[Funland] Chuyện vay ngân hàng theo kiểu bia kèm lạc

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
e đang cần vay tầm 700tr. cụ cho e xin 2 ngân hàng còn lại ko cần BHNT với. tại vk e mua cho e 1 cái của Manulife rồi. huhu
Mời cụ sang bên em ạ, nếu cụ có tài sản thế chấp và thu nhập hàng tháng tương đối ổn định. Ko dính dáng gì đến bảo hiểm nhân thọ hết (nhưng thế chấp căn hộ cc thì cần bh cháy nổ cụ nhé). Lãi suất 7% năm đầu, năm sau khoảng 7.2-7.3% ạ, Zalo 05657.83839 ạ

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vào 10 ngân hàng phải 8 ông bắt mua bảo hiểm nhé, thậm chí còn ko được lựa chọn mua bảo hiểm từ ai luôn
Ko phải đâu cụ, các NH của VN láo nháo thôi. Cụ sang khối NH ngoại (e ko nói mỗi bên e) ko có kiểu chộp giật này ạ.

NapTienVinaphone

Xe tải
Thêm một kinh nghiệm nữa là trước khi vay thì hỏi luôn (ghi âm lại) là sếp có ép mua bảo hiểm không? Còn trường hợp của cụ đến phút cuối rồi mới lòi ra thì theo thì cũng nên ghi âm lại: con tín dụng nó bảo sếp em ép... cụ hỏi luôn sếp nào, quy định nào? Nếu nó trả lời là quy định nội bộ thì thôi: các em cứ gọi là xác định... Cứ trình tự như thế cho chúng nó lên hội sở.
e cũng nghĩ đến bài như cụ, nhưng sau lại thôi. cơ bản cậu nv làm trực tiếp e thấy nó thật, đúng là bị sếp nó ép. cậu đấy còn bảo e chơi bài cứ nộp 25tr để giải ngân, trong 10-15 ngày vẫn hủy hđ bh để lấy lại tiền được (đã làm cho nhiều khách khác nên chắc thế bị sếp ghét). Mà e ko thích lằng nhằng nên cậu nv lại mang hồ sơ của e sang chi nhánh khác (vẫn bank đó) làm, mà nó cũng bảo sau vụ này nó nghỉ sang chi nhánh đấy làm luôn.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
e cũng nghĩ đến bài như cụ, nhưng sau lại thôi. cơ bản cậu nv làm trực tiếp e thấy nó thật, đúng là bị sếp nó ép. cậu đấy còn bảo e chơi bài cứ nộp 25tr để giải ngân, trong 10-15 ngày vẫn hủy hđ bh để lấy lại tiền được (đã làm cho nhiều khách khác nên chắc thế bị sếp ghét). Mà e ko thích lằng nhằng nên cậu nv lại mang hồ sơ của e sang chi nhánh khác (vẫn bank đó) làm, mà nó cũng bảo sau vụ này nó nghỉ sang chi nhánh đấy làm luôn.
Muốn dẹp bớt tình trạng gài bán bảo hiểm vào gói vay thế chấp thì bản thân mỗi người phải rắn cụ ạ. Như cụ gì đó phía trên nói mua CC phải mua bảo hiểm cháy nổ. Ok. Nếu đó là quy định trong luật, ... Phải chịu khó tra cứu luật, thông tư đang còn hiệu lực. Còn muốn trêu tức chúng nó (bọn tín dụng ấy) thì mình tự đi mua bảo hiểm bên ngoài. Đem công chứng rồi nộp cho nó. Coi như chúng nó éo có miếng nào trong thương vụ vay tiền ngân hàng kèm bán bảo hiểm. Mình mất tiền nhưng chính đáng và quyết không có chúng nó đớ.p hôi vào đó (hôi ở đây là ăn hôi/đánh hôi).

