[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

mrlai

Xe buýt
Thất nghiệp với trắng tay là 2 khái niệm khác nhau cụ nhé. 2 năm trước cụ chủ thất nghiệp, không trắng tay.
Cụ lội sang page trước có cụ chụp ảnh thớt cũ đấy cụ? đọc bi đát lắm, đến chi phí sinh hoạt hàng tháng còn không biết lo thế nào thì em nghĩ là trắng tay thôi.

starsn

Xe điện
Cụ lội sang page trước có cụ chụp ảnh thớt cũ đấy cụ? đọc bi đát lắm, đến chi phí sinh hoạt hàng tháng còn không biết lo thế nào thì em nghĩ là trắng tay thôi.
Người ta lo sinh hoạt hàng tháng cũng thường thôi, chả ai muốn cấu vào tiền tk để ăn dần cả. Em có nhà có tiền tk rồi nhưng bảo lấy ra ăn dần em cũng lo không chịu nổi.

adlama

Xe tải
Quăng cái ao lên đây cụ, cháu mua cho

.Xukthal

Xe container
e ko biết 2 ông đã thảo luận với nhau chưa nhưng có vẻ ông bác muốn bán luôn 1 thể và muốn thu về 1 cục luôn. e thấy ông bác có vẻ sốt sắng
Cụ hỏi vợ và bmv xem 2 anh em ruột gần nhau hơn hay là bố vợ với con rể? Họ trả lời ntn lên đây bọn em tư vấn tiếp? :D

fundraiser

Xe container
e ko biết 2 ông đã thảo luận với nhau chưa nhưng có vẻ ông bác muốn bán luôn 1 thể và muốn thu về 1 cục luôn. e thấy ông bác có vẻ sốt sắng
Giờ giá đất là đỉnh rồi, ai cũng cảm nhận điều đó nên cái ao 1 tỉ chả bán vội. Qua đỉnh rồi thì mất luôn thanh khoản, khéo 10 năm sau còn chẳng về giá đó. Nhiều ông ngây thơ nghĩ mua cái ao này lấp đất là kiếm đc tiền ngay ko bằng. Đu đỉnh bất động sản thì thốn phải biết.

.Xukthal

Xe container
Chắc nhiều bác trên này can bác chủ rồi, em cũng ko comment thêm hướng này nữa
Chỉ là e góp thêm 1 ý, bác bảo gia đình BMV tham khảo vay ngân hàng ở địa phương xem, vay trả góp hàng tháng, như vậy cũng có động lực cho mọi người tích cóp trả nợ
Chả dại :D Bmv làm nông, 2 vc thằng em làm Công nhân, vay rồi thì vc cụ chủ è ra mà trả nợ lãi nhé :))

duythanh_1710

Xe tải
giao kèo với bố mẹ được thì đã chả có chuyện mua hộ cái ao
bố mẹ làm nông tiền đâu mà trả nợ
Em đâu thấy thông tin là không giao kèo được?
Việc mua hộ cái ao, chữ "hộ" ở đây được hiểu là đứng ra mua giúp bố mẹ (vẫn là của mình) trong thời gian này để tránh việc tài sản bị bán cho bên thứ ba. Vậy nên em mới cài điều kiện là sẽ mua "giúp" trong thời gian vài năm. Sau thời gian đó, chủ thớt sẽ có quyền định đoạt tài sản (theo tình) mà không ai được làm khó dễ.
Thế là vẹn cả đôi đường

AHBP

Xe tải
2 ông cọc chèo thì 2 ông ấy ko vay thêm nhà vợ đã là may, 1 ông làm bảo vệ KCN, 1 ông thì làm ở trạm trộn bê tông, suốt ngày thấy rượu chè cờ bạc, e chả ngồi đc với 2 ông đấy
2 oong này có khi đang làm quân sư cho bmv cũng nên, lúc cụ bán ao khéo bọn lại to mồm can thiệp nhất ko chừng :D

my.eb

Xe điện
Nguyên tắc là gói gọn rủi ro. Hiện tại, nếu từ chối thì sẽ rủi ro ở quan hệ. Nhưng nếu dấn thân vào thì có thể sẽ rủi ro cả quan hệ và tiền bạc. Hơn nữa, ko mở ra thì ko phải đóng vào. Việc tìm cách giải quyết những rắc rối phát sinh sẽ kéo theo những hệ lụy ko lường trước được.
Hy vọng cụ chủ hiểu điều em muốn nói.

.Xukthal

Xe container
Việc mua hộ cái ao, chữ "hộ" ở đây được hiểu là đứng ra mua giúp bố mẹ (vẫn là của mình) trong thời gian này để tránh việc tài sản bị bán cho bên thứ ba. Vậy nên em mới cài điều kiện là sẽ mua "giúp" trong thời gian vài năm. Sau thời gian đó, chủ thớt sẽ có quyền định đoạt tài sản (theo tình) mà không ai được làm khó dễ.
Thế là vẹn cả đôi đường
Cụ ko ở quê sao biết đc, bao nhiêu phức tạp quan hệ trong nhà đều ở quê là chính :)) Chủ thớt mua cái ao rồi mà bán đc trước khi BMV die thì em đi = đầu :))

vneseman

Xe lăn
Em ủng hộ phương án hỗ trợ mua mở rộng cái đường đang 2 xm tránh nhau, mở to lên là hết ý kiến. Còn đã mua ao rồi thì còn lâu mới bán được với obv mà nhà bv thì không có tiền mua lại lúc đó khác gì cá mắc câu. Điều quan trọng nữa cụ chủ cần đả thông tư tưởng của vợ để hiểu rõ sao mình làm thế, là hướng tới đời sống tốt hơn cho vợ con.

