Có cách nào để nhận biết xe của mình đang đi trên đường có hạn chế tốc độ

mopmi

Xe tăng
Đi trên đường tỉnh lộ (ko có biển báo khu đông dân cư, biển 420), sau đó nhập vào dường QL, đi một đoạn, em thấy nhiều xe bị xxx lập BB vì lỗi quá tốc độ. Hỏi ra mới biết là ở 2 đầu của một khu vực đường QL này có cắm biển 420. Vậy e hỏi các cụ: Nếu xe mình đi gặp trường hợp như này thì có cách nào để nhận biết là đường mình đang đi có biển hạn chế tốc độ trong khu dân cư để mà phòng tránh lỗi quá tốc?.

cracking

Xe buýt
đấy là 1 cái rất chuối mà em thấy. 2 đầu thì cắm biển đông dân cư, nhưng những ngã rẽ phía trong đoạn đường đó thì không có dấu hiệu nào để biết hết. Khi đi gặp biển hết đông dân cư thì bị tóm rồi. Chỉ còn hi vọng là cãi lại được vì mình đi từ trong ra thôi.
Câu trả lời của em cho câu hỏi của cụ là chả có cách nào mà biết cả. Chỉ có quen đường thì mới biết mình đang nằm trong chỗ cắm biển đông dân cư hay không.

Jinzin

Xe điện
Nguyên tắc là phải có biển nhắc lại tại nơi giao cắt. Nếu ko có biển nhắc lại thì ko có căn cứ để phạt cụ được.
Còn về cách nhận biết thì cũng hơi khó cụ ạ.

lidequ

Xe tải
Em cũng chưa tìm hiểu vấn đề này. Xin nghe tư véo các cụ ;)

gocart

Xe cút kít
- Dấu hiệu đầu tiên là rất đông dân cư, nhiều cửa hàng, cửa hiệu, thường có giao cắt và nhiều người sang đường và có nhiều vạch liền.
- Dấu hiệu thứ hai là thấy nhiều xe đi trước và xe ngược chiều bò chậm.

HAYLANDUNG

Xe tải
Hôm trước có cụ Vùng ven đô gặp trường hợp này xxx lập biên bản xong rồi lại phải trả lại bằng mà không phạt ạ . Đội 11 cuối đại lộ Thăng Long bắn tốc độ chỗ cầu Asean trong khi cụ ấy đi từ Thạch thất lên Sơn tây , trên đường đi không có biển báo khu dân cư .

anhtho

Xe ngựa
Đi trên đường tỉnh lộ (ko có biển báo khu đông dân cư, biển 420), sau đó nhập vào dường QL, đi một đoạn, em thấy nhiều xe bị xxx lập BB vì lỗi quá tốc độ. Hỏi ra mới biết là ở 2 đầu của một khu vực đường QL này có cắm biển 420. Vậy e hỏi các cụ: Nếu xe mình đi gặp trường hợp như này thì có cách nào để nhận biết là đường mình đang đi có biển hạn chế tốc độ trong khu dân cư để mà phòng tránh lỗi quá tốc?.
Tình huống có thể xẩy ra, nhưng có nhiều thông tin để cụ nhận biết đó là đường có hạn chế tốc độ:
- Chú ý xem các xe khác đi ntn
- Chú ý xem nhà cửa, phố xá vì khu đông dân cư thì thường chỗ đông dân hơn (nhưng ko phải lúc nào cũng đúng)
- Cụ đi ra từ 1 con đường nhỏ thì có thể cụ cũng đi vào con đường đó từ QL, như vậy đã biết đoạn QL đó có hạn chế, trừ phi cụ đi lần đầu, đi tắt...
..
Các lý do trên ko thể đỡ được 100%, nếu chẳng may bị túm thì coi như đen. Em có lần đi từ Lý nhân về Hà Nội, thế nào đi xuyên qua con đường nhỏ ở Phủ lý để ra quốc lộ 1. Gặp ql 1, đường rộng là em tăng tốc luôn. Tự nhiên thấy mấy xe chấm to mà đi chậm như rùa, còn lẩm bẩm: mấy ông này đi chậm sao cứ nghênh ngang giữa đường thế này. Được tầm một vài phút thì mới sực nghĩ: đường hạn chế <50. May quá mấy chú xxx hôm đó lại không bắn em, nhưng từ đó tới mãi chỗ soát vé Đồng văn là em luôn nghĩ: quả này dinh chắc rồi...

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Dễ nhận biết và rõ ràng? xxx sống bằng gì nhỉ khi đồng lương không đủ trong 5 ngày?

ilikevn

Xe hơi
Hình như có phần mềm cài trên điện thoại báo được giới hạn tốc độ đoạn đường đang đi trên android đấy. Em không nhớ tên các cụ hỏi cụ gu gồ thử xem.

Matizcoi

Xe cút kít
Thế mới phải "quan sát" chứ bác chủ thớt :D

mopmi

Xe tăng
- Dấu hiệu đầu tiên là rất đông dân cư, nhiều cửa hàng, cửa hiệu, thường có giao cắt và nhiều người sang đường và có nhiều vạch liền.
- Dấu hiệu thứ hai là thấy nhiều xe đi trước và xe ngược chiều bò chậm.
E phải học cụ ở điểm này. Nhất là khi quan sát thấy các xe đi trước và xe ngược chiều bò chậm cần phải cảnh giác

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em hóng bác Thăng trả lời.

suzu37

Xe container
Em hóng bác Thăng trả lời.
Nhớ lại cái hồi mới có tuyến quốc lộ vòng tránh thị xã, thành phố. Đường rộng, mới, vắng nhưng vẫn thuộc nội thị.

Đã có lần em chứng kiến gần như toàn bộ các xe đi qua đều quá tốc độ. Vô một cái đám cưới ở tp TH mà có 8/9 xe trong bãi bị dính tốc độ ở cùng một chỗ :D.

Có hôm thừa hơi, ngồi đúng cái quán chỗ các chú sử dụng xúng, ngồi có 15 phút kể từ lúc các chú ý bắt đầu bóp cò mà nghe thấy đàm từ điểm xử lý gọi lên, mày ơi, từ từ thôi, lập biên bản không kịp :D.

Giải pháp hợp lý nhất cho khu vực nội thị là dùng màu cho vạch kẻ đường thôi nhỉ.

tankist

Xe tải
Dễ nhận biết và rõ ràng? xxx sống bằng gì nhỉ khi đồng lương không đủ trong 5 ngày?
Cụ ơi lương XXX là cao nhất trong hàng công chức đó ạ. Trung úy đã 6.0 rồi. Em đi làm nhà nước 20 năm nữa may ra mới được 6.0 ạ. Chưa kế phụ cấp ngành của các đồng chí cũng chót vót. Thu nhập cứng của xxx là mơ ước của nhiều người đấy ạ.

xe than

Xe tăng
Cụ ơi lương XXX là cao nhất trong hàng công chức đó ạ. Trung úy đã 6.0 rồi. Em đi làm nhà nước 20 năm nữa may ra mới được 6.0 ạ. Chưa kế phụ cấp ngành của các đồng chí cũng chót vót. Thu nhập cứng của xxx là mơ ước của nhiều người đấy ạ.
Đúng thật,phải nói là lương chính thì làm sao mua được nhà to,xe hơi cụ nhỉ.

vietpq75hanes

Xe container
Chỉ còn cách là phải để ý thôi, còn trong trường hợp biển bị cây hay bất kỳ thứ gì khác che khuất thì có thể cãi được là: biển báo cắm sai quy định, không rõ ràng, không nhìn thấy được, cái này có trong quy định cắm biển theo TCVN rồi.

NNS

Xe ngựa
nếu sau ngã rẽ ko có biển nhắc lại thì có nghĩa biển giới hạn tốc độ cắm trước ngã rẽ đã hết hiệu lực
xxx tuýt lại thì cứ thế mà cãi: éo có biển thì quá cái gề?