[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

revolutions

Xe buýt
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua. Nhà vợ e ở một thôn quê hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, giá đất khoảng 3-5 tr/m.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhạnh từng đồng để dành để sau này mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái gần út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
E chưa thấy ai chia đất như nhà bmv cụ, chia thế giả sử ông bác làm nhà thì cũng chắn mẹ nhà thằng e rồi chứ đừng nói bán đất cho người ngoài. Thường người ta chia đôi theo đường bám mặt đường. Bây giờ theo em nên có 1 số cách sau:
1. Bmv mua thêm 1,2m đất để làm ngõ rộng ra
2. Bán nhà này cho ông bác, mua 1 mảnh đất chỗ khác mặt đường
3. Thống nhất với ông bác chia lại theo mặt đường ( phải xây lại nhà :D )

giahoi

Xe hơi
Sao không bảo ông bà đổi đất nhỉ, lùi lại một tý để lấy đường ra cho rộng.
Chứ còn việc mượn tiền kiểu kia thì thôi, ông bà làm thế là lo cho thằng em vợ thôi, chứ lo gì cho con gái và con rể đâu.

colangxxi

Xe buýt
Chắc cụ thớt ko thả gà ra đuổi đâu

haisactigon

Xe tải
Nói là việc của mồm bác ơi , lĩnh được ít lương - thưởng còn giấu vợ bỏ mịa nữa là .....Tất cả các ông còm xông xênh thật ra chẳng có đồng éo nào cả cho nên sẵn sàng 15% X O ĐỒNG = KHÔNG mà bác !
Toàn chém gió ấy mà. Ko có tiền nên lúc nào cũng xông xênh

muca

Xe tăng
Cái kiểu thả gà ra đuổi thế này thì khó quá.

BMW X5

Xe buýt
Thôn quê hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, giá 3-5tr/m2 đất ao thì......cụ cứ mạnh dạn bảo bố mẹ để ông Bác bán đi. Dân xung quanh đất đầy như thế thì chắc chả ai mua rồi. Loanh quanh lại mấy ông thổ đu về mua đất đu đỉnh thì 3-5 năm cụ mua lại nửa giá là thơm. Khéo còn không mất tiền lấp ao ý chứ.

fundraiser

Xe container
Toàn chém gió ấy mà. Ko có tiền nên lúc nào cũng xông xênh
Dcm em thấy 1 vài người ntn. Éo có tiền nhưng lúc nào cũng khoe là tính thoáng, ko tiếc gì cho bạn bè họ hàng. Có tiền là giúp đỡ ngay. Mỗi tội éo lúc nào có tiền, suốt ngày đi vay mượn tiền.

dovuonghung

Xe đạp
Cụ có gia đình nhỏ của cụ cần gánh vác. Nếu trong khả năng giúp đc nhà vợ thì giúp còn trg hợp này em nghĩ cũ cũng thẳng thắn & ko thay đổi quyết định mua nhà. Các cụ rồi sẽ hiểu thôi.

dovuonghung

Xe đạp
Em không có dám bàn về việc mua hay không mua nhưng em lấy làm lạ là tại sao với thu nhập như cụ chủ mà lại thuê cái phòng trọ 'mái tole nóng bức...' nhỉ. Em nghe đồn thuê chung cư ở Hn cũng chỉ 6-10t thôi mà. Sao phải khổ thế.
Vì thu nhập ko ổn định mà cụ, chưa có nhà mà thu nhập ko ổn định nên họ phải chắt bóp tiết kiệm tiền mua nhà. 6-10tr/tháng đối với lao động tự do, thời vụ, ko ổn định là số tiền vô cùng lớn đó cụ. Đồng nghiệp của em mua đc chung cư rồi còn cho thuê rồi cả nhà đi thuê lại nhà khác rẻ hơn để có thêm chút tiền trang trải tiền sinh hoạt.

Mzc

Xe điện
Vâng, em thấy 1 số cụ bảo cho bmv 100-200 làm thành ý nữa cơ. Vớ vẩn từng ấy mua đủ cả cái ao rồi ấy chứ. Ông bác cứ hét vống lên 1 tỷ như thế nhưng ở quê cái ao 250m2 thì 100tr cũng bán. BMV khéo chỉ muốn chăn cái khoản này thôi. Xin vay nó 1 tỷ chắc chắn nó éo cho vay nên nó cho lại 100-200tr. Thế là tự dưng đủ tiền mua cả cái ao.
Người quê tính bài cao lắm.
Em thấy giá ao thế cũng hơi cao nếu như cụ chủ nói là quê cũng hẻo lánh. Đất ao muốn chuyển đổi có phải dễ và free đâu.

haisactigon

Xe tải
Dcm em thấy 1 vài người ntn. Éo có tiền nhưng lúc nào cũng khoe là tính thoáng, ko tiếc gì cho bạn bè họ hàng. Có tiền là giúp đỡ ngay. Mỗi tội éo lúc nào có tiền, suốt ngày đi vay mượn tiền.
Hoàn cảnh như cụ chủ nêu mà khuyên bỏ xèng chắt bóp cả đời ra mua cái ao thì cũng chịu. Đi thuê nhà nó cực lắm. Thà khuyên bỏ mợ thành phố về quê sống còn nghe được 😅

toyota219

Xe tăng
E nghỉ chủ Thớt có thể là ông Cậu đúng ah >:) >:) . Níu hok chủ Thớt bót vị trí cái ao khoảng khu nào lên đây roài nhờ mấy Bác định giá coi có bị thuốc hok.

nguyenngoctam

Đi bộ
Cụ ko mua đc & cũng ko muốn mua thì cứ từ chối.

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Nếu bố mẹ thực sự thương con thì không chỉ vì cái nhà xấu đi mà làm con cháu khổ thêm nữa. Em cũng hiểu rằng cụ chủ có đứng tên thì cũng chẳng đc sử dụng tài sản đó vì đâu bán đc, mà đợi chục năm bố mẹ vợ mới đủ tiền trả thì cũng làm gì dám lấy lãi. Con thương bố mẹ thì sẽ dùng tiền để bố mẹ đc đk sống tốt nhất, nhưng bố mẹ thấy con khổ vì điều đó thì bố mẹ cũng chẳng vui đc.

huyhung123

Xe điện
Em có ý như này, cụ mua lại mảnh ở cái ao đó. Sau đó bảo bố mẹ chuyển ra mảnh đó sống. Còn bán mảnh bên trong đi :)
Sao lại xui bmv ra ao sống, haha!
Bỏ 1 tỉ vào đấy chưa chắc đã ở được cụ nhé. Cụ nghĩ hài quá!