NapTienVinaphone

Xe tải
Muốn dẹp bớt tình trạng gài bán bảo hiểm vào gói vay thế chấp thì bản thân mỗi người phải rắn cụ ạ. Như cụ gì đó phía trên nói mua CC phải mua bảo hiểm cháy nổ. Ok. Nếu đó là quy định trong luật, ... Phải chịu khó tra cứu luật, thông tư đang còn hiệu lực. Còn muốn trêu tức chúng nó (bọn tín dụng ấy) thì mình tự đi mua bảo hiểm bên ngoài. Đem công chứng rồi nộp cho nó. Coi như chúng nó éo có miếng nào trong thương vụ vay tiền ngân hàng kèm bán bảo hiểm. Mình mất tiền nhưng chính đáng và quyết không có chúng nó đớ.p hôi vào đó (hôi ở đây là ăn hôi/đánh hôi).
Như các cụ ở trên đã cmt, cái này là thỏa thuận miệng thôi. cụ ko mua qua chỗ bank giới thiệu thì mời cụ đi chỗ khác. có phải cứ có bh là ko cần mua nữa đâu. bản thân e cũng có bhnt rồi, giờ đi vay bọn nó vẫn ép mua tiếp. thôi thì phải tự đề phòng, ko để bị vào thế thôi các cụ ạ !

mazda2

Xe tải
Show tên NH ra cũng vậy thôi, cậu nv còn đang đc khen thg nội bộ kìa cụ ah.
Giờ cụ search google ra tất cả các NH mà ký HĐ độc quyền với các hãng BHNT thì đều bị ép vụ này hết. Do các hãng BHNT đã trả khoản phí rất lớn để đc ký HĐ độc quyền nên các NH phải ép nv bán thôi. Mà nv ko ép KH vay thì chỉ có nc bỏ tiền túi ra mua thôi.
Các NH chưa ký HĐ độc quyền bán BHNT thì còn dễ thở hơn. Chứ nv NH, từ sếp đến nv cũng ko khoái gì vụ bán BH này lắm đâu.
Chắc VP Bank cụ ạ

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Như các cụ ở trên đã cmt, cái này là thỏa thuận miệng thôi. cụ ko mua qua chỗ bank giới thiệu thì mời cụ đi chỗ khác. có phải cứ có bh là ko cần mua nữa đâu. bản thân e cũng có bhnt rồi, giờ đi vay bọn nó vẫn ép mua tiếp. thôi thì phải tự đề phòng, ko để bị vào thế thôi các cụ ạ !
Ý cụ là nếu chung cư của mình đã được mình mua bảo hiểm cháy nổ rồi mà mình dùng tài sản thế chấp là căn chung cư đi vay ngân hàng, ngân hàng vẫn yêu cầu phải mua thêm 1 bảo hiểm cháy nổ nữa của 1 công ty/đơn vị khác phải không?

Mr.Alo

Xe lăn
ku đó tư vấn thế là có tâm đó cụ , mua bh chưa đủ 1 tháng hủy là bọn nó mốc mồm

TsarPutin

Xe tăng
Cụ cho chúng nó đớ.p chúng nó quen mõ.m đi cụ. Rồi làm khổ những người vay sau.
Trước em cũng bị ép mua bảo hiểm như thế. Em gọi hẳn lên hội sở: đọc rõ họ tên nhân viên tín dụng, người quản lý/giám đốc tín dụng/chi nhánh nào. Nói rõ vụ việc, sau đó em gọi tiếp lên đường dây nóng Ngân hàng nhà nước. Sau 5 phút con giám đốc tín dụng gọi điện rối rít xin lỗi blap blap các kiểu, trong phút mốt (ngày hôm sau) giải ngân ngay. Và sau khi giải ngân xong, em nói thẳng vào mặt con giám đốc tín dụng: em có nhiều cái để mất hơn anh, bọn em nên lựa người mà kiếm ăn, đừng ăn bừa bãi em ạ, ... Đkm. Bọn nó chắc cay em lắm!
Tổ sư bọn nó!
cũng định làm căng như cụ, nhưng đợt đó đầu covid nên gom tiền e hơi chậm, chuyển bank khác không kịp, và như e nói nó cứ dìm hs đến sát ngày mình phải thanh toán mới giã cho phát;
e thì đôi khi làm ăn cũng xđ mất phí bôi trơn, lần sau thì chừa;

toichothue

Xe tải
Em làm bank nhưng em hoàn toàn đồng ý với các cụ.
Ai đời dân bank bắt đi học, đi bán và khai thác KH bảo hiểm triệt để. E mà bán dc thì k bao giờ e làm bank cho nhanh, ra ngoài mở đại lý hoặc tự làm lẫy hoa hồng 40-60% từ hãng cho nhanh. Bán dc bộ bh mà chi cho 9% hh xong chơi 3 cái trò ép khách khốn nạn.
Vẫn biết đó là nguồn thu sạch và tăng lợi nhuận cho bank, chấp nhận làm nhân viên của bank thì phải chơi theo luật của bank ==> nhưng nhìn ae ép khách vs dìm khách như các bác nói thì e ko chấp nhận vs ko làm dc.

