[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

babeo

Xe điện
Giờ mà Bđs đóng băng thì ối ông chết, nghèo chết, giàu cũng chết, ông NN cũng ko ngoại lệ 😂.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Kịch bản bơm tiền số lượng quá khủng khiến BĐS nhân mấy lần trong thời gian ngắn ảnh hưởng kinh tế như 2010 chắc ko thể ; Bản chất như vậy chỉ là tự bơm bom trong vài năm rồi BĐS nổ về giá trị thực -> CP sẽ ko để xảy ra điều đó -> Kịch bản này bản chất là mua BĐS đợt rồi sẽ chỉ tăng dựng đứng vài năm rồi cắm xuống thê thảm như 2010.

Kịch bản nào xảy ra thì cũng phải là hết dịch; Ít nhất sau 2 năm nữa. Chứ đang dịch bệnh khó lường dân đã cạn tiền chi tiêu mà lạm phát hay BĐS tăng dựng đứng và có nguy cơ nổ thì cũng quá nhiều hệ lụy xã hội -> Theo em CP sẽ ko bao giờ để xảy ra điều đó
Nhưng ko bơm tiền thì lấy tiền đâu?

Súng hơi HD

Xe tải
Các cụ nói rất đúng với tình trạng thực tại, đọc các bình luận em thấy đắn đo, chẳng là cả cơ nghiệp em mới dồn đu đinhr đầu tháng 9 vừa qua, theo các cụ em lên làm gì ngay lúc này với nó, bán hay để. Bán thì gửi ngân hàng, để thì cho dân trồng khoai lang

buonbuon895

Xe hơi
Các cụ nói rất đúng với tình trạng thực tại, đọc các bình luận em thấy đắn đo, chẳng là cả cơ nghiệp em mới dồn đu đinhr đầu tháng 9 vừa qua, theo các cụ em lên làm gì ngay lúc này với nó, bán hay để. Bán thì gửi ngân hàng, để thì cho dân trồng khoai lang
Đu đỉnh khu vực nào hả cụ?

tnu

Xe máy
Hỏi ngu các cụ , covid 19 có rất nhiều biến chủng . Nếu không tiêm vaccine đủ cho một vùng , thì cho cái củng nhẹ nhất lây nhiễm .
Sau đó tạo miễn dịch covid được không các bác ?

Kurumasuki

Xe container
Có giải pháp ở giữa:
Foto nhưng bơm cho bần lông, siết cổ đất chứng.

bksparrow

Xe hơi
Có giải pháp ở giữa:
Foto nhưng bơm cho bần lông, siết cổ đất chứng.
Em thấy giải pháp này là hợp lý và tốt nhất ấy ạ. Nhưng khả năng xảy ra cũng làm thấp nhất.
Các boss thì tài sản nằm nhiều ở đất, công ty (cổ/chứng), có ai lại ngu đi xiết cổ mình mà lại bơm cho thằng bần nông đâu.

Theo hướng này bị một cái nữa là lạm phát sẽ lên cao, bơm cho dân nghèo thì họ thay nhau tiêu tiền làm giá cả hàng hoá lên cao. Bơm thằng đại gia thì nó đem tiền mua đất với mua thêm công ty thôi chứ ăn uống tiêu dùng có hạn, ko kéo giá lương thực, thực phẩm, giao thông… cả nước lên được.

Kurumasuki

Xe container
Em thấy giải pháp này là hợp lý và tốt nhất ấy ạ. Nhưng khả năng xảy ra cũng làm thấp nhất.
Các boss thì tài sản nằm nhiều ở đất, công ty (cổ/chứng), có ai lại ngu đi xiết cổ mình mà lại bơm cho thằng bần nông đâu.

Theo hướng này bị một cái nữa là lạm phát sẽ lên cao, bơm cho dân nghèo thì họ thay nhau tiêu tiền làm giá cả hàng hoá lên cao. Bơm thằng đại gia thì nó đem tiền mua đất với mua thêm công ty thôi chứ ăn uống tiêu dùng có hạn, ko kéo giá lương thực, thực phẩm, giao thông… cả nước lên được.
Bần lông ngắc ngoải bơm oxy cho thoi thóp cày bừa lấy đâu ra lạm phát?
Còn bơm vào đất chứng thì vừa lạm phát vừa đình trệ (stuck-flation).

bksparrow

Xe hơi
Bần lông ngắc ngoải bơm oxy cho thoi thóp cày bừa lấy đâu ra lạm phát?
Còn bơm vào đất chứng thì vừa lạm phát vừa đình trệ (stuck-flation).
No no, lạm phát tính theo giá hàng hoá, tiêu dùng, dịch vụ là chính. Giá đất, giá nhà, giá cổ phiếu tăng mấy thì tăng cũng ko tính vào CPI bác ạ.

