[Funland] Có ai dốt như em không?

Arabia

Xe tăng
thật ra nếu cụ may mắn và thành tỉ phú thì chắc đã ko lên đây chém :D mà đang uống rượu bú vang bên trời tây rồi, đến warren buffet cũng ko tự tin đầu tư đúng đến 90% như cụ đc :D
Cụ chỉ toàn nhét chữ vào mồm em. Em đã nói rõ em chỉ mua đi bán lại đúng 1 mã. Và tiền lời thì rút ra, vốn 1 tỏi sau gần 2 năm thì cũng được 600 vậy là 30%/năm. Và em đã nói rõ em ko đầu tư ngay từ đầu, thiếu kiến thức, lười tìm hiểu. 90% này là giá bán lớn hơn giá mua, giống như mua của người chán bán cho người thèm kiếm tí tiền còm, thế thôi. Mà với số vốn thế thì triệu phú cũng ko biết đến đời nào huống gì tỷ phú.

thientudolong

Xe container
Cụ chỉ toàn nhét chữ vào mồm em. Em đã nói rõ em chỉ mua đi bán lại đúng 1 mã. Và tiền lời thì rút ra, vốn 1 tỏi sau gần 2 năm thì cũng được 600 vậy là 30%/năm. Và em đã nói rõ em ko đầu tư ngay từ đầu, thiếu kiến thức, lười tìm hiểu. 90% này là giá bán lớn hơn giá mua, giống như mua của người chán bán cho người thèm kiếm tí tiền còm, thế thôi. Mà với số vốn thế thì triệu phú cũng ko biết đến đời nào huống gì tỷ phú.

e có nhét gì đâu :D
tỷ lệ đúng hơn 90% kể cả lệnh thì thuộc loại lỗi lạc rồi, ăn học kinh nghiệm đầy mình cũng phải kính cẩn nghiêng mình :D

laihosung

Xe tải
Cổ phiếu chưa lên sàn (OTC) em chết sặc mất hơn 30 củ năm 2007 cụ à! nguyên nhân là chỉ nghe bạn tư vấn mua vì sắp lên sàn nhưng chẳng có thông tin gì nhiều về cty đó (Ngu người), nó là một công ty cp xây dựng ở Thanh Xuân. Hồi đó mua 1k mã xong chờ 2 năm không thấy lên sàn, 1-2 năm đầu vẫn được chia cổ tức hơn 1tr/ năm, đến năm thứ 3 thì thấy thằng bạn bảo nó phá sản rồi, tờ giấy chứng nhận thành giấy lộn.

Em cũng chết như phim trưởng cụ à, đang mon men xem món đã lên sàn chính thức, nhưng cứ đọc thông tin các cao nhân nói trên 90% là thua lỗ lại chùn chân & vẫn chỉ hóng.
Cổ OTC đầu tiên em mua là Bệnh Viện QT Thái Nguyên. Em mua giá 10 nó lên 14,8 em bán. Giờ lên sàn rồi giá 25-30 ạ. Bạn bè em trên TN ốm đau vẫn vào viện đó. Bác bảo có đáng mua ko?.
Cổ thứ 2 em đang nắm giữ. Nó là Thuỷ Điện Bình Điền ( ở Thừa Thiên Huế). Lúc em mua giá 12. Năm 2019 nó chia cổ tức 6%. Năm 2020 chia cổ tức 10%. Tiền mặt hết đấy. Với nhu cầu điện và mức nước miền trung như mấy năm nay thì đảm bảo lợi nhuận mỗi năm tăng 50%. Năm 2020 lãi trên 20 tỷ. Với mức nước và nhu cầu năm 2021 thì lợi nhuận phải trên 30 tỷ như kế hoạch. Tính rẻ với mức cổ tức tiền mặt 10% thì thị giá phải 20-25K/ 1 cổ. Tương lai phải 30-40K/ cổ. Tất nhiên nếu khô hạn thì lỗ vốn là cái chắc :(

Chỉnh sửa cuối:

nhutinhco

Xe điện
Em FUN theo thớt chút!
VNINDEX vượt 1400 rồi
VN30 vượt 1500 rồi

MỜi các cụ vào FOMO!
Hehe

AkiraBin

Xe tăng
Cổ OTC đầu tiên em mua là Bệnh Viện QT Thái Nguyên. Em mua giá 10 nó lên 14,8 em bán. Giờ lên sàn rồi giá 25-30 ạ. Bạn bè em trên TN ốm đau vẫn vào viện đó. Bác bảo có đáng mua ko?.
Cổ thứ 2 em đang nắm giữ. Nó là Thuỷ Điện Bình Điền ( ở Thừa Thiên Huế). Lúc em mua giá 12. Năm 2019 nó chia cổ tức 6%. Năm 2020 chia cổ tức 10%. Tiền mặt hết đấy. Với nhu cầu điện và mức nước miền trung như mấy năm nay thì đảm bảo lợi nhuận mỗi năm tăng 50%. Năm 2020 lãi trên 20 tỷ. Với mức nước và nhu cầu năm 2021 thì lợi nhuận phải trên 30 tỷ như kế hoạch. Tính rẻ với mức cổ tức tiền mặt 10% thì thị giá phải 20-25K/ 1 cổ. Tương lai phải 30-40K/ cổ. Tất nhiên nếu khô hạn thì lỗ vốn là cái chắc :(
Chúc mừng cụ, em lại không may mắn và siêu về mảng chứng như cụ. Tuy không tham gia nữa nhưng thỉnh thoảng vẫn vào ngó xem thị trường Chứng diễn biến ntn, nói thật là thời kỳ gần nhất lúc sàn VNIndex xuống 500~600 điểm em định vào mấy trăm nhưng lại thôi. (đồng nghiệp em cũng có vài đứa xúc được món đủ lên đời xe) Hiện tại thì em vẫn chỉ hóng lấy ít kinh nghiệm chinh chiến của các cụ già gân, khi nào máu lắm không chịu được nữa thì lại tập bơi ít vậy.

laihosung

Xe tải
Chúc mừng cụ, em lại không may mắn và siêu về mảng chứng như cụ. Tuy không tham gia nữa nhưng thỉnh thoảng vẫn vào ngó xem thị trường Chứng diễn biến ntn, nói thật là thời kỳ gần nhất lúc sàn VNIndex xuống 500~600 điểm em định vào mấy trăm nhưng lại thôi. (đồng nghiệp em cũng có vài đứa xúc được món đủ lên đời xe) Hiện tại thì em vẫn chỉ hóng lấy ít kinh nghiệm chinh chiến của các cụ già gân, khi nào máu lắm không chịu được nữa thì lại tập bơi ít vậy.
Không vào là đúng ạ. Như em đã nói.
Yếu điểm của mình là nhiều khi ko giữ được cái đầu lạnh. Chỉ 1 lần ko bình tĩnh là mất hết.
Cái ở OTC nó giúp em khắc phục được điểm yếu đó. Tức là mình có thời gian để cân nhắc mua và bán.
Ngoài ra còn có thêm 1 lần lên sàn là lúc công ty ra báo cáo và thông tin tốt nhất.
Còn rủi ro thì ở đâu cũng có. Chúng ta phải chấp nhận

Tommytep

Xe tăng
Không vào là đúng ạ. Như em đã nói.
Yếu điểm của mình là nhiều khi ko giữ được cái đầu lạnh. Chỉ 1 lần ko bình tĩnh là mất hết.
Cái ở OTC nó giúp em khắc phục được điểm yếu đó. Tức là mình có thời gian để cân nhắc mua và bán.
Ngoài ra còn có thêm 1 lần lên sàn là lúc công ty ra báo cáo và thông tin tốt nhất.
Còn rủi ro thì ở đâu cũng có. Chúng ta phải chấp nhận
Khi mới tham gia không bao giờ cụ giữ được cái đầu lạnh, kiểu gì cũng bị tâm lý, cũng phạm sai lầm nên bắt buộc phải tham gia với tỉ trọng vừa phải, ở mức mình cảm thấy thoải mái và chỉ nâng tỉ trọng lên khi mình đúng nhiều, lãi nhiều & có 1 phương pháp/công cụ ra tiền. Em tháng 1 vào đánh nhẹ thì ăn, đến đúng 18/1 vào mạnh tay thì 19/1 nó sập, Fo thì thường thế, đúng lúc hưng phấn nhất sẽ rất dễ tất tay. Có 2 tháng em vào thêm đều chết là tháng 1 và tháng 7, đúng 2 lần thị trường sập mình đều nâng NAV vì cảm thấy: oh ăn ngon quá, còn chờ gì nữa --> những lúc đó là những lúc hưng phấn nhất --> chết :)) lúc đó chán lắm muốn bỏ cuộc rồi nhưng nghĩ lại: toàn do mình tham, sai ở đâu, ngu ở đâu cố gắng đứng dậy.

Khi mình đứng ngoài quan sát, chơi tiền ảo hoặc chơi nhỏ rồi chơi lớn cảm giác nó khác lắm. Để rèn tâm lý, phương pháp, công cụ ko thể một sớm một chiều đc, trừ những cụ có năng khiếu hoặc tố chất thôi. Tối thiểu phải mất 1-2 năm chinh chiến để rèn thì mới hiểu dần đc.

Hnay vượt 1420 quá đẹp, chúc mừng các cụ cầm hàng tốt nhé!

vnindeck

Đi bộ
Ơ xong rồi thành nhóm chứng khoán ở đây luôn à :v

lexus315

Xe điện
Khi mới tham gia không bao giờ cụ giữ được cái đầu lạnh, kiểu gì cũng bị tâm lý, cũng phạm sai lầm nên bắt buộc phải tham gia với tỉ trọng vừa phải, ở mức mình cảm thấy thoải mái và chỉ nâng tỉ trọng lên khi mình đúng nhiều, lãi nhiều & có 1 phương pháp/công cụ ra tiền. Em tháng 1 vào đánh nhẹ thì ăn, đến đúng 18/1 vào mạnh tay thì 19/1 nó sập, Fo thì thường thế, đúng lúc hưng phấn nhất sẽ rất dễ tất tay. Có 2 tháng em vào thêm đều chết là tháng 1 và tháng 7, đúng 2 lần thị trường sập mình đều nâng NAV vì cảm thấy: oh ăn ngon quá, còn chờ gì nữa --> những lúc đó là những lúc hưng phấn nhất --> chết :)) lúc đó chán lắm muốn bỏ cuộc rồi nhưng nghĩ lại: toàn do mình tham, sai ở đâu, ngu ở đâu cố gắng đứng dậy.

Khi mình đứng ngoài quan sát, chơi tiền ảo hoặc chơi nhỏ rồi chơi lớn cảm giác nó khác lắm. Để rèn tâm lý, phương pháp, công cụ ko thể một sớm một chiều đc, trừ những cụ có năng khiếu hoặc tố chất thôi. Tối thiểu phải mất 1-2 năm chinh chiến để rèn thì mới hiểu dần đc.

Hnay vượt 1420 quá đẹp, chúc mừng các cụ cầm hàng tốt nhé!
Hôm nay dòng tiền lan tỏa! Có khi cụ chủ thớt rút tiết kiệm, cộng vay thêm của mua chứng rồi!
Em thấy dòng tiền mới đấy!

volcanoz

Xe tải
Vợ chồng em làm ăn tích cóp được mấy trăm triệu, đùng 1 cái covid đến biết bao khó khăn ập về, phải cấu vào tiền tiết kiệm để ăn. Tiền thì vẫn chỉ để tiết kiệm Ngân hàng, nay gặp anh bạn em bị chửi ngu quá trời, anh bảo sao mày không đút vào chứng khoán hay làm gì khác chứ giờ phải ngu bẩm sinh mới giữ tiền VND, anh nói như thể chỗ tiền gửi tiết kiệm của em sắp thành giấy lộn :(
Sau buổi gặp gỡ tự nhiên em hoang mang quá, có phải giờ chẳng còn ai đi gửi tiết kiệm với lãi suất bèo bọt hiện nay không các cụ, các mợ. Em bỗng thấy mình như bị mất cắp, nhìn lại đúng là lãi suất tiết kiệm bank thì ngày càng giảm trong khi mọi thứ xung quanh ngày càng tăng thật. Em thấy mình sai quá :(
Cụ vào ck mà đen thì lại lo sốt vó, để yên trong bank cụ lại nhẹ đầu.
Giờ e chỉ mong cho hòa vốn, chưa tính nửa năm mất toi lãi gửi bank.

nhutinhco

Xe điện

Chứng khoán lập đỉnh lịch sử
VN-Index tăng hơn 31 điểm, lên 1.423,02 điểm nhờ kỳ vọng của nhà đầu tư vào gói phục hồi kinh tế và tâm lý sợ vuột mất cơ hội
Báo chí nó viết thế này - nó viết đúng không các cụ?

Tommytep

Xe tăng

Chứng khoán lập đỉnh lịch sử
VN-Index tăng hơn 31 điểm, lên 1.423,02 điểm nhờ kỳ vọng của nhà đầu tư vào gói phục hồi kinh tế và tâm lý sợ vuột mất cơ hội
Báo chí nó viết thế này - nó viết đúng không các cụ?
em thấy đoạn này kha khá giống đoạn 1200, dập dìu mãi ko chịu qua nó làm cho 1 cây thẳng đứng qua luôn nhẹ nhàng, từ đó ko ai nhắc đến ác mộng "ngàn hai" nữa :)) sau khi qua rồi thì tiền đợt đó mới vào mạnh vì ông nào cũng chờ qua cản

nhutinhco

Xe điện
em thấy đoạn này kha khá giống đoạn 1200, dập dìu mãi ko chịu qua nó làm cho 1 cây thẳng đứng qua luôn nhẹ nhàng, từ đó ko ai nhắc đến ác mộng "ngàn hai" nữa :)) sau khi qua rồi thì tiền đợt đó mới vào mạnh vì ông nào cũng chờ qua cản
Thôi thì TTCK là chỗ huy động tiền cho nền kinh tế - Ông nào coi là oánh bạc cũng được - miễn là nó khiến các cụ kiếm được tiền (hoặc mất tiền).
:D :)) :)) :))

TOLOTALA

Xe tải
Túm lại là ko ngon ăn ck đâu cc ạ, tổng kết lại cuối năm xem lời lãi bn mới biết thua hay thắng. Mà nói thật cái mòn này mất nhiều thời gian, suốt ngày ngồi xem bảng điện, rồi cũng tập tành nghiên cứu BB, MA, RSI ... các kiểu này kia mà vẫn chả hiểu gì. Cty có lãi thì cổ xuống và ngược lại. Ví dụ như đợt tháng 7, xả đúng phiên ATC thì cc có chạy đằng trời. E thì vẫn 70% tiền của em gửi tiết kiệm, 30% em đánh đấm tí cho vui thôi, xác định nếu mất thì mất trong phạm vi cho phép thôi ạ.

hoang.nguyen

Xe tải
Vợ chồng em làm ăn tích cóp được mấy trăm triệu, đùng 1 cái covid đến biết bao khó khăn ập về, phải cấu vào tiền tiết kiệm để ăn. Tiền thì vẫn chỉ để tiết kiệm Ngân hàng, nay gặp anh bạn em bị chửi ngu quá trời, anh bảo sao mày không đút vào chứng khoán hay làm gì khác chứ giờ phải ngu bẩm sinh mới giữ tiền VND, anh nói như thể chỗ tiền gửi tiết kiệm của em sắp thành giấy lộn :(
Sau buổi gặp gỡ tự nhiên em hoang mang quá, có phải giờ chẳng còn ai đi gửi tiết kiệm với lãi suất bèo bọt hiện nay không các cụ, các mợ. Em bỗng thấy mình như bị mất cắp, nhìn lại đúng là lãi suất tiết kiệm bank thì ngày càng giảm trong khi mọi thứ xung quanh ngày càng tăng thật. Em thấy mình sai quá :(
Không sai đâu cụ. Mà cụ cất đi được vài trăm triệu là cũng ghê phết đấy. Sống sinh hoạt cũng được mấy năm

Hằng hóng hớt

Xe đạp
Ôi zồi ôi, thôi nhường thiên hạ họ khôn cụ ạ. M lơ ngơ có khi lại công toi

hoang.nguyen

Xe tải
Chứng khoán với tiền ảo không phải là tích lũy mà là đầu tư. Đã dính đến mua bán là đều có rủi ro. Thậm chí là mất không. Bán giấy lấy tiền. Em thấy các bà buôn bán nhỏ ở chợ đều hay có một thói quen rất hay là khi làm ăn được đủ tiền dư thì đều mua 1 chỉ vàng. Sau đấy cất đi. Khi nào có công việc gì thường là dựng vợ gả chồng cho con hay làm nhà đều bán đi. Mà thường giá vàng sau vài năm mua là đều tăng chứ cũng không giảm. Còn tiền tiết kiệm gửi ngân hàng thì cũng chỉ là giữ hộ thôi. Tính trượt giá với lạm phát thì coi như phần lãi lại trượt vào đấy

barca_vd

Xe hơi
Gelexia riverside, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội
Giai đoạn này có tý vốn mà ko có kiến thức + kinh nghiệm thì tốt nhất gửi bank cho lành cụ ạ :) Trước khi nghĩ cách đem lại lợi nhuận cần phải nghĩ làm sao để bảo toàn vốn đã:D

Arabia

Xe tăng
View attachment 6617393
e có nhét gì đâu :D
tỷ lệ đúng hơn 90% kể cả lệnh thì thuộc loại lỗi lạc rồi, ăn học kinh nghiệm đầy mình cũng phải kính cẩn nghiêng mình :D
Kính cẩn nghiêng mình gì xấu hổ quá. Với cá nhân em mà nói thành quả đạt được to hay nhỏ mới là quan trọng, chứ còn cái gọi là % chả có ý nghĩa gì. Em thấy em làm được như thế có 1 yếu tố rất quan trọng là bởi tiền mình ít, xoay trở dễ dàng. Giờ giả sử nhiều tiền lên mà muốn có lợi nhuận thì 100% sẽ phải tìm chiến thuật khác, khẳng định ko thể tiếp tục như vậy được nữa. Vì góc nhìn của cụ là ở bên ngoài, em nói chỉ để cụ biết qua mà định phương hướng cho đúng dù chắc có lẽ mấy cái này phải có trải qua mới có thể thấm. Cái gọi là % với em nó chỉ là trò chơi trẻ con, con nít chạy loăng quoăng thôi ạ. Điều khiển được dòng tiền to mới gọi là người lớn, mới đáng để nể phục.