[Funland] Chuyện người già-nàng dâu mẹ chồng

gocart

Xe cút kít
Còn e thì trước tết bị ông bà chửi cho sấp mặt chỉ vì tranh luận già nên ở viện dưỡng lão hay không. Nhà e hiện còn cụ thân sinh ra ông già em ( 90t ) nhưng bị lẫn nặng, không nhớ ji cảm, liệt giường. Ở quê chỉ có 2 ông bà 70 chăm cụ 90. E thấy xót quá mới đề xuất 2 p án. 1 là cho cụ lên viện dưỡng lão, 2 là thuê thêm giúp việc để đỡ đần ông bà ( mọi chi phí mình e lo tất, các cô, chú ko cần đóng góp ji ). Thế mà bị chửi cho sấp mặt.
Cụ bị chửi cũng phải vì cụ chưa nghĩ đến mặt trái của viện dưỡng lão.
Khi cánh cổng khép lại rồi chúng ta có chắc được điều gì xảy ra trong đó không?

A.B.C.D

Xe hơi
Trước tết em cũng bị chửi cho sấp mặt vì tội: bác ruột em sống thực vật gần 10 năm nay, có cô con dâu chồng mất trong nom + 4 bà con gái nhà ở xung quanh + mẹ em (em ruột) ở gần chỉ đạo. Cả nhà con dâu của bác em bị covid, xin lên viện nằm hết (k hiểu lắm dù em thấy mấy cháu chỉ 20 tuổi), nên mẹ em chỉ đạo các bà con gái phải đến chăm bác . Sau bác tét + , mẹ em chỉ đạo phải đưa vào viện và 1 chị con gái (gần 60 tuổi) vào viện cùng.
Em bảo mẹ em là để cho bác ở nhà, Nếu đi thì cũng OK vì bác thực vật bao nhiêu năm rồi, có biết gì nữa đâu. Nên bị ăn chửi 1 trận, còn chị con gái của bác cũng dính covid trong viện, cả nhà trong viện đón Tết luôn

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Có thời gian Mẹ em toàn gọi em mách đứa này đứa kia cãi bà, em bảo: "Thứ nhất: Con bà thật, nhưng đứa nào cũng sắp lên lão rồi, nên bà đừng áp đặt, bọn con không còn là những đứa trẻ lên năm, lên ba nữa. Thứ 2: chị con cũng là con bà, nếu chị sai thì bà vả thẳng mặt chị cho con, xong rồi thì quên luôn đi, đừng nhớ lâu nữa, chứ bà đừng mách con, bà định gây mâu thuẫn nội bộ đấy hử?"
Sau đợt đó, chả bao giờ mách em nữa. :))

Kiabuoisang

Xe container
Già với trẻ ở với nhau khó đủ thứ. Như gđ em thì khác, trẻ ở nhà riêng, già ở nhà riêng. BM em ở với nhau, sau này già quá rồi thì bọn em sẽ góp tiền thuê người thôi. Ko ở cùng để nhìn cảnh ra nói vào nói này kia mệt người. Ở xa ra thì thấy mọi ng quý nhau như Liên Xô.

Vinhhht12

Xe buýt
🤣 đọc chuyện nhà các cụ vui đáo để …

Trục

Xe ba gác
Người OF

phuongthao_dkh

Xe hơi
Già với trẻ ở với nhau khó đủ thứ. Như gđ em thì khác, trẻ ở nhà riêng, già ở nhà riêng. BM em ở với nhau, sau này già quá rồi thì bọn em sẽ góp tiền thuê người thôi. Ko ở cùng để nhìn cảnh ra nói vào nói này kia mệt người. Ở xa ra thì thấy mọi ng quý nhau như Liên Xô.
Vấn đề là già quá là bao giờ bác ạ, nhà em cụ bà 80 vẫn dứt khoát chăm cụ ông 90 liệt giường vì chưa già quá. Theo em sức khoẻ mỗi người mỗi khác, khi không tự sinh hoạt cá nhân được thì nên ở cùng con cái, để có thuê giúp việc con cái cũng tiện bề trông nom chăm sóc

ubisapro

Xe trâu
E út ít trong nhà nhưng các cụ lại ở với em, sau này thờ cúng, giỗ chạp cũng giao cho e hết (viết rõ trong di chúc, các con ký vào). Chắc e hợp với các cụ nên đôi lúc có chút bất tiện nhưng nhìn chung hài hoà, thoải mái. Các cụ mà căng quá thì cũng khó xử :(

Kiabuoisang

Xe container
Vấn đề là già quá là bao giờ bác ạ, nhà em cụ bà 80 vẫn dứt khoát chăm cụ ông 90 liệt giường vì chưa già quá. Theo em sức khoẻ mỗi người mỗi khác, khi không tự sinh hoạt cá nhân được thì nên ở cùng con cái, để có thuê giúp việc con cái cũng tiện bề trông nom chăm sóc
Cá nhân em cho rằng từ 75 coi là già, 80 trở lên là già quá. Ở cùng cũng tốt nhưng cần thống nhất việc ai người đó làm và các cụ ko can thiệp bất cứ việc gì của con cái và đặc biệt là ko đc gây mất đoàn kết.
Quan điểm em nếu cứ nói nhiều, trái tính, trái nết, gây mất đoàn kết là phải ở riêng ra.
Thời ông nội em với bố mẹ em cũng ở riêng tới tận lúc mất dù ko có mâu thuẫn gì và giờ thế hệ bọn em cũng thế.
Sau này vc em và con em cũng vậy, lấy vợ là đuổi cút ra ở riêng và tự kiếm lấy mà ăn, ko cần chúng ở cùng làm gì cho mệt. Mình già yếu, mình chết chúng về mang chôn là ok rồi, ko quá nặng nề việc chăm sóc này kia làm gì. Mình già mình thủ mớ tiền, tự thuê người chăm và ko cần con cái chăm làm gì. Thi thoảng nó về chơi là được, để thời gian cho nó còn làm ăn và hưởng thụ cuộc đời tươi đẹp. Chứ để bọn trẻ vất vả quá với mình thì cũng khổ nó quá.

nttung0123

Xe hơi
Nói chung già mà bị nặng tai là sống thanh thản, biết buông bỏ cho con cháu tự lo lấy nhau

theanh235

Xe buýt
Chuyện chẳng của riêng ai.
Bố em 75, em năm nay 32. Cách nhau 2 thế hệ.
Từ sinh hoạt, ăn uống, ngủ nghỉ, suy nghĩ nhiều cái không hợp nhau dc.
Như các cụ cũng trưởng thành có kinh tế rổi còn đỡ. Còn tụi em làm bao nhiêu lại lo cho con rồi cũng hết. Nhiều khi tức thì nghĩ ra thuê nhà ở riêng, mà hết tức lại cố nhịn vì có mỗi mình con trai, ra ở riêng thì lại chống đối ông bà quá- cố làm gương cho vợ con nó noi theo. Chứ em nói thật, nhiều lúc oải. Nhất là mấy ngày tết.

huyhung123

Xe điện
Quan điểm của e là ở riêng! Ở chung tất cả đều khổ!

Trục

Xe ba gác
Người OF
Chuyện chẳng của riêng ai.
Bố em 75, em năm nay 32. Cách nhau 2 thế hệ.
Từ sinh hoạt, ăn uống, ngủ nghỉ, suy nghĩ nhiều cái không hợp nhau dc.
Như các cụ cũng trưởng thành có kinh tế rổi còn đỡ. Còn tụi em làm bao nhiêu lại lo cho con rồi cũng hết. Nhiều khi tức thì nghĩ ra thuê nhà ở riêng, mà hết tức lại cố nhịn vì có mỗi mình con trai, ra ở riêng thì lại chống đối ông bà quá- cố làm gương cho vợ con nó noi theo. Chứ em nói thật, nhiều lúc oải. Nhất là mấy ngày tết.
Cụ mới 32, em khuyên thật, em cũng là đít nhôm, 1 đinh đây.
Nếu sống mà phải nhẫn nhịn quá, thì tốt nhất đàm phán thẳng với hai cụ, là ý con thế này, nếu mỗi người nhịn nhau một tí, bỏ qua cái nọ, cái chai... thì con ở. Không thì con ra ngoài, ra ngoài còn có đầu óc mà lo đấu đá với thiên hạ, chứ mệt với công việc rồi về nhà lại ung đầu, sống sao nổi.
Tính ra, từ ngày lấy vợ, em ở bên ngoài nhiều hơn ở nhà, giờ em vẫn chưa về, nhưng ngày nào thích thì em về, em có chìa khóa mà. :D

Nắng nhạt

Xe điện
Các mợ dâu về gặp ca khó tính phải chỉnh ngay từ đầu chứ mà sợ không dám bật lại thì chịu khổ cả đời thôi, các cụ khó tính thường sống lâu lắm :)

Dangminhquan

Xe điện
Đây là câu chuyện muôn thuở ở mỗi gia đình. Biết cách dàn xếp thì vui vẻ, còn không suốt ngày "tranh luận" nhức hết cả đầu. Em cũng chẳng hy vọng nhận được lời khuyên nào tốt, phù hợp nhưng cũng viết ra để xả stress.
Ông bà nhà em đã ở lứa U90. Ông thì có chút bệnh về xương khớp nên đi lại có khó khăn (nhưng vẫn có thể đẩy xe đi lại trong nhà được), ăn uống thì bình thường, vẫn đọc báo xem TV, tai thì khó nghe. Nói chung bệnh tuổi già chứ ko có bệnh nền gì đáng ngại
Bà thì có bệnh HA, gần đây khám thì BS bảo tim có vấn đề nhưng nói chung vẫn ăn ngủ, tốt. Thậm chí ăn uống có khi còn tốt hơn cả bọn em. Ngoài bệnh HA và bệnh "lo nghĩ" thì chẳng có bệnh gì nghiêm trọng cả. Cách đây 40 năm có ông thầy phán sẽ đi gặp tổ tiên khi qua 40 nhưng hơn 40 năm rồi máy vẫn chạy bình thường
Ông bà có lương hưu (đâu cả hai khoảng 10tr gì đó), có sổ tiết kiệm khoảng hơn 3 tỷ. Nói chung ngoài tiền thuốc cần thiết phải uống định kỳ theo BS (do bà bỏ tiền mua) còn đâu cũng chẳng phải chi gì ngoài chuyện muốn ăn gì,mua gì thì bảo Osin đi mua. Mọi chi phí khác như nhà ở, điện nước, ăn uống trong gia đinh, tiền luong Osin .... đều do nhà em và cô em chi trả. So với các người thân trong gia đình như: em trai gái ruột, họ hàng của ông bà thì có lẽ chẳng ai bằng. Con cháu trưởng thành, có công ăn việc làm, có nhà cửa, tài sản,lo được cho bố mẹ ... Các ông bà em đều nhất trí cho rằng: Chị sướng nhất (vì có hai cô em cũng U80 và gần U80 vẫn hàng ngày đi chợ nẫu cho cả nhà, trợ cấp cho con cháu. Thậm chí làm lễ đén cả mấy trăm trẹo để cầu cho con cái làm ăn thuận lợi ....)
Tuy nhiên đời không chỉ là màu hồng. Bà em ngày xưa làm công nhân, rồi lên quản lý ở nhà máy (mấy chục người thôi) rồi nghỉ hưu. Xưa không có tiền,lo nghĩ tích cóp từng ly từng tý nên nó thành cái tính chi ly, tỉ mỉ, căn cơ đến từng miếng ăn hằng ngày, từng đồng bạc tiêu và không thể thay đổi dù cuộc sống đầy đủ hơn (các anh em trong nhà đã từng than vãn: Ngửa tay xin tiền bà chị còn dễ hơn vay tiền bà chị). Dù con cháu có nói,anh chị em trong nhà góp ý,ông già em cũng cáu vì tính đó nhưng tất cả đều chẳng có giá trị. Ăn không theo ý muốn là có chuyện. Nấu nhiều 1 chút thì kêu lãnh phí ko cần thiết. Ít đi 1 chút lại kêu nấu ít ko đủ ăn. Đồ nhà em mua về để trong tủ lạnh có đủ rau củ quả, thịt cá ... nhưng vẫn cứ chê, cần đồ tươi, ăn thay đổi đỡ nhàm chán. Ông già thích ăn gì nhưng ko vừa ý bà là lập tức có ý kiến đến mức ông phát cáu nhưng vì "nhịn vợ" quá nhiều rồi nên có cáu cũng chẳng giải quyết vấn đề gì cả.
