[Funland] Có cụ nào biết ...

Binbi

Xe điện
... Sản phẩm chỉ dành cho xuất khẩu, nó được hỗ trợ rất ác từ chính quyền; và khá ẩu tả.
Cái này cụ nên xem lại. Hàng xuất khẩu đi Âu, Mỹ của nó chất lượng khác hẳn đấy cụ ạ, phải nói là đẹp tốt từ hình thức đến nội dung. Hàng xuất khẩu sang VN thì thường là do thương nhân mình đặt hàng với phương châm: giá càng rẻ càng tốt. Rẻ đến mức bọn xưởng TQ nó còn phải kêu trời.

chimcus

Xe hơi
Rất nhiều người Việt Nam bài tàu , ghét tàu , chê bôi tàu :-s , nhưng thực tế thì chúng ta thua nó rất nhiều #:-sNó là cường quốc đứng top đầu chứ ko như những gì họ nghĩ
Em nghĩ chuyện ghét Tàu không liên quan đến việc tàu giỏi hơn hay kém hơn việt nam. Ku em làm cùng sang Đức tham gia hội chợ. Vào cửa hàng bên Đức câu đầu tiên bán hàng hỏi mày là người tàu ah. Mang Hộ chiếu ra chứng minh là không phải người Tàu thì họ thay đổi thái độ từ lạnh nhạt sang bình thường ngay.

Kiên Khùng

Xe điện
Khi nào dân Việt tự tôn trọng đồng bào mình thì nó mới khác được. Lòng tự hào dân tộc, đất nước dường như không có hoặc rất nhạt nhoà trong hệ thống giáo dục. Khi những tập đoàn lớn vẫn tập trung vào lợi nhuận, khi ngừoi dân thấy đồng bào làm được cái nọ cái kia thay vì ủng hộ thì chê bai bài bác, khi nhân tài không được trọng dụng trong bộ máy mà ưu tiên bọn cocc... thì ngày ấy còn quá xa
Khi nào các cụ OF tém bớt việc dèm pha hàng Việt như Vinfast, thì hãy nói chuyện phát triển.
Vinfast hợp tác với nhiều nhà cung cấp phụ tùng xe điện hàng đầu thế giới mà trong đó có CATL đc nhắc trong link đấy.

sliverk51

Xe máy
Tàu vẫn đag tụt hậu về lĩnh vực công nghệ. Bị câm vận chip phát là huwei, tshinghuang...dẹo. các nước cũng chuẩn bị dời cơ sở sx ra khỏi Tàu. Có lẽ Tàu để lộ tham vọng quá sớm.

fanmu1234

Tháo bánh
Theo các cụ thì có thứ gì mà Trung Quốc không thể sản xuất không ?
Mặc dầu luôn cảm thấy bất an và luôn cảm thấy phải cảnh giác với ông anh hàng xóm phương Bắc....Nhưng quả thực đọc bài báo này tôi thấy Trung Quốc họ quá giỏi các cụ ạ. Nếu VN học hỏi được phần nào từ TQ thì hay biết mấy.

Từ năm 196x Trung Quốc đã copy và sản xuất được súng Ak47 và xe tăng T59 rồi. Công nghệ vũ khí còn cao cấp hơn công nghệ dân sự nhé.

Hàng triệu kỹ sư quộc tịch phương Tây nhưng gốc TQ đang làm việc tại các tập đoàn đa quốc gia đều có thể là tình báo kinh tế để ăn cắp công nghệ. Nhiều khi họ ăn cắp công nghệ gửi về TQ không chỉ vì tiền mà còn vì họ là người TQ

Vậy nên bây giờ TQ đứng thứ 2 thế giới về công nghệ, về GDP cũng chẳng có gì lạ.

Lam__Phương

Xe container
Nhìn cái cách người Việt đối xử với hàng Việt ( hoặc thương hiệu Việt) để thấy tương lai nghành sản xuất hàng Việt Nam. Vinfast, Bphone .v.v bị dè bỉu ném đá tơi tả thì ai sẽ dám đứng ra sản xuất hàng hoá ở Việt Nam, mang thương hiệu Việt và dành cho người Việt ?
Sao cụ k đứng trên khía cạnh người dùng mà khóc cho họ ấy, xe Vin e chưa có tiền mua chứ Bphone e dùng qua 2 đời e tởn rồi.

