[Funland] Có cụ nào bị bên ITCA doạ kiện vì sử dụng phần mềm lậu chưa?

Haith_XL

Xe tải
Chỗ bạn em công ty bé tý làm trong mảng xây dựng. Công ty có dùng một số phần mềm cr..k để sản xuất.

Hôm nay bọn ITCA gửi email doạ kiện hình sự luôn vì làm thiệt hại cho công ty thân chủ của nó hàng tỷ đồng do dùng phần mềm.

Có cụ nào gặp trường hợp này chưa? Theo các cụ có khả năng hầu toà thật không ạ?

Ga_son

Xe điện
Cụ thể là phầm mềm nào ạ?

Arabia

Xe tăng
Chỗ bạn em công ty bé tý làm trong mảng xây dựng. Công ty có dùng một số phần mềm cr..k để sản xuất.

Hôm nay bọn ITCA gửi email doạ kiện hình sự luôn vì làm thiệt hại cho công ty thân chủ của nó hàng tỷ đồng do dùng phần mềm.

Có cụ nào gặp trường hợp này chưa? Theo các cụ có khả năng hầu toà thật không ạ?
Tất nhiên nó đã báo thế là có khả năng hầu tòa. Kể cả crack thì nhiều lúc trong phần mềm nó vẫn có thể có kết nối ngầm báo thông tin, nên muốn an toàn thì chỉ crack không thôi không đủ mà máy dùng phải ko được kết nối với internet nữa. Công ty lớn chắc chắn nó sẽ sờ gáy, còn công ty bé thì xác suất, trăm thằng thoát 1 vài thằng chết, hên xui. Hên nhiều hơn xui rất nhiều nhưng quan trọng là phải có gan.

babyiloveyou

Xe máy
Cụ crack và phát tán bản crack để thu lợi bất chính thì nó mới kiện và lúc đó trách nhiệm bồi thường mới lớn, chứ cụ tải trên mạng về xài thì nó đâu có làm gì được cụ. Cùng lắm nó kiện bắt cụ trả tiền bản quyền cho khoảng thời gian xài lậu.

Chưa nói ở VN chế tài cho mấy vấn đề này còn yếu, chả hơi đâu mà quản. Cụ cứ reply nó là phúc du bích cho e

Haith_XL

Xe tải
Cụ crack và phát tán bản crack để thu lợi bất chính thì nó mới kiện và lúc đó trách nhiệm bồi thường mới lớn, chứ cụ tải trên mạng về xài thì nó đâu có làm gì được cụ. Cùng lắm nó kiện bắt cụ trả tiền bản quyền cho khoảng thời gian xài lậu.

Chưa nói ở VN chế tài cho mấy vấn đề này còn yếu, chả hơi đâu mà quản. Cụ cứ reply nó là phúc du bích cho e
e cũng ko rõ. Nhưng xem qua thì nó thế này.

Arabia

Xe tăng

Cụ có lẽ ko hiểu cách làm việc của bọn Tây. Nếu nó kiện thành công thì cái việc trả tiền bản quyền cho khoảng thời gian xài lậu đương nhiên là phải trả, nhưng ngoài khoản đó ra thì sẽ còn phải trả cả chi phí kiện tụng và món này mới đắt này. Tiền bản quyền có khi chỉ 1 vài k $ nhưng chi phí kiện tụng có thể lên tới 1 vài chục k.

Còn lại thì như em nói, doanh nghiệp to đương nhiên là nó phải mò tới đầu tiên. Còn nhỏ thì hơi đâu nó quản hết được, lâu lâu bỏ 1 thằng lên thớt giết gà dọa khỉ để những thằng còn lại sợ mà ngoan ngoãn nộp tiền. Nói chung có gan thì về cơ bản cũng ko sao, chỉ là ko được 100% thôi.

Chỉnh sửa cuối:

babyiloveyou

Xe máy
Nếu cụ ở Mỹ thì đúng là đáng lo thật, còn nếu đang ở VN thì e cứ nhắn tin chửi mạnh nó. Vì nếu mà theo luật để chơi thì dân VN sẽ đi tù hoặc sạt nghiệp gần hết vì từ công ty đến cá nhân đều xài crack, hết win rồi đến Adobe, Autodesk

hung coc 68

Xe đạp
Trước bên em dùng Tekla cũng bị gửi thư kiểu đó.
Nếu cụ dùng tư cách cá nhân thì chắc nó cũng ko rỗi hơi kiện đâu, Nhưng nếu cụ dùng với IP của công ty thì phải cân nhắc rắc rối

babyiloveyou

Xe máy
e cũng ko rõ. Nhưng xem qua thì nó thế này.
Trò mèo này nó doạ từ mấy năm trước rồi mà. Bọn này cũng là bên thứ 3 chuyên đi spam thư để kiếm tiền công thôi. Nếu cụ làm ăn dư dả thì mua phần mềm bản quyền ủng hộ các em nó, còn nếu vì lo ngại pháp lý mà ói tiền ra thì em cho rằng không nên. Ở VN không ai làm thế cả.

AnhhoangSu

Xe điện
Câu chữ đao to búa lớn nhề, papa các anh chứ các anh mạnh mồm hệt như anh Mắc xoăn dọa 4 thằng phắc búc cơ năm ngoái. Còn lên cả báo chí, truyền thông ầm ầm 1 dạo, cuối cùng cũng làm đc méo j chúng nó đâu ngoài to mồm dọa.

