[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

namphong12

Xe container
Mất lòng trước được lòng sau. Cụ cứ nói thẳng với vợ trước rồi cả 2 về nói với nhà ngoại. Phương án mua thêm mở rộng ngõ như các cụ trên đã tư vấn là hợp lý.

fanmu1234

Tháo bánh
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhanh từng đồng để dành mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
Lùi 1 bước, tiến 2 bước.

Cụ chấp nhận ở chật thêm vài năm. Đất cụ mua thì vẫn là của cụ.

Sau vài năm, cha mẹ vợ không có khả năng mua lại, thì cụ bán vẫn có lãi.

Hoặc cha mẹ vợ mua lại của cụ, rồi chất cũng làm di chúc cho vợ cụ.

Chẳng đi đâu mà thiệt

river8x

Xe tải
Em không có dám bàn về việc mua hay không mua nhưng em lấy làm lạ là tại sao với thu nhập như cụ chủ mà lại thuê cái phòng trọ 'mái tole nóng bức...' nhỉ. Em nghe đồn thuê chung cư ở Hn cũng chỉ 6-10t thôi mà. Sao phải khổ thế.
một phần là chỗ này rất tiện lợi, gần chỗ học của 2 đứa con e, gần chỗ làm 2 vợ chồng, một phần là ở mấy năm cũng quen rồi, ngõ xóm trật tự, an ninh tốt, bà chủ tốt tính cho thuê giá khá rẻ, vợ e thích ở đây khi chưa có đủ tiền mua nhà, khi mua đc nhà thì chuyển một thể, ngại chuyển nhà nhiều lần cụ ạ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Các bạn trẻ giờ xuất xắc thật.
Lấy nhau 6 năm, phải đi thuê nhà, nuôi con với cviec ko ổn định vẫn dư đc 300tr/ năm.
Xưa 10 năm đầu e ko phải thuê nhà mà nuôi con là hết sạch, dù cũng ko hoang phí j.

vancy83

Xe tải
Sao nhiều cụ nói mua cái ao xong sau ko bán dc thế nhỉ? Vẫn là người trong nhà mà (vợ cụ chủ và thằng em ruột). Là em thật thà quá hay lòng người thật sự ghê gớm như vậy?

Gia đình em 2 anh em trai. Anh trai em chưa có con trai nên ông bà nói luôn là sẽ chia cho em nhiều đất hơn để sau này con trai em nó còn thờ cúng. Chị gái cũng ko lấy chồng cũng được chia 100m/900m. Mấy anh chị em cũng gần 40 cả rồi nhưng ko bao giờ để ý việc ông bà chia đất cát ntn và không có chuyện qua lại, kể cả nàng dâu. Nhà cũng ko phải có điều kiện gì lắm. Đến nay gần 40r anh em nhà em vẫn giữ nguyên quan điểm nếu phải nhường cho người kia mấy chục mét để được vui vẻ thì luôn sẵn sàng. Có lẽ em phải cảm thấy may mắn vì gia đình vẫn là trên hết, nhiều nhà anh em tranh giành đâm chém vì tiền vì đất là có thật.
Vấn đề có phải là cái ao đâu cụ, bác river8x vẫn ở nhà thuê mà ưu tiên hàng đầu vẫn là chỗ ở cho vợ con thôi, thuê mướn vất vả mà phụ thuộc lắm cụ.

QAZ

Xe container
Phương án tối ưu là: Bạn xuống tiền mua cái ao, san lấp đi rồi bán kiếm lời.

Khi bán thì chừa lại cho nhà vợ vài mét là quá ok.

Bạn xong việc là dư tiền mua căn chung cư 100m2 đấy.

emphailamsao

Xe tăng
Vấn đề có phải là cái ao đâu cụ, bác river8x vẫn ở nhà thuê mà ưu tiên hàng đầu vẫn là chỗ ở cho vợ con thôi, thuê mướn vất vả mà phụ thuộc lắm cụ.
Em hiểu tình hình và cũng bảo cụ chủ ko nên mua. Em thắc mắc kẻ chỗ nhiều cụ nói mua ao sau này bán ko dc thôi. Nhà vợ ko mua lại được thì phải cho mình bán ra ngoài chứ, bắt để đấy sao được.