Dân đen ko có tiền tiêu nên giờ CPI đang thấp đấy, bơm cho dân (tiền trực thăng) thì sẽ mua gạo thịt cá, ăn uống nhậu nhẹt…tiêu dùng gây lạm phát. Còn bơm cho đại gia có tiền mua đất mua cổ thì CPI ko tăng mấy đâu. Bao nhiêu năm nay năm nào chả foto cỡ 15%/năm mà lạm phát chỉ loay hoay 5% vì nó vô đất là chính.
Lạm phát có lúc tốt lúc xấu, mà ko lạm phát cũng thế có lúc tốt lúc xấu, kinh tế nó phức tạp lắm cụ ạ.

levinh05

Xe container
Vỡ hay không thì em không rõ nhưng quy mô lần này thì rất lớn.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
No no, lạm phát tính theo giá hàng hoá, tiêu dùng, dịch vụ là chính. Giá đất, giá nhà, giá cổ phiếu tăng mấy thì tăng cũng ko tính vào CPI bác ạ.

Dân đen ko có tiền tiêu nên giờ CPI đang thấp đấy, bơm cho dân (tiền trực thăng) thì sẽ mua gạo thịt cá, ăn uống nhậu nhẹt…tiêu dùng gây lạm phát. Còn bơm cho đại gia có tiền mua đất mua cổ thì CPI ko tăng mấy đâu. Bao nhiêu năm nay năm nào chả foto cỡ 15%/năm mà lạm phát chỉ loay hoay 5% vì nó vô đất là chính.
Lạm phát có lúc tốt lúc xấu, mà ko lạm phát cũng thế có lúc tốt lúc xấu, kinh tế nó phức tạp lắm cụ ạ.
Ầy dà, dưng nó tăng nợ dạng khối u ác tính. Dìn sang Tung của là thấy rõ, tuy nhiên, nó mạnh nên nó còn gồng được - thằng yếu như ta chết tốt ngay và luôn.
Sắp tới, LS huy động chắc chắn sẽ được điều chỉnh theo chiều hướng tăng.
Gì chứ, "3 lằn ranh đỏ" sẽ được nhập khẩu rất sớm...

Chỉnh sửa cuối:

noCandy4u

Xe máy
Nếu foto bơm bds thì tạo ra cuộc khủng hoảng lớn hơn thôi, giống như năm 2011 sau khi chú phỉnh bơm tiền năm 2009. Vấn đề là giá bds đã quá cao so với thu nhập người dân rồi, bơm vào bds thì làm giá nó càng cao thêm thôi, càng chết vì dân không đủ tiền để mua.

Longtime No See

Xe tải
Nếu foto bơm bds thì tạo ra cuộc khủng hoảng lớn hơn thôi, giống như năm 2011 sau khi chú phỉnh bơm tiền năm 2009. Vấn đề là giá bds đã quá cao so với thu nhập người dân rồi, bơm vào bds thì làm giá nó càng cao thêm thôi, càng chết vì dân không đủ tiền để mua.
Bơm tiền fomo giá bds chỉ làm cho quả bóng nợ vay bds đội lốt cho vay tiêu dùng căng thêm, khi vỡ hậu quả lại càng khủng khiếp. Đấy là lý do vì sao em đã từng nói hết giãn cách covid có thể sẽ thêm 1 cơn sốt bds nhưng là sốt để bán chứ ko phải để mua. Khi cơn sốt lên đỉnh điểm giá cao chót vót, thanh khoản thấp dần về 0, thêm cú bồi tăng lãi suất để chống lạm phát là bắt đầu 1 thời kỳ đen tối của bds.

Jiren198

Xe điện
Bơm tiền fomo giá bds chỉ làm cho quả bóng nợ vay bds đội lốt cho vay tiêu dùng căng thêm, khi vỡ hậu quả lại càng khủng khiếp. Đấy là lý do vì sao em đã từng nói hết giãn cách covid có thể sẽ thêm 1 cơn sốt bds nhưng là sốt để bán chứ ko phải để mua. Khi cơn sốt lên đỉnh điểm giá cao chót vót, thanh khoản thấp dần về 0, thêm cú bồi tăng lãi suất để chống lạm phát là bắt đầu 1 thời kỳ đen tối của bds.
E nghĩ sẽ không còn sóng nào nữa đâu.......dân cạn tiền rồi.....ca mập nó cubgx ăn xong khúc thân cá rồi......1.phát sẽ sang vàng luôn...vì lạm phát xuất hiện rồi, chỉ là các ngân hàng cố che dấu......

noCandy4u

Xe máy
Mà dân giờ khôn ra rồi cụ ơi, khó có chuyện dân mua bds bất chấp như ngày xưa lắm

NguyenDatTan

Xe tải
ko bơm, ko foto thì lấy đâu ra xiền?

VD: tiêu 5.000.000 tỷ thu ns 3.000.000 tỷ
đấy, bảo sao nhiều ông lờ đờ đột tử, nhất là khi có khủng hoảng
Đó là bài toán mà CP sẽ giải; Bơm sẽ chỉ vừa đủ; Kích cầu sản xuất kinh doanh mạnh ( mà thực tế là sau dịch hàng hóa có nhu cầu mạnh cả trong nước và ngoài nước) mới là tạo nền kinh tế bền vững; Còn bơm tiền ồ ạt xác định bơm bom BĐS trong một thời gian nổ banh xác bác ah

NguyenDatTan

Xe tải
Nhưng ko bơm tiền thì lấy tiền đâu?
Đó là bài toán khó phải giải bác ah; Bác hình dung bơm tiền như kiểu bơm bom BĐS; Bơm ồ ạt sẽ nổ rất nhanh; Mà đã nổ là thê thảm như 2010 chứ ko phải giảm vài giá BĐS bác ah. Kích cầu sản xuất kinh doanh tạo ra tiền mới là bền vững; Em tin CP đủ tỉnh táo

Các bác găm nhiều BĐS mà hô nào thì chuẩn bị bơm tiền khiến tự dưng BĐS bị bơm giá căng khi nn còn chưa bơm tiền thì bản chất chỉ nhìn thấy cái lợi trước mắt mà có thể một vài năm nó nổ thì chính những bác găm nhiều BĐS lại méo mặt

tobe11

Xe tăng
Đó là bài toán khó phải giải bác ah; Bác hình dung bơm tiền như kiểu bơm bom BĐS; Bơm ồ ạt sẽ nổ rất nhanh; Mà đã nổ là thê thảm như 2010 chứ ko phải giảm vài giá BĐS bác ah. Kích cầu sản xuất kinh doanh tạo ra tiền mới là bền vững; Em tin CP đủ tỉnh táo

Các bác găm nhiều BĐS mà hô nào thì chuẩn bị bơm tiền khiến tự dưng BĐS bị bơm giá căng khi nn còn chưa bơm tiền thì bản chất chỉ nhìn thấy cái lợi trước mắt mà có thể một vài năm nó nổ thì chính những bác găm nhiều BĐS lại méo mặt
Các bố thừa biết, hô để thoát hàng chứ có gì đâu.

Tuy nhiên nhiều ông cò rồi mấy ông ngáo đất cứ vẽ ra mấy câu chuyện nghe nó thối quá, lừa trẻ con nó còn cười cho.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]

Theo nhà cháu, NN chắc chắn không dám tài trợ thâm hụt (in thêm tiền) mà chỉ vay để bù đắp thâm hụt (phát hành trái phiếu để các NH mua). Muốn vậy thì các NHTM phải dồi dào tiền (cho phép dự trữ bắt buộc bằng trái phiếu CP, nâng trần LS huy động, siết room cho vay bđs, siết quy định giám sát sử dụng vốn vay...).
Áp dụng mô hình tương tự "three red lines" của TQ để lành mạnh hóa thị trường tài chính.
BĐS chỉ có thể đi ngang (đóng băng) và sau đó giảm, có thể sẽ giảm đến 40% tương tự TQ.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Theo nhà cháu, NN chắc chắn không dám tài trợ thâm hụt (in thêm tiền) mà chỉ vay để bù đắp thâm hụt (phát hành trái phiếu để các NH mua). Muốn vậy thì các NHTM phải dồi dào tiền (cho phép dự trữ bắt buộc bằng trái phiếu CP, nâng trần LS huy động, siết room cho vay bđs, siết quy định giám sát sử dụng vốn vay...).
Áp dụng mô hình tương tự "three red lines" của TQ để lành mạnh hóa thị trường tài chính.
BĐS chỉ có thể đi ngang (đóng băng) và sau đó giảm, có thể sẽ giảm đến 40% tương tự TQ.
Foto là cách nói vui thôi chứ chính phủ muốn thêm tiền thì phải vay. Như phát hành trái phiếu, đưa cho người mua 1 tờ giấy, chính phủ lấy tiền --> chính phủ mang tiền đó ra tiêu tức là đã đưa tiền vào lưu thông rồi, giống hệt như in thêm tiền.