fundraiser

Xe container
Thế là vẹn cả đôi đường
Nếu mua giúp để định đoạt lại thì ko hỏi tại sao giờ ông anh ruột của ông bố vợ vẫn bán đấy thôi, tại sao ông bố vợ ko đi nói chuyện với ông anh trai. Nói chung là sâu xa ông bố vợ này cũng sẽ chiếm cái ao này nếu cụ chủ bỏ tiền ra. Nếu vài năm nữa cụ chủ mà bán thì cũng mất luôn mối quan hệ với nhà vợ. Vì gìn giữ bây giờ hay vài năm nữa mất mối quan hệ thì khác gì như nhau. THà mất lòng trước để được lòng sau còn tốt hơn. Dây dưa sau này còn nhức đầu khéo còn ko nhìn mặt nhau được nữa. Lúc đó Nếu cụ chủ muốn bán cái Ao còn khó nữa vì chính bố mẹ vợ và thằng em trai kiện cho nữa thì còn khướt mới bán đc cái bđs đang tranh chấp. Đủ loại phiền toái sau này đón chờ.

• Vodka
Reactions: QAZ

.Xukthal

Xe container
Nguyên tắc là gói gọn rủi ro. Hiện tại, nếu từ chối thì sẽ rủi ro ở quan hệ. Nhưng nếu dấn thân vào thì có thể sẽ rủi ro cả quan hệ và tiền bạc. Hơn nữa, ko mở ra thì ko phải đóng vào. Việc tìm cách giải quyết những rắc rối phát sinh sẽ kéo theo những hệ lụy ko lường trước được.
Hy vọng cụ chủ hiểu điều em muốn nói.
Giờ cụ chủ chơi phát này cho em: Bàn với thằng/con em ruột mình ý, giả vờ vay cụ để trả nợ Lô/đề cờ bạc hoặc làm ăn thất bát gì đó tầm trên 1tỷ, bảo ko trả đc nó lấy nhà hoặc xin tí tiết...rồi về hỏ ý kiến vợ. CHắc xong !!!!

river8x

Xe tải
Cụ thớt năm 2020 thất nghiệp, trắng tay, tình cảnh bi đát lắm cụ ạ (thớt cũ của cụ ý kể thế). Thế mà nhõn chưa đến 2 năm mà cụ ý đã có ngót ngét 2 tỏi tiết kiệm =))
đùa chứ em lỡ tay tư vấn chả nhẽ lại xóa đi.
vâng, chắc cụ ko biết đc hết những gì e đã trải qua đâu ạ, số tiền đó là e tiết kiệm bắt đầu từ 2011, khi e còn là sinh viên năm cuối và bắt đầu đi làm. thời đó cứ để dành đc 10tr, 20tr là e lại ra bank làm cái sổ 12 tháng. Dành dụm hơn chục năm trời đấy cụ, 2020 e thất nghiệp việc cty nhưng e vẫn đi làm thuê thời vụ, đi chở hàng thuê, đóng trần thạch cao, buôn bán hoa quả bánh kẹo...nên vẫn có thu nhập để trang trải, chưa phải sờ vào đống sổ tiết kiệm, như các cụ nghĩ 2 năm e kiếm đc 2 tỉ thì đúng là e siêu thật

Ôi thích quá

Xe buýt
một phần là chỗ này rất tiện lợi, gần chỗ học của 2 đứa con e, gần chỗ làm 2 vợ chồng, một phần là ở mấy năm cũng quen rồi, ngõ xóm trật tự, an ninh tốt, bà chủ tốt tính cho thuê giá khá rẻ, vợ e thích ở đây khi chưa có đủ tiền mua nhà, khi mua đc nhà thì chuyển một thể, ngại chuyển nhà nhiều lần cụ ạ
Mâu thuẫn nhỉ? Vợ thích ở, bản thân cũng thấy quen, thế mà dằn vặt vì chỗ ở lởm khởm

vephiadong

Xe điện
Vợ chồng trẻ ngày nay thì mỗi người mỗi túi, nói gì đến tiền bạc liên quan bmv chúng cười cho

tomtomchát

Xe container
Cụ có thể gợi ý bmv góp tiền mua phần đất làm ngõ rộng ra thêm thôi, còn số đất còn lại cứ để bác vợ bán cho người khác.

P.S. Th này em thấy bmv cụ hoặc là chưa động não suy nghĩ, hoặc là da mặt rất dày. Đủ can đảm để bảo con rể gần như cho không mình một số tiền gần bằng cả gần như tất cả tài sản mình có.

Cụ không việc gì phải chết lặng cả, cân nhắc nói năng cẩn thận là được. Việc mình mình làm, không ai ép được. Nhớ đừng có sỹ hão :P
PA này chuẩn ạ, cần lối đi thôi, tại sao phải tham thêm cái ao mà bắt con cái kham.
Ko thương thằng rể thì cũng thương lấy con gái, cháu ngoại :(
(về mặt pháp lý, cái ao nếu nằm trong quy hoạch là đất mặt nước, ao hồ tự nhiên, thì không dễ lấp đâu cụ). Cụ xin ông bác sao cho cái sổ xem ao đó nó quy định là đất gì, hỏi phòng TNMT huyện xem nó có thuộc diện điều chỉnh kế hoạch/bổ sung quy hoạch ko. ông bác có bán cho chủ mới thì gđ bên vợ cụ cũng nên nắm cái bản sao GCN của phần ao đó để giám sát. quyền sd thuộc về họ nhưng quyền giám sát họ sd ntn là của mình, để k bị ảnh hưởng thụ động về sau)