1.25 ton

Xe điện
Cụ bảo bố mẹ vợ cùng cụ đến nói chuyện với ông bác mua cái ao trả chậm, có thể trả một ít như tiền cọc còn lại trả dần. Chắc anh em một nhà thì ông bác đồng ý ngay :D Rồi cụ thu vén mua cái CC nho nhỏ hơn dự kiến một tí, còn tiền vứt vào cái ao sau khéo lại ra một mớ.
Ý kiến hay, cùng người nhà, xin mua trả góp 3 năm, chắc người ta cũng không nỡ.

Thắng Formosa

Xe tăng
E nghĩ cụ nên mua rồi cắt ra, bán phần ko chắn mặt tiền của bố mẹ vợ. chừa lại phần chắn mặt tiền đó để lấy lãi, lại được đường cho bố mẹ vợ đi cho thoáng mát. có đất là có tất cả.
Nếu là cái ao thì cụ đầu tư thêm ít đổ đất san lấp cho bằng phẳng, dăm mười năm nữa bán ắt sẽ lãi to.
E cũng đang "ở quê" đây, bố mẹ vợ e cũng làm ruộng, đất quê 5 năm trước cũng 2-3tr/1 mét nhưng giờ trên 10tr cả rồi, lãi đâu cho bằng.
Mảnh đất 1 tỷ thì cắt ra bán tầm 500-700tr, vậy là cụ vẫn còn có 1ty5-1ty7, mua chung cư tầm này cũng ổn rồi. Chung cư thật ra cũng là thứ tạm bợ, sau này sẽ xuống cấp và chắc chắn sau này cụ ko cho con được.

tadano

Xe tăng
Theo em cụ không lên mua, ông nhạc vì lợi ích của ông nhạc và thằng con trai chứ chả nghĩ cho con gái và con rể tý nào.
Đến anh em ruột nhà ông nhạc còn chả bảo đc nhau mà giữ cái đất tổ tiên nữa là con rể như cụ.
Đời người đc mấy lần 10 năm đâu cụ.
cụ cứ nói rõ mới ông nhạc chân thành và thẳng thắn, cụ cũng có phải đại gia đâu, lo cho con mình chả xong hơi đâu mà lo cho thằng em vợ
em có vài ý kiến chủ quan thiển cận cá nhân

Moriarty

Xe container
Mất lòng trước được lòng sau. Cụ cứ nói thẳng với vợ trước rồi cả 2 về nói với nhà ngoại. Phương án mua thêm mở rộng ngõ như các cụ trên đã tư vấn là hợp lý.
Có 4 bánh đâu mà cần ngõ to, 2 xe máy tránh nhau là quá ok rồi, sĩ làm cái gì. E về quê toàn vứt xe ngoài sân đình rồi đi bộ vài trăm mét.

datto70

Xe điện
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua. Nhà vợ e ở một thôn quê hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, giá đất khoảng 3-5 tr/m.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhạnh từng đồng để dành để sau này mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái gần út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
Việc mua chung cư hoãn lại vài năm cũng được.Cụ không muốn mua cái ao có thể dùng số tiền này cho bên gia đình nhà vợ vay ?
Mua chung cụ ạ, nhưng cái này phải để vợ cụ giải thích với bố mẹ vợ.

