Có bác nào bị cháy côn như em không?

nguyenducduy

Xe điện
Côn có vấn đề rồi, nếu bản chất côn mà nhă vậy thì em chắc chắn 90% xe MT của những người mới mua xe hoặc mới lái bị thay côn hết, Đi đường HN em đố bắc nào đi mà không cần đỡ côn bao giờ.
Có điều muốn để côn bền thì hạn chế đỡ côn đến mức tối đa, không lạm dụng côn nhiều thôi.
Xe em 10 vạn rồi đã phải thay côn lần nào đâu, đi vẫn tốt cũng là xe For
Xe cụ chủ chắc lỗi côn không nhả hết nên mới bị cháy ít thôi nên mới sửa được

Sonbh

Xe tăng
Côn có vấn đề rồi, nếu bản chất côn mà nhă vậy thì em chắc chắn 90% xe MT của những người mới mua xe hoặc mới lái bị thay côn hết, Đi đường HN em đố bắc nào đi mà không cần đỡ côn bao giờ.
Có điều muốn để côn bền thì hạn chế đỡ côn đến mức tối đa, không lạm dụng côn nhiều thôi.
Xe em 10 vạn rồi đã phải thay côn lần nào đâu, đi vẫn tốt cũng là xe For
Xe cụ chủ chắc lỗi côn không nhả hết nên mới bị cháy ít thôi nên mới sửa được
Em thì chưa chạy cái xe MT nào của Ford nên ko dám phán bậy :D, nhưng em nghĩ một tháng Everest bán vài trăm cái xe, có thấy báo lỗi mấy đâu, hay là xe cụ chủ thớt dính phải cái lỗi hay thế nào ý chứ, mà xe mới đi từ xưởng về nhà mà cháy côn thì cũng căng nhỉ.

wall

Xe tăng
Cái bệnh òa ga liệu liên quan gì đến cháy côn nhanh không các bác nhỉ? Xe em đi được 3 năm, nhưng mới 2 vạn, nhưng bị tật òa ga, em nghi là do òa ga chăng nên côn mới cháy nhanh, chứ em đi rất bình thường. Ở Hà nội đi mà không đỡ côn thì em chịu không đi được, chết máy ngay.

Xe em có thể thay 1 phần nhưng bọn gara nó lười, nó bảo không dán mà thay mới luôn, ở đây bọn em không khắc phục. Nên bà con mà muốn tiết kiệm thì mang xe ra ngoài, đưa vào gara chính hãng lúc nào nó cũng chọn giải pháp nhàn nhất cho nó. đó là THAY MỚI cả bộ, keke

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Cái bệnh òa ga liệu liên quan gì đến cháy côn nhanh không các bác nhỉ? Xe em đi được 3 năm, nhưng mới 2 vạn, nhưng bị tật òa ga, em nghi là do òa ga chăng nên côn mới cháy nhanh, chứ em đi rất bình thường. Ở Hà nội đi mà không đỡ côn thì em chịu không đi được, chết máy ngay.

Xe em có thể thay 1 phần nhưng bọn gara nó lười, nó bảo không dán mà thay mới luôn, ở đây bọn em không khắc phục. Nên bà con mà muốn tiết kiệm thì mang xe ra ngoài, đưa vào gara chính hãng lúc nào nó cũng chọn giải pháp nhàn nhất cho nó. đó là THAY MỚI cả bộ, keke
Òa ga không tải thì không liên quan đến côn, nhưng òa ga khi có tải thì có thể liên quan đến côn. Nếu cái tật òa ga của bác xác định không phải do lỗi hệ thống ga điện tử thì chắc chắn là do côn không bám hết hoặc bị patine côn nên máy nó mới òa lên.

Cái lá côn nó cũng như má phanh xe, chất liệu ma sát này không dễ để mà chỉ vài lần vê côn, hay vê côn trong khoảng thời gian ngắn đã cháy. Thường thì khi lực ép không đủ cho lực kéo của máy sang hộp số dẫn đến nó trượt dài mới dẫn đến cháy. Với xe cũ khi lá côn đã quá mỏng và lực ép của mâm côn lên bánh đà quá yếu rồi nó mới bị trượt côn và cháy côn. Với xe mới chạy vài ngàn Km thì chắc chắn do lỗi kỹ thuật trừ khi ông tài nào cực giỏi phá xe mới có thể nhanh chóng làm cháy côn được.

Lỗi patine côn nếu chạy xe có kinh nghiệm biết ngay: Khi đã nhả hết côn mà tăng ga lên thấy vòng tua máy tăng nhưng xe có cảm giác ỳ tăng tốc chậm chứng tỏ côn không bám hết, nếu kéo dài việc ép ga như vậy sẽ thấy mùi khét.

xedapvip8888

Xe tải

Các bác cho em hỏi:

Côn nó nằm trong khoang hộp số, kín như bưng,

tại sao bác chủ thớt lại thấy mùi khét cháy côn.

Mùi khét từ đâu ra các bác nhỉ (xin các bác nhẹ tay, nhẹ lời ạ)
Em lật lại bài cũ. Trả thấy Cụ nào tinh tường vào giải thích vụ này nhỉ. Hay các cụ ý đi AT hết cả rồi

Tony cherry

Xe tải
Chứng tỏ côn của phò có vấn đề, hôm nọ qua 1 gaâ cũng thấy 1 em escape mới bị tháo máy hỏi cố vấn nói là đi đường đèo về bị cháy côn (chứ ko phải phanh). Lái xe cũng thuộc loại chuyên nghiệp, chứng tỏ tại xe

Tourcare

Xe tăng
Chứng tỏ côn của phò có vấn đề, hôm nọ qua 1 gaâ cũng thấy 1 em escape mới bị tháo máy hỏi cố vấn nói là đi đường đèo về bị cháy côn (chứ ko phải phanh). Lái xe cũng thuộc loại chuyên nghiệp, chứng tỏ tại xe
Esc mới số AT mà bác, có bao giờ thaazy tháo sửa côn :))

thaonguyen

Xe buýt
cụ nào biết chỗ sử lí côn navara ngon ko ạh?em vào háng nó cứ đòi thay mới xe cty em đã chạy 9 vạn giờ nó đẩy cao lên đi mỏi chân đứt hơi

langtulanhlung

Xe điện
Các bác ơi cháu xem mấy chiếc focus và thấy la sao focus chân coln cứng thế ạ.

CNoto08

Xe đạp
Đúng rồi đi đường đông vê côn nhiều cháy là bình thường k cể tài xế có kinh nghiệm.ranger bánh đà kép nên vê côn hơi nhiều là toi lá côn liền

CNoto08

Xe đạp
cụ nào biết chỗ sử lí côn navara ngon ko ạh?em vào háng nó cứ đòi thay mới xe cty em đã chạy 9 vạn giờ nó đẩy cao lên đi mỏi chân đứt hơi
Ra ngoài gara làm mua lá côn mới thôi.hạ hộp số navara nhớ tháo cái cảm biến cosmay k se bi gãy đó bác

TuanArmy

Xe hơi
Chú kỹ thuật giải thích vậy Em nghe thấy nó không thuyết phục. Chả có nhẽ côn của Range nó kém đến vậy sao. Cái hay và cái đương nhiên của xe MT chính là đỡ côn, vê côn, đề pa, dồn số tăng tốc, kể cả cái vụ giữ xe trên dốc bằng bập bênh chân côn và chân ga là chuyện bình thường chứ có sao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

oto-fun

[Tịch thu bằng lái]
4 năm rồi các cụ móc lên xem MT của ford có còn bị thế nữa không à...

Huy_metal

Xe tải
Chẹp chẹp, at là lựa chọn của em. Hi!

dragon2011

Xe tải
Côn khét mà vẫn còn đi được thì có nên cứ để thế đi tạm hay phải thay ngay ạ?

Machimachi

Xe tải
Cho e hỏi chút, e đi Tây Bắc về con khét mù, vào gara báo lại phải thay Lá côn, bàn ép, Bi T, láng bánh đà...tận 9 củ...Huhu. Đắt hay rẻ ạ. Thanks