[Funland] Chuyện những người trẻ Việt đến Nhật Bản chỉ để "chết"

Quỳnh hp

Xe tăng
Đúng rồi, học bổng bọn em cũng chỉ 15 man, tương ứng khoảng 40 tr VND năm 2011, thấy đời lên tiên lắm rồi. HIhi. Nhân tiện vụ LDXK em có vài điều dư thế này
Sang Nhật thì cũng xanh chín, tuỳ từng công ty, tuỳ từng người. Công ty nhiều việc thì có khi đến 25-27 man (đứa cháu họ em sang, nhà chủ nó quý sau khi nó hết hợp đồng lại tự bảo lãnh từng người nhà nó sang làm, chủ không mất môi giới, lao động cũng ko tốn phí). Hơn 15 năm nay nhà ấy lúc nào cũng có 1-2 lao động ở Nhật. Nhưng mà lao động phải chịu khó, chứ không chủ nó cũng sợ không dám bảo lãnh.
Tuy nhiên, đợt em ở bên đó gặp rất nhiều lao động VN kêu ca ít việc, tháng được 8-10 man, chỉ đủ sống và dành ra chút ít. Mà lao động VN sang bên đó cũng rất tệ nạn, dùng xe tải đi ăn cắp gạo, đồ dùng (còn gọi điện cho em gạ mua gạo giá rẻ cơ). Do vậy cũng không tránh được VN mình hành động với nhau theo kiểu xã hội thâm, tự tử thật hay thanh toán nhau cũng khó biết nhất là khi dưới con mắt của công an Nhật, dân Việt mình thuộc diện rất phức tạp (ở nhà tù Fuchu shi thời đó, tiếng Việt là ngôn ngữ được dùng trên các bảng chỉ dẫn cũng tiếng Anh và tiếng Trung; số lượng tội phạm xếp thứ 3).
Đồng thời, Xã hội Nhật thì nhìn ngoài thì rất văn minh, nhưng bên trong cũng đầy rẫy các tệ nạn, chỉ có điều người VN mình có biết mà tránh không thôi. Em từng chứng kiến mấy cô bé VN xinh xắn tham gia câu lạc bộ tiếng Nhật miễn phí ở các shi (kiểu như nhà văn hoá huyện ấy) do mấy ông bà tình nguyện viên dậy. Có ông già người Nhật cứ gạ chúng nó đến nhà tao mà ở miễn phí, đỡ tốn tiền nhà.
Do vậy, ai muốn sang LDXK thì học tiếng thật kỹ, xác định làm quên ngày tháng (Nhật nó cũng vậy mà); đừng cư xử kiểu anh hùng rơm thấy các gì không hợp lý là phản ứng tiêu cực, nó bảo phải nghe, sau đó trao đổi sau; đừng tụ tập đàn đúm nhiều thì chắc cũng ổn mà.
Ngày bên đó e cũng tham gia khóa học như vậy cụ ạ,giáo viên toàn là tình nguyện viên họ cố gắng dạy và diễn đạt bằng hành động cho mình hiểu 1 cách dễ nhất ạ,ng việt mình thì hay trốn vé tàu điện nhất, mẹ cái vé tàu có mấy đồng bằng long cafe cũng chốn rồi bị bảo vệ ng ta bắt và bị trục xuất về vn mới nhục cụ nhỉ . Bọn e còn đc mời mua cả thịt, cá của đội đi ăn cắp nữa cơ, mà mua toàn thùng 10kg 1 thôi, thùng nguyên đai cơ
Học bổng của cụ 15 lá là cao hơn bọn e rồi,

khoinguyen82

Xe tải
Vì sao vậy cụ ây?
Chế độ các đồng chí sang VN có thể nói là ngon cụ nhé, ở thì villa hay bét cũng chung cư cao cấp, đi thì xe đưa rước tận nơi, có thể đưa cả vợ con sang và cty đài thọ luôn, lương vẫn giữ nguyên, ăn chơi vào những chỗ vip nhất thì giá cả vẫn mềm chán nếu so với ở bển, làm việc thì đương nhiên đa phần liên quan đến VN dù trực tiếp hay gián tiếp nên áp lực ít hơn nhiều. Còn về Nhật sáng ra chen nhau trên tàu điện, làm hùng hục, hỏi sao không khoái VN hả cụ, trước bên em một chú già một chú trẻ chiến nhau sát ván vì cái chức trưởng đại diện chỉ có 1, bợn nào thua sẽ phải về head, cuối cùng chú trẻ thắng mà chú này lúc đầu còn chê xứ thiên đường, giờ đưa vợ sang và có kế hoạch sinh F1 nữa, có đợt nghỉ lễ e hỏi có về quê không chú bảo ở VN chơi sướng hơn, về Nhật lạnh sun tr..ym nên méo về!

Quỳnh hp

Xe tăng
Nói đến cường độ lao động e thấy nhật vẫn thua hồng kông ạ. Dân hk toàn làm 10 tiếng 1 ngày, ngày nghỉ lễ ít hơn nhật,giá cả sinh hoạt đắt hơn nhật ạ

Altis 2011

Xe điện
Ngày bên đó e cũng tham gia khóa học như vậy cụ ạ,giáo viên toàn là tình nguyện viên họ cố gắng dạy và diễn đạt bằng hành động cho mình hiểu 1 cách dễ nhất ạ,ng việt mình thì hay trốn vé tàu điện nhất, mẹ cái vé tàu có mấy đồng bằng long cafe cũng chốn rồi bị bảo vệ ng ta bắt và bị trục xuất về vn mới nhục cụ nhỉ . Bọn e còn đc mời mua cả thịt, cá của đội đi ăn cắp nữa cơ, mà mua toàn thùng 10kg 1 thôi, thùng nguyên đai cơ
Học bổng của cụ 15 lá là cao hơn bọn e rồi,
Cu đi theo chương trình nào, về năm nào vậy. Em về năm 2011, nhiều khi nhớ Nhật quá mà bận chưa quay lại được. Mùa này đi xem lá đỏ lá vàng rồi.
Nói về tệ nạn ở Nhật như ăn cắp vặt, vô tổ chức kỷ luật thì Vn mình là vô địch, các cụ mua hàng xách tay ở VN rất nhiều khả năng là tiếp tay cho Vn mình ăn cắp vặt ở nhật đó; nhiều cụ đi theo học bổng vẫn đá vé tàu như thường, xong rồi còn nói Vn mình mặt đã nhọ rồi, nhọ thêm tý không sao. Bó tay.

dexom

Xe ba gác
Chế độ các đồng chí sang VN có thể nói là ngon cụ nhé, ở thì villa hay bét cũng chung cư cao cấp, đi thì xe đưa rước tận nơi, có thể đưa cả vợ con sang và cty đài thọ luôn, lương vẫn giữ nguyên, ăn chơi vào những chỗ vip nhất thì giá cả vẫn mềm chán nếu so với ở bển, làm việc thì đương nhiên đa phần liên quan đến VN dù trực tiếp hay gián tiếp nên áp lực ít hơn nhiều. Còn về Nhật sáng ra chen nhau trên tàu điện, làm hùng hục, hỏi sao không khoái VN hả cụ, trước bên em một chú già một chú trẻ chiến nhau sát ván vì cái chức trưởng đại diện chỉ có 1, bợn nào thua sẽ phải về head, cuối cùng chú trẻ thắng mà chú này lúc đầu còn chê xứ thiên đường, giờ đưa vợ sang và có kế hoạch sinh F1 nữa, có đợt nghỉ lễ e hỏi có về quê không chú bảo ở VN chơi sướng hơn, về Nhật lạnh sun tr..ym nên méo về!
Thế thì xứ ta đúng là thiên đường dồi.

khoinguyen82

Xe tải
Thế thì xứ ta đúng là thiên đường dồi.
Vâng, chuẩn đấy cụ, thiên đường cho những kẻ nếu ở xứ họ thì cũng chỉ là phận tôm tép nhưng sang VN thì chợt nhận ra mềnh là 1 cái gì đấy cũng ra gì8-}, chưa kể bọn nó học bài cũng nhanh nên chúng nó phát hiện ra nhiều cái giá trị gia tăng khác mà nếu ở xứ giãy chết có cho ăn kẹo cũng đố dám manh nha!

khoinguyen82

Xe tải
Đương nhiên, xklđ là con đường thoát nghèo của dân ta, còn phải đánh đổi những gì chỉ có những người đã và sẽ đi là những người hiểu rõ nhất, đi được mới là bước 1 nhưng sau 2-3 năm có được những gì nó đòi hỏi sự cố gắng, khôn ngoan và bản lĩnh, như có cụ gì trong thớt đã nói, có kiếm được bao nhiêu mà cứ sa vào chiếu bạc thì thậm chí đem được cái chy..m khô về là còn may đấy!

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là cũng hơi bị thất đức, anh em bên đấy cứ giao du với tụi DHS trá hình
sẽ hiểu ngay vấn đề thôi:D.
Em thấy vấn đề tiêu cực nhất của món này là việc đẩy những người có nhận thức kém vào môi trường thiếu lành mạnh, khiến những thứ tiêu cực hệ lụy từ nhận thức kém ấy càng có điều kiện phát huy. Cũng có một thời gian thử làm với mong muốn góp phần tạo cơ hội cho người và cho mình, cũng ngon ăn thật, nhưng chỉ một thời gian ngắn em thấy vấn đề mà mình không thể giải quyết được nên dừng, tiền bạc em cũng tán luôn đếk thèm lấy:D.
Xét trên khía cạnh nào đấy thì cũng giúp các cháu ở nông thôn hay tỉnh lẻ có công ăn việc làm mà cụ nhỉ. Còn cháu nào nó hư đốn thì đấy là tự nó làm nó chịu chứ. Chứ bây giờ xklđ có phải lừa đảo lấy tiền rồi không sang được bển như ngày xưa đâu hả cụ. Sâu xa thế nào em cũng không tỏ lắm. Sao lại bảo những người làm mảng xklđ là thất đức được.

hungnt03

Xe tải
Gấu nhà mềnh đi làm cho Nhật, bẩu xếp Nhật sang Việt Nam đều không muốn về cả : Lương thì bên ý là bình thường, nhưng sang đây thuộc hạng cao, tiền nhà bên ý chắc chỉ thuê được cái hộp, bên mình thuê được chung cư cao cấp, Việt Nam lại có cả truyền thống trọng vọng các xếp, xe đưa xe đón, đã thế bên này toàn nhân viên trẻ đẹp năng động vào văn phòng cũng thấy nó trẻ trung mát mẻ, bên ý tinh ông già nhìn đã chán, bên Nhật chả biết có cho tiền bắt nhân viên đi chơi không? nhưng ở Việt Nam cuối tuần cho tiền bắt nhân viên phải đi chơi, đi éo đâu cũng được xong chụp ảnh gửi sang để thanh toán(có định mức hẳn hoi).
Ông nào phải về nước lúc chia tay đều khóc rưng rức cả, éo muốn về.
Đúng rồi cụ. Lương nhật trung bình khoảng 3000 đô, sang vn k biết tiêu gì cho hết thật. Ở nhật chán cứ phải gọi là thôi rồi, hết giờ làm là mệnh ai ng ấy lo. Còn sang vn đủ các trò. Ăn uống chi tiêu rẻ. đồ ăn lại ngon. Họ k thích mới là lạ. Duy có đúng 1 ng cháu quen là k thích sang vn. Hỏi thì ổng bảo wn đồ vn đau bụng nên k thích sang

Quỳnh hp

Xe tăng
Cu đi theo chương trình nào, về năm nào vậy. Em về năm 2011, nhiều khi nhớ Nhật quá mà bận chưa quay lại được. Mùa này đi xem lá đỏ lá vàng rồi.
Nói về tệ nạn ở Nhật như ăn cắp vặt, vô tổ chức kỷ luật thì Vn mình là vô địch, các cụ mua hàng xách tay ở VN rất nhiều khả năng là tiếp tay cho Vn mình ăn cắp vặt ở nhật đó; nhiều cụ đi theo học bổng vẫn đá vé tàu như thường, xong rồi còn nói Vn mình mặt đã nhọ rồi, nhọ thêm tý không sao. Bó tay.
E trc làm nhiệt điện cho bọn toshiba lên đc hãng cho sang vừa học vừa làm thêm. E về năm 2008,vâng tệ nạn của ng mình thì kinh rồi cụ nhỉ.E cũng mong quay lại nhật mà chưa đc đây, nhiều khi nhớ nước nhật, con ng nhật quá, mùa thu này thì mạn phía nam đẹp hơn cụ nhỉ. Trc e ở Himeji, Cụ ở vùng nào vậy.

