả chỉ có thể goi cứu hộ mang về xưởng.Đã nhả thì tự đánh xe về gara, nhưng có vẻ khiđó phanh tay không hoạtđộng nữa.

Hãng nói chuẩn bị lượng linh kiện nhiều gấp 1,5 lần so với thông lệ thị trường vậy sao vẫn phải chờ?
Nếu đây là lỗi, số lượng linh kiện không dự trù trong 1,5 lần kia thì tại sao không thông báo, triệu hồi hoặc có động thái cảnh báo khách hàng?

Lỗi này có thể khiến xe không tiếp tục di chuyển được nên gây bất an khá lớn cho chủ xe.

Hiện 1 số chủ xe kháo nhau bảo rút jack điều khiển, hoặc anh em chủ xe Lux ở chung 1 khu đặt trước đồ để khi hỏng có đồ thay thế luôn, nhưng mà cả hãng đang khan thì đặt làm gì có hàng

Cụ này lỗi từ 25/8/2022, nhưng 20/09/2022 vẫn chưa có hàng thay
Screenshot 2022-09-22 160701.png

Hãng vẫn cứ bảo đợi
Screenshot 2022-09-22 160729.png
Screenshot 2022-09-22 160820.png

Tổng hợp kết quả thăm dò, con số % cũng k nhỏ so với số lượng tham gia

Screenshot 2022-09-22 160854.png

Thêm nhiều trường hợp khác nữa,đa phần không di chuyểnđược, phải kéo về hãng

Screenshot 2022-09-22 170746.png
Screenshot 2022-09-22 170807.png
Screenshot 2022-09-22 170822.png
Screenshot 2022-09-22 170853.png
Screenshot 2022-09-22 170910.png

1 con Lux SA bị lỗi "lạ" khiến má phanh như đang trong lò bát quái

Một số lỗi đến từ cảm biến nên nó báo. Ko ảnh hưởng đến hoạt động thực của cơ cấu phanh. Bên Hyundai cũng hay bị báo lỗi cảm biến ABS. (Phanh có trợ lực thì mới sợ).

hoami

Xe tăng
Bất kì lỗi nào liên quan đến hệ thống phanh đều phải được coi là lỗi nghiêm trọng , không thể coi thường được . Vậy mà hãng lại đưa ra giải pháp rút giắc vô hiệu hóa phanh tay thì quả thật là siêu ...liều ...kkk
Cụ đúng kiểu có thâm thù với VF ấy nhỉ, đọc bài nào cũng thấy câu nào cũng chọc ngoáy, hehe, keke...rất sung sướng với những lỗi của hãng 😄. Phải dùng xe đã mới thấy đc ưu nhược điểm của nó, rút giắc là chủ xe yêu cầu, chứ hãng ko bao giờ thế cả, với đây là cái phanh tay khi đỗ chứ ko phải phanh khi di chuyển kia, lỗi tìm ra là do nước vào cái motor, xem bên hội BMW cũng dùng mã phụ tùng này dính nhiều từ trc đến giờ.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Cụ đúng kiểu có thâm thù với VF ấy nhỉ, đọc bài nào cũng thấy câu nào cũng chọc ngoáy, hehe, keke...rất sung sướng với những lỗi của hãng 😄. Phải dùng xe đã mới thấy đc ưu nhược điểm của nó, rút giắc là chủ xe yêu cầu, chứ hãng ko bao giờ thế cả, với đây là cái phanh tay khi đỗ chứ ko phải phanh khi di chuyển kia, lỗi tìm ra là do nước vào cái motor, xem bên hội BMW cũng dùng mã phụ tùng này dính nhiều từ trc đến giờ.
Hội BMW cũng dính nhiều là cụ đoán vậy hay có số liệu dẫn chứng gì ko?
Theo cụ thì thằng khác cũng lỗi giống mình tức là mình vô tội phải ko ạ ;))