giangthu1998

Xe buýt
Em ko đi vay nhưng mỗi lần ra VPBank có việc giao dịch là y như rằng các em tổ chăm sóc khách hàng lại lôi kéo mời mua bhnt, đến mức phát sợ, ngại ra bank gặp các em ý.

harpagon

Xe tải
Chuyện Toyota bán bia kèm lạc ở xứ ta chắc chẳng bác nào chưa nghe qua, còn chuyện muốn ngân hàng giải ngân phải mua kèm bảo hiểm thì đây là lần đầu em được biết.

Đầu đuôi là hai vợ chồng em đã chốt mua căn của 1 cụ trên chợ bất động sản OF (OF nhà mình có cái box Bất động sản này uy tín cực, thông tin rõ ràng, giá công khai luôn, ban đầu em cũng khá bất ngờ nhưng tìm hiểu kỹ thì hóa ra trên đấy toàn người thật nhà thật, cò mồi chắc đói ăn nên chạy hết rồi). So với giá tiền thì căn đấy rẻ mà cụ ấy đúng là chủ lại cho em giá tình thương OF nữa nên ưng càng thêm ưng nhưng tài chính của em hơi ngắn vì vậy vẫn phải vay thêm bank 300tr nữa. Theo kế hoạch thì em rút sổ tiết kiệm ở ngân hàng em gửi rồi vay thế chấp tài sản để được giải ngân 300tr kia luôn ở ngân hàng đó nhưng đây chắc chắn sẽ là lần cuối cùng em phát sinh giao dịch với ngân hàng này -_-!. Trước giờ em toàn gửi chứ chưa vay bao giờ vì vậy em đã cẩn thẩn và hỏi rất kỹ giấy tờ cũng như các khoản phí cần phải đóng. Ban đầu mọi thứ đều suôn sẻ, nhân viên tư vấn cũng hẹn em ngày giải ngân luôn! chắc mẩm đã xong nên em chốt luôn với cụ OF bán nhà ngày giao tiền. Đây chính là sai lầm lớn nhất của em :(. Rồi vẫn là cậu nhân viên chắc chắn khoản vay của em sẽ được giải ngân đúng thời gian dự kiến đấy gọi cho em kêu khoản vay của em không thành công rồi gợi ý em mua gói bảo hiểm nhân thọ và bảo hiểm khoản vay thì sẽ đạt đủ điều kiện. Lúc đấy em mới ngớ người ra, cảm giác như mình bị lừa! Nhưng vì trót chốt thời gian giao tiền với tiếc công tìm được căn ưng và cũng ngại với cụ OF kia nên em bị rơi vào thế bí! Mặc dù em đã có bảo hiểm nhân thọ ở Manulife và đã phải trả nhiều khoản phí trước đó nhưng vẫn phải đồng ý mua thêm bảo hiểm của ngân hàng để được giải ngân đúng thời gian dự kiến. Chốt lại, em phải mua bảo hiểm của ngân hàng trị giá 25tr để có khoản vay 300tr.

Việc ngân hàng ép khách hàng phải mua bảo hiểm là sai hay đúng vậy các bác, có chính sách nào của họ quy định rõ ràng không hay phía ngân hàng và nhân viên của họ tự hiểu với nhau vậy! em cảm giác như bị họ lừa vậy x-(
Tôi nghe mà bất ngờ, tôi khác cụ vì lúc nào cũng nợ ngân hàng!
Bất cứ khi nào vay là nhân viên ngân hàng đều làm hết mọi việc, mình chỉ qua ký là tiền về tk. Mấy tháng trước vay vài trăm mà nv còn làm luôn 1 tỷ để nếu cần bao nhiêu trong khoảng đó thì cứ việc rýt đỡ làm giấy tờ lằng nhằng. Hàng xóm tôi đem tiền trả, nhân viên còn bảo chị trả ngân hàng X trước đi còn của chỗ em trả sau.

duyawa

Xe tăng
Mời cụ sang bên em ạ, nếu cụ có tài sản thế chấp và thu nhập hàng tháng tương đối ổn định. Ko dính dáng gì đến bảo hiểm nhân thọ hết (nhưng thế chấp căn hộ cc thì cần bh cháy nổ cụ nhé). Lãi suất 7% năm đầu, năm sau khoảng 7.2-7.3% ạ, Zalo 05657.83839 ạ
Cụ bên bank nào vậy, em thì ko có thu nhập hàng tháng ổn định vì của em ko chính danh, lúc nhiều lúc ít (h/tại thì siêu ít) khó chứng minh thu nhập.
Nhưng có tài sản thế chấp trên 10 tỷ, em cần vay 2 tỷ thì liệu có dễ duyệt hồ sơ ko ah?

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Em mới vay 1 tỷ 3 của BIDV mất gần 2tr tiền bảo hiểm khoản vay, em cho riêng bạn làm hồ sơ cho em 2 tr nữa là xong

duyawa

Xe tăng
Klq nhưng em lỡ làm mất lòng 1 chị chuyên viên KHCN vì lỡ đụng chạm nói chị ấy làm sai quy trình. Giờ chị ấy ko thèm rep lại em nữa. Mà cái PGD ấy chỉ có 3 người KHCN thôi. Em sợ nếu làm mất lòng chị này thì sau này em cần hỏi về vấn đề gì, thì chị ấy lạnh lùng ko thèm tư vấn. Đứng ở phía KH thì liệu em có nên xin lỗi chị này ko ạ?
View attachment 6114858
Em viết thiếu chữ ko trong câu.. nhớ rõ sự việc lắm.
Chị chuyên viên ko thèm tư vấn thì cụ hỏi bảo vệ phòng giám đốc để lên xin tư vấn thôi.
Ko đc nữa thì GG map ra ngay hội sở lên trình bày tại sao mình phải đi xa vậy để xin tư vấn thôi:D
Vớ vấn sang hôm sau lại có giám đốc vùng gọi điện xin lỗi ấy chứ:D

Dancingwiththewind

Xe điện
Tức là cho bạn ý để đàm phán khỏi phải mua bhnt hả cụ?
Không ạ. Em thấy bạn ấy nhiệt tình chạy đi chạy lại từ Bắc Ninh về Hà Nội làm giấy tờ cho em, thẩm định hồ sơ... lần đầu em đưa bạn không lấy. Hôm lên ký hồ sơ vay là sau Tết nên em bỏ phong bì lì xì cho con bạn ý 1 triệu và nhờ bạn mua hoa quả cho phòng 1 triệu. Em thấy bạn ý vất vả nhiệt tình thì em tặng thôi. Không thấy nhắc gì đến bảo hiểm

ubisapro

Xe trâu
Nhà e cũng cắm sổ tiết kiệm mấy lần. Có lằng nhằng gì đâu ợ? Trước đây còn dễ hơn, ví dụ: cụ gửi 1 tỷ, còn 3 tháng nữa mới đến hạn rút; cụ rút trước thì mỗi tháng đó cụ chịu mất x% và vẫn tính đủ lãi cho cụ như cụ gửi 12 tháng.

duyawa

Xe tăng
Nhà e cũng cắm sổ tiết kiệm mấy lần. Có lằng nhằng gì đâu ợ? Trước đây còn dễ hơn, ví dụ: cụ gửi 1 tỷ, còn 3 tháng nữa mới đến hạn rút; cụ rút trước thì mỗi tháng đó cụ chịu mất x% và vẫn tính đủ lãi cho cụ như cụ gửi 12 tháng.
Cắm stk thì quá đơn giản rồi vì là tiền tươi cụ ah.
Tài sản thế chấp thì còn thêm bước phong tỏa, thu hồi và quy đổi ra tiền nữa.

Dispatcher

Xe tăng
Bây giờ hầu như không có ngân hàng VN nào cho vay, đặc biệt là cho vay tín dụng mua BĐS mà không có kèm bán BHNT cả. Rẻ thì từ 20tr/năm (năm tiếp theo có thể bỏ luôn, sau khi đã vay đc). Vay BĐS là NH nó nắm đằng cán rồi. Hồ sơ kể cả đủ, bác không vay nó thì ngân hàng khác cũng kêu bác mua BH mà thôi. Lại còn bị động về thời gian cọc với chủ nhà. Em từng vay 350tr mà từ MBB, VIB, SCB, đến LPB, VCB, ACB... đều bán BH kèm khoản vay cả. Cuối cùng cũng phải chọn 1 nơi bảo hiểm rẻ nhất là 25tr.

Chỉnh sửa cuối: