CIVIC 2.0 AT chuẩn bị rời nhà máy đây.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
xin giới thiệu với các bác 1 bài viết trên báo Diễn Đàn Doanh Nghiệp:

“Test” Honda Civic ở Tokyo: Cảm nhận mới!
07:40' AM - Thứ năm, 27/07/2006
Năm ngoái, một số phóng viên được thăm Trung tâm Nghiên cứu và Phát triển xe hơi Honda R&D tại Tochigi, Nhật Bản và chạy thử Honda Civic. Gần đây, dư luận đang được hâm nóng với sự kiện Honda thử xe Civic ở Vĩnh Phúc. Trước khi chiếc Honda Civic đầy kỳ vọng được xuất xưởng vào cuối 8/2006, DđDN xin chia sẻ cảm nhận trên đường thử với bạn đọc.

Là người khá đam mê xe Honda từ thời còn học tại nước ngoài nên khi nhìn thấy chiếc Civic đời 2005 tại Tổng hành dinh tập đoàn Honda ở Tokyo, tôi khá ngạc nhiên vì vẻ đẹp ngoại hình dù các đường nét thiết kế có vẻ hơi cù lần so với model Civic xuất hiện tại Bắc Mỹ và Châu Âu. Go Suzuki, chuyên viên Honda khu vực Đông Nam Á, tự hào: "Honda Civic là biểu tượng thành công của chúng tôi trong thời gian qua và chắc chắn sẽ trở thành một trong những chuẩn mực trong phân khúc compact về mức tiêu hao nhiên liệu, sức mạnh động cơ và thiết kế".

Thử tốc độ và an toàn

Mang theo lời giới thiệu rầm rộ này, chúng tôi rời Honda Tokyo, lên đường đến đường thử xe của Honda tại Twin Ring Motegi. Đây là đường đua xe máy và ôtô do Honda xây dựng để tổ chức các giải đua xe cũng như những tình huống lái xe an toàn. Tại Active Safety Training Park, chúng tôi lần lượt bước lên chiếc Coupé NSX để thử tốc độ trên ghế hành khách. Lái xe là một người Nhật. Rất "cool". Xe vọt ở số 2 lên 90 km/h. 120. 150. 165. Hết 2 vòng. Dừng xe. Chẳng có gì đặc biệt vì bản thân từng lái chiếc VW GTI đời 1996 trên đường cao tốc ở Đức với tốc độ 210 km/h.

Tôi ngồi lên chiếc Civic 1.8, chạy xăng với động cơ iVTEC quen thuộc. Thiết kế đầm. Nhưng nền nã. Không khiêu khích như model bán ở Châu Âu. Trông đúng là một chiếc sedan dành cho người Châu Á. Nhìn từ xa cứ tưởng như chiếc Camry 2.0 thu nhỏ. Nội thất rộng. Bảng tablo rõ ràng. Phối màu hợp lý. Các đường cong cuốn vào nhau. Nói chung cảm nhận về hình ảnh là khá tốt.

Nhấn ga. Kim đồng hồ tốc độ vọt lên 60. Lao ra đường thử 4 làn. Xe tự động. Tay lái nghịch. 80 km/h. Gặp vũng nước. Vặn tay lái ngược. Thoát khỏi vùng nguy hiểm vào làn đua thứ 2. 165 km/h. Thêm ga. 175 km/h. Tiếp vòng nữa. Ở làn thứ 3, đường thử oval kiểu Speedway Bắc Mỹ khá nghiêng, xe đạt tốc độ 180 km/h. Phanh ABS chắc. Tiếng ồn được giải quyết ổn thỏa vì có thêm hệ thống thu hút độ ồn. Giảm sóc ổn định khi ôm cua. Gọn. Chạy bốc nhưng ở tốc độ 120 trở lên hơi ì như các model compact thông thường khác không có turbo. Mức độ tiêu thụ xăng được Honda công bố ở model 1.8 là từ 5,5 đến 6,5 lít/100 km/h. Theo kinh nghiệm của bản thân thì xe Honda mà đặc biệt là dòng Civic thường ít khi ngốn hơn 8 lít/100km với điều kiện xe mới và được bảo dưỡng kỹ thuật định kỳ.

... Mua Civic?

Khi rời khỏi Trung tâm HGT Honda, mấy tay đang xài xe hơi trong đoàn bình luận và so sánh. Người bảo xe tốt. Sẽ đổi. Kẻ chê: bình thường. Tôi hỏi một nhân viên Honda tháp tùng đoàn về mức giá mà Honda sẽ bán Civic ở VN thì nhận được một nụ cười cực kỳ dễ thương của người Nhật và câu trả lời: "Chắc chắn sẽ phù hợp với khả năng tài chính của người VN".

Lúc đó tôi nghĩ: xét về tiêu chí kinh doanh thì rốt cục thì Honda cũng muốn bán hàng chứ không phải tung hàng ra thị trường để gây xôn xao dư luận. Tức là với khả năng nội địa hóa cũng như hệ thống cơ sở hạ tầng được khấu hao tốt nhờ xe máy Honda thì việc Honda tung ra thị trường sản phẩm Civic với mức giá hấp dẫn là hoàn toàn có thể. Tuy nhiên, xét về các phân khúc thị trường và mối quan hệ giữa các nhà sản xuất thì chả tội gì Honda sẽ chào bán Civic rẻ hơn nhiều so với Altis, Focus hay Mazda3... Các loại xe nói trên đều ở mức trên 30.000 USD. Giờ dư luận lại đang có tin đồn và có thể là nhiều người kỳ vọng: Honda sẽ bán Civic với giá xấp xỉ 20.000 USD (không có nhiều options, không thuế GTGT...). Tức là với hoàn cảnh kinh tế như hiện nay của tôi thì dù ở bất cứ mặt bằng giá nào, tôi cũng chỉ có thể ngẩng mặt lên trời và ước: "Ai mua cho tôi Honda Civic nào" nghe câu này có âm hưởng hao hao như "... bánh mì nóng nào". Mà cũng đúng, vì đề tài Honda Civic đang được xem là "hot" nhất.

Nam Nguyên
Số lượt đọc: 137 - Cập nhật lần cuối: 27/07/2006 11:21:56 AM

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
hôm nay rỗi việc em gọi điện cho 1 nhân viên sale của Honda tên là Lực, ĐT 098 335 6665, được anh ấy thông báo là kể từ thứ 3 tuần sau (1/8) Honda sẽ bắt đầu nhận đăng ký mua xe. giá dự kiến xe 1.8MT và 1.8AT là từ 25 đến 28K (giá chính thức sẽ có số lẻ đằng sau, nhưng hiện tại Honda vẫn chưa công bố). Honda sẽ bán đúng giá công bố luôn, không có chiết khấu giá như các hãng khác. khách mua xe có thể mua trả góp, trả trước 30% trị giá xe ban đầu, 70% trả dần, lãi suất như vay thương mại bình thường (khoảng 1% đến 1,1% hàng tháng).

NoWD

Xe tải
Hay đấy bác Anh Vẫn Ăn Kem, với mức giá Xì vịt như vậy thì có khả năng cao là các xe sedan khác (nhất là các xe cũ) có cấu hình tương đương hoặc có giá tương đương như cấu hình kém hơn sẽ tự động sụt giá. Em nghĩ là nó có thể giảm khoảng 10% gì đó và thế cũng tốt lắm rồi. Tháng 10 này em lấy cái bằng rồi túc tắc nhìn ngó để kiếm cái 4 bánh đi cho vui (lúc đấy các bác admin cho em đổi thành 2WD nhé :) ).

* Mà phụ nữ sao nhiều người hăng hái bất ngờ thật! Lúc tối em chỉ cho vợ em cái CV 2.0 AT với cái tay lái có phím bấm thì vợ em nói ngay là "anh xem xem hay mình lấy luôn cái đó 8-) (y) "! Nhưng mà em chịu, ai đời mang hết vốn mà rót vào cái xe thì em ko máu được :77:!

bubi

Xe buýt
Tôi cũng 'máu' em Civic này lém. Dzưng mà tôi thì cứ phải '100 nghe kô = 1 mắt thấy' ;) , mà phải hơn nữa cơ.... phải sờ xem em nó ra sao rồi mới tính. :)

tungford

Xe buýt
Mà phụ nữ sao nhiều người hăng hái bất ngờ thật! Lúc tối em chỉ cho vợ em cái CV 2.0 AT với cái tay lái có phím bấm thì vợ em nói ngay là "anh xem xem hay mình lấy luôn cái đó 8-) (y) "! Nhưng mà em chịu, ai đời mang hết vốn mà rót vào cái xe thì em ko máu được :77:!
Trời ạ,bác có cô vợ thật là tuyệt vời.Vợ em tối nào thấy chồng Otofun với otosaigon là lại "suốt ngày xe với chả cộ"-anh kiếm tiền mua cái nhà cho 2 thằng con trai kìa!!!:D :D :D

caféphin

Đi bộ
Thèm nhẩy? Honda thì yên tâm về cái độ bền rùi. Lại thấy nội thất và dáng dấp cũng tuyệt nữa. Có đủ tiền là vớt ngay =P~

Roberto Cavalli

Đi bộ
Thấy trong tất cả các mầu thì mầu xanh có vẻ đẹp nhất .

sontt

Xe buýt
NoWD nói:
* Mà phụ nữ sao nhiều người hăng hái bất ngờ thật! Lúc tối em chỉ cho vợ em cái CV 2.0 AT với cái tay lái có phím bấm thì vợ em nói ngay là "anh xem xem hay mình lấy luôn cái đó 8-) (y) "! Nhưng mà em chịu, ai đời mang hết vốn mà rót vào cái xe thì em ko máu được :77:!
Chơi luôn đi bác ơi, có xe rồi chắc bắp là bác kiếm nhà dễ hơn đó. Mấy khi được thuận vợ thuận chồng vậy. Máu luôn đi bác... (b)

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
em vừa đi xem Civic 1.8MT với mấy AE OF. đẹp thật. em thấy thiết kế nội thất rất hợp lý, rộng rãi.

có mấy chi tiết hơn các sedan cùng hạng:
- táp lô trông rất hiện đại, điều khiển tiện lợi
- tay phanh được đặt gọn ghẽ cạnh cần số, tạo thêm 1 khoảng thoáng cho 1 hộc đựng đồ/đựng cốc giữa 2 ghế trước
- bầu lọc ống xả được đẩy lùi hẳn ra phía sau nên sàn xe không bị gồ lên ở phần băng ghế thứ hai (nếu có 3 người ngồi ghế sau thì người ngồi giữa sẽ dễ chịu hơn)
- phần dưới kính chắn gió được đẩy xa về phía capô giúp xe tăng tính khí động học và có dáng thể thao hơn
- lốp theo xe là Michelin
- gạt mưa sang hai bên, tăng tầm quan sát của lái xe
- ống xả kép...

Em chỉ chê 1 điểm nhỏ thôi của xe 1.8MT: ghế bọc nỉ, màu không đẹp.

Chưa được đi thử nên em chỉ nhận xét tạm thời như vậy.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Ảnh phụ hoạ cho bài của Bác Awake :

Xin lỗi các Bác E cất tạm xe đi nhé, đợi mấy hôm nữa E show lại.

Chỉnh sửa cuối:
A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
và bác nào muốn mua xe hãy chuẩn bị ít nhất 27 phát nhá

Xin lỗi các Bác E cất tạm xe đi nhé, đợi mấy hôm nữa E show lại.

Hết. Votka của E đâu ????

Chỉnh sửa cuối:

langthang

Xe hơi
theo em thì lốp và lazăng không ăn nhập mấy với hình dáng thể thao của chiếc xe, có thể thấy rõ altis đẹp hơn về khoản này.

suncom

Xe đạp
Các bác ơi, xem xe Honda ở đâu nhỉ? Em đang muốn đổi xe. Có sẵn loại mầu nào để phù hợp với tử vi của em nữa.

SaigonAuto

Xe máy
Em này chắc ko thể so sánh với Civic được...