hoami

Xe tăng
Hội BMW cũng dính nhiều là cụ đoán vậy hay có số liệu dẫn chứng gì ko?
Theo cụ thì thằng khác cũng lỗi giống mình tức là mình vô tội phải ko ạ ;))
Lại láo nháo suy diễn rồi, suy diễn là việc của suy diễn còn chẳng ai đôi co làm gì, có ai bảo Vin ko có lỗi câu nào đâu, lỗi là lỗi cơ mà.
Đi BMW rồi vào hội đi rồi rõ, à bonus thêm thông tin là cái parking brake này thì Lux dùng đúng cái của BMW luôn, hàng BMW giá tầm 20 củ, OEM thì đủ loại từ 350k đến 6-7 củ, và nó hay bị hỏng từ hồi nó mới ra đời chứ ko phải bgio mới bị, giờ nổi hơn là do xe Vin nhiều quá nên thấy số lượng nhiều hơn thôi.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Lại láo nháo suy diễn rồi, suy diễn là việc của suy diễn còn chẳng ai đôi co làm gì, có ai bảo Vin ko có lỗi câu nào đâu, lỗi là lỗi cơ mà.
Đi BMW rồi vào hội đi rồi rõ, à bonus thêm thông tin là cái parking brake này thì Lux dùng đúng cái của BMW luôn, hàng BMW giá tầm 20 củ, OEM thì đủ loại từ 350k đến 6-7 củ, và nó hay bị hỏng từ hồi nó mới ra đời chứ ko phải bgio mới bị, giờ nổi hơn là do xe Vin nhiều quá nên thấy số lượng nhiều hơn thôi.
Ko phải ai cũng đi BMW, ai cũng vào hội. Nên là cụ đưa dẫn chứng thì thuyết phục hơn.
Chứ nói chay thì nó nhạt mồm nhạt miệng lắm :))

hoami

Xe tăng
Ko phải ai cũng đi BMW, ai cũng vào hội. Nên là cụ đưa dẫn chứng thì thuyết phục hơn.
Chứ nói chay thì nó nhạt mồm nhạt miệng lắm :))
Nói chung nói chuyện ai hiểu biết thì sẽ biết thôi, còn lúc nào cũng đòi chứng minh với hềnh hệch cười khích bác thì có bao giờ tiến bộ đc đâu trong khi đơn giản nhất là google cũng ra thông tin cơ bản rồi, còn cứ đi ngoáy tự tạo cho mình cảm giác trên cơ thắng trận chứ thực ra vẫn rỗng tuếch thôi.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Nói chung nói chuyện ai hiểu biết thì sẽ biết thôi, còn lúc nào cũng đòi chứng minh với hềnh hệch cười khích bác thì có bao giờ tiến bộ đc đâu trong khi đơn giản nhất là google cũng ra thông tin cơ bản rồi, còn cứ đi ngoáy tự tạo cho mình cảm giác trên cơ thắng trận chứ thực ra vẫn rỗng tuếch thôi.
À vâng. Nếu cụ ko đưa ra đc dẫn chứng nhào thì em ko dám nhận thắng.
Em xin thua cụ :))

Tặng cụ cái còm em copy đc ở đâu đó ;)

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
Lại vẫn theo truyền thống đổ lỗi cho khách hàng hả cụ ? kiểu mua xe (chưa test ) kêu ca than thở lỗi là lập tức có 1 đạo quân nhảy vào bao biện : khách hàng đều biết sẽ xảy ra lỗi nhưng đều Tình nguyện đem thân (và tiền ) để chạy test ...kkk
Thế phanh tay đang đi bị bó phanh đỏ lừ lên có nguy hiểm không ?
Lúc dừng đỗ không có phanh tay có an toàn không ? có ảnh hưởng đến cái lẫy của P không ? rủi mà hỏng P trong thời gian rút giắc có được bảo hành không ?
Kkk...lỗi gỉ sét motor là do nước lọt vào , còn cháy má phanh do ..lửa tạo ra do ma sát ...kkk

hoami

Xe tăng
Lại vẫn theo truyền thống đổ lỗi cho khách hàng hả cụ ? kiểu mua xe (chưa test ) kêu ca than thở lỗi là lập tức có 1 đạo quân nhảy vào bao biện : khách hàng đều biết sẽ xảy ra lỗi nhưng đều Tình nguyện đem thân (và tiền ) để chạy test ...kkk
Thế phanh tay đang đi bị bó phanh đỏ lừ lên có nguy hiểm không ?
Lúc dừng đỗ không có phanh tay có an toàn không ? có ảnh hưởng đến cái lẫy của P không ? rủi mà hỏng P trong thời gian rút giắc có được bảo hành không ?
Kkk...lỗi gỉ sét motor là do nước lọt vào , còn cháy má phanh do ..lửa tạo ra do ma sát ...kkk
Tìm hiểu kĩ chút rồi hãy nói chứ :
1. Ko có chuyện đang đi tự bó phanh tay nhé, bó là lúc dừng ko nhả ra, người đi xe đạp ga thốc lên mới ko biết gây ma sát. Còn lại chốt xanh rờn "đang đi tự bó phanh tay" thì ko biết lấy ở đâu ra??.
2. Ko riêng Vin mà chả hãng nào ok việc rút jack đi tạm để ảnh hưởng cái khác, đấy là "đề xuất của khách hàng" khi đang thiếu/đợi phụ tùng, còn tiêu chí của hãng lúc nào cũng là nằm xưởng đã, dại gì họ tự bảo khách thế, khác gì tự vả?

hoami

Xe tăng
À vâng. Nếu cụ ko đưa ra đc dẫn chứng nhào thì em ko dám nhận thắng.
Em xin thua cụ :))

Tặng cụ cái còm em copy đc ở đâu đó ;)
View attachment 7494979
Hihi, đúng như mình nghĩ, hết sức trẻ trâu nên sẽ lội vào thông tin để tìm bằng chứng ngoáy bằng đc thì thôi. Ko nhận thức đc thì thôi chịu vậy, sau này có hơn đc ai ko sẽ rõ.

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
Tìm hiểu kĩ chút rồi hãy nói chứ :
1. Ko có chuyện đang đi tự bó phanh tay nhé, bó là lúc dừng ko nhả ra, người đi xe đạp ga thốc lên mới ko biết gây ma sát. Còn lại chốt xanh rờn "đang đi tự bó phanh tay" thì ko biết lấy ở đâu ra??.
2. Ko riêng Vin mà chả hãng nào ok việc rút jack đi tạm để ảnh hưởng cái khác, đấy là "đề xuất của khách hàng" khi đang thiếu/đợi phụ tùng, còn tiêu chí của hãng lúc nào cũng là nằm xưởng đã, dại gì họ tự bảo khách thế, khác gì tự vả?
1. Cụ xem clip chủ thớt đăng , cũng không có nói là đang đi bị bó hay đang đỗ bị bó nhé
2. Bởi biết thừa khách không thể để xe nằm mấy tháng trời trong xưởng , nên mớm cho khách tự đề đạt nguyện vọng tháo giắc hả cụ ? có việc gì thì đấy là việc của khách không phải việc của hãng hả ?
Rõ ràng là chính tay thợ hãng rút giắc , nếu hãng không mớm cho khách thì khách nào dám đề đạt rút giắc ?

hoami

Xe tăng
1. Cụ xem clip chủ thớt đăng , cũng không có nói là đang đi bị bó hay đang đỗ bị bó nhé
2. Bởi biết thừa khách không thể để xe nằm mấy tháng trời trong xưởng , nên mớm cho khách tự đề đạt nguyện vọng tháo giắc hả cụ ? có việc gì thì đấy là việc của khách không phải việc của hãng hả ?
Rõ ràng là chính tay thợ hãng rút giắc , nếu hãng không mớm cho khách thì khách nào dám đề đạt rút giắc ?
1. Vậy cụ ko biết thì phải tìm hiểu chứ ko nói liều đc, đang đi mà bó phát thì xe khác gì đóng phim hành động, liệu còn ngồi mà hỏi đc ko? Mình chỉ muốn giải thích như vậy.
2. Thiếu EPB là nhất thời, trong nhóm VLO anh em biết thừa, và ko có mấy người dạng bị nằm cả tháng, cái này càn clear rõ ràng. Mình ko bênh cái sai của hãng nhưng ko đến mức dèm pha, vì nhiều hãng cũng khó giai đoạn này, vẫn như ở trên đã nói lỗi là lỗi, kém là kém, ko đổ tại nhưng hãng họ tìm cách khắc phục là cần thiết rồi còn hơn họ ko làm gì.