Đỉnh điểm,Tết mấy năm trước em đưa đi thăm người thân ở Chung cư. Thấy tiện cho việc đi lại trên một mặt bằng nên cũng có ý định chuyển lên CC. Nhân có dịp thuận lợi nên VC em quyết định mua 1 căn CC hơn 100m2 để chuyển ông bà lên ở (nhà trước kia 3 tầng lên xuống cầu thang ngày càng khó). Tưởng lên thì thuận lợi nhưng với tính khí khó chiều, hay xung đột với con cái và Osin nên lại muốn quay về nhà cũ với lý do ở CC buồn không giao tiếp gặp gỡ mọi người (dù bà chưa bao giờ tự đi thang máy lên xuống sân để đi dạo hay giao tiếp dù đã được hướng dẫn và thực hành). Nhưng ko nói trực tiếp với bọn em mà than vãn qua ông để ông truyền đạt (và nhiều điều khác cũng vậy). Tại sao lại ko nói trực tiếp ? Em ko rõ nhưng có lẽ tính bà từ trước tới nay chưa bao giờ tỏ thái độ trực tiếp với người trong nhà mà toàn bắn tin: nói bâng quâ trong bữa ăn, nói qua người khác hoặc để con cháu phải tự đoán nhu cầu để mà đáp ứng. Nhà em (cả hai VC, cô em, osin) đều yêu cầu bà thích ăn gì, mua gì cứ viết ra giấy sẽ được đáp ứng đầy đủ nhưng cũng chỉ 1 -2 lần còn sau mặc kệ. Ngày nào cũng tranh luận với Osin về ăn uống nhiều ít, mặn nhạt, rồi kinh nghiệm trước kia thế nọ thế chai khiến osin nó cũng vặc lại "bà quá đáng quá, sống thế này chẳng ai ở cùng được". Nhà em cứ phải động viên Osin vì cô ấy làm được việc, không đòi hỏi. Nhưng tính bà coi Osin là GV nên phải "im lặng " nghe lời, ko được cãi (thực tế chưa có cô GV nào sau khi rời đi mà có nhận xét vui vẻ về bà,mà toàn bảo khó tính, thậm chí còn cay nghiệt). Vợ em lúc đầu cũng bực vì khó chiều được, sau thì cũng bỏ qua, ông bà thích gì thì phục vụ... Nhưng nhiều lúc cứ nghe mãi "lời ca" than vãn ... nên cũng bực. Mấy hôm trước còn được bà cho rằng ăn nói chợ búa khi tranh luận về việc ăn uống, đi chợ ở nhà
Tính em thì ko hợp ông bà từ bé, có lẽ do ảnh hưởng của những trận roi vọt do mải chơi, bị đuổi khỏi nhà khi trời rét dù lỗi của mình chẳng đến mức nguy hiểm như bọn hàng xóm. Hàng năm em vẫn học lên lớp, đạt HS tiên tiên (hồi đó giỏi hơi khó), rồi vào ĐH, ra trường có công việc đàng hoàng. Vì tính ông bà quá cứng nhắc, nguyên tắc, hay tập hợp con cháu để răn dạy thế này thế kia .... kể cả sau này con cái đã có gia đình, có con. Đâm ra bình thường em ngồi nghe, ko có ý kiến. Nhưng sau này em nói luôn: con từng này tuổi, có gia đình, có công việc không cần ông bà chỉ bảo như cũ được.
Sáng nay em lại thấy cãi nhau với Osin quanh việc đếm còn mấy khúc cá kho ... Em cũng ko muốn làm căng nên chỉ nhắc lại: bà cần ăn gì viết ra để bọn con biết mua về. Bà dù U90 nhưng có lẽ thời gian chăm sóc các cụ (nội ngoại) trước đây có lẽ đếm trên đầu bàn tay được, chưa từng sống chung với mẹ chồng để biết thực chất quan hệ mẹ chồng-nàng dâu nhưng lại hay phán. Nếu bà thích về nhà cũ thì họp gia đình, con sẵn sàng đưa bà về để vui vẻ và CC thì giải tán.
Mệt mỏi quá các cụ ạ. Ra ở riêng thì dễ nhưng phận con cháu ko thể làm thế được.
Chút tâm sự cùng các cụ/mợ
View attachment 6880055
Mỗi nhà mỗi cảnh,an ủi cụ.Nhà em cũng thế cả thôi,giáp tết mà cãi nhau ỏm tỏi vì chuyện không đâu.

Dangminhquan

Xe điện
Cụ bà căn cơ quá cũng khổ người xung quanh, nhưng có cụ vô cùng hoang phí như mẹ em thì cũng lo lắm. Bà nhà em thích gì là tiêu phóng tay, sở thích shopping nên 2/3 thứ mua về là không thực sự cần thiết, quần áo giày dép nhiều gấp mấy lần con gái, con dâu, đồ ăn mua và nấu thừa mứa, vừa ăn vừa đổ đi... Ngoài ra tính cũng thích thể hiện nên rất hay cho tiền , biếu quà anh chị em, cháu, họ hàng xa bắn đại bác, trong khi bà ốm có mấy ai trong số họ quan tâm. Tóm lại là không có ý thức tiết kiệm, dành dụm, không cần nghĩ đến ngày mai. Bà em mà ốm nằm viện thì yêu cầu chăm sóc khá cao, và bắt bọn em ngày nào cũng đi gặp bác sĩ, y tá để đưa phong bì... thậm chí bà không yên tâm còn tự đưa thêm.
Chẳng làm thế nào được cụ ạ, thôi thì đến đâu hay đến đó.
Cụ bà chất chơi đấy.

robert_khanh

Xe hơi
Cụ mới 32, em khuyên thật, em cũng là đít nhôm, 1 đinh đây.
Nếu sống mà phải nhẫn nhịn quá, thì tốt nhất đàm phán thẳng với hai cụ, là ý con thế này, nếu mỗi người nhịn nhau một tí, bỏ qua cái nọ, cái chai... thì con ở. Không thì con ra ngoài, ra ngoài còn có đầu óc mà lo đấu đá với thiên hạ, chứ mệt với công việc rồi về nhà lại ung đầu, sống sao nổi.
Tính ra, từ ngày lấy vợ, em ở bên ngoài nhiều hơn ở nhà, giờ em vẫn chưa về, nhưng ngày nào thích thì em về, em có chìa khóa mà. :D
Em cũng như cụ, ra ở riêng và có chìa khoá, thích về lúc nào thì về :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em cũng như cụ, ra ở riêng và có chìa khoá, thích về lúc nào thì về :D
Em ở bán kính vài trăm mét, lúc đi bộ về, lúc đạp xe về, lúc thì xắn quần như anh lái lợn, phi dream thái về... :D

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ bà chất chơi đấy.
Vâng cụ. Thực sự mẹ em rất đẹp và khéo, cả khéo tay hay làm và khéo ăn nói, giỏi ngoại giao, lại hát hay... tóm lại là nhiều ưu điểm.
Nhược điểm của bà là tính hào phóng, ưa nịnh nên hay mất tiền cho người ngoài (tự cho và cả bị lừa), tiêu hoang, quản lý tài chính rất kém, hay giận dỗi với con cháu khi bị góp ý :D

Kiabuoisang

Xe container
Ai rồi cũng sẽ già và cũng sẽ trái tính trái nết, chính chúng ta cũng sẽ vậy. Chắc các cụ cũng thường nghe bố nói là “tao sau này sẽ ko thể giống như ông mày được, tao sẽ khác,..” và sự thật là …chả khác gì, khó tính bỏ mịa. Mẹ chồng, nàng dâu đại đa số xa thơm, gần thúi. Đứa ở cùng thì ghét như sâu bọ, đứa ở xa thì quý mến như vàng 10 :))
Mình là đờn ông mình gắng kiếm xiền và vác hết vợ con ra ở riêng, đừng có để lệ thuộc gì BM là sẽ đỡ hơn nhiều.
Như BM em, ngoài công sinh thành, nuôi dạy; em chưa được BM cho bất cứ tài sản hay của nả nào kể cả là cái xoong thủng dù BM em ko giàu nhưng nhà thủ đôi ba chiếc, nhà nông thôn 1 chiếc. Đến giờ em tự làm ra hết rồi, có cho thì cũng ko lấy nữa (chắc sau các cụ gọi cháu về cho 🤣). Vì ko lệ thuộc về tiền, tài sản, ko ở cùng nên cứ vui như tết. Ông đến nhà em chơi thì em pha trà, em đến nhà ông thì ông pha trà, tranh pha thay là ông chửi cho…nhà mày méo đâu mà đòi pha trà:(. Nên là cứ phải cố gắng và tách ra ☺

Chỉnh sửa cuối: