Chuyện nhà Thổ!

ZizuZizu

Xe hơi
đẹp quá...... các thành phố bên nước ngoài nhiều người đi bộ nhỉ, vn mềnh lên xe là phóng :)

Peodung

Xe hơi
Gato với cụ quá đi.

Chaukga

Xe container
Em theo xem lão Túng định hóng dề ở nhà Thổ :))

nguyenviquynh

Xe tải
sao bên nước ngoài nó đẹp thế các cụ nhỉ :)

danghuyvu

Xe hơi
Được cụ mở mắt. Ảnh cụ đẹp quá

L.C.D

Xe container
Bài viết hay quá, chú thích ảnh rất dí dỏm, đọc thấy vui như đọc truyện Azit Nexin vậy. Cơ mà em ấn tượng nhất lại là... chữ ký của cụ chủ :D

Hắc Ín

Xe tăng
Một điều rất thú vị mà em phát hiện ra, đó là: sau khi cởi giày dép vào thăm nhà thờ, lúc ra ngoài có những Cụ quên hẳn cách xỏ giày dép, phải quan sát bên cạnh rất lâu mới nhớ lại được. :)) =)) =)) =))

May quá cuối cùng cụ già vẫn xỏ được cụ nhỉ! :D.

Chỉnh sửa cuối:

tomt

Xe hơi
cảm ơn cụ chủ
cụ làm em nhớ những ngày tháng xa quê quá

bmw1226

Xe tải
Thổ Nhĩ Kỳ và Hy Lạp là 2 quốc gia nên đến thăm ít nhất một lần trong đời :-bd

Cai banh xe

Xe buýt
Dịch vụ kiếm xèng phục vụ khách du lịch thì đâu chả ngon; ý e là cái tính cách của bọn nó, thế nên tại sao dân Thổ hay dân Ả rập nữa đi đâu người ta cũng ghét.
Người Ả rập thì sao hả cụ?

nhatanhth

Xe hơi
Nhà thổ tưởng là gì thì ra là vậy :-|

Skagen

Xe tăng
Cảm ơn các Cụ/Mợ đã đồng hành cùng em trong chuyến đi. Đợt này em hơi bận nên hôm nay mới quay lại gặp các Cụ/Mợ. (b) (b) (b)

Bác chia sẻ thêm về thủ tục Visa Thổ đi :)
Em không rõ các trường hợp khác thế nào, còn em đi công tác nên thủ tục cũng tương đối thuận lợi. Em có Thư mời từ Ban tổ chức Hội nghị bên Thổ, có quyết định cử đi công tác của cơ quan chủ quản, do vậy chỉ cần đến ĐSQ TNK tại Tầng 14 Tòa nhà Central Office Building ở 44b Lý Thường Kiệt xin form khai visa, điền thông tin, nộp kèm 01 ảnh 4x6, bản dịch Hợp đồng lao động bằng tiếng Anh và booking vé máy bay là OK. Thời gian cấp visa là 02 tuần, nếu hồ sơ đáp ứng yêu cầu.

Lưu ý là Sứ quán chỉ chấp nhận Thư mời fax trực tiếp từ Thổ sang, không nhận bản in từ email. Lệ phí cấp visa là 60 USD. Chỉ giải quyết thủ tục visa vào sáng thứ 2-4-6 trong tuần, từ 09h00' đến 11h30' và cũng chỉ nhận hồ sơ trực tiếp, do vậy nếu người xin visa không ở Hà Nội thì tương đối bất tiện. Hôm em đến làm thủ tục, gặp 1 bạn bay tận từ Sài Gòn ra nộp Hồ sơ. Sứ quán cũng chỉ yêu cầu đóng lệ phí cấp visa sau khi Hồ sơ được duyệt, chứ không đóng luôn như một số Sứ quán khác.

Hình như đi du lịch thì phải thêm mục "chứng minh tài chính", Cụ ạ. Em may mà không vướng vụ này, chứ không chắc chắn hồ sơ sẽ bị loại, vì trên răng mà dưới em có mỗi cái cát-tút ợ. :D :((

Skagen

Xe tăng
CANAKKALE - VÙNG ĐẤT HUYỀN THOẠI

Kết thúc thời gian công tác, em tự thưởng cho mình 5 ngày phép để khám phá thêm một vài điểm du lịch nổi tiếng của Thổ Nhĩ Kỳ bên ngoài Istanbul. Không ai có thể gợi ý lịch trình và biến ý tưởng của mình thành hiện thực trong thời gian hạn hẹp như vậy tốt hơn các Đại lý du lịch. Nghĩ là làm, em đến gặp ngay Effendi, một đại lý du lịch khá nổi tiếng ở Istanbul. Và sau này, em hoàn toàn hài lòng về quyết định của mình, khi lịch trình của Effendi đặt ra cho em chính xác đến từng giờ, đảm bảo thời gian quay lại Istanbul trước khi làm thủ tục lên máy bay về nước đúng 3 tiếng. ;))

Đích đến đầu tiên trong lịch trình đường bộ của em là Canakkale, thành phố cảng nằm trên bờ biển miền Nam Dardanelles, phần hẹp nhất của eo biển nối châu Âu với châu Á, rất gần với di tích thành Troy. Đồng thời, để đến được đây thì em phải đi qua bán đảo Gallipolli, do vậy có cơ hội ghé thăm Bảo tàng Chiến tranh, nơi ghi dấu và tái hiện lại một trong những trận chiến oai hùng nhất của dân tộc Thổ trong Thế Chiến I - trận chiến Gallipolli.

Khoảng cách từ Istanbul đến Canakkale xấp xỉ 350km, ô tô chạy mất khoảng 6 tiếng, tính cả thời gian nghỉ ngơi dọc đường.

Đường đi tương đối đẹp, em thấy bác tài toàn vít trên 100km/h, trừ 1 vài đoạn đang sửa chữa là đi chậm.

Nhiều đoạn gặp cánh đồng toàn Hoa Hướng Dương rất đẹp:

Dọc đường có điểm dừng chân để nạp năng lượng và gửi tình yêu vào đất, giống như các điểm dừng chân cho xe khách đường dài ở VN mình thế này:

Tất nhiên, khách vào đây không phải ăn "cơm tù" như ở Việt Nam, mà thoải mái lựa chọn đồ ăn phù hợp, thậm chí còn được ngắm gới miễn phí nữa ợ. :D

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Điểm dừng chân thường nằm gần cây xăng, thuận lợi cho việc tiếp thêm nhiên liệu.

Giá xăng thì em thấy đắt hơn VN mình nhiều, tính ra khoảng 50k VND/lít (1 lira Thổ tương đương 10k VND). Ở mình mà giá đắt thế này, đảm bảo OF sẽ có đến 2/3 các Cụ bán xe, mà em là người xung phong đầu tiên. X_X :-s

Nơi nghỉ có những chỗ rất ấn tượng thế này: ;))

Cụ nào đi với gới thì có thể ghé chân làm tí cafe cho nó khí thế ở phía sau luôn: :D

Skagen

Xe tăng
Bọn em đến thị trấn Eceabat, nằm ở sườn Đông của bán đảo Gallipolli lúc 11h30' và dừng chân ăn trưa, trước khi bắt đầu hành trình thăm Bảo tàng Chiến tranh và các khu vực từng xảy ra các trận chiến kinh hoàng trong Thế Chiến I giữa quân đội Thổ và Liên quân Anh - Pháp, năm 1915.

Bữa trưa đơn giản thế này. May mà em thủ ít hoa quả, bánh ngọt đem theo, chứ không thì đói to. ;))

Sau khi ăn trưa, bọn em bắt đầu hành trình thăm quan bán đảo Gallipolli, với điểm đến đầu tiên là Bảo tàng Chiến tranh:

Bảo tàng đã tái hiện lại toàn bộ trận chiến Gallipolli trong Thế chiến I, giữa 300.000 binh sĩ Thổ chống lại 500.000 binh sĩ của Liên quân Anh - Pháp, đến từ nhiều nước thuộc địa, mà đáng kể nhất là quân của Australia và New Zealand. Bảo tàng gồm 10 phòng chiếu film và mô hình, sử dụng các hiệu ứng âm thanh và hình ảnh hiện đại khiến cho người xem như thấy cuộc chiến đang hiển hiện đâu đây. Thật sự là quá ấn tượng, không chỉ với em mà ngay cả với nhiều khách ngoại quốc đến từ Canada, Australia, South Affrica... cùng thăm quan. Tiếc là Bảo tàng không cho phép quay film, chụp ảnh trong các phòng đó, nên em chỉ có thể báo cáo lại được với các Cụ bằng mồm. #-o

Kết quả của trận chiến là quân Thổ đã ngăn chặn được Liên quân Anh - Pháp đổ bộ lên bán đảo Gallipolli. Liên quân phải rút lui, đồng nghĩa với thất bại. Tuy nhiên, lớp lớp binh lính 2 bên đã nằm chết bên nhau, giữa lúc phơi phới tuổi thanh xuân. Chỉ trong vòng 34 tuần, con số thương vong của cả 2 bên là 500.000 quân, trong tổng số hơn 800.000 quân tham chiến. Có bao hình ảnh khiến người ta rơi lệ khi biết những binh lính trẻ ra trận là cầm chắc cái chết, dù là "chết cho quê hương", tương tự như trận chiến "thành cổ Quảng Trị" ở ta.

Nhưng ẩn sau khói súng của cuộc chiến khốc liệt lại là những câu chuyện mang đậm tính nhân văn, khi những người lính Thổ sẵn lòng gác lại hận thù, dìu những người lính Anh bị thương trao trả cho phía Liên quân chữa trị. Hình ảnh đó đã được lưu truyền và dựng thành tượng như chúng ta thấy ngày nay:

Có lẽ, đó cũng là lý do để Gallipolli mãi trở thành trận đánh không thể nào quên trong tâm trí của tất cả mọi người.

Chỉnh sửa cuối:

Skagen

Xe tăng
Đây là tượng của Mustafa Kemal, vị Đại tá chỉ huy quân Thổ chống lại Liên quân Anh - Pháp trong trận chiến Gallipolli lịch sử. Dưới sự lãnh đạo của ông, nhân dân Thổ Nhĩ Kỳ đã vùng lên giành lại độc lập cho đất nước sau sự suy tàn của Đế chế Ottoman, thành lập nhà nước Cộng hòa năm 1923. Ông được người dân suy tôn gọi là Kemal Ataturk - người Cha của dân tộc Turkey và là vị Tổng thống đầu tiên của nước CH Thổ Nhĩ Kỳ. Tên ông được đặt cho sân bay quốc tế nằm bên bờ Âu của Istanbul, một trong những sân bay nằm trong top đầu của Châu Âu hiện nay.

Sau cuộc chiến, rất nhiều bà mẹ Australia và New Zealand đã sang tận Gallipolli, với ước muốn đem nắm tro tàn của con trai họ về quê hương. Nhưng Mustafa Kemal đã xin họ hãy để lại những bụi tro đó nằm lại vĩnh viễn với Gallipolli. Ông đã viết những câu văn đầy xúc động, gọi những người lính đã mất đó là những anh hùng, coi họ như những người con, người bạn của nhân dân Thổ Nhĩ Kỳ. Những câu văn này được tạc tại khu tưởng niệm "The memorial at Anzac Cove":

Cụ Hướng dẫn viên người Thổ này chính là người điều hành công ty du lịch cho tour thăm quan Gallipolli, lấy vợ người Australia, có vẻ vô cùng tâm huyết với những câu chuyện liên quan đến... quê vợ. :D

Những cứ điểm từng diễn ra các trận chiến trước đây đều được xây thành các khu tưởng niệm rất đẹp. Đây là khu ANZAC COVE:

Bia mộ của một Binh sĩ đã nằm xuống tại cứ điểm này.

Khung cảnh này khiến cho người đã khuất chắc cũng cảm thấy an lòng khi nằm lại quê hương thứ 2 của họ. ;))

Chỉnh sửa cuối: