[Funland] chuyên ngoại ngữ-để làm gì?

Civic to Merc.

Xe container
Nói như cụ là cụ không biết tí gì về người học chuyên rồi, đến thầy giáo dạy môn chuyên chưa chắc đã giỏi bằng học sinh học chuyên đâu. Mà cụ nghĩ học sinh chuyên không tự học và nghiên cứu thì ai dạy thêm được. Hình như cụ nhầm với học sinh đạt giải cấp tỉnh cấp thành phố với học sinh chuyên, lớp cháu 27 người cấp 3 có 2 giải quốc tế 7 giải quốc gia. Hiện tầm 15 người tiến sĩ, nửa non ở nước ngoài, đều là người có thực tài hết
Hs cnn lớp 11 có n1 Nhật ngữ, dịch tiểu thuyết cho nxb hn thì các cô sao dạy kịp và kém cả trình các trò và cũng ko dạy thêm kịp. Chúng tự nghiên cứu, tự học thôi.
Hs học cnn đó nó hướng tới du học đa số nên tham gia thi đh ko phản ánh hết sự xuất sắc của chúng. Nếu bịt cửa du học mà chỉ thi đh thì các thủ khoa ko về các tỉnh đâu. 1/3 hay 1/2 lớp làm doctor xịn xò ở nc ngoài phản ánh đúng trình của các hs cnn. Các bạn cnn ấy có nhìu bạn thực sự xuất sắc.

Azeglio

Xe điện
Tại sao phải học trường chuyên ngoại ngữ?

Vì, xin lỗi, học ngoại ngữ ở các trường ngoài (không chuyên) thì như dở.

Mà thế hệ này tiếng Anh không giỏi thì xác định là con nhà có quan hệ, hoặc đất rộng thì may ra giàu.

Em đây tinh vi tiếng Anh giỏi, lần đầu sang Úc tự mình vào KFC mua miếng gà ăn mà các cháu phục vụ nói đúng khẩu ngữ và tốc độ chuẩn Úc thì đứng cmn hình luôn. Kết quả là éo hiểu mình mua cái gì để ăn.

Ngồi hội thảo, đàm phán này kia, Tây nó nói từ từ, tròn vành rõ chữ, nghe được hết tưởng mình giỏi lắm.

dacmd1

Xe hơi
Tiếng anh chỉ là phương tiện để thể hiện khả năng của mình thôi.

lamhoangvan87

Xe container
Đã đẻ ra môn nào là có chuyên môn đấy. Trừ mấy môn hàng nội cũng muốn lắm nhưng chuyên gdcd nó chối quá nên thôi.
Em thấy chuyên GDCD là 1 môn đáng lẽ phải xếp hàng đầu.
Tiếp theo là chuyên Luật giao thông.
Còn lại lớn lên giỏi gì học đấy cũng được :D

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]

Mà thế hệ này tiếng Anh không giỏi thì xác định là con nhà có quan hệ, hoặc đất rộng thì may ra giàu.

Em đây tinh vi tiếng Anh giỏi, lần đầu sang Úc tự mình vào KFC mua miếng gà ăn mà các cháu phục vụ nói đúng khẩu ngữ và tốc độ chuẩn Úc thì đứng cmn hình luôn. Kết quả là éo hiểu mình mua cái gì để ăn.

Ngồi hội thảo, đàm phán này kia, Tây nó nói từ từ, tròn vành rõ chữ, nghe được hết tưởng mình giỏi lắm.
Bình thường thôi cụ. Giờ cho cụ nghe các bác Nghệ An chuẩn nói giọng nghệ chắc cũng đứng hình chứ chả cần tiếng Anh. Người Việt với nhau cả nhé :))

banmotnucuoi

Xe lăn

Thầy Minh rất nhậy bén khi chăm chút trường CNN. Ko đơn thuần các con chỉ học ngoại ngữ mà còn học các môn khác bằng tiếng anh, pháp...
Đầu vào tuyển chọn tốt nên các con học rất nhanh cái cơ bản của Bộ quy định, thời gian còn lại các con đc học những chương trình của tụi tây mà BGD ko dám áp dụng cho các lớp đại trà.
Sắp 50 năm thành lập trường rồi, sẽ có những cựu sinh viên xuất sắc trả lòi học CNN để làm gì

Altis 2011

Xe điện
Nói như cụ là cụ không biết tí gì về người học chuyên rồi, đến thầy giáo dạy môn chuyên chưa chắc đã giỏi bằng học sinh học chuyên đâu. Mà cụ nghĩ học sinh chuyên không tự học và nghiên cứu thì ai dạy thêm được. Hình như cụ nhầm với học sinh đạt giải cấp tỉnh cấp thành phố với học sinh chuyên, lớp cháu 27 người cấp 3 có 2 giải quốc tế 7 giải quốc gia. Hiện tầm 15 người tiến sĩ, nửa non ở nước ngoài, đều là người có thực tài hết
Cái ngu thời ky năm 2000 của dân Việt Nam là 1 thời phủ nhận vai trò trường chuyên lớp chọn, đúng là tư duy kiểu quả mít. Hầu hết lớp trí thức thành danh bây giờ đều là sp của trường chuyên lớp chọn giai đoạn 60s-90s hết. Học chuyên nó có môi trường để nó chuyên sâu nghiên cứu, đừng nói học chuyên là dốt các môn khác nhé, chẳng qua là nó ko tốn nhiều thời gian cho môn khác nhiều thôi. Học chuyên ngoại ngũ cũng vay.

kientrunganh

Xe buýt
Còn nhà cháu học chuyên ngữ, nhưng các môn khác yêu cầu nặng như nhau đến nỗi các cháu phát chán. Học trường chuyên k phải để cháu chuyên mỗi ngoại ngữ đâu cụ. Giờ ai cũng hiểu ngoại ngữ chỉ là phương tiện k phải là chuyên ngành

Altis 2011

Xe điện
Nhiều cụ ko có con học chuyên, mà cứ phán như đúng rồi. Các cụ ấy thử xem cái đề thi vào 10 trường chuyên xem nó khoai thế nào ? Để đậu vào đó, học sinh học mửa mật ra, nguyên cái nỗ lực đó đã rất đáng giá rồi.
Chính xác ah. Học thi chuyên mửa mật. Các cháu đỗ đc thực sự có năng lực.

xaunhatxahoi

Xe điện
Tuỳ mỗi người một quan điểm
Với em thầy mấy đứa nói tiếng tây như gió còn phải ngửa tay xin tiền em bỏ mẹ ra ý chứ.
Cụ nào muốn cảm giác đó thì ra bờ hồ nhé

babeo

Xe điện
Tuỳ mỗi người một quan điểm
Với em thầy mấy đứa nói tiếng tây như gió còn phải ngửa tay xin tiền em bỏ mẹ ra ý chứ.
Cụ nào muốn cảm giác đó thì ra bờ hồ nhé

Cụ nhầm giữa tiếng Anh giao tiếp và tiếng Anh học thuật.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các em chuyên ngữ thường giỏi ngoại ngữ sẽ có lợi thế rất lớn để học văn hóa lịch sử nước ngoài (Mẽo chẳng hạn) và luyện thêm chương trình KH tự nhiên của Mẽo.
Đủ điều kiện tiêu chuẩn thì đi học ĐH Mẽo.
Các trường ĐH luôn có tiêu chuẩn hợp tác quốc tế trong các bảng xếp hạng. Do đó họ sẽ phân bổ 1 ít chỉ tiêu, học bổng cho sinh viên quốc tế theo khu vực địa lý. Nên nhiều khi chỉ cần top ở Đông Nam Á là vào Ha vớt nhưng top ở Anh khéo vẫn trượt.

xaunhatxahoi

Xe điện
vâng, thế em mới nói mỗi người 1 quan điểm.
với em những người biết tiếng anh tiếp cận nên văn minh phương tây dễ hơn mấy ông chuyên toán nguyễn du như em

ca_kiem

Xe container
vâng, thế em mới nói mỗi người 1 quan điểm.
với em những người biết tiếng anh tiếp cận nên văn minh phương tây dễ hơn mấy ông chuyên toán nguyễn du như em
Tiếng anh học thuật nước mình gần như số 0 đó cụ ạ... hay nói chính xác hơn .. mới chỉ là tiếng anh giao tiếp. Số biết làm việc nghiên cứu học thuật bằng tiếng anh .. gần như rất hiếm.. nếu có giỏi thì ra nước ngoài hết rồi. Thật sự mà nói hiếm có giáo sư , tiến sỹ nhà ta tiếp cận đọc hiểu tài liệu nước ngoài một cách đầy đủ, hiếm có chuyên gia kinh tế , chuyên gia luật có khả năng đàm phán với bọn tây lông = tiếng Anh... chủ yếu ta vẫn phải thông qua phiên dịch ( nên nhớ hàn, nhật, Singapore , khựa .. không thiếu chuyên gia có thể đàm phán tay bo )
Mọi tài liệu từ công khai đến bí mật công nghệ, từ free đến bản quyền, từ cấp thấp đến cấp cao được truyền tải trên mạng, giấy tờ, clip, đối thoại ... đa số bằng tiếng anh. Với thời buổi bây giờ nhanh như tên lửa 1 năm 2019 nhanh bằng 4 năm năm 2000 .. công nghệ phát triển thay đổi, rồi thay thế chóng mặt... nếu sinh viên, giảng viên .. nhà ta không nắm vững học thuật TA .. không biết tiếp cận kiến thức mới, cũ .. thì nghiêm cứu cái gì ..
tiếng anh học thuật từ thấp đến cao ... phải học cả một quá trình liên tục 12 năm. Nếu tiếng anh học thuật không đủ mạnh thì việc nghiên cứu tài liệu trên thư viện là rất hạn chế ( điểm yếu sinh viên ta khi du học mặc dù Ielts 7.0 nhưng tiếng anh học thuật = 0 )
Bọn lớp 3 nó học tiếng anh để học toán nó thế này.

vnposh

Xe container
Đều quan trọng như nhau mà cụ, tuỳ theo mục đích, nhu cầu của người học.

Dù là GE, ESP, EAP,... cũng chỉ có tính tương đối.

Nhóc nhà cháu GE rất vững nên khi nghe nói đọc viết nó dùng rất tốt. ESP thì cần thời gian nghiên cứu và hiểu lĩnh vực của cháu hơn.

babeo

Xe điện
Đều quan trọng như nhau mà cụ, tuỳ theo mục đích, nhu cầu của người học.

Dù là GE, ESP, EAP,... cũng chỉ có tính tương đối.

Nhóc nhà cháu GE rất vững nên khi nghe nói đọc viết nó dùng rất tốt. ESP thì cần thời gian nghiên cứu và hiểu lĩnh vực của cháu hơn.
Nhà cháu không nói tiếng Anh giao tiếp không quan trọng, vấn đề ở chỗ muốn theo học các chương trình giảng dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh thì phải vững tiếng Anh học thuật, rồi tiếp đến là tiếng Anh chuyên ngành.
Một người vững tiếng Anh học thuật, chắc chắn vững tiếng Anh giao tiếp, nhưng vững tiếng Anh giao tiếp chưa chắc đã vững học thuật. Mà đã ko vững học thuật, thì làm sao học các chương trình giảng dạy bằng tiếng Anh được ?

stone_lamp

Xe điện
Nhân chuyện lúc nãy đọc thớt cháu trai học chuyên Anh Ams bị tại nạn, chợt nghĩ bảo hiện nay sao vẫn còn chuyên ngoại ngữ, chuyên Anh để làm gì.
Chắc chắn là chuyên một môn ngoại ngữ không thể so sánh với các môn chuyên mang tính khoa học như toán, lý, hóa; thậm chí so với chuyên văn cũng không thể vì dù không phải là khoa học thuần túy nhưng văn là một bộ môn đặc thù. Siêu tiếng Anh để làm gì, có cống hiến gì cho tương lai hay không.
Thời tụi em còn sống trong bao cấp, một bạn chuyên hoặc học rất giỏi tiếng Anh, tiếng Nga được ngưỡng mộ như một bạn giỏi toán vì thời đấy media, internet, giao lưu quốc tế chả có, bạn nào giỏi TA thì đáng ngưỡng mộ lắm.
Thời nay, có nhiều cháu được tiếp xúc với TA từ nhỏ, tiếp xúc với thầy ngoại quốc từ nhỏ nên khâu nghe, nói, đọc hầu như là phổ thông rồi, nhất là ở các thành phố lớn. Phần còn lại là Viết thôi, nếu học chuyên để viết ngon lành cành đào như một sinh viên dùng tiếng Anh bản địa thì cũng chả có ý nghĩa gì.
Các cụ cho cháu hỏi, giả sử một cháu hs chuyên Anh trường Ams ở HN hay chuyên Anh ở Lê hồng Phong SG thì môn TA có xuất sắc hơn các cháu học chuyên khác cùng trường nhưng đầu tư tiếng Anh tốt để đi du học không ah.
Nói tóm lại: thời nay học chuyên TA để làm gì? Là nhà nghiên cứu ngôn ngữ chăng???
Em nghĩ cụ câu hỏi này để gây chuyện vui thôi chứ không phải thực sự tìm câu trả lời,Bởi vì bản chất Việt Nam cái tên của cái trường nó không nói Lên bản chất là cái trường đấy nó đào tạo cái gì.
Thực chất cái trường chuyên dạy ngữ này là trường phổ thông dậy năng về ngoại ngữ và mục tiêu là cho các cháu thật giỏi ngoại ngữ thế thôi không phải là nghiên cứu ngoại ngữ thành nhà ngôn ngữ học tiếng Anh, Pháp.. đâu

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Hs cnn lớp 11 có n1 Nhật ngữ, dịch tiểu thuyết cho nxb hn thì các cô sao dạy kịp và kém cả trình các trò và cũng ko dạy thêm kịp. Chúng tự nghiên cứu, tự học thôi.
Hs học cnn đó nó hướng tới du học đa số nên tham gia thi đh ko phản ánh hết sự xuất sắc của chúng. Nếu bịt cửa du học mà chỉ thi đh thì các thủ khoa ko về các tỉnh đâu. 1/3 hay 1/2 lớp làm doctor xịn xò ở nc ngoài phản ánh đúng trình của các hs cnn. Các bạn cnn ấy có nhìu bạn thực sự xuất sắc.
Con nhà em cũng năm nay vào c3 cháu đỗ 4 trường nhưng chọn cnn để học nhà em thì quan điểm là để con tự chọn. Thi vào mấy trường này thực sự là khó và phải học tốt cả 3 môn toán văn nn chứ chỉ riêng nn học tốt cũng ko ăn thua. Học trong trường vẫn đều các môn chứ ko phải nn như mọi người tưởng.

Bố 3 con

Xe tải
Nhân chuyện lúc nãy đọc thớt cháu trai học chuyên Anh Ams bị tại nạn, chợt nghĩ bảo hiện nay sao vẫn còn chuyên ngoại ngữ, chuyên Anh để làm gì.
Chắc chắn là chuyên một môn ngoại ngữ không thể so sánh với các môn chuyên mang tính khoa học như toán, lý, hóa; thậm chí so với chuyên văn cũng không thể vì dù không phải là khoa học thuần túy nhưng văn là một bộ môn đặc thù. Siêu tiếng Anh để làm gì, có cống hiến gì cho tương lai hay không.
Thời tụi em còn sống trong bao cấp, một bạn chuyên hoặc học rất giỏi tiếng Anh, tiếng Nga được ngưỡng mộ như một bạn giỏi toán vì thời đấy media, internet, giao lưu quốc tế chả có, bạn nào giỏi TA thì đáng ngưỡng mộ lắm.
Thời nay, có nhiều cháu được tiếp xúc với TA từ nhỏ, tiếp xúc với thầy ngoại quốc từ nhỏ nên khâu nghe, nói, đọc hầu như là phổ thông rồi, nhất là ở các thành phố lớn. Phần còn lại là Viết thôi, nếu học chuyên để viết ngon lành cành đào như một sinh viên dùng tiếng Anh bản địa thì cũng chả có ý nghĩa gì.
Các cụ cho cháu hỏi, giả sử một cháu hs chuyên Anh trường Ams ở HN hay chuyên Anh ở Lê hồng Phong SG thì môn TA có xuất sắc hơn các cháu học chuyên khác cùng trường nhưng đầu tư tiếng Anh tốt để đi du học không ah.
Nói tóm lại: thời nay học chuyên TA để làm gì? Là nhà nghiên cứu ngôn ngữ chăng???
Các tài liệu, sách vở, tác phẩm văn học... bằng tiếng Anh cụ ạ

escape2012

Xe buýt
Phim ARRIVAL là phim nói về tác dụng của chuyên ngữ.