[Funland] Chuyện ngược đời

Tôi chẳng né tránh gì cả, cũng không quan tâm xem Mec đã đi sát lề phải chưa, mà quan tâm đến việc Mec không nhường đường hoặc không nhường được đường cho xe cấp cứu.
Với tôi, kể cả phải leo 1 bánh lên dải phân cách để xe cấp cứu đi lọt thì tôi cũng làm ngay
Theo clip là cụ sẽ tông dàn xe máy đang chờ bên cạnh đấy !

chinhatm

Xe container
Kể cả lỡ có đi luôn mấy mạng nữa! 8-x
Đó là cách bao biện của những người không biết nhường đường thôi.
Tôi nhắc lại, tôi đã bị đẩy vào tình huống này, và nhường đường cho xe cấp cứu không gặp khó khăn nào, mặc dù đường hẹp hơn con đường này nhiều

chinhatm

Xe container
Đồng ý hoàn toàn với cụ. Xe cứu thương là phải nhường, nhường như thế nào là do tình huống cụ thể, không bao biện. Trừ trường hợp không thể xoay sở còn nhích lên lùi xuống được thì vẫn phải thực hiện.

2B hay 4B đều là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, nếu không phân làn theo các biển R.415 hoặc/và R.412 thì ô tô xe máy đi làn nào cũng được. Nhiều cụ mặc định trong đầu là xe máy nó phải đi vào làn sát bên phải và chửi nó lấn làn khi nó đi trước mặt các cụ. Và nhiều cụ cũng không hiểu rằng ô tô đi làn trong cùng bên phải là bình thường (nếu không có biển phân làn), khi được người khác khai sáng thì lại bảo cần đi văn hóa, bố khỉ.
Vâng đúng thế bác ạ.
Vì có quá nhiều người không hiểu luật nên khá phổ biến trường hợp xe ô tô rẽ phải từ làn trái; xe máy rẽ trái từ làn phải; ô tô dạng chân giữa 2 làn...

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Tôi chẳng né tránh gì cả, cũng không quan tâm xem Mec đã đi sát lề phải chưa, mà quan tâm đến việc Mec không nhường đường hoặc không nhường được đường cho xe cấp cứu.
Với tôi, kể cả phải leo 1 bánh lên dải phân cách để xe cấp cứu đi lọt thì tôi cũng làm ngay
À, cụ nói câu "đối với cụ" thì em dừng thôi.
Còn em thì em dẫn theo luật hiện hành. Luật nó ghi phải hành xử ntn, và trong trường hơp cho phép ntn, an toàn giao thông ntn.

chinhatm

Xe container
Em gặp cái này nhiều rồi cụ! Như thớt cũ là em toàn bật đèn khẩn cấp thôi, đến chỗ đủ điều kiện an toàn em sẽ nhường!
Nếu gặp rồi sao bác lại có thể nói như thế?
Xe bác ép dần vào một phía, nếu có xe máy họ cũng sẽ di chuyển để bác có thể ép vào được. Phía trước cũng thế, thậm chí bên cạnh bác cũng thế, người ta cũng sẽ di chuyển để xe cấp cứu có thể đi lọt. Cho nên có khi không cần phải nhích lên đến 2-3m mà xe cấp cứu đã đi lọt rồi là vì thế

tt0812us

Xe điện
Trước xe khách có 1 xe tải, tiến lên 3m em đó cụ lách qua được :D
Còn cụ thể ntn thì phải xem thực tế, còn việc xe Mẹc đi sát lề phải là việc không thể bàn cãi nữa rồi, ông mẹc đi sát lề phải là rõ ràng ông đúng luật.
Không biết cụ đã dừng đèn đỏ ở ngã tư Liễu Giai giao với Vạn Phúc - Phan Kế Bính bao giờ chưa? Nếu cụ chưa thì sang tuần mời cụ đến đó đứng từ tầm 7h-7h30 từ thứ 2 đến thứ 6 để quan sát nhé. Sẽ có đoàn xe cảnh sát dẫn đường đưa đoàn đại biểu dự Đại hội Đảng từ khách sạn La Thành đến Trung tâm Hội nghị Quốc gia vào giờ đó, rồi cụ xem khi đèn đỏ các xe đang dừng chờ phải tránh như nào cho đoàn xe đi qua.

Về bản chất xe ưu tiên thì xe cứu thương và đoàn xe cảnh sát dẫn đường là không khác gì nhau (đương nhiên thứ tự có khác nhau), chẳng qua áp lực xe cứu thương không đủ mạnh thôi, hãy cứ nghĩ đằng sau là xe cảnh sát dẫn đường xem có phải tìm mọi cách mà nhường không? Bằng chứng bên thớt kia cũng có cụ đã gặp rồi.

