[Funland] Chuyên ngành Khoa học máy tính của Học viện KTQS hay của ĐH BK Hà nội

Smile1102

Xe container
năm thứ nhất xuống thủ đô cháu nó cũng mải chơi game có thi lại môn thể dục và triết học 2 môn này hình như ko tính điểm. từ năm 2 cháu nó bắt đầu ngoan và chịu khó học hơn .nghỉ hè cháu học cải thiện những môn chuyên ngành lấy điểm cao.sang năm 3 bắt đầu học tích hợp thạc sỹ và tiếng anh.sang năm thứ 4 đi làm thêm. kín lịch như vậy mà ko thấy nó kêu ca gì cả. vậy em nghĩ nếu chỉ học chương trình nhà trường thì hs nào chẳng qua.ko qua hoặc thi lại chắc chủ yếu mê điện tử thôi.
Có đứa nó chả học mấy cũng giỏi mà có đứa học mãi cũng không hiểu cụ ạ. Có bọn học chăm vẫn thi lại là thường, không phải cứ học là đc. Dân BK thường cũng ko ngu lắm mà bác xem điểm thi toàn dưới TB đấy thôi.
Chơi thì chết chắc (chơi kiểu ko đi học bao giờ ấy, còn buổi đực buổi cái thì vẫn ổn, em cũng điển hình toàn đi muôn, trốn học đây) dù đã từng giải nọ kia cấp 3. Còn con nhà bác thuộc dạng chăm chỉ, lại chuyên Toán thì học thế là đúng rồi. Phòng em xưa toàn đứa chăm (nữ) mà cũng thi đi thi lại suốt. Em bị thi lại môn lịch sử đảng hehe. Mà trc em thấy ko có thi để cải thiện điểm như bây giờ, qua là may học lại làm gì cho phí sức :D. Nên bác ko lấy con bác ra làm điển hình đc.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Sao kt có những môn khó kinh dị vậy nhỉ, thi qua thôi chứ hiểu dc ít và chả áp dụng dc gì sất!
Ngành nào chẳng có môn như vậy :D
Xưa em học môn Cơ học môi trường liên tục
Giờ chẳng ‘đụng’ gì

tieunhupha

Xe điện
Em có thằng bạn cấp 3 vào loại top trường, đỗ Bk lớp kỹ sư tài năng. Giờ thất nghiệp mở mồm ra là bất mãn cơ mà nó cày game thành thần :D
Bạn bè bên HVKTQS cũng vài chục đứa, giờ cũng ổn nhưng bọn đấy luôn ổn từ...bố mẹ cũng trong ngành.
Giai em dân BK ra, cũng tăng bo thêm cả năm, món gì cũng chơi hết nhưng mà đc cái biết cách sống và kiếm tiền (tạm chấp nhận đc dù giai BK công nhận muốn 👊👊👊)

Chốt lại là em thích BK :D
Em thấy học bk ra được trường là cực kỳ bản lĩnh vì học thì nặng mà game hay rượu hiếm có thằng nào thoát được. Vậy nên thằng nào ra được trường là đều vượt qua thử thách rất ghê nên cũng ko lo cuộc đời quăng quật lắm. Còn những người giỏi đến mức ko hề có chút trải nghiệm rượu, game, thi lại, học lại thì cũng tùy là ra ngoài có bất mãn hay ko.
Em cũng muốn dùng "emo đấm" nếu giai nhà em được học bk nhưng cháu còn bé và em muốn nó vào đó.:))

Lọ mọ

Xe buýt
Có đứa nó chả học mấy cũng giỏi mà có đứa học mãi cũng không hiểu cụ ạ. Có bọn học chăm vẫn thi lại là thường, không phải cứ học là đc. Dân BK thường cũng ko ngu lắm mà bác xem điểm thi toàn dưới TB đấy thôi.
Chơi thì chết chắc (chơi kiểu ko đi học bao giờ ấy, còn buổi đực buổi cái thì vẫn ổn, em cũng điển hình toàn đi muôn, trốn học đây) dù đã từng giải nọ kia cấp 3. Còn con nhà bác thuộc dạng chăm chỉ, lại chuyên Toán thì học thế là đúng rồi. Phòng em xưa toàn đứa chăm (nữ) mà cũng thi đi thi lại suốt. Em bị thi lại môn lịch sử đảng hehe. Mà trc em thấy ko có thi để cải thiện điểm như bây giờ, qua là may học lại làm gì cho phí sức :D. Nên bác ko lấy con bác ra làm điển hình đc.
ko phải chỉ thi cải thiện điểm. mà đăng ký học lại những môn mình qua rồi nhưng điểm thấp để lấy điểm cao mới đạt bằng giỏi. giờ nó bảo nếu lấy bằng xuất sắc lại học nâng điểm vài môn cũng dc.

