[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

zaiwaz123

Xe điện
Việc mua chung cư hoãn lại vài năm cũng được.Cụ không muốn mua cái ao có thể dùng số tiền này cho bên gia đình nhà vợ vay ?
Nếu là mợ thì quá khôn , nếu là cụ thì quá n....gu....u. !

Vietex

Xe điện
Cụ khuyên bố mẹ vợ với em trai vợ cắm sổ đỏ mà mua, cụ giúp đc bao nhiêu thì giúp. Đã k có tiền lại còn tham làm gì. Làm bao nhiêu năm còn k có tiền. Nghĩ gì mà bảo vài năm có thì trả lại. Người chết chứ đất có chết đâu. Chết có mang theo đc đâu.
Tóm lại là vì vợ vì con trước.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mua mở rộng ngõ thôi. Từ 2 xm tránh nhau lên 2 o tô tránh nhau.
Cuộc đời mình mà để nhà vk lái là hỏng đấy.

hamcuare!

Xe container
Cụ nên mua lại rồi cắt ra 3-4m làm đg vào nhà bố vợ cho to hẳn ra xong bán lại thôi!
Còn lại k có lựa chọn nào tốt hơn cho cụ.
Đọc update cụ chủ là có mua cũng k bán đc vì bmv muốn duy trì nguyên trạng như bayh thì e botay :)). Phải e thì kệ cm bmv muốn làm gì thì làm!
Ae còn k cho nhau đc 3-4m ao để làm đường thì con rể cũng botay thôi!
Khôn như ông bv thì quê e cũng đầy, nhưng éo ai ngửi đc.
:))

Chỉnh sửa cuối:

KA:18-78

Xe tăng
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhanh từng đồng để dành mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
Phương án của em là cụ bỏ ra 100-150 triệu mua thêm cái phần đường ra cho đất nhà bố đấm… ông chú cũng nên chấp nhận xé lẻ bán cho cụ như thế.. cụ vẫn còn tiền cho ước mơ chung cư vẹn cả đôi đường chứ cụ quất 1/2 tiền vào cũng khó..
Mong cụ sẽ giải được bài toán khó này

.Xukthal

Xe container

.Xukthal

Xe container
Mà ông bác anh ruột bv làm gì mà ko xẻ cho em zai thêm đc 1m đất cổng nhỉ? Đất quê rộng và rẻ, đã đc chia phần ngon mà ko cho em ruột đc tý sao?
Cụ chủ mà mua miếng đất đó muôn đời ko bán được vì bmv có mất còn thằng em vợ :D

Laoba

Xe điện
Mua xong thì cái ao gần như là của bố vợ cụ dù cho cụ đứng tên nhưng bán chả bán dc. Ô bv này thâm nho thật. Chốt là bảo con đã đặt cọc chốt cái nhà rồi ko thể bỏ cọc dc là xong cụ ạ

qa108

Xe hơi
Cụ bảo bố mẹ vợ cùng cụ đến nói chuyện với ông bác mua cái ao trả chậm, có thể trả một ít như tiền cọc còn lại trả dần. Chắc anh em một nhà thì ông bác đồng ý ngay :D Rồi cụ thu vén mua cái CC nho nhỏ hơn dự kiến một tí, còn tiền vứt vào cái ao sau khéo lại ra một mớ.
Nếu là em , em chọn cách này của cụ

matizvan2009

Xe ba gác
Em không có dám bàn về việc mua hay không mua nhưng em lấy làm lạ là tại sao với thu nhập như cụ chủ mà lại thuê cái phòng trọ 'mái tole nóng bức...' nhỉ. Em nghe đồn thuê chung cư ở Hn cũng chỉ 6-10t thôi mà. Sao phải khổ thế.

Quan_woodman

Xe điện
Có 2 trường hợp:
1- bây giờ lão thớt không chịu để bmv cho rằng mình hẹp hòi, ích kỷ...mua luôn cho bmv đẹp mặt.
2- dell mua bán gì hết, vài năm sau, vợ con mình có chỗ ở ổn định, bỏn không chửi gì mình, gia đình không lục đục, tan nát, con cái sống vui vẻ, thoải mái...có khả năng vẫn bị bmv bóng gió ra vào.
3- mua thêm vài m cho lối đi rộng ra, như vậy, có vẻ như là phương án lưỡng toàn kỳ mỹ.

tuannguyen77

Xe tải
Cụ bảo bố mẹ vợ cùng cụ đến nói chuyện với ông bác mua cái ao trả chậm, có thể trả một ít như tiền cọc còn lại trả dần. Chắc anh em một nhà thì ông bác đồng ý ngay :D Rồi cụ thu vén mua cái CC nho nhỏ hơn dự kiến một tí, còn tiền vứt vào cái ao sau khéo lại ra một mớ.
Nếu là em , em chọn cách này của cụ
Em rất tò mò là làm sao về sau có thể thêm được 1 mớ. Mong 2 cụ thông não cho em

formen

Xe lăn
Là em:
1. Mua
2. Không thuê nhà mái tôn chuyển thuê chỗ tốt hơn.
Vẹn cả đôi đng.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E sợ kiểu bmv nhìn ví con rể điều hành chính sách lắm. Toang ra là ko nhìn đc nhao luôn =))

The Tank

Xe điện
Có 2 trường hợp:
1- bây giờ lão thớt không chịu để bmv cho rằng mình hẹp hòi, ích kỷ...mua luôn cho bmv đẹp mặt.
2- dell mua bán gì hết, vài năm sau, vợ con mình có chỗ ở ổn định, bỏn không chửi gì mình, gia đình không lục đục, tan nát, con cái sống vui vẻ, thoải mái...có khả năng vẫn bị bmv bóng gió ra vào.
3- mua thêm vài m cho lối đi rộng ra, như vậy, có vẻ như là phương án lưỡng toàn kỳ mỹ.
4- Ae ruột nói chuyện dễ hưn con rể. Bố vợ bảo ô bác xoay dọc mảnh đất ra rồi bán! :))

Cận Thị

Xe buýt
Mua cái ao, chỗ đó còn sinh lời, chứ mua chung cư vào h chỉ chết dí thôi, đi thuê tiếp, cái ao vào năm nữa lên đôi tỷ chả ngon à.

Quan_woodman

Xe điện
4- Ae ruột nói chuyện dễ hưn con rể. Bố vợ bảo ô bác xoay dọc mảnh đất ra rồi bán! :))
Em đoán là nếu có thể nói chuyện được, chắc đã nói rồi. Ông bác vợ chắc cũng khét lẹt

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ chủ đọc gấp quyển này, đọc xong cụ sẽ không phải hỏi ai hết. Tất nhiên là từ chối rồi.

DuongHL

Xe container
Cụ chủ thớt: nếu chưa lo được cho gia đình nhỏ của mình thì đừng vội lo chuyện bao đồng.
Đối với ông bố vợ thì sẽ có các trường hợp xảy ra sau:
- ông ấy muốn giữ lại cái ao, vậy thì có đứng tên cụ thì sau này cũng chả bán được đâu vì thế số tiền cho vay sẽ gần như không lấy lại được. Nếu ông bố kiên quyết giữ lại ao và tự tin 2-3 năm sau trả được nợ thì hãy mạnh dạn cắm ngân hàng mảnh đang ở mà mua, nếu không thì là khôn ăn người, muốn ăn không tiền của người rể.
- vì lối đi còn lại quá hẹp, trường hợp này đơn giản, mua thêm vài mét làm đường.
Nói chung là nên bỏ qua đi, sống sao phải nhìn sắc mặt người khác?