[Funland] Chuyện tiền bạc với anh chị em vợ

TamAn7810

Xe tăng
Cụ cần gì trình bày, có bảo e có 10tr thôi là xong.

vovietdhd

Xe đạp
Cưới em, anh không có tiền mừng nhưng đi vay tiền người khác để mừng cho em.

Đến khi anh túng thiếu vay tiền em. Em bẩu trả lại tiền mừng cưới trước kia. Cụ nghe thế có được không? :))

Nó khác gì việc cụ cho bạn vay tiền, đến khi cưới bạn cụ nhắn tin cho nó " tao mừng mày 1tr, trừ vào tiền mày nợ tao"
Như thế là sĩ diện.
Ko có còn tinh tướng
Tiền mừng thì phù hợp với hoàn cảnh kinh tế của mình chứ.
Như trước bác em trên điện biên về ăn cưới anh trai em. Ko những ko có tiền mừng, mà bố em còn cho thêm tiền tàu xe ý.
Ông anh vợ em kiểu ko có tiền nhưng cứ sĩ diện ý ạ.

với những thể loại bệnh sỹ chết trước bệnh tim, hay ăn chơi cờ bạc cụ làm như vậy là ok rồi, e là e ghét cái thể loại ấy lắm

Truns176

Xe tải
Có thể mọi người nghĩ ró là xỉ nhục ông anh vợ rồi. Em ko có ý kiến.
Nhưng như thế thì cũng đâu thể nói em hèn được hả cụ.
Vậy nên quan điểm cho rằng như vậy là hèn thì ko đúng rồi.
Cụ hèn thật quá còn gì. Cụ thòng câu đó vào để sau dễ phủi thôi. Sau này, ông ấy có việc gì cụ cũng éo cần q tâm nữa, vịn vào lí do trả lại tiền mừng cưới rồi à.
Theo quan điểm của tôi, việc cụ cho tiền là ok. Còn nói thẳng vs ông ấy trả lại tiền mừng là khốn nạn. Dùng từ hèn còn nhẹ.

LX_060616

Xe buýt
Cụ rõ ràng thế là chuẩn, ai cũng phải tự lực chi tiêu, trừ khi ốm đau bệnh tật hoặc là việc lớn kiểu xây nhà, mua nhà để ở

datto70

Xe điện
Em mới lấy vợ tròn 1 tháng. Có ông anh vợ hơn 30 tuổi chưa vợ con, ko nghề ngỗng gì.
Tự nhiên ông nhắn hỏi vay 40 triệu với lý do đang nợ xã hội đen. Điều tra ra thì ông này từng để bố mẹ vợ em gánh khoản nợ hơn 100 triệu.
Em thì thấy ông này ko phải hạng mê cơ bạc rượu trè gì. Chỉ là tiêu nhiều hơn thu nhập nên bị nợ. Kiểu ko có tiền nhưng cứ thích sĩ ý ạ. Ví dụ như chuyện thuê taxi riêng hơn 100Km đón người yêu về nhà chơi. Thay vì đi xe khách đón cho tiết kiệm.
Sau khi biết rõ thông tin. Em nói ông là: Vợ em sẽ trả lại tiền anh mừng cưới ( 5 triệu). Và em sẽ cho thêm anh 5 triệu nữa vậy là tổng 10 triệu. Sau đó anh bán cái xe máy honda vision của anh cũng phải được hơn 20 triệu. Vay thêm anh chị em khác nữa là đủ 40 triệu.
Vậy mà ông ý ko chịu nghe lời khuyên. Kêu là ko xin, với ko bán xe.
Sau đó 1 tuần thì lại nhắn em, nói là giờ vay 18 triệu thôi, số còn lại là ông ý đi cắm xe rồi. Em thấy vậy cũng ko ổn. Nên vẫn chỉ là ko cho vay mà cho luôn ông ý 5 triệu và trả lại 5 triệu tiền mừng cưới. Cuối cùng ông ý đồng ý.
Cụ trực tính và thẳng thắn, :!! :!! :!!

datto70

Xe điện
Các cụ có vẻ coi thường anh em bên vợ nhỉ :P :P :P :P

Back lại tiền cưới xong chặn luôn số đt có phải a e éo đâu mà lo

fanbarca

Xe buýt
Bác xử lý thế ok rồi ko phải lăn tăn đâu. Mới cưới một tháng mà ông anh đã vay em rể 40tr rồi thì cũng ko ra sao cả. Nếu là vay để chữa bệnh hay gì khác còn chấp nhận được, đây lại vay trả tiền xã hội. Loại này tránh xa cho lành, để vợ anh em trong nhà nó xử lý đừng tham gia nhiều.

jang

Xe tăng
Như cụ thì cũng hay nhưng mà rạch ròi sòng phẳng quá, đám cưới vc cụ ông ấy đi những năm triệu cơ mà. Klq nhưng em có thắc mắc con người yêu đã bỏ ông ấy chưa?
Đám cưới cậu em vk, vk ck em cho nó 10 củ chụp ảnh cưới + 5 chỉ làm vốn mặc dù vk ck em cũng chỉ tạm đủ ăn. Còn ông anh này chưa vk, thuê taxi cho người yêu đi cả 100km về nhà chơi mà mừng em gái cưới có 5 củ thì theo em là hơi hẻo ấy chứ. Em rất ủng hộ cách giải quyết của vk ck chủ thớt, nhất là cô vk rất khôn khéo.