Arabia

Xe tăng
Nếu cụ ở Mỹ thì đúng là đáng lo thật, còn nếu đang ở VN thì e cứ nhắn tin chửi mạnh nó. Vì nếu mà theo luật để chơi thì dân VN sẽ đi tù hoặc sạt nghiệp gần hết vì từ công ty đến cá nhân đều xài crack, hết win rồi đến Adobe, Autodesk
Cá nhân thì hơi đâu nó mò, thậm chí nó còn mắt nhắm mắt mở để các cụ dùng thoải mái cho quen ấy chứ. Chưa có bất kỳ software gì em xài có bản quyền đến từ tiền túi em bỏ ra cả. Đối tượng nó làm thịt là doanh nghiệp, doanh nghiệp đủ lớn cho dù có xài crack cho tiện nhưng thực tế là đều phải mua volume license hết nếu muốn làm ăn với nước ngoài.

Hehe mảng màu xám vốn nhiều trong cuộc sống mà. Nó mà muốn thực sự gắt thì crack cũng ko phải dễ đến như vậy, chẳng qua nó cứ cố tình nuôi cho béo, có béo mới vặt lông được. Software thì suy cho cùng cũng là 1 loại phụ trợ, nếu việc chính mà ko ra tiền hơi đâu nó để ý, nhưng nếu có tiền rồi thì trước sau cũng sẽ phải mua thôi à.

vkthang

Xe container
Ơ cụ chủ cũng rảnh để đi đọc mấy cái email rác nhỉ? Thấy thì cứ báo vào spam là xong. Kiện hộ bố mày cái. À đấy là em nói theo các doanh nghiệp nhỏ hoạt động ở Việt Nam thôi. 😜. Nước ngoài thì em chịu 🤣🤣🤣

Jason88

Xe buýt
ở VN mà chơi trò kiện bản quyền phần mềm e rằng là khó :)) Nói chung cứ hù dọa xem xin đc xu nào thì xin thôi.

Imei

Xe buýt
thực ra nếu cần kiếm cớ gì để khó dễ cho 1 cty thì cái cớ phần mềm lậu xài đc đấy.
có cty XD đã bị phạt rồi.
còn thằng gửi email rác kia thì k biết có mò ra đc cty nào dùng để mà tìm đến đòi kiện hay ko thôi?

ruby_eagle

Xe điện
Ở Vn chưa thấy có vụ kiện nào kiểu vậy, nên cứ kê cao gối ngủ ạ. :D

Badinerie

Xe hơi
Nói hơi quá nhưng chả ai ng* mà dùng phần mềm bản quyền cụ ạ. Em bên nước ngoài cũng cr@ck đầy. Hồi làm thực tập ông thầy hướng dẫn em cũng bảo cr@ck mà dùng. Khi bảo vệ nếu người ta hỏi dùng phần mềm đó ở đâu thì thầy dặn phải nói là sang lab khác của thầy mượn =))

jazzzzz

Xe lăn
A.I nó gửi đấy, kiểu rung cây doạ khit, bạn nào sợ thì mua bản quyền. Trăm bó đuốc kiểu gì chả bắt đc con ếch.

Haith_XL

Xe tải
Đội ơn các cụ. Công ty bạn em làm về thiết kế xây dựng và bọn nó claim liên quan đến SAP và Tekla. Anw, sau khi tìm hiểu thì nhiều đơn vị lớn ở Việt Nam cũng gặp rắc rối này trước đây và nó đã từng gửi công hàm sang Bộ Ngoại giao.

Đúng như các cụ nói, khi máy dùng phần mềm cr*k, nó vẫn gửi thông tin về máy chủ của hãng và hãng ghi nhận được địa chỉ mac của các máy sử dụng. Đối chiều một chút thì ra đơn vị sử dụng nếu đăng ký internet bằng thông tin công ty.

Kinh nghiệm: Nếu đã dùng phần mềm dạng này thì không nên kết nối internet khi sử dụng. Đồng thời nếu có thể thì đăng ký internet cá nhân luôn :)
-----------
Em hỏi giúp bạn vậy thôi chứ em cung cấp dịch vụ gia sư ạ. Cụ nào cần gia sư cứ ới em nhé :)

Arabia

Xe tăng
Ở Vn chưa thấy có vụ kiện nào kiểu vậy, nên cứ kê cao gối ngủ ạ. :D
Làm sao mà bạn khẳng định chắc chắn thế? Ở VN ấy à, có công ty tớ biết, tất cả bản quyền 100% mà vẫn liên tục bị kiểm tra nó còn cố bới lông tìm vết xem có vi phạm gì hay không, cuối cùng chịu không nổi ngoài tiền bản quyền lại còn chi thêm cả phí bôi trơn nữa. Kê cao gối ngủ thì hoặc bé quá ko bõ công tóm, hoặc có cốp to bảo kê.

Ngoài ra 1 khi mà nó đã gửi thì tất nhiên là nó đã có bằng chứng rõ ràng, vì dù là crack rồi nhưng crack chỉ để vượt qua khâu kiểm tra ban đầu chứ nhiều lúc trong phần mềm vẫn có những đoạn code ngầm gửi thông tin ra ngoài, nếu người dùng ngắt internet hoặc biết setup Firewall chặn hết những thông tin này thì ko sao, chứ còn ko, 1 khi nó sờ đến thì chết là cái chắc.