Edit thêm : rút jack là để tháo cái phanh bị hỏng, nó là cái jack dẫn tín hiệu. Còn phanh ko hỏng mà vẫn rút jack thì phanh mất tác dụng, đấy là khách lo sợ nó hỏng nên muốn rút (bỏ tinhd năng EPB)chứ ko phải rút jack là phanh đã hỏng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

TMSD

[Tịch thu bằng lái]
1. Vậy cụ ko biết thì phải tìm hiểu chứ ko nói liều đc, đang đi mà bó phát thì xe khác gì đóng phim hành động, liệu còn ngồi mà hỏi đc ko? Mình chỉ muốn giải thích như vậy.
2. Thiếu EPB là nhất thời, trong nhóm VLO anh em biết thừa, và ko có mấy người dạng bị nằm cả tháng, cái này càn clear rõ ràng. Mình ko bênh cái sai của hãng nhưng ko đến mức dèm pha, vì nhiều hãng cũng khó giai đoạn này, vẫn như ở trên đã nói lỗi là lỗi, kém là kém, ko đổ tại nhưng hãng họ tìm cách khắc phục là cần thiết rồi còn hơn họ ko làm gì.
Ơ kìa cụ , lỗi phanh tay không đủ lực cơ mà , có phải lỗi bó cứng đâu ? vẫn chạy nhưng bị ma sát nóng đỏ lên đấy thôi
Còn muốnđổ cho khách thì lúc dừng đỗ bị bó , đèn báo phanh tay phải nổi cụ nhé .Đèn báo có nổi không ?

hoami

Xe tăng
Ơ kìa cụ , lỗi phanh tay không đủ lực cơ mà , có phải lỗi bó cứng đâu ? vẫn chạy nhưng bị ma sát nóng đỏ lên đấy thôi
Còn muốnđổ cho khách thì lúc dừng đỗ bị bó , đèn báo phanh tay phải nổi cụ nhé .Đèn báo có nổi không ?
100% xe đã bị bó khi đang đỗ chứ ko phải đang di chuyển rồi bó, vào D nếu ko đạp ga là đứng yên, còn đạp rồi sẽ vẫn đi nhưng ì, mấy vụ ma sát đỏ đĩa là do đạp ga ko để ý, bó đủ hay thiếu lực/cứng hay ko cứng thì đạp ga xe vẫn chạy và ì, thả chân ga cái nó ghìm lại rất nhanh. Còn báo lỗi màn hình thì là lỗi của đơn lẻ 1 vài xe giống phanh tay cơ nhiều xe kéo ko sâu ko báo gì. 1 số trường hợp là cái phanh nó kiểu hỏng kiểu ko báo lại đc tín hiệu nữa, hoặc đứt dây tín hiệu...nên mới ko hiện thông báo, cái này là mình suy đoán chứ ko phải tự áp là thế nhé ko phải thì là lỗi nào đó nữa, tuy nhiên số này ít, hội nhóm thấy luôn báo lỗi trên màn hình khi khởi động máy chuẩn bị đi.
Chủ cái xe bị đỏ đĩa kia(ảnh) cũng đã hài lòng với cách Vin giải quyết rồi, họ là người dùng nên có cái nhìn nhận vấn đề chuẩn nhất, họ ok vui vẻ nên chúng ta cũng ko cần có lời khuyên cho họ. Ai yêu thì nó sẽ thông cảm đc, còn ghét thì thôi nên bỏ qua.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Hihi, đúng như mình nghĩ, hết sức trẻ trâu nên sẽ lội vào thông tin để tìm bằng chứng ngoáy bằng đc thì thôi. Ko nhận thức đc thì thôi chịu vậy, sau này có hơn đc ai ko sẽ rõ.
Gớm em đã thua cụ dồi mà cụ làm gì hăng thế. Xin thưa với cụ là em chả rỗi hơi vào profile của cụ để xem làm gì cho mệt. Cụ đừng ảo tưởng là cụ nổi tiếng, có nhiều fan vào xem ;))
Em chỉ là đọc đc cái còm đòi số liệu dẫn chứng của cụ ở thớt khác thôi. Và đương nhiên đến thời điểm này cụ vẫn chưa đưa ra được dẫn chứng số liệu trong các hội nhóm như cụ nói.
Em lại tiếp tục thua cụ. Chúc mừng cụ :))