ThanhLong69

Xe tăng
Đám cưới cậu em vk, vk ck em cho nó 10 củ chụp ảnh cưới + 5 chỉ làm vốn mặc dù vk ck em cũng chỉ tạm đủ ăn. Còn ông anh này chưa vk, thuê taxi cho người yêu đi cả 100km về nhà chơi mà mừng em gái cưới có 5 củ thì theo em là hơi hẻo ấy chứ. Em rất ủng hộ cách giải quyết của vk ck chủ thớt, nhất là cô vk rất khôn khéo.
Nếu đặt vào địa vị ông anh vợ như cụ thớt nói thì không cờ bạc rượu chè gì, vì không kiếm được việc tốt nên thu nhập thấp chẳng có tiền nhưng em gái cưới vẫn đi vay 5 tr để mừng kể cũng được chứ nhỉ ? Thế nên việc cụ thớt nói thẳng vào mặt người ta là trả lại tiền mừng em thấy nó không hay lắm,

theanh212

Xe điện
Nó là anh vợ cụ đấy, 1 tháng hay 1 năm cái gì. Từ lúc cụ quen vợ cụ đến khi cưới là bao lâu?

Nó còn liêm sỉ là khi cụ là người nhà nó mới vay, đợi qua 1 tháng mới dám vay.

Chả nhẽ phải đợi qua 49 ngày à?
Ngoa quá cụ ơi :))
Em chỉ tưởng tượng đến một viễn cảnh, khi anh vợ chủ thớt cưới vợ, ngay tại hôn trường, ông anh vợ cướp mic MC kể lại câu chuyện em rể trả lại tiền mừng khi vay trước đây và tuyên bố luôn sẽ ko dám nhận tiền mừng cưới bây giờ, nếu đã mừng rồi thì cũng xin trả lại ngay.
Lúc đó thì vui =))

Gacon2012

Xe buýt
cụ bảo trả lại tiền mừng cưới thì câu đó hơi quá. Bảo em cho a luôn 10t có phải đc tiếng ko.
Vả lại trc đây ông đấy cũng ko vay cụ mà. giờ mới vay lần đầu cụ làm như ông đấy ăn chặn của cụ n lần r ấy.
Nói chung là tiền bạc cần rạch ròi nhưng nếu ko cần thiết thì đừng nói quá kiểu sỉ nhục người ta.
Ông anh vợ kia thì còn gì tự trọng nữa mà lo sỉ nhục. Sợ 2-3 tháng nữa lại mở mồm vay tiếp ý.

LinhNguyễn

Xe tăng
Có ông anh vợ thế này cụ còn đau đầu dài =))

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Nếu đặt vào địa vị ông anh vợ như cụ thớt nói thì không cờ bạc rượu chè gì, vì không kiếm được việc tốt nên thu nhập thấp chẳng có tiền nhưng em gái cưới vẫn đi vay 5 tr để mừng kể cũng được chứ nhỉ ? Thế nên việc cụ thớt nói thẳng vào mặt người ta là trả lại tiền mừng em thấy nó không hay lắm,
Được cái khỉ gì. Những thằng phải đi vay mượn XHĐ để tiêu pha thì chỉ là dạng đầu đất.

Cụ hèn thật quá còn gì. Cụ thòng câu đó vào để sau dễ phủi thôi. Sau này, ông ấy có việc gì cụ cũng éo cần q tâm nữa, vịn vào lí do trả lại tiền mừng cưới rồi à.
Theo quan điểm của tôi, việc cụ cho tiền là ok. Còn nói thẳng vs ông ấy trả lại tiền mừng là khốn nạn. Dùng từ hèn còn nhẹ.
Em thấy như vậy không hèn mà bần thôi. Tuy vậy cách xử lý cho luôn 5tr là tốt đấy, vì cho vay là mất 40tr, còn cho chỉ mất 5tr, rõ ràng luôn, sau này khỏi phải quỳ mà xin lại tiền.

Gacon2012

Xe buýt
Cư sử khốn nan với người khốn nạn có được ko cụ.

L.C.D

Xe container
Mợ nói hơi quá. Anh em thì vay tiền nhau là chuyện bình thường.

Thằng anh vợ kia nó mới vay cụ thớt lần đầu tiên thôi. Ví dụ như anh em cọc chèo thì còn suy nghĩ, còn anh vợ thì là ruột thịt của vợ rồi.

40tr không phải là nhỏ nhưng cũng chẳng phải là số tiền quá lớn. Nó vay 40tr nhưng mình chỉ cho vay 10-20tr chẳng hạn, nói chung tùy vào khả năng của thớt.
Em viết trên bản tổng hợp thông tin của chủ thớt là ông anh vợ đã từng để bố mẹ phải trả nợ đậy cho mình. Tức là ko phải lần đầu sai lầm nhé.
Có thể em hơi rắn với vụ vay mượn vì đời em chứng kiến ng thân của mình vì vay nợ bê tha mà suýt cho cả nhà em xuống hố. Trong trường hợp này, em thà coi như ko có ng thân còn hơn phải để cả nhà chết chùm theo. Chính vì thế, em chưa bao giờ đi vay, kể cả khi em khó khăn thiếu thốn, đại loại em luôn cố gắng thu xếp cuộc sống của em để ko bao giờ phải đi vay, ko bao giờ phải phiền tới người khác. Em ko chấp nhận đc thể loại chỉ thích tiêu tiền và ko quản trị được việc chi tiêu nói riêng, cuộc sống nói chung, và gây phiền hà cho người khác.