Quỳnh hp

Xe tăng
Đúng rồi cụ. Lương nhật trung bình khoảng 3000 đô, sang vn k biết tiêu gì cho hết thật. Ở nhật chán cứ phải gọi là thôi rồi, hết giờ làm là mệnh ai ng ấy lo. Còn sang vn đủ các trò. Ăn uống chi tiêu rẻ. đồ ăn lại ngon. Họ k thích mới là lạ. Duy có đúng 1 ng cháu quen là k thích sang vn. Hỏi thì ổng bảo wn đồ vn đau bụng nên k thích sang
Mẹ ông nào chả thích ở lại hả cụ,ở bên kia toàn nhân viên thường, sang vn đc làm xếp nói có kẻ nghe,đe có ng sợ, ngoài lương ra còn phu cấp gọi là tiền xa tổ quốc, rồi các phụ cấp khác, đi làm thì có xe đưa rước, cuối tuần thì đi đánh golf, tháng bỏ ra mấy vé thì có gái vn phục vụ như vợ.1 năm đc về nhật 1-2 lần, mỗi lần 1 tuần. Ông nào mang vợ con sang thì có thêm phụ cấp cho vợ con, Hết hạn về nc 1 thời gian đc lên chức. Khôn như vậy quê e đầy

Altis 2011

Xe điện
E trc làm nhiệt điện cho bọn toshiba lên đc hãng cho sang vừa học vừa làm thêm. E về năm 2008,vâng tệ nạn của ng mình thì kinh rồi cụ nhỉ.E cũng mong quay lại nhật mà chưa đc đây, nhiều khi nhớ nước nhật, con ng nhật quá, mùa thu này thì mạn phía nam đẹp hơn cụ nhỉ. Trc e ở Himeji, Cụ ở vùng nào vậy.
Mình ở Tokyo, mình sang học không thôi nên có nhiều thời gian rảnh để đi chơi, hihi. Giờ về VN làm bục mặt mà lương thấp, nhiều khi nhớ Nhật.

Quỳnh hp

Xe tăng
Mình ở Tokyo, mình sang học không thôi nên có nhiều thời gian rảnh để đi chơi, hihi. Giờ về VN làm bục mặt mà lương thấp, nhiều khi nhớ Nhật.
Các cụ đi học thì vất vả hơn bọn e rồi, bọn e thì đc làm và nghỉ theo như ng nhật lên ngày nghỉ e hay lang thang, mỗi tội lương thấp. Trên tokyo thì tệ nạn kinh rồi và đắt hơn dưới bọn e. E nhớ đợt lên vp trên tokyo 1 tuần,sáng ra tiệm udon ăn sáng hết 5đ 1 bát, dưới e thì chỉ có 3đ 1 bát thôi, nhưng lương trên ấy cao hơn

Coi Chừng Tao

Xe hơi
Em thì thấy đi Nhật tốt. được sống ở thì tương lai so với đất nước mình. Tuy em chỉ đi một vài năm rồi về. chăm chỉ làm ăn thì cũng có tiền mà. Sang đây đố anh nào dám lười. em nói thật chứ số lượng die như ở trên còn đỡ hơn ở nhà lêu lổng, có khi gặp tai nạn giao thông còn die nhiều hơn. Em chưa thấy vụ nào là tai nạn giao thông bên này mà người Việt chết cả.
Vậy sao giờ lão không sang đó kiếm tiền, ở nhà không khéo lại thiệt thân

Coi Chừng Tao

Xe hơi
Kì lạ , người thân em đi toàn thoát nghèo cả . Chúng nó về kể dân mình bên đó cũng máu tụ tập đàn đúm lắm
Thì bạn em nó cũng đi kiểu DHS mà, nó cày vất vả lắm, nhưng ra tiền chứ ko phải như cụ nào nói sang bên ấy rồi về cũng chỉ mang dc con ku đen sì về
2 lão có làm môi giới xuất khẩu lao động nhật không đấy, em làm đại lý cho, kiếm chút cháo với

Hailatoi

Xe tải
D
Cóp về cho thằng con em lớp 12, chỉ vì ham xem Anime của Nhật mà giờ cứ mộng sang đó học và làm việc!
Đúng rồi cụ ạ, cho nó sáng mắt ra. Nhật Bản thích hợp đi du lịch thôi, không thích hợp để ở lâu dài đâu.

xegiacmo

Xe container
2 lão có làm môi giới xuất khẩu lao động nhật không đấy, em làm đại lý cho, kiếm chút cháo với
Chịu thôi , người thân tôi , già nhất sinh năm 1977 , trẻ nhất sinh năm 1996 . Sang nhật đi làm thuê đều có thành quả mang về hết . Có thể gien nhà tôi chăm chỉ chịu khó hoặc may mắn hơn nên có thành quả tốt hơn . Cũng hỏi ngược lại là cụ sang nhật có nhỡ tay ăn cắp rồi bị trục xuất về nước không ?