Cơ chế hoạt động của hệ thống rửa đèn pha tự động!

vua in

Xe tải
Nguyễn Trãi Xóm, Thanh Xuân Thôn, Hà Nội Xã
Cháu kính các cụ!
Chẳc là đã có nhiều thớt bàn luận về công nghệ này, cháu cũng đã đc nghe nhiều về công nghệ rửa đèn pha tự động trang bị cho hầu hết những chiếc xe đắt xiền hiện nay, tuy nhiên cháu chưa hiểu cơ chế hoạt động của hệ thống rửa đèn tự động này nó hoạt động ra răng và cách nhận biết dư nào? vì vậy chaú mạo muội làm thớt này hỏi ngu các cụ, các cụ thông tỏ công nghệ này giải thích giúp cháu bớt ngu được ko ah? cháu cảm ơn!:P

ngocphandang

Xe tăng
Chắc là cái vòi nước với cái gạt mưa thoai @@. hehe. có cụ trong diễn đàn post là sáng chế rồi đấy cụ.
Nói vậy thôi chứ mình đã đi xe xịn bao giờ đâu mà biết

Crazycars

Xe tăng
Tự động rửa + on/off bằng cơm cụ ạ :D
-

anhtho

Xe ngựa
Cụ chủ tham khảo cái hình này. Dưới mỗi đèn pha, nhà SX bố trí một vòi nước với áp lực khá. Khi bấm "rửa", cửa sổ bung ra và vòi phun thò ra, phun trực tiếp nước vào đèn pha.

vua in

Xe tải
Cụ chủ tham khảo cái hình này. Dưới mỗi đèn pha, nhà SX bố trí một vòi nước với áp lực khá. Khi bấm "rửa", cửa sổ bung ra và vòi phun thò ra, phun trực tiếp nước vào đèn pha.

Ah cháu hiểu rồi, cảm ơn cụ nhiều ah, em cũng nhìn thấy cái xe Mazda CX 5 có cái cửa vòi nước giống như vậy! Cơ mà trong xe nó có nút bấm phải ko cụ, cụ có cái hình nào/ hoặc biểu tượng của nó show em xem với ah?[-(

hakkinen

Xe tải
Thường thì k có nút bấm riêng đâu cụ ạ, nó hoạt động cùng với rửa kính. Ví dụ ở xe em là đèn pha sẽ tự động được rửa cùng với lần đầu tiên rửa kính, sau đó cứ mỗi 5 lần rửa kính thì lần thứ 5 sẽ kèm rửa pha. Ở chỗ em theo luật thì mọi xe trang bị đèn xenon đều phải có rửa pha.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Có lần em thấy 1 xe isuzu có hẳn 2 cái gạt mưa ở đèn pha ná.

Mr_Khoi

Xe tăng
Có lần em thấy 1 xe isuzu có hẳn 2 cái gạt mưa ở đèn pha ná.
Xe đời mới giờ ko có gạt mưa kèm theo nữa đâu ạh và cái này chỉ có ở những xe mà nhà sản xuất lắp bóng xenon thôi Cụ nhé, nguyên lý hoạt động của nó cũng khá đơn giản,Cụ đi vào buổi trời mưa nhỏ bị xe khác bắt bùn bẩn vào đèn hoặc đi vào đoạn đường bùn đất bẩn bám vào đèn làm giảm độ sáng thì Cụ bật công tắc rửa pha, khi đó cái bớm áp xuất sẽ đẩy cái vòi phun lòi ra từ cái lắp đậy phía dưới trước mặt đèn pha khoảng 3 -5cm và hút nước từ bình nước rửa kính để phun vào mặt đèn pha làm sạch vết bẩn, nó phu khỏe lắm, mấy lần ko để ý E lỡ tay vặt vào nút này khi đi buổi tối làm mấy chú đi 2 bánh bên cạch ướt nhép he he,ko biết xe khác thế nào chứ xe E Santafe Slx muốn use chức năng này phải bật đèn lên thì nó mới hoạt động ạh.

anhtho

Xe ngựa
Thường thì k có nút bấm riêng đâu cụ ạ, nó hoạt động cùng với rửa kính. Ví dụ ở xe em là đèn pha sẽ tự động được rửa cùng với lần đầu tiên rửa kính, sau đó cứ mỗi 5 lần rửa kính thì lần thứ 5 sẽ kèm rửa pha. Ở chỗ em theo luật thì mọi xe trang bị đèn xenon đều phải có rửa pha.
Cái xe của cty em có nút bấm riêng cụ ạ, nó có hình cái đèn pha đang chiếu sáng và thêm một hình giống cái gạt nước nằm trong đèn pha đó.

vua in

Xe tải
Đa tạ tất cả các cụ, nhờ có các cụ mà cháu bớt ngu đi nhiều rồi ah! thôi cháu đi chém gió với mấy thằng về kiến thức mới lĩnh hội đây,...........( cho cháu Ha Oai tí)

anhtho

Xe ngựa
Đa tạ tất cả các cụ, nhờ có các cụ mà cháu bớt ngu đi nhiều rồi ah! thôi cháu đi chém gió với mấy thằng về kiến thức mới lĩnh hội đây,...........( cho cháu Ha Oai tí)
Xe công ty đang đi công tác, em tìm cái hình nút bấm tương tự của xe Mec minh họa cho cụ:

xengon

Xe tải
thế là nhà cháu cũng biết thêm được một chút về xe cộ, cảm ơn các cụ nhá.

vinhtroc

Xe tải
Xe đời mới giờ ko có gạt mưa kèm theo nữa đâu ạh và cái này chỉ có ở những xe mà nhà sản xuất lắp bóng xenon thôi Cụ nhé, nguyên lý hoạt động của nó cũng khá đơn giản,Cụ đi vào buổi trời mưa nhỏ bị xe khác bắt bùn bẩn vào đèn hoặc đi vào đoạn đường bùn đất bẩn bám vào đèn làm giảm độ sáng thì Cụ bật công tắc rửa pha, khi đó cái bớm áp xuất sẽ đẩy cái vòi phun lòi ra từ cái lắp đậy phía dưới trước mặt đèn pha khoảng 3 -5cm và hút nước từ bình nước rửa kính để phun vào mặt đèn pha làm sạch vết bẩn, nó phu khỏe lắm, mấy lần ko để ý E lỡ tay vặt vào nút này khi đi buổi tối làm mấy chú đi 2 bánh bên cạch ướt nhép he he,ko biết xe khác thế nào chứ xe E Santafe Slx muốn use chức năng này phải bật đèn lên thì nó mới hoạt động ạh.
Cụ này nói chuẩn, xe mình KIA Sorento Limited cũng như vậy.

giá sốc

Xe tải
Ah cháu hiểu rồi, cảm ơn cụ nhiều ah, em cũng nhìn thấy cái xe Mazda CX 5 có cái cửa vòi nước giống như vậy! Cơ mà trong xe nó có nút bấm phải ko cụ, cụ có cái hình nào/ hoặc biểu tượng của nó show em xem với ah?[-(
cty e cũng có chiếc cx5 mà chả thấy nút bấm.chả nhẽ cứ để auto hả các cụ

xebongac

Xe buýt
ko biết là nó sẽ lau nước bằng gì nhỉ??