[Funland] Chuyện tiền bạc, đối nhân xử thế với ae của vợ

Sói nhỏ

Chã!
Vợ nó đang nghiêng về phương án cho vay rồi, nó chịu khó chí thú làm ăn, ko lười biếng e cho vay ngay ý
Việc làm thế nào để vợ cụ thống nhất quan điểm không cho vay là việc của cụ mà :) trong những trường hợp anh em họ muốn ngỏ ý vay tiền, nhà em thường chọn phương án là trích ra 1 số tiền (trong khả năng của mình, và cho thẳng đối tượng kia, nói luôn là cho luôn và anh chị không có tiền để cho chú vay. Như thế mình không phải áy náy là không giúp, mà cũng đỡ phải mất công đi đòi)

Traihaiphong

Xe đạp
em thấy cụ có lạc quan quá ko khi nhận định chỗ B?
khéo chưa đầy năm đi cả gốc lẫn xe ý.
cụ cân nhắc xem vc cụ tích cóp bao lâu đc vài lít đó, cs con cụ tốt hơn bao nhiêu nếu thoát cảnh ở trọ vvv hay đơn giản là có cục dự trữ chiến lược vài lít, tuy chả nhiều nhưng cũng làm cs cụ an lành hơn bao nhiêu, giờ có thằng xin đốt giùm, cụ có cam lòng ko?
chắc vc cụ kiếm tiền cũng ko dễ, nên trừ cha mẹ cần tiền cho chữa bệnh, tai nạn (phủi phui) thì chả anh em éo nào cho vay cả, bố mài éo phải ngân hàng chính sách, mà bank nó cũng tín dụng tín rơi chán ra nó mới cho vay chứ éo pải mẹ vợ ới phát dốc túi nộp éo đâu =))
Nó cứ lấy bố mẹ vợ gây sức ép, nịnh nọt vẽ ra tương lai kiếm 2 300 tr 1 năm đó ạ, quý tử nên khó cho vk ck em

k4mjkaze2

Xe buýt
bảo với vk cho vay tiền 50tr thôi, còn lại nó đi vay chỗ khác hoặc vay NH.
Vay người thân nó sẽ có tâm lý ỷ lại, ko chịu phấn đấu. Phải vay ngoài bị giục liên tục nó mới biết đường mà làm ăn.
Cho vay ít cũng hạn chế được rủi ro cho cu. Nhà có 2 con rồi nên vk cụ cũng phải nghĩ cho con cái trước tiên, chứ cho vay hết rồi đói khổ con mình thôi

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bác nói chuẩn, cu e định mua xe tầm 350tr ạ, ý nó xe phải đứng tên nó cơ, :)) , vay ntn nó ko trả cũng chẳng làm gì nó được
Còn em nói thật, rơi vào covid đang kéo dài thế này thực tế một năm kiếm được 300 món này, hơi khó luôn,

ubisapro

Xe trâu
Mình đúng thì chả sợ cái méo gì. Trước con e vợ e nó cũng định vay xèng vợ chồng e để mua nhà. Cơ mà mấy hôm sau e được biết nhà sẽ đứng tên ... bme chồng nó. E bảo thẳng: đứng tên vợ chồng e thì a chị cho mượn, ko thì thôi. Thế là khỏi cho vay :))

Fecaonguyen

Xe tải
Với bản tính thằng e vợ cụ như thế mà nó biết cụ có tiền để đó lại không cho nó vay thì cũng dễ sinh chuyện lắm. Em nghĩ cụ nên nhét món tiền đó vào việc gì đó, bảo a vừa đầu tư làm ăn hoặc đặt cọc mua nhà hay gì gì đó rồi thì may ra mới yên được.