New car 2023

Xe điện
Cái này cụ nên xem lại. Hàng xuất khẩu đi Âu, Mỹ của nó chất lượng khác hẳn đấy cụ ạ, phải nói là đẹp tốt từ hình thức đến nội dung. Hàng xuất khẩu sang VN thì thường là do thương nhân mình đặt hàng với phương châm: giá càng rẻ càng tốt. Rẻ đến mức bọn xưởng TQ nó còn phải kêu trời.
Cái đó nó phụ thuộc bên mua chứ bác.
Nếu bên mua có rào cản về chất lượng, nó sẽ đáp ứng.

Còn kiểu sản xuất Hàng rẻ nhất, thì như bác tả.

xukthal.

Xe lăn
Nói thật có bao nhiêu cụ ở đây chấp nhận mua chiếc Beijing X7 ạ? Chắc chỉ 20% xuống tiền mua, còn lại là dèm pha, chê bai hoặc không tin tưởng.
Em thấy ngoài đường giờ cũng thỉnh thoảng thấy con này chạy rồi ;;)

kienvinh

Tháo bánh
Cái kiểu làm ăn của thương nhân VN là:

- Sang khảo sát, xem mẫu, đặt hàng thử với cả in thương hiệu vào đấy. Giả sử chốt giá 1000 sản phẩm có giá 10 đồng / sản phẩm. Chất lượng ổn.

- Về bán hết. Lại sang đặt hàng, lần này mẫu mã như thế nhưng mày làm cho tao giá 6-7 đồng / sản phẩm thôi. Đương nhiên là lô hàng này chất lượng phải bớt đi rồi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ cứ tạm lấy nền công nghiệp ô tô của 2 nước làm ví dụ để so sánh thì sẽ hiểu tại sao họ phát triển được như vậy.

duongqua

Xe container
Thôi e chả biết khen chê ai, nhưng phải công nhận Tàu họ quá giỏi, giờ e chỉ biết đi cày để có tiền mà mua các thứ tiện ích phục vụ mình và gia đình mình mà xuất xứ thì toàn từ Tàu mà ra :D Mấy ông mấy bà chê Tàu e bỏ ngoài tai, e chỉ sợ mấy ông mấy bà nhà mình tiêm thuốc bẩn vào thực phẩm mình đang ăn vào mồm thôi. E là e sợ nhất dân mình :D

Binhkiet

Xe tăng
Do truyền thông đấy, công nhận mình mị dân cũng giỏi, thằng cu nhà e lớp 4 mà bài Tàu khủng khiếp, căm ghét, khinh thường Tàu. Chàng ta nói chuyện về Tàu giọng rất ghét luôn, mà ở nhà e k bao giờ chê, toàn động viên học tiếng Tàu và muốn cho a cả sang Tàu học.
E nghĩ nếu k có Tàu dân Việt còn lâu mới dc sử dụng các sp thiết bị gia dụng hiện đại như hiện nay. Sp nó quá tốt so với tầm tiền ấy.
F1 nhà em năm nay chuẩn bị vào lớp 10. Bố nó quyết định 3 năm cấp 3 sẽ cho đi học tiếng Trung, đại học sẽ đẩy thằng bé sang bên đó học mợ ạ. Bố nó cũng là phiên dịch viên tiếng Tàu.

zaiwaz123

Xe điện
Nhìn cái cách người Việt đối xử với hàng Việt ( hoặc thương hiệu Việt) để thấy tương lai nghành sản xuất hàng Việt Nam. Vinfast, Bphone .v.v bị dè bỉu ném đá tơi tả thì ai sẽ dám đứng ra sản xuất hàng hoá ở Việt Nam, mang thương hiệu Việt và dành cho người Việt ?
Người tiêu dùng sẽ quay lưng lại khi SP cùng phân khúc sản xuất ra bán cao hơn so với các thương hiệu nổi tiếng nước ngoài....Chúng ta không thể yêu SP đó khi nó có cái giá vô lý so với mức thu nhập trung bình của XH...
Hàn Quốc, Nhật Bản, Trung Quốc nếu người thu nhập trung bình có thể mua được chiếc xe Ô tô, chiếc điện thoại bằng bao nhiêu tháng lương , chúng ta thì thế nào ???

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Từ năm 196x Trung Quốc đã copy và sản xuất được súng Ak47 và xe tăng T59 rồi. Công nghệ vũ khí còn cao cấp hơn công nghệ dân sự nhé.

Hàng triệu kỹ sư quộc tịch phương Tây nhưng gốc TQ đang làm việc tại các tập đoàn đa quốc gia đều có thể là tình báo kinh tế để ăn cắp công nghệ. Nhiều khi họ ăn cắp công nghệ gửi về TQ không chỉ vì tiền mà còn vì họ là người TQ

Vậy nên bây giờ TQ đứng thứ 2 thế giới về công nghệ, về GDP cũng chẳng có gì lạ.
Em nghĩ Những ví dụ của Cụ nói thì ko đáng nói ở đất nc 1.4 tỷ dân, nói những năm 60 mà nó đã copy đc xe tăng với súng thì bèo quá cụ ạ, thời đấy TQ nó còn nhà nhà SX đc Thép cơ, Nông dân nó còn luyện đc thép ạ! Thế mới kinh!
Về ăn cắp công nghệ như Cụ nói nó cũng chỉ là rất rất nhỏ cho 1 vài khí cạnh bé thôi. Công nghệ nó ko phải là cái gì ghi trên tờ giấy, hay là bản ghi âm, bản quay phim mà ăn cắp và lấy rồi mang về dùng đc.
Có 1 điều đáng nói ở đây chính là TQ chúng nó lờ tịt đi Sự đầu tư nc ngoài vào TQ khi nó mở cửa.ko có đầu tư nc ngoài vào thì nó vẫn là Đại nông dân thôi.
Chỉ Trong 20 năm trở lại đây FDI vào TQ khoảng 3.000k tỷ UsD (thử so với hơn 100 tỷ của ta), hàng triêụ Cty, DN Liên doang nc ngoài đc lập, đi cùng với nó là hàng Triệu nhà Đầu tư+ nhiều triệu các kỹ sư, chuyên gia mang Tri thức vào TQ. Và khi đầu tư vào họ đã mang Công nghệ và Tư liệu SX, phương thức SX, máy móc vào.
* FDI vào TQ.

Đấy mới là cái rất lớn mà TQ nhận đc để có như hnay.
Đương nhiên là phải cần nhiều yếu tố nội tại của TQ nữa.
Chúng nó tuyên truyền làm mọi người Ngộ nhận như mọi thứ đều của TQ và do người TQ làm ra, đc như thế chúng nó đã chẳng hơ mông lên lửa khi có 1 phần làn song rút đầu tư.
* Ấy thế nhưng cũng ở TQ chúng nó tuyên truyền: VN giờ phát triển là nhờ sự đầu tư giúp đỡ của TQ. Vn phải biết ơn việc đấy! Rầm rộ và khét lẹt lắm!!! (Như kiểu ở Vn toàn là các Dn của người TQ thôi....)
Vậy hỏi chúng nó có biết tới nc ngoài đầu tư vào TQ để có như này ko? Thì nó quên ngay.

MANDALA2022

Xe hơi
Hôm nọ em có xem 1 bài của 1 ông người TQ bình luận về người VN trong đó khi nói về các mặt tiêu cực ngăn cản sự phát triển của đất nước có 2 ý nổi bật là:
- Tình trạng tham nhũng kinh khủng ở VN đã thành như chuyện thường ngày ở huyện (ở TQ cũng tham nhũng nhưng đa phần người dân không chấp nhận điều này);
- Người VN không có hùng tâm tráng chí như người Hàn Quốc (đất nước có diện tích nhỏ, dân số ít điều kiện tự nhiên kém hơn VN rất nhiều), không có tinh thần dân tộc, tư tưởng cầu an, dễ bằng lòng với những gì mình có...

sliverk51

Xe máy
trung quốc sản xuất đc máy bay dân dụng chưa các cụ nhỉ

zaiwaz123

Xe điện

Aurecon

Xe hơi
trung quốc sản xuất đc máy bay dân dụng chưa các cụ nhỉ
Đã có rồi cụ ợ, đã giao bản thương mại cho khách hàng. Dự là đốt đít cả Boeing 737 MAX và Airbus A320

Su35MV

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ thì có thứ gì mà Trung Quốc không thể sản xuất không ?
Mặc dầu luôn cảm thấy bất an và luôn cảm thấy phải cảnh giác với ông anh hàng xóm phương Bắc....Nhưng quả thực đọc bài báo này tôi thấy Trung Quốc họ quá giỏi các cụ ạ. Nếu VN học hỏi được phần nào từ TQ thì hay biết mấy.

Em thấy họ không sản xuất được máy cạo nách cho chị em cụ ạ :))