DurexXL

Tháo bánh
Nghề của em nhìn đâu cũng thấy tranh chấp tiềm ẩn :D , em cứ nêu tình huống như này:
Cụ river8x đồng ý mua cái ao, nếu xảy ra các tình huống sau, Cụ đã nghĩ đến cách xử lý chưa:

1. Bố vợ bảo để bố đứng tên cho, bố ở đây, chăm nom thuế má cho tiện, con đỡ phải đi lại
2. Bố vợ bảo để thằng cậu đứng tên, lý do như trên
3. Bố vợ bảo để 2 chị em nó đứng tên, lý do như trên
4. Vẫn là Cụ đứng tên, nhưng bố vợ từ khi Cụ mua ao, luôn nói là mua thế chứ ko đc bán cho ng ngoài, để ng nhà (bố, cậu) lúc nào có tiền sẽ mua lại
5. Vẫn là Cụ đứng tên, 1 ngày đẹp zời, bố vợ họp gia đình bẩu hỗ trợ cho thằng cậu ra đó làm nhà
........

Cụ cứ nghĩ thông phương án thì hẵng mua cái ao

duchung_bmw

Xe tăng
Sao ko chọn phương án mua cái áo nhỉ,mua đứt rồi cắt luôn cho bmv 1,5-2m lấy lối đi.phần cái ao đứng tên mình rồi,bmv làm gì có quyền giữ hay bạn sở đây.
Cụ chịu khó đi thuê tiếp,để đó 2,3 năm giá đất lên thì phân lô,bán nền tiện quá còn gì.

nickambinhso1

Xe hơi
1. Theo em phương án tốt nhất là không nên cho vay. Lúc các cụ chia đất thì bố mẹ vợ cụ đã biết trước là có ngày này rồi thì phải chấp nhận ngõ bé. Nếu kêu thì sao không kêu thì lúc phân chia đất đi. Đất nhà ông bác ông ý có xây ở hay bán thì người ta cũng sẽ xây hết đất thôi. Cụ cũng đừng ngại về vấn đề bố mẹ vợ nghĩ gì, quan trọng là cụ làm đúng thì cũng chả có gì phải thẹn với ai. Cụ xem các cụ trên này tư vấn cụ thì 99,9% quan điểm là cụ không cần phải mua (hoặc mua để đầu tư nếu cụ thích).
2. Bỏ tiền ra mua để ngõ to ra (cụ tính ra tổng tiền là bao nhiêu)
3. Theo lời bmv thì 3 năm nữa sẽ mua lại; mảnh đất giờ có giá 1 tỷ; tính phương án vay ngân hàng; mang sổ đỏ của bmv ra thế chấp. Em vừa xem lãi suất 6,19%/năm (thực tế chắc cao hơn). vay 3 năm tổng lãi là 186 triệu. Coi như cho bmv tiền lãi suất 3 năm hoặc so sánh với phương án 2

AKAN_N

Xe buýt
KO MUA, cứ lo cho gia đình con cái mình đi cụ ah, Thời buổi bây h kiếm tiền khó lắm, ko dễ kiếm đâu. Kệ thôi

starsn

Xe điện
3. Theo lời bmv thì 3 năm nữa sẽ mua lại; mảnh đất giờ có giá 1 tỷ; tính phương án vay ngân hàng; mang sổ đỏ của bmv ra thế chấp. Em vừa xem lãi suất 6,19%/năm (thực tế chắc cao hơn). vay 3 năm tổng lãi là 186 triệu. Coi như cho bmv tiền lãi suất 3 năm hoặc so sánh với phương án 2
Cụ chủ đã nói ob làm nông không có tiền, nói thế thôi chứ 3 năm đào đâu ra tiền. Nên mua xong là chết dí thôi.

DuongHL

Xe container
Các bạn trẻ giờ xuất xắc thật.
Lấy nhau 6 năm, phải đi thuê nhà, nuôi con với cviec ko ổn định vẫn dư đc 300tr/ năm.
Xưa 10 năm đầu e ko phải thuê nhà mà nuôi con là hết sạch, dù cũng ko hoang phí j.
Quá siêu luôn.
qua

Balvenie 21

Xe tải
Dâu con, rể khách, mua bán kiểu này cũng khó xừ phết.