Traihaiphong

Xe đạp
Còn em nói thật, rơi vào covid đang kéo dài thế này thực tế một năm kiếm được 300 món này, hơi khó luôn,
Em cũng chả biết thế nào, bố mẹ vợ e có thằng con nên chiều lắm, dù cả đời mới tích lũy tầm trăm củ( vợ e nói thế)

Traihaiphong

Xe đạp
Với bản tính thằng e vợ cụ như thế mà nó biết cụ có tiền để đó lại không cho nó vay thì cũng dễ sinh chuyện lắm. Em nghĩ cụ nên nhét món tiền đó vào việc gì đó, bảo a vừa đầu tư làm ăn hoặc đặt cọc mua nhà hay gì gì đó rồi thì may ra mới yên được.
Tính 1 2 năm nữa mua nhà rồi, tự nhiên ra chuyện ntn, chán chả muốn nói, nhiều lúc tính bỏ mẹ nó vợ đi, suốt ngày nhà ngoại mệt óc

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bảo anh chị mua đất rồi, mà mua thật đi cụ, mua mảnh nào ở quê
Hơn lãi ngân hàng tối thiểu tầm 4 lần sau 2 năm là chắc chắn

Cụ còn ôm tiền là còn 2 cái dại
1 mất giá
2 bị vay

scorp8x

Xe container
Tính em thoải mái, cho $ + cho vay cả em zai, em gái vợ vay khi mua nh. Nhưng gấu nó hỏi ý kiến giúp truớc, em gật bẩu bao nhiêu là đưa bấy nhiêu chứ làm gì có chuyện chị nó thích là đưa ? :) $ có phải lá mít đâu, ko muốn thì bẩu nó vay NH, cho muợn 50

keyon

Xe tăng
Em trai vợ sống ỷ lại, phải làm sao????
Chuyện gia đình ko tiện nói ra nhưng bức xúc quá các bác ạ, tất cả vì chữ tiền, vì thói sống ỷ lại của em trai vợ mà vợ chồng lục đục mấy hôm nay.
Vk ck em lấy nhau đc 6 năm, 2 mặt con rồi, cuộc sống cũng khó khăn đang phải ở trọ, bà ngoại thì trông hộ đứa nhỏ, cũng nói thật vk ck em cũng có vài ba trăm triệu tích lũy, định 1 đến 2 năm nữa mua cái chỗ chui ra chui vào, mọi thứ đang đi đúng kế hoạch thì thằng em vợ nó đòi mua xe ô tô dạy lái xe.
Nói qua về cu e này, trước còn đi học nghề, thì vk ck e nuôi ăn học gần 3 năm, cũng vì bố mẹ vợ khó khăn, làm xây dựng thôi nên em cũng ko tính toán gì, có điều cu này là con trai trong nhà, bố mẹ chiều lắm. Từ bé tới lớn ko phải làm việc gì, từ ngày về làm rể, chưa thấy bao giờ nó cầm cái chổi quét nhà, rửa cái bát hay đi làm ruộng nương gì, cứ mẹ nấu cơm cho ăn xong đứng lên ra giường nằm xem điện thoại, học hành thì bỏ giữa chừng, đúng kiểu ng sống ỷ lại vào bố mẹ, anh chị đó.
Mới mấy hôm trc cu e đã đánh tiếng vay 250tr mua ô tô, chả là xin đc vào 1 trường nghề dạy lái xe cũng làm đc gần 2 năm rồi, em hỏi làm 2 năm tiết kiệm đc bao nhiêu rồi, nó bảo ko có đồng nào, vk ck e chưa nói gì thì hôm qua nó gọi điện cho mẹ bảo chị cho con vay tiền mua ô tô, kiểu nhờ mẹ gây sức ép với chị đó, vì nó biết vợ e nghe lời mẹ mà.
Thực lòng e k ưa được tính lười của cu e này,ai bẩn với lười e cực gét nhất thói sống ỷ lại dựa dẫm của nó nữa. Tích cóp mấy năm mới đc số tiền đó, nếu cho nó vay thì mua nhà phải lùi lại mấy năm, con cái phải chịu cảnh ở trọ, e k muốn tí nào. Nó thì nói dạy lái 1 năm có thể kiếm đc 2 300 triệu( ai làm nghề này cho hỏi liệu có được như thế ko), nhưng tính lười chỉ thích sĩ diện ăn chơi thế này e biết có cho vay may ra 5 năm nữa mới thu hồi gốc. E chưa bao giờ vay tiền ai với ko thích ai vay tiền mình, chỉ có giữ tiền trong tay nó mới là của mình.
Em có ích kỉ quá ko, làm sao đây các bác???? Đứng cho vay quỳ đòi nợ 😢. Em ko muốn vk ck cãi nhau vì chuyện này.
Em là em cho vay, tức nhiên không để vay hết vì nó phải xoay để có phần còn lại từ bạn bè hoặc BANK hay từ chính mảnh đất mà nó có thể hưởng sau này. Thanh niên chưa vợ tất cả những biểu hiện lười láo là bình thường , quan trọng là cụ nhìn nhận sâu hơn về em nó. Có thất bại có thành công cũng là cuộc đời, còn tình cảm anh em trong gia đình đã vơi đi khó lấy lại, cuộc sống gia đình cụ cũng sẽ mất niềm tin ở nhau. Em đề xuất cho em nó vậy 1/5 số tiền mặt cụ có , tầm 100tr gì đó

Chỉnh sửa cuối:

ceconam

Xe điện
Mua xe để dạy lái e sợ vay bank cũng khó vì thường e thấy xe dạy lái do đặc thù nên ít mua xe mới hoặc có thể cầm cố bank. Như trên e cũng thấy các cụ nói đúng, cụ cũng chỉ nên cho vay vài chục, còn lại tự xoay cho biết áp lực đổng tiền, vừa là giáo dục, vừa đỡ phá còn sau này thực hiện đến đâu ntn thì cả nhà cùng nghĩ cách giải quyết sau

Traihaiphong

Xe đạp
Bảo anh chị mua đất rồi, mà mua thật đi cụ, mua mảnh nào ở quê
Hơn lãi ngân hàng tối thiểu tầm 4 lần sau 2 năm là chắc chắn

Cụ còn ôm tiền là còn 2 cái dại
1 mất giá
2 bị vay
😆😆 đúng ạ, có tiền cũng ko yên, mà dư ra 250tr đâu phải ít thời gian đâu cụ, ăn ko dám ăn mặc ko dám mặc, chui rúc nhà trọ rẻ tiền chứ có dám thuê cao đâu

Traihaiphong

Xe đạp
Em là em cho vay, tức nhiên không để vậy hết vì nó phải xoay để có phần còn lại từ bạn bè hoặc BANK hay từ chính mảnh đất mà nó có thể hưởng sau này. Thanh niên chưa vợ tất cả những biểu hiện lười láo là bình thường , quan trọng là cụ nhìn nhận sâu hơn về em nó. Có thất bại có thành công cũng là cuộc đời, còn tình cản anh em trong gia đình đã vơi đi khó lấy lại, cuộc sống gia đình cụ cũng sẽ mất niềm tin ở nhau. Em đề xuất cho em nó vậy 1/5 số tiền mặt cụ có , tầm 100tr gì đó
6 năm nay thấy tính cách nó vẫn như thế cụ ạ, e mất niềm tin rồi , ko có 1 tí nào tin tưởng nó làm lên nghiệp lớn ,

Pvsc

Xe ba gác
Cho vay 1tr, số còn lại yc ra bank cột điện :D

pain

Xe ba gác
Mẹ vợ giúp e trông cháu, trông cho cả 2 thằng, từ chối cũng mất lòng
Mạnh mẽ, thẳng thắn nói KHÔNG cụ nha.
Cuộc sống của con mình, tương lai của con mình là nhất. Cụ cũng khômg dư dả gì cả, đừng vì chút cảm tính mà hỏng việc lớn.

xebetong

Xe container
Cụ cho hẳn nó 20-30tr, còn đâu nó tự xoay :)
Chứ cho vay thì cứ xác định

Gacon2012

Xe buýt
ra ngân hàng vay, anh chị giúp lãi 1 năm, cho luôn chứ ko phải cho vay.
Như thế là thoải mái.