Mình nghĩ như cụ chinhatm , những người viện lý do là bao biện, thế nên mới xảy ra vụ việc đáng tiếc là xe khách khi nghe tiếng còi xe cứu hỏa vẫn phóng như bay và đã va chạm với xe cứu hỏa ở cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ cách đây chưa lâu, cũng xuất phát chỉ từ một chữ: NHƯỜNG và không Nhường!

Nếu gặp rồi sao bác lại có thể nói như thế?
Xe bác ép dần vào một phía, nếu có xe máy họ cũng sẽ di chuyển để bác có thể ép vào được. Phía trước cũng thế, thậm chí bên cạnh bác cũng thế, người ta cũng sẽ di chuyển để xe cấp cứu có thể đi lọt. Cho nên có khi không cần phải nhích lên đến 2-3m mà xe cấp cứu đã đi lọt rồi là vì thế
Chả lọt được, xe kia muốn đi thì mer ra gần giữa đường rồi! Cụ bảo ko nhường nhỡ bệnh nhân chết, em bảo nhường nguy hiểm nhỡ có vài người chết thì sao 💀

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Không biết cụ đã dừng đèn đỏ ở ngã tư Liễu Giai giao với Vạn Phúc - Phan Kế Bính bao giờ chưa? Nếu cụ chưa thì sang tuần mời cụ đến đó đứng từ tầm 7h-7h30 từ thứ 2 đến thứ 6 để quan sát nhé. Sẽ có đoàn xe cảnh sát dẫn đường đưa đoàn đại biểu dự Đại hội Đảng từ khách sạn La Thành đến Trung tâm Hội nghị Quốc gia vào giờ đó, rồi cụ xem khi đèn đỏ các xe đang dừng chờ phải tránh như nào cho đoàn xe đi qua.

Về bản chất xe ưu tiên thì xe cứu thương và đoàn xe cảnh sát dẫn đường là không khác gì nhau (đương nhiên thứ tự có khác nhau), chẳng qua áp lực xe cứu thương không đủ mạnh thôi, hãy cứ nghĩ đằng sau là xe cảnh sát dẫn đường xem có phải tìm mọi cách mà nhường không? Bằng chứng bên thớt kia cũng có cụ đã gặp rồi.

Mình nghĩ như cụ chinhatm , những người viện lý do là bao biện, thế nên mới xảy ra vụ việc đáng tiếc là xe khách khi nghe tiếng còi xe cứu hỏa vẫn phóng như bay và đã va chạm với xe cứu hỏa ở cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ cách đây chưa lâu, cũng xuất phát chỉ từ một chữ: NHƯỜNG và không Nhường!
Cụ so sánh chưa chuẩn rồi.
Ngã tư Liễu Giai và Phan Kế Bính không có phân cách cứng như bên phải của chiếc xe Mẹc trong tình huống trên cụ nhé!
Luật nó ghi ntn:
Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Vậy việc chiếc Mẹc đã thực hiện đầy đủ, để đảm bảo an toàn cho bản thân, người tham gia giao thông, và quyền ưu tiên chưa cụ?
Còn cụ có cách nhường được là tốt, còn họ không có cách để nhường thì chịu chứ sao cứ lôi họ ra bảo họ không "nhường", mà rõ ràng họ nhường theo luật đấy chứ?
Ảnh chụp Màn hình 2021-01-21 lúc 11.03.50.png

Ảnh chụp Màn hình 2021-01-21 lúc 10.02.32.png

chinhatm

Xe container
Chả lọt được, xe kia muốn đi thì mer ra gần giữa đường rồi! Cụ bảo ko nhường nhỡ bệnh nhân chết, em bảo nhường nguy hiểm nhỡ có vài người chết thì sao 💀
Bác chưa nhường bao giờ hay chưa lái xe bao giờ thì mới nói như thế. Bác cứ thử nhường 1 lần xem sao, rất dễ chứ không khó như bác nghĩ. Đảm bảo là không phải đi quá vạch dành cho người đi bộ là xe cấp cứu đã đi lọt rồi

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Theo bản đồ vệ tinh.
Giải phân cách cứng dài rất rất nhiều km, không rõ xe Mẹc sẽ nhường kiểu gì, chắc leo lên vỉa thôi!

Ảnh chụp Màn hình 2021-01-21 lúc 11.08.13.png

Bác chưa nhường bao giờ hay chưa lái xe bao giờ thì mới nói như thế. Bác cứ thử nhường 1 lần xem sao, rất dễ chứ không khó như bác nghĩ. Đảm bảo là không phải đi quá vạch dành cho người đi bộ là xe cấp cứu đã đi lọt rồi
Em đặt vào tình huống đấy thấy nhường là nguy hiểm cho mình và mọi người! Cụ tin vào nhận định của mình nhưng lái xe khác có giống cụ đâu, em còn mới lấy bằng!

Langthang_Mercedes

Xe container
Theo bản đồ vệ tinh.
Giải phân cách cứng dài rất rất nhiều km, không rõ xe Mẹc sẽ nhường kiểu gì, chắc leo lên vỉa thôi!

Ảnh chụp Màn hình 2021-01-21 lúc 11.08.13.png
Em hiểu là chủ thớt nói đến sự hiểu biết và ý thức, tình huống cụ thể này là ông Mẹc không có động thái gì, còn có nhường được hay không thì thôi khỏi bàn, có cái clip không rõ ràng thì như thày bói xem voi thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em hiểu là chủ thớt nói đến sự hiểu biết và ý thức, tình huống cụ thể này là ông Mẹc không có động thái gì, còn có nhường được hay không thì thôi khỏi bàn, có cái clip không rõ ràng thì như thày bói xem voi thôi.
Em hiểu, động thái là tùy vào tình huống, và khả năng có thể nhường, chứ không phải tình huống mình nhường được mà người khác không thể nhường mà phê phán họ được.
Còn dựa vào thông tin đang có, Mẹc đã đi bên phải, xe khách và xe tải đi sai, không tấp phải, sao cứ xoáy vào cụ đi Mẹc?
Còn cụ nói đúng: CLIP Không rõ ràng.
Đã không rõ ràng sao đánh giá người ta?

chinhatm

Xe container
Em đặt vào tình huống đấy thấy nhường là nguy hiểm cho mình và mọi người! Cụ tin vào nhận định của mình nhưng lái xe khác có giống cụ đâu, em còn mới lấy bằng!
Thì tôi bảo bác cứ thử đi mà (nếu bị đẩy vào trường hợp ấy), miễn là mình cố gắng làm, nếu tay lái còn non, không làm được thì do lực bất tòng tâm, còn làm được mà không làm lại là chuyện khác.
Nhưng tôi cũng nhắc lại, không khó đâu, mà bác cũng không phải loay hoay một mình, những người khác thấy bác tìm cách nhường đường thì họ cũng sẽ hỗ trợ, cũng sẽ di chuyển, chứ không đứng im mặc kệ bác đâu

Thì tôi bảo bác cứ thử đi mà (nếu bị đẩy vào trường hợp ấy), miễn là mình cố gắng làm, nếu tay lái còn non, không làm được thì do lực bất tòng tâm, còn làm được mà không làm lại là chuyện khác.
Nhưng tôi cũng nhắc lại, không khó đâu, mà bác cũng không phải loay hoay một mình, những người khác thấy bác tìm cách nhường đường thì họ cũng sẽ hỗ trợ, cũng sẽ di chuyển, chứ không đứng im mặc kệ bác đâu
Cụ xúi dại em! Vượt đèn đỏ là nguy hiểm rồi!

Bố khỉ 123

Xe điện
Nhiều lúc cái xe cứu thương tư nhân biển trắng rú còi inh ỏi đèn quay toé loe để giành quyền ưu tiên nhưng thực ra là đi láo vì trên xe có nhõn thằng tài xế mất dạy làm gì có ai. Em đã từng tí tẩn thằng lái xe kiểu đó trên cầu Chương Dương, nó lái con xe của BV Hồng Ngọc, đi làn bên ngoài cùng 2B mà nó đi sau còi đèn loạn, đá pha ầm ĩ đòi vượt, cái làn đó chỉ đủ 1 con 4B với 1 con 2B mà nó đòi vượt trong khi trên xe có mỗi nó với con bé y tá nãy em vừa thấy đứng bên đường lúc em vượt qua. Ngày xưa xe cứu thương biển xanh chứ giờ biển trắng nên lợi dụng nhiều, mua cái xe, lắp cái đèn với còi ưu tiên là tự cho mình cái quyền chạy láo, mặc dù trên xe không có bệnh nhân, cũng chẳng phải là đi đón gì ráo, muốn chạy ưu tiên thì việc đầu tiên là phải được đào tạo bài bản đã, như mấy xxx dẫn đoàn ấy, lái xe bằng 2 chân, kể cả AT, chả bao giờ gặp tai nạn cả. Hài nhất là mấy xe biển xanh đi 1 mình, cứu thương còn lắp loa, chạy thấy vướng là bật còi đèn phát loa "yêu cầu xe biển xxxxx dẹp đường tránh", mặc dù đang tắc lòi mắt thì tránh vào đâu. Có thằng biển xanh đi láo chèn ép em bị em phanh gấp cho phát, đi ngoan hẳn.
Thế nếu nó chạy đến chỗ người bị nạn đang chờ nó thì sao nhể? Cụ đa nghi qá

Ai xui bác vượt đèn đỏ đâu, nhích lên một chút, tạt vào một chút là OK thôi mà
Làm gì tý ti ở đây ạ! Cụ đang bảo em vượt đèn đỏ, mà tình huống ấy rõ là nguy hiểm còn gì! Duy nhất xe ko ưu tiên hay vượt đó là xe tang.