Smile1102

Xe container
ko phải chỉ thi cải thiện điểm. mà đăng ký học lại những môn mình qua rồi nhưng điểm thấp để lấy điểm cao mới đạt bằng giỏi. giờ nó bảo nếu lấy bằng xuất sắc lại học nâng điểm vài môn cũng dc.
Trừ phi con bác định xin học bổng đi học nc ngoài nên cần điểm cao, chứ bằng giỏi BK rồi thì học lại làm gì cho phí thời gian. Để thời gian đấy đi chơi sướng hơn, em thật.

Dtht.laixe

Xe buýt
Trừ phi con bác định xin học bổng đi học nc ngoài nên cần điểm cao, chứ bằng giỏi BK rồi thì học lại làm gì cho phí thời gian. Để thời gian đấy đi chơi sướng hơn, em thật.
Giỏi bk và KT nói chung mà trương có số má cũng nể roài cụ nhể!

Lọ mọ

Xe buýt
vg cảm ơn cụ chỉ bảo. cháu dc bằng giỏi rồi cũng ko học cải thiện thêm nữa. nó cũng ý định du học tiến sỹ ở nc ngoài nhưng thật lòng kiếm dc học bổng và cơ hội đi cũng không dễ chờ vào may mắn thôi.

Lọ mọ

Xe buýt
Giỏi bk và KT nói chung mà trương có số má cũng nể roài cụ nhể!
Cũng học dc thôi cháu nó ko vào dc lớp kỹ sư tài năng đâu. lớp thường k60 viện toán ứng dụng tin học. em hỏi thì nó bảo lớp tầm 50 thì khoảng 4 hs được bằng giỏi.

quangp5

Xe điện
Thích làm to thì vào HV, thích làm thuê thì vào BK. Học gương các bác Ng Đức Kiên

Chỉnh sửa cuối:

15cm45p

Xe điện
BK mà chiến.
Em ghét sự phụ thuộc vào mấy trường QS trừ khi là ccccc rất rất to.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
vg cảm ơn cụ chỉ bảo. cháu dc bằng giỏi rồi cũng ko học cải thiện thêm nữa. nó cũng ý định du học tiến sỹ ở nc ngoài nhưng thật lòng kiếm dc học bổng và cơ hội đi cũng không dễ chờ vào may mắn thôi.
Cũng k quá khó để xin học bổng TS. Bằng đẹp, IELTS 6.5 đổ lên, có nghiên cứu công bố.
Tùy option:
- Dạng tài trợ chính phủ, bám theo trang của Cục ĐT Bộ GDDT
- Dạng học bổng GS: phải săn lùng, hướng nghiên cứu phù hợp với GS. GS Hàn, Nhật thì BKHN nhận ngay nhưng sang đó hơi vất vả, tùy may mắn nhưng cũng kiếm được số vốn giắt lưng và bằng TS, có thể ở lại. GS Tây (Âu, Mẽo) làm đỡ vất vả hơn nhưng xèng cũng chỉ đủ ăn học. Hoặc là GS cần đứa giải phương trình thật siêu hoặc GS cần đội chế cháo, thiết kế sản phẩm thật siêu để giúp GS tăng cả thứ hạng học thuật lẫn làm dự án nuôi phòng lab.
Nói chung mất cỡ 4-6 năm có TS từ Kỹ sư và cứ chuẩn bị tinh thần con nó cư trú dài hạn nước ngoài Du học sinh nữ cũng nhiều nên lại cặp đôi và cưới nhau. 10 năm sau lúc ấy nó mới tính ở lại hay về VN.

Logen

Xe hơi
Ngày xưa chỉ mong ăn no mặc ấm, cho nên chọn ngành nghề chỉ với mục tiêu ra trường dễ xin việc. Bây giờ phải ăn ngon mặc đẹp, làm việc yêu thích. Nếu gia đình có điều kiện thì để cháu tự chọn, chỉ nên thu thập thông tin đưa cháu tham khảo. CS không phải là coding đâu, cũng như học xây dựng không phải là làm thợ xây. Vào quân đội được cái bố mẹ bớt lo con mình không bị hỏng.

edc

Xe lăn
Chẳng lẽ sau 20 năm khoa ngoại ngữ của BKHN lại yêu cầu cao vậy cụ. Em nhớ hồi trước chỉ cần trình độ C1 của Bộ GDĐT và tiếng Anh chuyên ngành 2 kỳ , mỗi kỳ 4 tín chỉ ( trình độ chỉ như B2-ETCS) là đủ kiếm 8đ trên thang điểm 10. Hay giờ TA yêu cầu đầu vào trình độ tương đương 6.5 IELTS Academic?
SV BK giờ tiếng anh cơ bản ổn cụ.

Lọ mọ

Xe buýt
Cũng k quá khó để xin học bổng TS. Bằng đẹp, IELTS 6.5 đổ lên, có nghiên cứu công bố.
Tùy option:
- Dạng tài trợ chính phủ, bám theo trang của Cục ĐT Bộ GDDT
- Dạng học bổng GS: phải săn lùng, hướng nghiên cứu phù hợp với GS. GS Hàn, Nhật thì BKHN nhận ngay nhưng sang đó hơi vất vả, tùy may mắn nhưng cũng kiếm được số vốn giắt lưng và bằng TS, có thể ở lại. GS Tây (Âu, Mẽo) làm đỡ vất vả hơn nhưng xèng cũng chỉ đủ ăn học. Hoặc là GS cần đứa giải phương trình thật siêu hoặc GS cần đội chế cháo, thiết kế sản phẩm thật siêu để giúp GS tăng cả thứ hạng học thuật lẫn làm dự án nuôi phòng lab.
Nói chung mất cỡ 4-6 năm có TS từ Kỹ sư và cứ chuẩn bị tinh thần con nó cư trú dài hạn nước ngoài Du học sinh nữ cũng nhiều nên lại cặp đôi và cưới nhau. 10 năm sau lúc ấy nó mới tính ở lại hay về VN.
cảm ơn cụ có lẽ em phải gọi f1 vào đây để các cụ chỉ bảo chứ cả họ nhà em từ xưa đến nay có mình nó học tốt nhất thôi g/đ đặt hy vọng rất nhiều.mong cháu dc bay xa giờ sắp ra trường rồi cháu nó lại thích học tiến sĩ ở những nước sử dụng tiếng anh. chứ ko muốn đi làm ngay.hiện tại cháu nó vẫn đi cùng thầy giáo của trường BK làm cho viện nghiên cứu CMC.em cũng ko biết liệu thày cô có hướng dẫn hay giới thiệu cho gặp GS hay làm đề tài...rồi cách kiếm học bổng thế nào.chứ ra trường mà cứ nằm chờ đợi ở hà nội vài năm thì chán lắm.

Thuantrung

Xe tăng
Bách khoa đi cụ. Chất lượng ổn phết, năm nay đạt top 500 ngành dọc thế giới đấy! Còn KHQS ko thấy được xếp hạng. Ra trường cơ động dễ xin viecj hơn nhiều.

MinhLe153

Xe buýt
cảm ơn cụ có lẽ em phải gọi f1 vào đây để các cụ chỉ bảo chứ cả họ nhà em từ xưa đến nay có mình nó học tốt nhất thôi g/đ đặt hy vọng rất nhiều.mong cháu dc bay xa giờ sắp ra trường rồi cháu nó lại thích học tiến sĩ ở những nước sử dụng tiếng anh. chứ ko muốn đi làm ngay.hiện tại cháu nó vẫn đi cùng thầy giáo của trường BK làm cho viện nghiên cứu CMC.em cũng ko biết liệu thày cô có hướng dẫn hay giới thiệu cho gặp GS hay làm đề tài...rồi cách kiếm học bổng thế nào.chứ ra trường mà cứ nằm chờ đợi ở hà nội vài năm thì chán lắm.

Cháu nhả cụ giỏi thế mà theo thầy nào có nhiều mối ở nước ngoaibthif kiểu gì chẳng có học bổng. Thầy em mối cho bao nhiêu nhân tài đo nhật, hàn ( những nước thầy học và làm việc trứoc đó). Cái này nếu là đệ ruột của thầy thì kiểu gì thầy chẳng mối cho. Các trường, viện không thiếu học bổng nước ngoài. Khoa của em trợ lý sinh viên còn đi được cơ mà

.Chuối.

Xe tăng
Đợt này nhiều cụ đi quảng cáo tuyển sinh trên các diễn đàn.
Giả vờ hỏi nhưng thực chất là quảng cáo cho 1 vài trường đại học/học viện nào đó :)):)):)):)):))
Trường em thì cần éo quảng cáo;)). Mỗi năm đuổi vãn ngót 1K chú mà lớp lớp thanh niên vẫn cứ hùng hục lao vào kia kìa:)).

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Con của cụ rất có tiềm năng. Cứ bảo cháu trình bày nguyện vọng bản thân với thầy. Thầy sẽ có hướng giúp. Các thầy ở BKHN hoặc giỏi làm dự án, hợp động kiếm tiền hoặc giỏi hợp tác học thuật quốc tế kiếm tiền, hoặc cả hai.
Nghiên cứu sinh các ngành kỹ thuật ở nước ngoài người ta coi là con gà đẻ trứng vàng, nguồn nhân lực chất lượng cao, nhiệt tình cao mà giá cả phải chăng, rất được săn đón, đặc biệt đến từ Việt Nam (vì rẻ, không chảnh). Tất nhiên phải có trình độ, sức khỏe.